รถไม่มีเล่ม ทำไงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย jada, 10 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    ใช้ได้ครับ ถ้า สวมเครื่องแบบอยู่ครับ ทั้ง 2 สี แต่เฉพาะจังหวัดที่ไม่ใหญ่มากนะครับ

แต่ถ้ากรุงเทพนี่ ยิ่งแต่ง ยิ่งอันตราย โอกาสโดนเรียกง่ายมากครับ

ยิ่งเซฟด้วย ละ ก็ ....... ไม่ได้ขู่นะครับ

แต่ถามโต้งๆ แบบนี้ ป๋มว่า อันตรายอ่ะครับ

เอาแบบกระซิบ วิธี กัน กะ เพื่อนสนิท ดีกว่ามั้งครับท่านครับ

2. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    โดนเเน่คร้าบ รับซื้อของโจร อย่าเสี่ยงเลยคร้าบไม่คุ้มหรอก ขับไประเเวงไป

3. AE5742

AE5742 New Member Member

7
    0
    0
    เสี่ยงคุก เสี่ยงตะราง ไม่คุ้มครับ พร้อมค่อยใช้ดีกว่า

4. NP Performance

NP Performance New Member Member

12
    1
    0
    ผมว่าน่าจะเป็นรถหนีไฟแนนซ์ ไม่ก็รถขโมยมาแหงๆ อย่าเก็บไว้เลยครับ

5. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    รถพวกนี้ขับแล้วระทึกกว่ารถบูสหนักๆอีกนะนั่น

6. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ซื้อรถขโมยก็รับของโจร ซวยอยู่ดีครับ ยิ่งตำรวจนำสืบเสือกมองเราเป็นผู้ร่วมขบวนการซวยหนักเข้าไปอีก

7. Project Mu

Project Mu New Member Member

94
    1
    0
    ได้มากกว่าเสีย นะ ครับ อยู่แบบระทึก 5555

8. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อย่าไปกลัวครับ ผมยังจะหาสักคันเลย

9. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......ได้ไม่คุ้มเสียคับ...ทำมาก็ไม่คุ้ม..ขายเป็นอะไหล่ดีกว่า...หรือขับแถวๆบ้าน...

.......บอกก่อนเลย......ช่วงนี้ถ้าโดน...ยาวแน่คับ........

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    ถ้าจะใช้ก็ต้องปลอม หลักฐานรถกันให้เนียน เพื่อนผม rx7 เอาหลักฐาน ของรถ mazda 323 มาสแกนให้ร้านคอมแต่งเอาอะ ทะเบียนก็ใช้ทะเบียนปลอม แต่เลขเดียวกันกับ มาสด้า 323 สำเนา อะไร พรบ. ภาษี ปลอมหมด (แต่ไม่เงา)

ขับมา นานมากๆ ไม่โดนเลย

11. Saliva

Saliva New Member Member

14
    1
    0

เพื่อนอาจจะโดนเพราะคุณนี่ล่ะครับ รายละเอียดเพียบเลย กระซิบกันจะดีกว่าครับ

พวกนี้หูตาไวนะครับ
    อย่างวันนั้นนั่งในแท็กซี่ คนขับเค้าก็คุยให้ฟังเกี่ยวกับอาชีพเสริมระหว่างขับแท็กซี่ที่ให้รายได้เยอะพอสมควรเลย
    คือตามยึดพวกรถหนีไฟแนนซ์นี่ล่ะครับ ทำกันเป็นทีมเค้ากับเพื่อนแท็กซี่ด้วยกันไม่รู้กี่คัน เจอเป้าก็วอหากัน วิ่งบนถนนทั่วบ้านทั่วเมืองเลย เงินดีด้วย(ไม่งั้นคงไม่ไปอาบน้ำที่เดียวกันหรอก เราดันไปเลือกตัดหน้าเค้า-*-) นี่ขนาดเค้ารับตามเฉพาะของธนชาตินะ
    แล้วพวกรถญี่ปุ่น ตลาดๆนี่โดนกันทุกเดือนนะ ที่จะยึดไม่ได้ก็พวกคลาสสูงๆ เจอตอเข้าให้ก็มีครับ มีเส้นสายใหญ่โตก็สบายไป

12. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    พี่ที่รุ้จักทำอยู่ครับ ตามหารถหนีไฟแนนซ์ ทำเป็นทีมครับ ทีมนึงมี 4-5 คน

ไปทุกจังหวัดทั่วไทย เค้าเล่าการทำงานให้ผมฟังหมด

รถเก่า รถใหม่ ป้ายแดง หนีไฟแนนซ์ ตามเจอ พี่เค้าได้คันละ 7000 แบ่งกันในทีม

ตกๆ แล้ว 3-4 วันถึงจะเจอซักคันครับ เค้าว่ามางี้

บางทีทั้งเดือนหาไมได้เลยก็มี เค้าบอกมา

13. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ไม่ยากและน่ากลัวอย่างที่คิด ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ ปรึกษาได้ ทำได้หมด pm only

14. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    รถพวกนี้ไม่ควรที่จะไปสนใจซื้อเลย

เพราะมันอาจเป็นรถที่ใครบางคนใช้หยาดเหงื่อแรงกายซื้อมา
    แต่มีไอ้พวกส้นเท้ามาเอาไป

ตราบใดที่ยังมีคนซื้อ เพียงเพราะอยากได้ของถูก โดยไม่สนว่ารถคันนั้นมีที่มายังไง
    โจรก็ไม่มีทางหมดจากบ้านเมืองครับ

ใจจริง ถึงแม้จะซื้อของมือสอง ผมอยากให้ซื้ออะไรที่ระบุที่มาได้แน่นอน

15. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    * * * เสี่ยงงๆๆ ครับ หรือถ้าชอบเสี่ยงๆๆ ก้อสั่งตัดรถที่ ยี่ปุ่งมาซิ่ง ....... น่าจะโอกว่าน่ะ เช่น gtr วุ้ยย มากมาย อยากได้ ....* * *

16. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    A31 เวลา...จะ..ตัดต่อ..ให้ดูเลขตัวถัง..หน้า...และ..หลัง...........ให้ดี...ทําให้เนียน......

หลัง...เวลาเปิดฝากระโปรง..แล้ว...ก้ม..มองไปที่คาน...จะเห็นรหัส...ตัวเลข...นั่นแหละ...อย่าลืม.....หลายท่าน..อาจจะรู้แล้ว.......ต้องขออภัยครับ...

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    ต้องยกทั้งไฟวอลเลยนะ

18. กาจ

กาจ Guest

0
    0
    0
    อืม

ติดต่อผมเลย 0873202935 รับทำครับ ปรึกษาได้เลย หรือถ้าจะเอารถก็หาให้คับ ตอนนี้มีอยู่ในมือหลายคันครับ รถพวกนี้ถ้าเอกสารถูกต้องตำรวจทำอะไรไม่ได้ครับ เพราะเคยมาแล้ว แต่ถ้าตอนซื้อมาไม่มีเอกสารอ่ะลำบากหน่อยคับ ต้องมานั่งทำกันอีก ยังไงก็ลองติดต่อมาแล้วกัน

19. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    โกหกใครก็โกหกได้ แต่โกหกตัวเองไม่ได้ จะมานั่งกลุ้มใจทำไมขายแล้วไปซื้อแบบที่มันถูกกฏหมายมาปั้นเอาดีกว่า ระวังจะเข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายน่ะครับ

20. we_zaa

1,358
    33
    0
    อิอิ ผมคิดว่าอีกสักระยะ คงหาแนวๆนี้เหมือนกันครับ แต่คงเป็นรถกระบะ ปีเก่าๆ นิดนึง ไว้ใช้งาน (ไม่สะดุดตา)

