อยากเล่นจิม แต่ผมไม่รู้จะเริ่มยังไง

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย jack_FIT, 19 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jack_FIT

jack_FIT New Member Member

15
    0
    0
    รถผม hondajazz ลงได้ไหมพี่ ต้องทำไรมั้งคับ

2. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    จะบอกว่า honda jazz เดิมๆ ได้เปรียบมาก เพราะรถเล็กช่วงเลี้ยวแคบนะครับ

ไม่ต้องทำอะไรเลย อย่างแรกอยากให้เรียนรู้รถก่อนครับ

มาลองขับ แล้วขับเดิมๆเนี่ยแหล่ะ ทำเวลาให้ดีที่สุด เรียนรู้ว่า รถตัวเอง

ตัวอย่าง อย่างรถผม ใช้ honda new jazz ช่วงล่างเดิมทุกอย่าง ไม่เปลี่ยนอะไรเลย

แค่ใช้การเซ็ทลมยางอย่างเดียว แล้วก็การเลือกใช้ยางครับ

อยากให้มาฝึกเริ่มต้นด้วยการเล่น grip คือการเข้าไลน์ที่ถูกต้อง จุดไหนควรเบรค จุดไหนควรเร่งครับ

เบรคให้ลึก เดินให้แม่น เวลาจะดีเองครับ

พอฝึกๆไปนานๆ ก็ค่อยๆเริ่มขยับตัวเอง ไปฝึกใช้เบรคมือ ซึ่งอาจจะต้องโมกันหน่อย

เพราะเบรคมือเดิม บางสนามดึงไม่ออกครับ อย่างของผมทำมาก็ยังติดปัญหาที่ดึงไม่ได้

ถ้าเป็นดิสก์ จะทำยากนิดนึง ถ้าเป็นดรัม ง่ายมาก เพียงใส่ผ้าเบรคลิฟท์เข้าไปครับ

ไว้ลองมางานจิมคาน่าดูครับ มีน้องๆพี่ๆเพื่อนๆหลายๆคนให้คำแนะนำได้ครับ

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38

สมเป็น เทพ ทางเรียบ จิงๆ.....:D

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เริ่มจากมาสนามก่อนเลยคับ

ลองลงวิ่งจริงเลย

รักใครชอบใครในสนามนะ เดินเข้าไปหาขอวิชากันเลย

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่นี่ น่ารักกันทุกคน ไม่มีหวงวิชากันอยู่แล้ว

5. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    สู้ๆครับ ที่สำคัญเวลาขับก็ใจเย็นๆครับ

6. เหลา

เหลา New Member Member

18
    0
    0
    แล้วtaxiเล่นได้เปล่าจะหนักถังngvมั้ยน่า.....

7. RayRacing

RayRacing New Member Member

517
    8
    0
    ผมจำทางไม่แม่น เดี๋ยวหลงแล้วอายตายห่า ทำงัยดี(ห้ามตอบว่า ก้อไม่ต้องเล่นนะ)

8. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    เดินครับ เดินดูไลน์บ่อยๆ หลายๆรอบ ครั้งที่สามที่สี่จะจำได้เอง:D

9. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    สูตรขั้นเทพเลยนะเนีย:D

10. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ถูกต้องทุกสูตรเลยครับ เห็นพี่ๆหลายคนที่เปลี่ยนแนวก็ต้องเริ่มจาก เข้าใจรถก่อน รู้จักรถ รู้จักอาการ
    ของรถที่ใช้ขับ ลองขับ(ซ้อมบ่อยๆ) ตามที่ทุกท่านกล่าวไว้ แล้วก็ลองมาฝึกแรงกดดัน อย่างงานแข่ง
    งานซ้อม พี่ๆทุกท่านยินดีให้คำปรึกษาครับ (อ๋องว่านะ) แต่น่าจะเรื่องการขับนะ เรื่อง เ-งินคง....
    ก๊ากกกกกกกกกกกก

11. RayRacing

RayRacing New Member Member

517
    8
    0
    ขอบคุณทั้งสองเลยนะคับ ที่ช่วยแนะนำ ถ้าเพื่อนๆคนอื่นจะแนะนำอีก ผมก้อยินดีรับฟังคับ ถ้ามีโอกาสจะได้ลองไปวิ่งดูมั่ง ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้