ถ้าคิดจะขาย____รถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย แลค เซฟิโร, 19 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    น่าจะตกลงกันก่อนนะ ลองขับเรื่อย ๆ น่ะขับได้

แต่ถ้าซัดนี่ยังไงก็ไม่ควรนะ รถคนอื่นไม่คุ้นมือแล้วมาซัดนี้มันมีโอกาส มิด นะ

ตกลงกันให้ดี ดีกว่า ว่าได้แค่ไหน

2. BrabusMania

BrabusMania New Member Privilege

392
    12
    0
    เจอบ่อยครับ แล้วส่วนใหญ่ลีลาแบบนี้มักมาลองเล่นๆ ไม่ซื้อซะด้วยสิ......เฮ้อ

3. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    ไม่รู้นะ ถ้ามาขอขับผมจะบอกเลยว่ามานั่งข้างๆดีกว่า อยากจะให้ขับแบบไหนบอกมาเด๋วจัดห้าย จะเอาแบบขับเรื่อยๆ

หรือจะเอาแบบ ยัดสุดติ่งทุกเกียร์บอกมาเลย จัดไปอย่าให้เสียอยากได้อาการไหนบอกมาได้เลย

เอาแบบออกตัวแรงๆหรือว่าเบรคหัวทิ่มหัวตำก็ได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว บางครั้งผมซื้อรถ ไม่เคย

ดูอะไรแค่บอดี้ไม่เน่าไม่โทรมก็พอแล้ว

เครื่องมันซ่อมได้เปลี่ยนได้ แต่บอดี้ถ้าช้ำหนักมันแก้ไม่ได้เลย นานาจิตตังนะคับ อย่าไปซีเรียส

4. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    อ่าคับ

5. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ขายรถก็ต้องทำใจหน่ะคับเพราะคนซื้อก็ต้องอยากลองอยู่แล้วมันอยู่ที่ตกลงกันตอนแรกก่อนลองมากกว่า
    ผมก็คนนึงนะคับคือถ้าจะซื้อเนี่ยละไม่ได้ลองขับถึงราคาจะโดนใจขนาดไหนผมก็ขอบาลคคับ แต่เวลาลองถ้าผมจะกดก็จะถามเจ้าของรถก่อนว่ากดได้มั้ย ถ้าเค้าให้ผมก็เอาแค่พอประมาน เพราะเราไม่ชินมือมันไม่เหมือนรถเรา

6. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    เคยเจอแต่คนซื้อที่ดีครับ บอกว่าจะมาจากชลบุรี มาขอดูรถ ก่อนถึงวันนัดผมต้องไปทำธุระที่ชลบุรีเลยโทรถามเรื่องดูรถ เขาก็มาดู ขับวนลานจอดรถ 1 รอบแล้วดูรอบคันอีกครั้งแล้วก็ตกลงราคา วันรับรถนั่งรถทัวร์มาจากชลบุรี เพื่อรับรถที่กรุงเทพฯ แล้วนำเช็คเงินสดเบิกได้เลยมาจ่าย ตกลงราคาลดไป 9 บาทถ้วน (เก้าบาทจริงๆ) เพราะไม่รู้จะลดยังไงแล้ว เรื่องลองต้องให้ลอง แต่คงต้องขอร้องว่าขับแบบบ้านๆละกัน ส่วนระยะทางไปดูรถ ผมว่าถ้าคนจะซื้อจริง ชอบจริง ยังไงก็ไปน่ะ (ผมก็ไป)

7. juneboyz e36

juneboyz e36 New Member Moderator

61
    1
    0
    ประมาณเดียวกันเลย
    ขอลองรถ ไอ้เราก็จำเป็นนั่งไปด้วย
    พอทางโล่ง พี่แกกดมิดเลย เฮ้ยยยย....กรูกลัวนะเนี่ย
    เป็นเจ้าของรถ กรูยังมะขับขนาดนี้เลย
    โห่วววว.......เหยียบซะมิด บูสต์ไหล ทำไง...
    ไม่พอ ให้เพื่อนที่มาด้วยอีกคน ลองตอนขากลับ
    ลองเสร็จ กลับมา ตินู่น นี่ แล้วไปเลย
    เอาเข้าไป

8. ekk_happening

ekk_happening New Member Member

49
    1
    0
    ผมในฐานะคนซื้อ โดยปกติคันไหนถึงขั้นไปลอง ไปดูรถแล้วความสนใจผมมีเกิน80% อยู่แล้ว

และรถไม่ว่าจะna หรือ turbo t88 ผมก้อขอลองแบบกดสุดๆ แต่ผมขอเปงคนนั่ง เพราะไม่ใช่รถผม

อย่างคันล่าสุด ผมขับแบบธรรมดาทั้งที่เปงรถทำเครื่องมาแล้ว เจ้าของคงรำคาญบอกผม พี่กดเต็มไปเลย 555 ผมเลยเล่นไป3เกียร์

