ใกล้วันแม่แล้วเงินจะซื้อของให้รถ นำเงินมาซื้อของให้แม่ในวันแม่ดีก่าครับ ! ผมรักแม่มากครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tOon`, 19 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เลยเอามาแบ่งปันความรู้สึกครับ

เนื่องจากสัปดาห์ก่อนผมเจอะคุณแม่ ที่รักได้อบรมและสั่งสอนอย่างหนักหน่วงเกี่ยวกับเรื่องรถเนื่องจากรถผมพังและเก็บซ่อมเก็บซ่อม และทีนี้พอพัง ซ่อมผมจะขยับของและเงินไม่พอเลยต้องของยืมจากคุณแม่ :sad: แต่คุณแม่ก็ยินดีแต่คุณแม่ก็เลยสอนผมมาหลายๆอย่าง

"เรียน ปี4แล้วนะต้องวางแผนในอนาคตได้แล้วนะ"

"จบมาช่วงนี้เศษฐกิจไม่ดีอาจจะไม่มีงานทำแล้วถ้ายังเก็บเงินแล้วหมดไปกับรถแบบนี้ระวังจะไม่มีเงินเก็บไว้เพื่อในอนาคตนะลูก"

"ยังไงเงินนะมันไม่หายไปไหนหรอกนะลูกเก็บมันไว้ใช้ในยามจำเป็นดีกว่านะลูก"

"ลดกิเลสบ้างนะลูกแม่เห็นลูกเครียดเกี่ยวกับเรื่องรถแม่ก็ไม่สบายใจนะถึงแม่ว่ามันจะจบแบบที่ลูกต้องการยังไงมันก็จะต้องมีอะไรมาต่อเติมหลังจากนั้นอีก และที่หมดไปก็เป็นเงินทั้งนั้นนะ"

"ถ้าวันนึงไม่มีแม่แล้วยังทำตัวแบบนี้แล้วถ้าไม่มีจะกินจะทำยังไงละใช้เงินให้เพื่อไว้ในอนาคตด้วยนะลูก"

"ยังไงแม่จะให้แต่ อย่าไปเป็นหนี้กับใครนะ แล้วนี้ถ้าตอนนี้ไม่ยืมใครเขามาบอกแม่เอาไปคืนเขาซะ"
    (ดีนะที่ผมไม่ได้เป็นหนี้ใครยังอยู่ได้)

"อย่าเป็นหนี้ถ้าคิดว่านี้นั้นมันหนักเกินตัวของตัวเอง ถ้ายังงั้นแม้ว่าจะอดตายก็ยอมอดดีกว่า ไม่งั้นหนี้จะเป็นตัวฆ่าลูกในอนาคตนะ"

"ไหนมาดูซิตอนนี้เหลือเท่าไหร่ให้แม่ช่วยเท่าไหร่"

"คราวหน้าทำยังไงบอกแม่ก่อนนะ ถ้ามีปัญหายังไงบอกแม่ แต่แม่ว่าเพลาๆหน่อยนะเราเศษฐกิจช่วงนี้ไม่ค่อยจะดีเงินหายากยังไงสงสารพ่อกับแม่หน่อยนะ อย่าทำอะไรเกินตัว"

หลังจากที่ผมเก็บเงินทำรถเองมาโดยส่วนมากและแล้วมันเก็เกินตัวตามที่แม่ว่าระหว่างผมขับรถแล้วพาแม่ไปซื้อของผมละเฮ้อ !!!!

โคตรปลงเลยพี่ แบบขนาดรถผมยังไม่พังอะไรมากมาย แค่ซ่อมๆนิดๆหน่อยๆ ยังโดนขนาดนี้แล้วถ้าผมเป็นแบบในคลิปนี้แล้วเป็นในช่วงที่ไม่มีเงิน หรือ ช่วงที่ทำรถเสร็จมาใหม่ๆเลยนะครับ เงินหมดเงินเก็บไม่มี สุดท้ายต้องเป็นอย่างไรต่อไป และจะเป็นไงต่อหายังไง มันทำให้ผมคิดแล้วแบบ เฮ้อ

ถ้าครั้งนี้ผมไม่ได้แม่ คงแย่แน่นอน

อ้างอิงจากกระทู้นี้ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=641741

พอดีผม เปิด U tube และมันตรงคอนเซปต์ผมมากๆ เลยยังไงต้องกราบขออนุญาติพี่ที่เป็นเจ้าของรถทีนะครับ

[media]http://www.youtube.com/watch?v=CRIEWwiBe9A&feature=related[/media]

เป็นผม ผมคง ...... เฮ้อ อีกกี่บาทและอีกกี่สตางค์ รถมันลดเงินในกระเป๋าจริงๆนะครับเนีย

:cry:

ยังไงผมต้องขออนุญาติจากเจ้าของรถมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ปล. โคตรักแม่เลยครับ love me love my mom`

2. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เจ้าของรถในคลิปเป้นไรมากไหมนั่น