เอาไว้ขน ของขนขยะ คนผัก ตามประสา (ใช้งานเฉพาะตอนจำเป็น) เพราะตอนนี้ก็ใช้ เซฟ อยู่ กำลังปั้นจนมันจะไปถึงขีดสุด หน้า s15 ในไม่ช้าแร้ว เลยต้องมีรถวิ่งสักคัน

แต่คงไม่เล่นรถสปร์ตเหมือนหลายๆคน หรือ คุณหนู คุณชายแถวๆบ้านหรอกครับ สะดุดเกิน ไอ้เรามันก็คนชั้นกลางพอมีกิน เส้นก็แค่เส้นหมี่ ไม่ไหว

21. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เวรกรรมไปงัดมาทำไมเนี้ยกระทู้ปี 07:(

22. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขับไปหลอนไป

23. SpL Garage

SpL Garage New Member Member

633
    4
    0
    หย่าใช้เลยครับมันอัตรายผมใช้รถแบบคุณมาแล้วใช้ใด้ไม่นานก็โดนตำรวจจับขอหาแปรงเอกสารรถขโมย

24. พิทักษ์

ซื้อรถที่ถูกขโมยมา ผิดกฎหมาย โทษ รับซื้อของโจรครับ ต้องระวางโทษจำคุก 3-5 ปี ปรับ 100,000-150,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

หรือศาลอาจพิจารณา โทษกึ่งหนึ่งจากโทษของจำเลย ที่ 1 ครับ ส่วนถ้าเป็นรถ หลุดจำนำนี่ เป็นคดี เพ่งและพาณิชครับ ไม่มีโทษทางอาญา

กล่าวคือไม่ติดคุกครับ แต่โดนโทษฐานมี นิตินัยอำพราง หรือ นิติกรรมอัมพราง เป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ เจ้าของรถสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย

เราได้ครับ

และ เตือนไว้นะครับว่า ศาลจะมองว่าคุณน่ะ รับของโจรแน่นอนครับ อ้างไม่ขึ้นเพราะ ศาลจะอ้างอิงราคากลาง ครับ

คุณอ้างว่าไม่รู้ไม่ได้ครับ เพราะรถราคามันต่างจากราคากลาง มากครับ

25. เรื่องมันเยอะ

26. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    รถพวกนี้เอามาใช้ในชีวิตประจำวันยากครับเสี่ยงสุดๆ แต่ถ้าทำรถแข่งหรือรถวิ่งเฉพาะกิจอะดีครับเสี่ยงน้อยหน่อย

เพราะผมเคยซื้อ200เอาแต่รถ ไม่มีทะเบียน ไม่มีเครื่องมาแล้ว ปวดหัวสุดๆครับจะทำอะไรก็กลัวก็ละแวงไปหมด สุดท้ายขายทิ้งให้คนที่เอาไปทำรถแข่งเค้าไปดีกว่า

เอาใจช่วยครับตัดสินใจดีดีว่าจะทำไงต่อ

27. jeekung01

jeekung01 New Member Member

9
    1
    0

มีเหล็กหลังเบาะหลังอีกที่คร้าบ

ถอดที่พิงเบาะหลังออกมาแล้วลองสังเกตุจะเห็นคร้าบ

แล้วก็มีอีกจุดนึง คือสายเบลล์ถ้าเป็นเบลล์เดิมต้องตรงกันกับตัวถัง

28. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถ้าเล่มทะเบียน ตามหมายเลขเครื่องและตัวถัง และยี่ห้อ
    ถ้าไม่ถูกอาญัติไว้ก็ไม่มีปัญหาครับ หาสำเนาไปต่อภาษีได้เลย Drive true
    แต่ถ้าเป็นรถขโมยมา ถ้าไม่ได้มีการดัดแปลงให้เป็นอย่างอื่น
    หมายเลขเครื่องเดิม เลขตัวถังเดิม เราก็สามารถตรวจสอบได้ครับ ว่าเป็นรถที่ได้มาอย่างไร
    แต่ส่วนใหญ่รถ ขโมย, รถประกอบ, รถเลี่ยงภาษี ..ฯลฯ จะถูกแปลง หมายเลขเครื่อง เลขตัวถังให้เป็นอย่างอื่นไปแล้ว ทั้งสิ้นครับ..:D

