พี่ครับ AYC มันโชว์

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Slip08, 16 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Slip08

Slip08 New Member Member

30
    0
    0
    พี่ครับ ไฟ AYC มันโชว์หน้าปัดอ่ะครับ

พอเสียบเข้าคอมมันฟ้องว่า ABS MONITER อ่ะครับ มัน แปลงว่ารัยเหรอ ครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เห็นพี่ตุ๋ย แกเคยบอกว่า
    ถ้าไฟ AYC ขึ้น แล้ว ไฟ ABS ขึ้นด้วย
    สาเหตุส่วนมากจะมาจาก Sensor ABS สกปรก / คลาดเคลื่อนหลุดตำแหน่ง / น้ำมัน ABS และ AYC สกปรก / สายไฟ ABS ขาดและหรือซ็อตครับ

ถ้า AYC ขึ้น แต่ ABS ไม่ขึ้น
    แสดงว่า Soliniod ในปั๊ม AYC น่าจะเสีย หรือ สายไฟควบคุมในระบบ AYC หลุม-หลวม ครับ

3. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ผมอั๋นEvo3 ที่เจอกันที่ร้านยิ้มเซอร์วิสอะคับ :D
    ลองให้ช่างถอดล้อออกแล้วมันจะมีเป็นเดือยเล็กๆออกมาให้ช่างเค้าเอาแปรงปัดและลมเป่าดูคับน่าจะหาย
    (ตำแหน่งผิดพลาดอย่างที่พี่โอ๋ว่าหรือสายขาดแหละครับ ถอดล้อวันนั้นช่างอาจจะไปโดนเซ็นเซอร์ก้อได้ลองดูคับ)

ว่าแต่วันนั้น ตั้งศูนย์ถ่วงล้อแล้วเป็นไงบ้างครับ ของผมนิ่งเลย....
    แต่ใช้เวลานานไปหน่อย ตั้งศูนย์สามชั่วโมง
    ผมเลยให้เค้าเปลี่ยนเป็นโปรแกรมเป็นของ CE9A ตั้งใหม่ ตรงแปะเลย
    * แปลกใจว่าทำไมโปรแกรมตั้งศูนย์ Evolution III ตั้งเท่าไหร่ก้อไม่เข้าดึงขวากระจายเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2009
  4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ของผมก็เป็น ถ้าตั้งตามโปรแกรมอีโว3 ของผมจะออกซ้าย

ต้องตั้งตามความสึกหร่อหน้างานแทน ผมให้ช่างพี่ไข่ จัดการให้ตลอด

5. Hill Climb Evo

Hill Climb Evo New Member Member

129
    1
    0
    แล้ว evo123 ละคับ ไฟabs โชว์ตลอดเวลาเลยเป็นตั้งแต่วางเครื่องแล้ว ช่างบอกว่า วางเครื่องevo123เป็นเกือบทุกคัน10คันไม่เป็นซัก1คันอะคับ แต่ก็ไม่มีอะไรผิกปกตินะคับแต่ข้องใจอะคับ(อ้อ ได้หัวตัดมาทั้งหมด)

6. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เซ็นเซอร์ ABS ที่ล้อตัวใดตัวหนึ่ง สกปรก -หลุดตำแหน่ง-สายไฟขาดครับ
    ตรวจสอบง่ายเลยครับ ถอดล้อเล่นเองที่บ้านยังได้
    ช่างบอกแบบนี้น่าจับตีมือจริงๆ ปัญหาง่ายไม่ตรวจสอบให้ลูกค้า ปล่อยรถออกไปได้เป็นสิบคัน

7. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    แล้วอย่างของ 6 ล่ะคับพี่โอ๋มันจะอยู่ในตำแหน่งไหนคับ ตัวเซนเซอร์ABS และAYC จะอยู่
    ในตำแหน่งใกล้เคียงกันมั๊ยคับ กับ 123

8. primo_xx

747
    6
    0
    ผมเอาตัวอย่างเซ็นเซอร์มาให้ดู แต่อันนี้ของอีโว3 เน้อ

9. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ABS จะอยู่หลังคอม้าครับ
    ส่วน AYC ของ 4-6
    จะมี Wheel Speed Sensor อยู่หลังคอม้า (ผมไม่แน่ใจว่าของ 4-6 น่าจะสัญญาณตัวเดียวกับ ABS ครับ)
    และ Longitudinal G Sensor และ Lateral G Sensor อยู่บริเวณใต้ท้องตรงกลางรถครับ

10. Hill Climb Evo

Hill Climb Evo New Member Member

129
    1
    0
    ขอบคุณพี่โอ๋กับข้อแนะนำเบื้องต้น และคุณอ้นกับภาพให้กระจ่างยิ่งขึ้นคับ:)

11. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ต้องลองไปเช็คดูซะหน่อยอ่ะคับ เข้าหน้าฝนแล้วจะได้พร้อม ขอบคุณคับพี่โอ๋

12. primo_xx

747
    6
    0
    ผมชื่อ อั๋นครับ อิอิ:D

13. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    รู้แล้วครับ:D:D:D

14. primo_xx

747
    6
    0
    แซวเหรอเพ่...:D

15. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38

อั๋น คันไข่:D:D:D

16. primo_xx

747
    6
    0
    ว่าไงครับ พ่อค้าขายไก่ย่าง ณ. สนามแก่งกระจาน ขายดีจนควันกระจายเลยๆๆๆๆ 555:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้