ถ้าคิดจะขาย____รถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย แลค เซฟิโร, 19 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ถ้าเราจะขายรถ เราจะให้คนซื้อลองขับรถเราปะคับ เพราะที่ผ่านๆมา นี่เลยคับ ออกตัว อย่างกะจะ Drag สับเกียร์ อย่างกะ วิ่งเอาเวลา แล้วก็ต่อราคาเกือบแสน สุดท้ายหาลูกค้าต่อ เฮ้ย ไม่รู้เอางัย ดีช่วย ออกความคิดเห็นหน่อยคับ:D

1. เจอมากับตัวเหมือนกัน

มาดูรถ ขึ้นไปนั่ง เบิ้ลเครื่องอีก!! อยู่ๆบอกขอลองขับหน่อยนะ ขับออกไปเลยซะงั้นดีนะมันยังมีเพื่อนเป็นตัวประกัน

ประเภทอยู่ไกลแต่อยากเห็นรถขอเจอครึ่งทาง ขอลองขับ แล้วก็ทำกิริยาดังกล่าว สุดท้ายกูเติมน้ำมันไปให้ขับเล่นใช่มะ

2. ผมเหมือนพี่เลย อยู่ไกลขอเจอครึ่งทาง สุดท้ายเติมน้ำมันให้เค้าขับเล่นซะงั้น ขนาดที่บ้านยืม ผมยังไม่อยากให้ขับเลย เฮ้ย:confused:

3. ..เข้าใจนะครับ..
    แต่เราก็ต้องทำใจ :)
    ( ในบางลีลาของลูกค้าบางคน )

4. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ของเบิกให้ลองครับ (แต่เฉพาะลูกค้าที่สนใจจริงๆนะครับ) ตอนลองเราก็นั่งไปด้วย รถมีปัญหาอะไรจะได้บอกกันตรงนั้นไปเลย ไม่ต้องลองแล้วลองอีก

5. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    มีหลายประเภท คับ ส่วนมากชอบหักคอ

6. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    อืม...ถ้าผมเป็นคนที่จะซื้อรถ ยังไงก็ต้องขอลองขับนะครับ
    เงินเป็นแสน ดูแต่ภายนอกมันก็คงไม่ได้

แต่ว่าก็ต้องมีรู้จักหน่อยว่าควรขับยังไง เพราะมันเป็นรถ
    ของคนอื่นอยู่ ไม่ใช่รถของเรา ขับดีๆ ก็ได้ ถ้าจะขอซัด ก็บอก
    เจ้าของรถก่อนว่าผมขอลองดู น่าจะสบายใจกันทั้ง 2 ฝ่ายครับ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ถูกใจสิ่งนี้
  7. R 30 GT

R 30 GT New Member Member

22
    0
    0
    เห็นด้วย

เห็นด้วย

8. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ผมเคยเจอแต่จะซื้อเครื่อง อะ คับ บอก ลองหน่อย แม่ง กด จนครัชไหม้ สุดท้าย แม่ง บอกจะติดต่อมา แล้วก็ เงียบ อย่าให้เจออีกนะ เป็นเครื่องยกลง อะ คับ คิดแล้วยังแค้นอยู่...เซงง ทำใจคับ

9. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ผมให้ลองขับนะ แต่เรานั่งไปด้วย แล้วก็บอกผู้ที่จะซื้อว่ามีไรที่ดีหีอสมควรที่จะเปลี่ยนบ้าง

บอกไปตรงๆ ดีกว่ามารู้กันทีหลัง หลังจากที่ซื้อกันไป เสียกันเป่าๆๆ สบายใจกันทั้ง2 ฝ่าย

10. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ให้ขับได้แต่ไม่ซัด ถ้าจะซัด มานั่งข้างๆเด๋วซัดเอง พังมาชนมาไม่คุ้มคับ

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เห็นด้วยคับ คนซื้อจ่ายเงินเยอะก้อต้องอยากลอง แต่ในทางกลับกัน ลองพอเป็นพิธีพอ ไม่ช่ายซัดไม่เลี้ยงแล้วไม่ซื้อก้อไม่ไหวคับ

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    " โปรดใช้วิจารณญาณในการซื้อรถ "

:D

13. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ส่วนมากก็ให้ลองนะครับ แต่ผมนั่งไปด้วย และส่วนใหญ่นั้นเค้าจะขอก่อนถ้าจะซัด แฮปปี้ทั้งสองฝ่าย และเค้าก้ซื้อด้วยอันนี้โอเคกว่า

14. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    เป็นผมผมจะดูสถาพภายนอกก่อนแล้วตัดสินใจ ถ้าชอบและพร้อมที่จะซื้อ ถึงลองขับ ขับดีก็ซื้อเลย

15. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ผมว่าควรจะให้เขาลองนะครับ แต่ตามมารยาทแล้วคนซื้อจะทำไรก็ต้องขอเราก่อนนะ ประเภทอย่างที่คุณเจอผมว่าลองเอามันส์มากกว่าจะซื้อนะครับ
    พอพูดถึงนัดดูรถแล้วก็นึกถึงเรื่องฮาๆ ของพี่ผม พี่ผมกะแฟนขายรถคันเก่าไป แล้วก็จะหาคันใหม่ใช้ ก็เปิดหนังสือหา ไปเจอคันนึง เลยโทรไปถามว่าขายไปหรือยัง ปลายสายก็บอกว่า ยัง ก็เลยนัดดูรถกัน ซึ่งตอนนั้นก็จำเป็นต้องใช้รถแล้ว พี่ผมเลยเตรียมเงินไปกะว่าถ้าถูกใจก็จะทำเรื่องซื้อขายให้จบในวันนั้นเลยจะได้ขับไปธุระต่างจังหวัด พอโทรหาคนขายเพื่อจะนัด เค้าก็บอกให้พี่ผมรออยู่ริมถนนสายนึง พี่ผมก็งงๆว่าทำไมนัดแปลกๆ ไม่นัดเจอตามปั๊ม ร้านอาหารหรือห้างอะไรก็ได้ แต่ก็คิดว่าคงอยู่ใกล้ที่ทำงานของเค้า ก็เลยไม่ได้ว่าอะไร พอไปถึงจุดที่ให้รอ พี่ผมก็โทรไปอีก เค้าบอกว่า 'รอเดี๋ยว' เดี๋ยวของเค้านี่ประมาณครึ่งชั่วโมงครับ
    พี่กะแฟนเค้าก็ยืนตากแดดรอกันไป พอคนขายจอดรถเดินลงมา พี่ผมก็เดินๆดูรอบคัน แล้วบอกว่าขอดูห้องเครื่องหน่อยครับ เค้าก็บอกว่า มันร้อน เครื่องเดิมแหละ พี่ผมก็บอกงั้นขอลองนั่งหน่อยนะครับ เค้าตอบห้วนๆมาว่า 'ไม่ได้' พี่กะแฟนก็มองหน้ากัน ก็พูดไม่ออก เพราะไม่รู้จะทำยังไงต่อ ห้องเครื่องก็ดูไม่ได้ ลองนั่งก็ไม่ได้
    ระหว่างกะลังอึ้งๆอยู่ เค้าก็ขึ้นรถแล้วขับออกไปเลย ปล่อยให้พี่กะแฟนยืนงงๆกันสองคน แล้วก็โบก taxi กลับแบบงงๆ ผมยังสงสัยอยู่เลยว่าตาคนนั้นป่านนี้มันขายรถได้หรือยังก็ไม่รู้ 55

16. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เพิ่มเติมอีกนิดนึง จริงๆแล้วถ้าจะซื้อจริงๆจังๆมันก็ไม่มีอะไรมากมายเลย

1.บอดี้บาง 2.ไม่มีตัดต่อ 3.เครื่องแห้ง แค่นี้ก็ถือว่าสภาพสวยแล้วคับ ของแต่งของซิ่งมันก็แค่ออฟชั่นเสริมให้ราคามันโดดขึ้นไป

ถ้าจะดูเครื่องจริงๆ จอดอยู่กับที่มันก็ดูได้ เปิดหัวเทียนมาดูคุณก็เหนอะไรหลายๆอย่างแล้ว

บางทีก็ต้องเหนใจผู้ขายด้วย ถ้าเปนรถตัวเอง ใครก็ไม่รู้มาขอซัดเล่น คุณจะให้รึเปล่า คนรู้จักบางทียังไม่ให้ขับเลย

บางท่านทำรถมาครึ่งล้าน ไม่เคยยอมให้ใครขับ ประคบประหงมอย่างดี ไม่เคยโดนฝน ใสปิ๊งตลอดเวลา

คุณเปนใครอยู่ดีๆจะมาขอซัดกันง่ายๆ จะรู้ได้ไงว่าคุณไม่ใช่พวกมั่วซั่วอยากลองอยากขับแค่นั้นล่ะ แล้วคุณเอารถอยู่แค่ไหน

พลาดมาใครจะรับผิดชอบ มือดีๆบางคนยังพลาดได้เลย ตัวอย่างก็มีให้เหนเยอะแยะ

เวลาผมไปดูรถ ผมจะขอลองขับธรรมดาจับอาการช่วงล่างซะมากกว่า ถ้าจะซัดผมให้เจ้าของมาขับเองดีกว่า

