มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tui013, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    มันจะเอาซะอย่าง ยังไงก็ต้องโดน ผมว่าโชคดีแล้วนะ ถ้าไม่เปิดไฟตัดหมอกเข้าไปอาจโดนเป่าก็ได้ -*-

2. peetpotter

peetpotter Member Member

47
    0
    6
    ตำรวจไทย เซง ครับ บางคนนะ ที่ดีๆก็พอมี ^^

3. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0

เห็นด้วยอย่างแรงคับ

4. เปิดกันจั๊งไอ้ไฟตัดหมอกน้ะครับ มันเท่ห์มาาาาาาาาาาาาาาาาก เหรอครับ มันแยงตาน้ะครับ ยิ่งพวกเปิดแล้วมันออกข้างหลังด้วย มันแยงตาคนขับข้างหลังมาก โปรดพึงสำนึกด้วยครับ มันคือไฟตัดหมอก ไม่ใช่ไฟเปิดแล้วเท่ห์ครับ พวกพี่บางท่านจะเปิดไฟตัดหมอกแล้วพาลนึกว่าตัวเองซิ่งเหมือนรถสนาม เฮ้อ พวกรถสนามเค้าเปิดเพราะใช้งานครับ ท่านพี่ทั้งหลายได้โปรดเถอะครับ อย่าทำอะไรแบบที่ว่าให้สังคมมันแย่ๆมากนักเลย อีกก็พวกผ่านแยกแล้วเปิดไฟผ่าหมาก จะเปิดทำม้ายยยย พอถามก็บอกว่าเราจะตรงเลยเปิด อ้าวแล้วงี้เวลาขับรถตรงๆก็ไม่เปิดตลอดเลยล่ะพ่อคู้นแม่คู้นน ไม่รู้เอามากันจากไหนความเชื่อแบบนี้

ส่วนตำรวจก็เหลือเกินจริงๆแหละ พวกด่านอ่ะ บางคนถามจริงเหอะ ไหนๆก้เห็นบอกว่ามีมาอ่าน ไม่กลัวตายเหรอว่ะ บางทีโดขวางมอไซคันหน้า ไอ้เรารถเก๋งมาเร็วๆเกือบเบรคไม่ทันชนตายห่าทั้งมอไซทั้งปิงปอง สาดดดดดด เงิน 20 - 50 บาทก้ยอมเสี่ยงตายเว้ย

ช่วยกันสร้างจิตสำนึกที่ตัวเราเองเหอะ ไม่ต้องทำดีให้ใครอะไรหรอก ทำเพื่อตัวเราเองทุกอย่างก็จะดีตามแล้วครับ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ค่าผ่านด่านใช้ได้เกือบทุกที่