ก้อโอเคนะคับเปงเจ้าของรถ ที่แฟร์ดี

9. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ตอนผมซื้อ >>> จะถามคนขายก่อนว่า ขอลองซัดนะพี่ ถ้าเค้าบอกว่าไม่ได้ ก็ให้เค้าลองขับให้ดูเองเลย

ตอนผมขาย >>> คนซื้อขึ้นมาออกตัวดับ (MT) แล้วหันมาบอกผมว่า พี่ผมยังขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นเลย -*-

10. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    555 ดีนะครับที่ออกแล้วดับ ถ้าออกเกียร์1ได้ ป่านนี้งานเข้าไปแล้ว

11. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ผมก้อเคยเจอครับ

พวกมาถึง ติ ใหญ่เลย

แล้วก้อขอลอง ผมก้อขอนั้งไปข้างๆ ด้วย

พวกซัดใหญ่เลย ตั้งกะเกียร์ 1 กดต่อกันทุกกเกียร์

หัวใจ จาวายครับพี่น้อง

ปกติ ไม่ให้ใครขับเลยครับ :mad:

แต่เข้าใจว่า ซื้อรถกันก้อต้องลอง

อย่างว่า ซื้อรถ ซิ่ง พวกคงคิดว่าต้อง ซิ่งให้เต็มที่ มั้ง !!!!

แต่ บางคนดีนะครับ ขับลองดู อาการ

แต่บางคนอย่างที่บอก พวกซัดซะ ใจ ผม แป้วเลยครับ

เข็ดเลยอ่ะ ทีหลังถ้าขายรถ ผมจาบอกเค้า ขอเค้าอย่างดีเลย

ว่าลองได้ครับ แต่อย่าขับแรงมากนักครับ หัวใจผมจาวาย !!!!

12. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    หุ้ย !!! เจอคลายๆกันเลยครับ

13. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ผมเพิ่งขายรถไปครับ ไม่ให้ลองนะครับ ถ้าอยากลองผมขับให้ นั่งข้างๆแล้วกันครับ
    - ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ผมรับผิดชอบเอง
    - ชนมา ผมรับผิดชอบเอง
    - เครื่องพัง ผมรับผิดชอบเอง
    - ไม่ซื้อไม่เป็นไร เหมือนซัดรถตัวเอง
    คนที่มาซื้อรถผมได้ขับวันที่ เค้าจ่ายเงิน (จริงๆ วันที่จองผมก็ให้ขับแล้ว แต่เค้าอยู่ ไกล คนละจังหวัด)
    จ่ายเงินครบเอากุญแจไปได้เลย ซัดได้ตามใจเลย
    แต่ตอนยื่นกุญแจรถ น้ำตาร่วงเลยครับ ยังมีการกำชับคนซื้อว่า ขับระวังๆหน่อยนะครับ เดี๋ยวมันชน รถมันเยอะ จนเดี๋ยวนี้ยังคิดถึงอยู่เลย

14. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    ผมขายจะชวนเค้าไปลองก่อนเลยถ้าดูแล้วเค้าสนใจ ขึ้นปุ๊บซัดปั๊บแบบไม่ทันให้ตั้งตัวเลยครับ ซัดเองสบายใจ เกิดเจอคนไม่เคยขับรถแรงๆมาไปชนขึ้นมาแล้วเค้าหนีเราจะซวยเอง

15. techtwo

techtwo New Member Member

4
    0
    0
    เคยขายรถ มีคนจะซื้อคนนึงโทรมา นัดครึ่งทางนี่แหละ เราก็ยอมจะไป

พอไปถึงบอกทาง คุยรายละเอียด อ้าว นี่มันร้านอาหารนี่หว่า คือเค้า(คนที่จะซื้อรถ) สังสรรค์กับเพื่อนๆเค้าอยู่

คนซื้อก็พูดทางโทรสับว่า มาเลยๆ จะได้ให้เพื่อนอีกหลายๆคนดูให้

ได้ยินแบบนี้ ผมเลยเลี้ยวรถกลับเลย เพราะว่า :

- ตูไม่ใช่เซลล์ขายรถ ต้องขับรถมาให้ดูที่ไหนก็ได้
    - ตามประสพการณ์ ยิ่งคนดูรถเยอะ ยิ่งติมาก ต่อมาก เรื่องมาก ไม่มีอะไรดีต่อคนขายสักอย่าง
    แล้วก็ไม่รู้ว่าเพื่อนๆเค้าจะลองขับลองนั่งทุกคนหรือเปล่า
    - พี่จะสบายไปหน่อยหรือเปล่า นัดมาดูรถตอนที่พี่กำลังสังสรรค์อยู่ ?