และจะลองต่อเมื่อมั่นใจว่าจบที่คันนี้ ถ้าลองแล้วมีปัญหาก็วางเงินให้เจ้าของไปเก็บให้เรียบร้อย แบบนี้สบายใจทั้ง2ฝ่ายกว่าคับ

17. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ตอนผมซื้อผมก็ขอลองแต่ขับจับอาการจับเสียงดังเฉยๆ ถ้าอยากรู้สมรรถนะก็ให้เจ้าของเค้าซัดให้ดู เราซัดเองเด๋วโครมครามขึ้นมาจะได้เป็นเจ้าของรถไม่ทันตั้งตัว

18. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ถ้าผมเป็นคนจะซื้อก็อยากจะลองขับ (รถราคาตั้งเป็นแสนขอลองหน่อยน้า)
    ถ้าผมเป็นคนจะขายก็ไม่ค่อยอยากให้ใครลองขับ (ท่านๆจะขับรถเราพังไหม ทั้งกระแทก ลากสุดๆ โอ้ยปวดใจ)

ความรู้สึกมันต่างกันอะครับว่ามะ

19. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ......ผมก๊โดน เมือ 2 อาทิตที่แล้วเอง...เขาลองจนกล่องตัดเลย....(2 jz-gte/at) รอบแรกผ่านไป
    -รอบ 2 ให้เพือนอีกคนมาลอง เซงเลยกู..(รอบแรกผมบอกเขาว่าให้ขึ้นมาด้วยกันเลย)...อันนี้ก็เล่นให้กล่องตัดเหมือนกัน ตัดหัวทิ่มเลย
    .....ผ่านไปทั้ง 2 คน..แล้วก็ไม่ซื้อ ....ลองคนเดียวผมก็ไม่ว่าหลอก
    ปล.เขาตะเวรลองมาหลายเจ้าแล้ว ก่อนหน้านี้ไปลอง BM..2j เหมือนกัน เกรียทำมะดา..(เขาบอกว่า ของผมวิ่งกว่า อิอ อิ).เขาบอก ผมว่าดูมาหลายคันแล้ว

20. SUNEE

SUNEE New Member Member

1
    0
    0
    เรื่องของ ผมตอนขายรถ BENZW124 วาง 1J
    ผู้ชายอายุประมาณ ไม่เกิน 35 ได้ มาดูรถ พาพ่อมาด้วยนะ อายุนะจะเกือบๆ 60 แล้วแหละ ขับโดเรมอนมา ดู พอมาดู ก็ติโน่น ตินี่ ทำมัยมันเตี้ยจัง แล้วจะขับได้มั้ยเนี่ย ติอื่นๆๆ อีกหลายอย่าง ไอ้เราก็ทำใจนะ เพราะลูกค้าเป็นพระเจ้า พอถามว่าของลองขับได้มั้ย เราบอกได้ครับ พอขึ้นปุ๊บ ผมนั้งหลัง เค้ากับพ่อเค้านั่งหน้า สตาร์ทเครื่องปุ๊บแมร่งเร่งเครื่องซะ มิคันเร่ง แล้วก็ออกตัว ล้อฟรีเลย ไอ้ห่ามึงจะมาลองรถกูหรือจะทำให้รถกูพังว่ะเนี่ย พอครับไปได้ ประมาณเกือบ120 มันทำงัยรู้ปล่าว พี่น้อง แม่งเหยียบเบรกกระทันหัน ล้อหลังเบรกปุ๊ป ดังเอี๊ยดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทุกคนนั่งนิดหมด พ่อเค้า เงียบกิบเลย สงสัยจะตกใจ ผมหันไปมองพื้นถนนด้านหลัง รอยยางเป็นทางเลย (นั่งนึกในใจ ไอ้เหี้ยกูพึ่งเปลี่ยนยางมายังไม่ถึงเดือนเลย มึงมาขับอย่างนี้ได้ไงวะ กูหละโครตรักษารถเลย ล้างแม่งทุกวัน)

เค้าบอกว่าไงรู้ไหม ครับ ทำมัยเบรกแล้วมันไม่หยุดทันที่หละครับ
    ผมบอกว่าถ้าพี่ ขับ อย่างนี้ต่อให้ใช้ หม้อลมเบรก ของอะไรก็เบรกไม่อยู่หรอกขับ เริ่มโมโหแล้ว