แต่ที่แน่ๆ เอาหมายเลขตัวถังไปตรวจสอบกับ ขนส่งก่อนได้ครับ ว่า หมายเลขทะเบียนตรงกับที่แปะไว้หน้ารถหรือเปล่า เป็นของใคร ใครถือกรรมสิทธิ์ ใครครอบครอง
    (ให้คนที่สนิทกับเจ้าพนักงานนะครับ)
    บางทีหมายเลขทะเบียน ที่แปะไว้หน้ารถเป็นของ คันอื่นมีเยอะเลย

แต่ถ้าเจ้าของที่ขายเปลี่ยนมือมาให้เรา ทำถูกต้องแต่เล่มหาย ต้องไปยื่นคำร้องแจ้งเล่มหายก่อนนะครับ
    จึงจะซื้อขายกันได้ ...

29. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    รถที่เอามาจำนำ ส่วนมากพอโดนยึดและรถคันนั้นติดไฟแนนซ์ เจ้าของจะแจ้งความว่ารถหายไว้เลยเพราะงั้นก้อเสี่ยงหน่อยครับ
    ส่วนกรณีนี้ถ้าเอามาแล้ว เท่าที่ทำได้ก็คง หาซาก พร้อมเล่มที่ยังไม่ได้แจ้งยกเลิกทะเบียนมา แล้วย้ายเลขตัวถังเอาอาจจะรอด
    ผมเองเคยคิดจะเล่นรถบ่อนเนื่องจากมีเพื่อนเป็นตำรวจ เพื่อนมันบอกมาคำนึงครับว่า มึงจะเอาก้อเอาแต่ตัวกูเองกูไม่เอาดีก่า เพราะยังไงก็โดน
    โดนแล้วไม่ใช่แค่ ยึดรถแล้วจบ เค้าจะสืบต่อว่ารถคันนี้เป้นมายังไง ถ้ามันเสือกมีแจ้งหายไว้ คุณโดนรับซื้อของโจรด้วย ส่วนความจริงก็ต้องไปพิสูจน์ในศาล
    ถ้าคุณซัดทอดไปหาคนที่ขายรถให้คุณมา คดีจบ แต่เรื่องคงไม่จบ

จริงๆไม่น่าเอามาลงในนี้ด้วยซ้ำมันเหมือนประกาศตัวว่าถือของร้อนอยู่ในมือ อันตราย ครับ
    ส่วนที่บอกว่าใช้ทะเบียนเดียวกัน 2 คัน
    คงต้องหาเพื่อนที่ใช้ CEFIRO แล้วมันยอมให้ใช้ทะเบียน แนะนำว่าควรจะอยู่คนละจังหวัดได้ยิ่งดี ก้อ copy เล่มมันมาติดรถไว้ เวลามันต่อภาษีก้อให้มัน ส่งหน้าที่เสียภาษีมา
    แต่พอเข้าด่าน คุณก้อโดน ไม่มีป้ายภาษี ไม่มีพรบ ทำประกันไม่ได้ ถ้าชนชาวบ้าน คุณผิดสถานเดียว ห้ามตำรวจมาเด็ดขาด ไม่งั้นยาว เพื่อนผมเคยผ่านมือกะรถพวกนี้ใช้อยู่ 5-6 เดือนก็ทนไม่ไหว ขายทิ้งไป

30. TUNNING

TUNNING New Member VIP

157
    2
    0
    สนใจขายบอกนะครับ มีของแต่งไหมครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้