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    โดนอะไรครับนั่น

4. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    สู้ๆ ค้าบ

ว่าแต่ ในคลิปมันเกิดอะไรขึ้นอะคับ โหะๆ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    สงสัยจะโดน ก้อนหินปากระจกป่าวครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เหมือนฝากระโปรง(คงเป็นเคฟล่า)หน้าตีมาฟาดกระจกไหมคับ เห็นไม่ชัดคับ

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    น่าจะประมาณนั้นครับ .... เห็นแล้วน่ากลัวแทน

8. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    น่ากลัว

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ดูครั้งแรกตกใจเลยครับ สงสัยจะมีปัญหากับกิ๊ฟล็อคฝากระโปรง..:D

10. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ดูไม่ทัน ต้องกลับไปดูซ้ำอีกรอบ

ขอบคุณ จขกท.ที่นำสิ่งดี ๆ มาเตือนให้คิดกันครับ

11. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าเราลองหาเงินเอง แม้จะไม่กี่บาท
    เราจะรู้วิธีใช้เงินเองโดยอัตโนมัติครับ

ได้ง่าย --- มันก็ไปง่าย ---- เพราะไม่ได้คิดอะไร
    ได้ยาก --- มันก็ไปยาก --- เพราะกว่าจะได้ มันเหนื่อย และจะใช้ที ต้องพิจารณา

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:14:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:13:53 ----------

ถ้าเราลองหาเงินเอง แม้จะไม่กี่บาท
    เราจะรู้วิธีใช้เงินเองโดยอัตโนมัติครับ

ได้ง่าย --- มันก็ไปง่าย ---- เพราะไม่ได้คิดอะไร
    ได้ยาก --- มันก็ไปยาก --- เพราะกว่าจะได้ มันเหนื่อย และจะใช้ที ต้องพิจารณา

12. @simoto2005

@simoto2005 New Member Member

306
    2
    0
    ขอบคุณที่มาเตือนสติกันครับ รักแม่มากเหมือนกันครับ ท่านก็เคยเตือนทำนองนี้อยู่บ่อยๆ เหมือนกันเป๊ะ จะพยายามลดกิเลสครับ ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีคำว่า "พอ"

13. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ที่คุนพูด อ่ะ เหมือนที่ แม่ผมบอกไว้ ทุกอย่างเลยครับ

แม่ ถ้ามี ให้ทุกอย่างที่เราอยากได้ จริงๆ ครับ

รักแม่ให้มากๆครับทุกคน !!!!

14. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ที่คุนพูด อ่ะ เหมือนที่ แม่ผมบอกไว้ ทุกอย่างเลยครับ

แม่ ถ้ามี ให้ทุกอย่างที่เราอยากได้ จริงๆ ครับ

รักแม่ให้มากๆครับทุกคน !!!!

15. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    เตือนสติได้เป็นอย่างดีเลยครับ

บางครั้งเราก็ อยู่กับปัจจุบันจนลืมมองอนาคตในวันข้างหน้า ;););)

16. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    ตัวแรงตัวโหดผมทั้งหมดก็มรดกแม่ละคับ

กอดแม่ให้มากกว่ากอดแฟนนะคับ

รักแม่คับ

17. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เมื่อ 2 หรือ 3 ปีก่อน ผมจำไม่ได้หรอก
    วันนั้นมีงานที่สนามคลอง 5 ขากลับฝนตก มีรถคนไปร่วมงานเล่นกันมาแล้วหลุดชนเสาไฟเกาะกลางหน้าธรรมกาย
    เสียชีวิต 1 เจ็บสาหัส 1 ปัจจุบันทราบมาว่ารักษาจนหายแล้ว

แต่ประเด็นที่ผมจะเล่าคือ เงินทองพ่อแม่มีแต่จะให้ ให้โดยไม่ขออะไร
    ขอแค่ได้เห็นลูกประสบความสำเร็จในชีวิต ดูแลตัวเองได้แค่นั้นเค้าก็มีความสุขแล้ว
    ผมว่าเราแค่ดูแลตัวเองให้ดี ขับรถไม่ประมาท รักษาชีวตัวเองให้สมกับที่เค้าเลี้ยงดูเรามาเค้าก็ดีใจแล้วครับ
    อย่าให้เค้าต้องมาจัดงานศพให้ลูกตัวเองเลย โดยเฉพาะเคสวันนั้นที่ลูกชายต้องมาตายในวันแม่เพราะความคะนอง

18. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    พอจิงหรอ งั้นก็ไม่เอา DC2 แล้วอ่ะจิ :D:D:D

19. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    กระทู้นี้ดีจัง ชอบๆ

20. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    พ่อ แม่มีบุญคุณกับเราที่สุด

21. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    หวัดดีคับพี่ตูน

เจิ้นเองก็เพิ่งซื้อทองให้แม่ไป เมื่ออายุครบ 19 นี่เองคับ โดยเป็นเงินที่หามาโดยสุจริต

ภูมิใจมากคับ ชาตินี้ตายก็ไม่เสียดายแล้ว

22. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ดีแล้วครับตูน คิดได้แล้ว ยังไม่สายครับ เก็บเงินไว้ อุ่นใจกว่าครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้