น้ำมันเครื่องซึมต้องซื้ออะไหล่อะไรบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    น้ำมันเครื่องซีมต้องซื้ออะไหล่อะไรบ้างครับ ไปถามช่างมามีอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนคือ
    1.ยางรองฝาวาลว์ ราคาเท่าไหร่
    2.ยางรองสกูรฝากวาล์ ราคาเท่าไหร่
    3.ซีลจานจ่าย ราคาเท่าไหร่
    4.โอริงจานจ่าย ราคาเท่าไหร่
    อยากทราบว่ามีอะไรที่นอกเหนือจากนี้บ้างที่เพื่อนๆเคยเปลี่ยนมา
    *ข้อสำคัญคือ*
    ถ้าช่างซ่อมเครื่องไม่ดีจะมีปัญหาใช่ไหม เครื่องเดิมๆปี 97 เพราะค่าแรงถูกมากแค่ 300 เอง ซื้ออะไหล่มาเอง เพราะเครื่องไม่เคยซ่อมเลย เพราะน้ำมันเครื่องซึมมานานแล้ว รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตอบ
    1. ยางฝาครอบวาล์ว 310 บ. ใช้กาวทาปะเก็นเอาก็ได้ครับ (ยกเว้นมันขาด) ระวังช่างไขน๊อตหลวม
    2. ไม่ทราบ แต่น่าจะต้องเปลี่ยนทั้งน๊อต
    3. ซีลจานจ่าย 50 - 80 บ. ( ที่ศูนย์ผมเคยถามไม่มี ) ใช้ของ NOK ขนาด 12.5x22.5x5
    4. โอริงจานจ่าย 20 บ. แค่ขยับตั้งไฟนิดเดียวมันก็รั่วแล้วครับ ใช้กาวทาปะเก็นเอาก็ได้ครับ
    ทำเองเลยครับ ซีลจานจ่ายเปลี่ยนยากสุด

ที่เหลือก็มีซีลหน้าเครื่องทั้งหมด ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องก็ใช้กาวทาปะเก็นเอาครับ ( อันนี้ต้องพึ่งช่าง)
    ซีลโซลินอย Vtec 300 กว่าบาท

2. ยางรองสกูรฝากวาล์ ราคา 30 บาทคับ

3. ขอบคุณทุกคนครับ

4. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    พึ่งเปลี่ยนมาได้3วันเองยางฝาวาว์ล300กว่าบาทสกรูฝาวาว์ลตัวละ200กว่าบาทแต่สกรูฝายางลองมันถอดออกจากสกรุไม่ได้นะมันมีล็อคตายตัวเลยผมมีอะไหล่อยู่3ตัวแต่สกรุมันสั้นกว่าเลยใช้ไม้ได้แต่คุ้นเคยกับช่างดีเขาเลยใช้กาวทาประเก้นทาให้ก้อใช้ได้นะแต่ถ้าซึมออกมาอีกก้อต้องเปลี่ยนทีหลัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้