สุดท้าย รถผมก็ขายได้แค่อีกสองสามวันต่อมา ยังไงลองดูกันครับ สังคมไทยสมัยนี้เปลี่ยนไปจริงๆ

16. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ผมก็ลองโหดๅนะครับ แต่เป็นรถใหม่ออกศูนย์
    เห็นใจครับ ยังไม่เคยขายต่อโดนตรง เคยแต่เต้นไม่ต้องลองขับเลย แต่กดราคาโคตรๆ

17. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เคยโดนเหมือนกันคับ

แต่ผมว่าแล้วแต่คนคับ ถ้าคนที่มีการศึกษา มีจิตสำนึกหน่อย ก็จะไม่ทำเช่นนั้น เราต้องดูด้วยว่า คนซื้อต้องการซื้อจิงหรือป่าว ถ้าซื้อจริงค่อยให้ลองขับคับ

แล้วถามหน่อยว่ามาลองรถอย่างนั้น แล้วชีวิตประจำวัน มันจะขับแบบนั้นตลอดเลยหรืองัย

Ctrl_s ถูกใจสิ่งนี้
  18. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    แหม่คิดแล้วเจ็บใจ....ขอด่าหน่อยไอ้ วรนุช.....
    คือรถคันเก่าอีโว ผมใช้ทุกวันซัดบ้างพอกระสัย พออยากเปลี่ยนรถ เดิมๆ ก็ขายมีมาลองผมก็ซัดให้ดูบอกโอเค แต่ขอขับเอง ผมไม่ได้ไปด้วย (เสียตรงนี้ล่ะ) ขับกลับมาก็ไม่ได้เอะใจอารัย เพราะเครื่องผมปกติมันก็จะดัง ปุกๆๆๆๆๆๆ ตามภาษาอีโว แล้วก็ยืนคุยกัน บอกเดี๋ยวจะติดต่อกลับมาสนใจ พออีก2วันผมสตราท์รถขับไปไม่ถึง10เมตร ชาฟละลายซะ สงสัยมันคงจะลากเรดไลน์ ตลอด เวลาซัด เพราะผมได้ยินเสียง เครื่องผม ดังตลอดถนน ปังๆๆๆๆ ตลอด เซงอารมณ์มากโทรไป บอกคุนทำรถผมชาพละลาย คุยไปคุยมาเป็นเพื่อนของเพื่อน แนะนำมา เซงจริงๆ

19. ส่วนใหญ่ผมจะซื้อรถถ้าการดูอุปกรณ์ได้ครบ80%แล้วการลองขับเป็นการตัดสินใจสุดท้ายครับ:D

20. saku

saku Member Member

586
    15
    18
    แนะนำว่า ให้คุยราคาให้จบก่อน ว่าตกลงจะซื้อขายกันที่ราคานี้ ถ้าคนซื้อต้องการลองขับก็ให้วางมัดจำไว้ก่อนสัก1หมื่น เพื่อความมั่นใจครับว่าคนซื้อสามารถซื้อรถเราได้จริงๆไม่ได้มาลองขับเล่นๆ และเป็นหลักประกันด้วยว่าถ้ามีปัญหาอะไรระหว่างลองขับเราจะได้มีเงินส่วนที่มัดจำไว้ซ่อมรถถ้าเกิดการเสียหาย ไม่ใช่ลองขับไปชนแล้วหนีไปเฉยๆ ถ้าเขาลองขับแล้วไม่พอใจในตัวรถก็คืนมัดจำเขาไป แค่นี้ก็ปลอดภัยพอสมควรครับ

เพราะเคยมีประสบการณ์แย่ๆในการขายรถคันเก่า C220 มันแปลกๆตั้งแต่เข้ามาดูแล้วเพราะขับรถรุ่นเดียวกันแต่รถมันดูเน่าๆ ชิ้นส่วนไม่ค่อยครบ
    ขอลองขับ มันขับไปกลางถนนวิภาวดีฯวิ่งอยู่ร้อยกว่าแล้วแม่งกระทืบเบรค บอกว่าลองABS
    เท่านั้นยังไม่พอ ขับกลับเข้าซอยบ้านผม มันขับโยกซ้าย-ขวา-ซ้าย-ขวา เหมือนขับF1รอบWarm up lap เกือบชนคนเดินอยู่ข้างทางดีเขาหลบทัน โดนคนในซอยชี้หน้าด่า เขาก็ต้องจำได้อยู่แล้วว่ารถผมแต่เขาไม่รู้หรอกว่าไอ้คนขับน่ะไม่ใช่ผม
    ความระยองยังไม่จบแค่นั้น พอกลับมาเสร็จมันบอกขอเอารถผมขับไปให้ญาติมันดูแต่ไม่ให้ผมไปด้วย เพราะญาติมันจะเป็นคนซื้อโดยจะขอจอดรถมันไว้เป็นตัวประกัน สรุปว่ามันไม่มีอำนาจตัดสินใจซื้อแต่ลองรถซะเหมือนจ่ายเงินซื้อแล้ว แถมยังจะเอารถผมไปให้คนอื่นดูโดยไม่ให้ผมนั่งไปด้วย ใครจะไปยอมครับยิ่งมันขับรถนิสัยเลวๆแบบนี้ด้วย คนแบบนี้ก็มีในโลก จะขายรถก็ต้องระวังให้ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้