ขอเล่าประสบการณ์เรื่องจริงเกี่ยวกับปั้มปตท. ที่ผมเพิ่งไปเจอมาคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย kaijin, 20 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    เรื่องมันเกิดวันศุกร์ของอาทิตย์ที่แล้วคับ
    คือเรื่องมันมีอยู่ว่าผมก็ขับไปเรียนแต่เช้าตามปกติ พอดีน้ำมันหมดก็เลยแวะเข้าไปเติมปั้มปตท.เก่า ( ก็คือปั้มที่ไม่ใช่ที่มาร่วมกับ jet อะคับ) ตรงแถวแสมดำผั่งขาเข้ากรุงเทพคับ เข้าไปเติมปุปก็บอกกับเด็กปั้มว่า โซฮอล์ 95 พนักงานที่ดูเหมือนแรงงานต่างด้าว มันก็หยิบหัว 95 สีส้ม ขึ้นมาเติม ผมก็สังเกตเห็น ตัวเลขที่เครื่องมานขึ้นราคาน้ำมันที่ประมาณ 30-31 กว่า ๆ เท่าไรไม่รู้ไม่แน่ใจ ผมก็นึกเฮ้ยอะไรวะ โซฮอล์ 95 มานไม่ถึง 30 นี่หว่าก็เลยสงสัย งง ๆ อยู่พักหนึ่งเด็กปั้มมานก็เติมเสร็จ พอเติมเสร็จน้ำมันขึ้น 4 ขีด ซึ่งปกติรถผมถ้าเติม 300 มานจะขึ้นราว ๆ 5-6 ขีดไม่ต่ำกว่า 5 ขีดแน่ ๆ ก็เลยตัดสินใจเรียกผู้จัดการปั้มมาคุย พนักงานมานก็บอกว่าไม่อยู๋ ไม่มีเบอร์ติดต่อ ก็นึก อ้าวอะไรวะ มันจะไม่มีเบอร์ผู้จัดการปั้มได้ยังไง ก็เลยให้พี่แกไปเรียกคนเก็บเงินในตู้มาคุย เจ็แกก็เดินมาเลยถามว่ามีเรื่องไรกัน ผมก็บอกผมเติมโซฮอล์ 95 แต่ทำไมราคาน้ำมันมันไปขึ้น เบนซิล 91 เจ็แกก็เถียงว่ามันจะเป็นไปได้ยังไง ผมก็บอกผมเห็นกะตา (เพราะปกติผมจะสังเกตราคาน้ำมันเวลาเติมตลอด) เจ็แกก็หันไปถามพนักงานที่ยังดูเอ๋อ ๆ อยู่ ว่าเติมน้ำมันผิดให้ลูกค้าหรือป่าว พนักงานทื่ดูเหมือนต่างด้าวที่ยังดูงง ๆ ก็ตอบว่าสงสัยเติม 91 ทั่ง ๆ ที่ผมก็เห็นว่าหัวที่เติมมันสีส้ม ก็เคลียร์กันอยู่สักพัก ผมก็จอดคาอยู่ที่ตู้อะ เพราะถ้าออกจากตู้คันอื่นมาเติมราคามันต้องเปลี่ยนแน่ ผมก็บอกว่ายังไงก็ต้องคุยกับผู้จัดการปั้มให้ได้ เจ็แกก็ดูเหมือนว่าไม่อยากจะให้คุยหรือยังไงผมก็ไม่รู้นะ แกก็เลย คิดราคาต่างระหว่าง 91 กับโซฮอล์ 95 ว่ามันต่างกันเท่าไร แล้วเจ็แกก็เติม โซฮอล์ 95 เพิ่มให้ผมอีก 30 กว่าบาท ผมก็ OK ตกลงไม่อยากเรื่องมากเพราะเดียวจะไปเรียนไม่ทันด้วย แต่ก่อนออกจากปั้มพี่แกก็ลองเติมโซฮอล์ 95 ให้ดูใหม่มันก็ขึ้น ราคาจริงของมันคือ 28 กว่า ๆ (ได้ไงวะ) ก็เลยอยากมาเติอนให้เพื่อน ๆ ระวังตัวคับ เพราะผมมั้นใจว่าคนส่วนใหญ่ที่ใช่รถคงไม่ค่อยสนใจเรื่องตู้จ่ายน้ำมันเท่าไรว่ามันขึ้นราคาที่เท่าไร จะสนใจแต่ว่ามันเติมน้ำมันให้เราถูกหรือป่าวหว่า ก็เลยอยากจะมาเล่าประสบการณ์นี้ให้ฟัง
    ผมยืนยันว่าผมเจอมากับตัวจริง ๆ ถึงแม้มันจะต่างกันแค่ 30 กว่าบาทแต่ถ้าโดนแบบนี้สัก 10-20 คันก็สบายแล้ว หรือบางคนที่เติมน้ำมันเยอะ เป็น พัน ๆ ก็อาจจะไม่ได้สนใจปริมาณน้ำมันที่เติมว่ามันมากหรือน้อยกว่าปกติ ก็อาจจะเป็นการเปิดโอกาสให้พวกนี้มัน เอาเปรียบเราได้ ยิ่งสภาวะเศรษฐกิจราคาน้ำมันแพงแบบนี้ แล้วยังมาเจอปั้มแบบนี้อีก คงต้องกินน้ำมันแทนข้าวกันเลยเพราะเอาตังค์ไปเติมน้ำมันหมด

