ไฟ ABS โชว์ เป็นเพราะอะไร?

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย neon_8151, 18 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    :cry:ไฟ ABS โชว์ เป็นเพราะอะไร?

แก้ไขยังไงดี ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ

2. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ของผมมาๆๆหายๆเหมือนกัน

3. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    ของผมเมื่อวานนี้ Air-bag โชว์คับ :) คาดว่าจะปล่อยไว้อย่างนี้แหละ...ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาหรือปล่าว????

4. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ไฟ ABS โช ระบบเบรคมีปัญหารึเปล่าครับ ลองให้ช่างดูระบบดู ส่วนเรื่องไฟ air bag โช ของผมก็เคยขึ้น ตอนเอาเราไปเปลี่ยนคอยเย็นแอร์มา แต่ลองไล่สายไฟดูก็หาย ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรมั่งครับ

5. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    ข้อความของอาจารย์nid neon ครับ-------------------ระบบเตือน ABS ของนีออน(รวมทั้งรถอเมริกันอื่นๆ รถยุโรป ก็ด้วย) มีการเตือนที่ละเอียดมากเพราะกฏหมายบ้านเขาเข้มงวดมากเพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วพบว่าระบบบกพร่องโดยที่ไม่มีการเตือนโดนฟ้องน่วมแน่ๆ จุดของระบบ ABS ที่ผมเห็นว่าน่าจะเสีย(แต่ไม่กระทบระบบเบรค)เพราะอยู่ในตำแหน่งที่สมบุกสมบันมากคือตัวเช็ครอบล้อทั้งสองข้างว่ามีการล็อกตายหรือไม่ อยู่ที่รอยต่อหัวเพลาขับด้านนอกประกอบด้วยล้อเฟืองวัดการหมุนเป็นวงแล้วมีซี่ๆคล้ายเฟืองตัวนี้จะหมุนไปพร้อมกับเพลาขับ อีกอันก็คือพัลส์เซนเซอร์เป็นหัวคล้ายปลายปากกาแมจิกปากตัดจ่ออยู่กับเฟืองที่วงแหวนเมื่อกี้นี้ อันนี้ละเอียดอ่อนมากสายที่ต่อมาที่ตัวเซนเซอร์ 2 เส้นต้องอยู่ครบไม่ขาดหรือหักใน อีกอันเป็นสายดินต่อเข้าแกนโช๊คฯ(เป็นสายลวดถัก)ที่ต่อกรานด์ให้ระบบเซนเซอร์เพราะที่แกนโช๊คมักจะมีจุดอ่อนเรื่องการลงดินเพราะไม่ได้เชื่อมต่อกับตัวถังโดยตรง ให้ตรวจสอบตามจุดที่บอกก่อนเพราะเป็นจุดที่เปราะสุดของระบบ ABS ซึ่งถ้าไม่สมบูรณ์ไฟเตือนก็จะสว่างเช่นกันถ้าจุดนี้ทำเรียบร้อยแล้วยังเตือนอยู่ค่อยไล่ไปจุดอื่นๆต่อ ขอให้แก้ได้โดยเร็วนะครับ ว่างๆจะขับน้องออนของผมไปเยี่ยมที่สระแก้ว(นีออนขับทางไกลได้ปลอดภัยสบายใจมากกว่ารถที่ประกอบในประทศมากเลยครับ)

6. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    ของผมเป็นที่สายดินขาด ต่อแล้ว ก็ ใช้ได้ครับ ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้