เค้าบอกงั้นขอลองอีกทีแล้วกัน
    ผมบอก ทำอย่างนี้คงไม่ไหวแล้วแหละครับ ถ้าไปทำกับรถคนอื่นเค้า คุณคงโดนด่าแน่ครับ

ก็นำรถเค้าไปจอด ที่นัดดู ลงมาเสร็จก็มาคุยกัน
    เค้าบอกให้ผมไปคุยกับพ่อเค้าให้หน่อยสิ ว่าอยากได้จะทำงัยดี
    ผมบอกว่าเรื่องอย่างนี้ ต้องคุยกันเอง พ่อลูกกันจะคุยได้ดีกว่า ผมเป็นคนนอกใครจะมาฟัง

สุดท้ายเค้าไปคุยกับพ่อ แล้วมาบอกกับผม ว่า รถมันเก่าไป แล้วก็เตี้ยไปอีก ซื้อมาก็ต้องซ่อม ยังงัยเดี๋ยวติดต่อกลับมาใหม่ครับ
    ผมบอกขอบคุณครับ จบ......................

สรุปแล้วเติมน้ำมันมาให้เค้าขับ เล่น แล้วเกือบจะทำให้รถเราพัง อีก

คนซื้อก็ควรมีจรรยาบัณ หน่อยนะครับ รถของใครใครก็รัก ถ้าผมไปทำอย่างนี้กับรถของคุณบ้าง คุณจะว่าอย่างไรครับ ควรคิดซะด้วย ขอบคุณครับ ที่ให้ระบาย ขอบคุณครับ....................................

21. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เห็นด้วยครับ :D

22. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ทั้งผู้ซื้อและ ผู้ขาย ต้องเอาใจเขา มาใส่ ใจเรา แค่นั้นพอคับ

23. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ยังไม่เคยขายด้วยสิ รู้แต่ว่าลงขายรถแล้ว จะไม่ขับ ใครสนใจอยากลอง ก็มาลองดูเอง ลองขับเอง

แค่พูดว่า"ขาย" หน้ารถ.........แม่งพังได้เกือบทุกอย่างซิน่า....!!!!~

กลัวสุดก็พวก.....เกรียนซื้อรถ เด็กเทสต์ กับคนดูรถไม่เป็น เนี่ยแหละ

24. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    ของผมดูคนซื้อก่อนคับ ดูท่าทีความอยากได้ ถ้าคุยแล้วเราดูออกว่าเขามี % ที่จะซื้อเกิน 60% ก็ให้เขาลองคับ

เวสเกตคายตลอด

ก็รถพี่นี่ ทำไงก็เชิญ

25. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จะซื้อจะขายรถ ต้องทำใจ คนมีหลายประเภท ++ รถใคร ใครก็รัก +

26. ขอบคุณคับ หนักกว่า ผมอีก:confused:

27. อันนี้ก็จริงครับ รถราคาเป็นแสนๆจะไม่ลองขับก็ยังงัยอยู่:D

แต่กรณีของผมราคาก็ยังไม่คุยมาถึงคุยรายละเอียดโดดขึ้นรถดูรายละเอียดนิดหน่อยแล้วก็บอกขอลองขับหน่อยครับ

เพื่อนแมร่งก็กระโดขึ้นรถออกไปเลยซะงั้น:confused: ผมก็ได้แต่ยืนมองแมร่งตั้งลำอยู่ปากซอย:sad:

และก็จริงออกจากซอยได้เล่นซะขวางเลย:cry::cry::cry:

28. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ ขายรถเครื่องเดิม แต่งนิดหน่อย มีคนมาดูมันลองครับซะ อยากจะถีบมันลงจากรถจิง......จิง

สุดท้ายต่อราคาแล้วก็เงียบ....

29. ozkung

ozkung New Member Member

36
    2
    0
    ของผม ถ้า ลุกค้าจาลอง ผมจาห้ายเค้านั่ง ละจา ซัดห้าเค้า ดู ครับ

เพราะ เวลา เกิด อุบัติเหตุ หรือ มีปัญหาอะไร เราจา โทษลุกค้า มะได้ เด่วมันจามีปัญหากันป่าวๆ เพราะเคย เจอแร้ว มีปัญหา ล่ะ ไม่รับผิดชอบ แต่ถ้า เออ นัดดูครั้งแรก โอเค ผ่าน ละ ครั้งที่2 มาเพื่อ จาซื้อ เลย จาขอ ลองขับเอง เนี่ย ผม โอเค ครับ

อีกอย่าง คนนั่ง เสียวกว่า คนขับ เพราะฉะนั้น ลุกค้า จึงสนใจ ฮ่ะๆ 555+ อันนี้ล้อเล่นครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้