ปล. ผมก็ไม่รู้นะครับว่ามันจะเป็นที่ตัวตู้หัวจ่ายมันเสียพอดีที่ผมเข้าไปเติมหรือป่าว หรือว่าอาจจะมีเทคนิคอะไรในการเติม แต่ที่แน่ ๆ คงไม่เข้าไปเติมอีกแน่นอน -*-

ขอทิ้งท้ายไว้อีกนิดนึงคับ คือที่ผมมาโพสต์บอกก็อยากจะให้เพิ่อน ๆ สังเกตราคาน้ำมันกันนิดหนึ่งเวลาเติมอะคับ จะได้ไม่ถูกปั้มที่ราคาน้ำมันมันแพงอยู่แล้วยังมาเอาเปรียบแบบนี้อีก

joeblack ถูกใจสิ่งนี้
  2. เด๊วนี้เอากันทุกรูปแบบเลยเหะ

3. โอ้!!! ต้องมองบ้างแล้ว หิหิ...

4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ขอบคุณนะคับที่มาเตือนกัน ต้องดูดี ๆ แล้ว...ไม่ได้ สมัยนี้ อะไรก็ไม่แน่นอน

5. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    ขอบคุณที่บอกประสบการณ์นะค่ะ

เดี๋ยวนี้มันมีหลายรูปแบบนะ พอจับได้คนขายชอบทำมึน..

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ขอบคุงครับ

7. biw_unzenn

biw_unzenn New Member VIP

635
    2
    0
    เหมือนผมจะเคยเจอนะ.............แบบเนี้ย

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เติมน้ำมันต้องดูคับ วันก่อนก็เพิ่งเจอ บอกเด็กย้ำ2รอบว่า"วีพาวเวอร์ 400บาท"

เด็กมันยังถามกลับมาอีกว่า"91400นะพี่" มือก็พลางจะไปหยิบหัว91มาเติม

ตะโกนห้ามแทบไม่ทัน ......รูหูรึรูอะไรกันแน่วะ

ก่อนหน้านี้เคยเอะใจมาทีนึงละ ทำไมรถมันสะดุดกระจาย...คราวนี้กระจ่างเลย

9. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ขอบคุณครับจะได้ระวัง

10. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    ขอบคุณครับ

คราวนี้ผมจะระวังละคับ

11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เลวจริงๆ

12. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    อีกแล้วครับท่าน

13. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ผมเติม ปตท แล้ว ไม่เท่ากันอ่ะ

เติม 95 โซฮอล 200 บาท เติม ปตทได้ 6.910 ลิตร เติม ปั้มอื่นได้ 6.915 เห่ะๆๆๆ

14. blueblood46

blueblood46 New Member Member

8
    1
    0
    ขอบคุณครับที่มาเตือนครับ

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ขับพุ่งขนหัวจ่ายให้ปั๊มแม่มระเบิดเลย!!! :mad::mad::mad:

16. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เคยครับ

เติม V power แต่พนักงานเติมผิดเติม โซฮอล 95 มาเต็มเลยครับ
    ผมก็เอ๊ะ ทำไมมันถูกจังหว่า สุดท้ายเลยอ๋อๆ ..... เขาเติมผิด

หลังจากวันนั้นผมลงมาที่หัวจ่ายตลอดครับ

17. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    เด๋วนี้เติมน้ำมันต้องลงมาดู หรือ มองหัวจ่ายทุกครั้งครับ.....

นิดๆหน่อยมันก็เอา...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

18. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ขอโทษนะครับพอดีอยากทราบว่าในรูปส่วนตัวเป็นแฟนคุณเปล่าอะครับ
    พอดีหน้าตาเหมือนเด็ก MUT

19. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    อะไรวะ หากินแบบนี้เลยหรอ

20. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ

21. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เล่นกานง่ายๆเลยงะ แย่จัง

22. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ปตท.ชื่อนี้มีความหมายเล่นง่ายนะ

23. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    ปกติ จะลงมาดูทุกครั้ง

แต่ ยังไงก้อคงไม่ใช้น้ำมันของ ปตท. อ่ะ

ขอบคุณนะครับ ที่มาเตือนกัน

24. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ทีหลังต้องมองหัวจ่ายบ้างล่ะครับ

25. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    กำไม่เคยมองเลย - -

26. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    เล่นงี๊เลย

27. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้