6. จะขอ...อธิบายเป็นข้อๆไปดีกว่า ....ง่ายต่อการแยกประเด็น
    1.คนในทุกๆสังคมทุกชนชั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีทางที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้...
    มันก็เหมือนบัว4เหล่า บางคนอธิบายปากแทบฉีก ก็ยังไม่เข้าใจไม่ซึมซับเข้าจิตใจ...
    บางคนไม่ต้องพูดเค้าก็เป็นตร.ที่ดี มีความซื่อสัตย์ ตรงฉินเป็นที่ตั้ง...
    เราเตือนได้ สอนได้ แต่ไม่รู้เค้าจะเชื่อเราปล่าว.......ก็ทำอย่างเต็มที่ครับ
    2.มีทางไหม...ที่เราจะ....ไม่สนับสนุนคนไม่ดี ไม่สนับสนุนข้าราชการที่ไม่สุจริต กินสินบาท คาดสินบน
    คำตอบคือ มีครับ............มี
    แต่พวกเราไม่สน....รู้ทั้งรู้ว่า การติดสินบนจพง.นั้นเป็นความผิดอาญาและผิดศิลธรรม....
    พวกเราก็จะทำ เอาแค่ความสะดวกส่วนตัวเป็นที่ตั้ง อย่ามาอ้างว่า...ก็ตร.เค้าขอ....เค้าเรียกมาเอง
    ทำไมครับ...เห็นเค้าชั่ว ก็อย่าชั่วตามเค้า ซิครับ.... เราจ่าย ถือว่าเราเป็นผู้ต่อยอดระบบนี้แล้ว....
    อย่างที่นักวิชาการเค้าวิจัย อะไรคือตัวแปรสำคัญที่สุด อันจะก่อให้เกิดระบบฉ้อราษฎ์บังหลวง
    คำตอบคือ......ประชาชนครับ
    ถามว่าทำไม ญี่ปุ่น เกาหลี แคนาดา สวีเดน ฟินแลนด์ นอร์เวย์ สิงคโปร์ เค้าถึง มีการฉ้อราษฎ์.ที่ต่ำมากๆ
    หรือแทบจะไม่มีเลย ก็ว่าได้.......
    คำตอบคือ ก็ประชาชนของประเทศเค้า ไม่นิยมการติดติดสินบน จ่ายเงินใต้โต๊ะครับ .....
    เค้านิยมการปฎิบัติตามกฎหมายครับ........
    เมื่อไม่มีใครยอมจ่าย.....ก็จะไม่มีการรับ เรียกรับไปโดยปริยาย ตาม หลักอุปทาน อุปสงค์
    มันก็เหมือนคดียาบ้าแหละครับ ทำไมในบางประเทศติดกับภาคใต้เรา ถึงมีคดีน้อยมาก แทบไม่มีเลย
    นั้นก็เพราะ พลเมืองประเทศเค้าไม่นิยมการเสพยาไงครับ เมื่อไม่มีผู้เสพ แล้วผู้ค้าจะเอาไปขายใคร
    มันก็ต้องเอามาขายในประเทศ ที่มีคนซื้อไงครับ....คงรู้นะ ประเทศอะไรบ้าง
    3.ส่วนเรื่อง...ที่น้องบอกว่า....

เรียกนายตำรวจมาได้ อย่างนี้พวกผมก็แย่สิครับ
    ตั้งด่านเถื่อนกัน แต่ก็ไม่มีความผิด ทั้ง ๆ ที่ผิดกฏหมาย
    แบบนี้ถ้าพวกผมทำผิดท่อดัง หรือพี่ตำรวจบอกว่ารถคันนี้ผิดอะไร
    ถ้าพวกผมเรียกเพื่อน ๆมาเปลี่ยนตรงด่านนี่ พวกผมก้คงไม่ได้ทำผิดกฏหมายใช่ไหมครับ
    เพราะพี่ตั้งด่านเถื่อนแต่ทำให้เป้นด่านถูกยังได้เลย กฏหมายอยู่ในมือใช้ให้มันถูกด้วยครับ
    อธิบาย..... ลองไปอ่านดีๆช้าอีกรอบน่ะ... ไม่ได้บอกว่า ถูกกม.นะครับ.......
    ถึง....มันจะเรียกนายตร.มาได้ แต่การกระทำผิดได้เกิดขึ้นมาแล้วนะครับ ก่อนนายมันจะมา มันเถื่อนมาก่อน
    มันผิดตั้งแต่ตอนแรกแล้ว...มันลบความผิดเดิมไม่ได้ ถ้าเราร้องทุกข์แจ้งความ โดยมีพยานหลักฐาน
    มีภาพถ่ายvdo.รับรองโดนสอบโดนเด่ง ทั้งประทวน ทั้งสัญญาบัตร อยู่แล้วครับ ดังที่เป็นข่าว
    ส่วนการใส่ท่อดัง มันผิดตั้งแต่ขับออกจากบ้านแล้วครับ เข้าใจไหม๊....
    ถึงน้องจะเอามาเปลี่ยนที่ด่าน มันก็ลบความผิดเดิมมิได้ มันดังปล่าว ก่อนมาเปลี่ยน
    แต่เมื่อน้องขับรถท่อเบาออกจากด่าน....
    นั่นหล่ะครับ....ถึงไม่ผิดกม.แล้ว.....
    ถ้าเราตีความกม.แบบน้อง คิดมั่งซิ...บ้านเมืองเราจะเป็นเช่นไร.....
    ถ้าอย่างนี้...จขกท.ก็อ้างแบบน้องบ้างซิ...พอถึงด่าน ก็ปิดไฟตัดหมอกซะ....ผมไม่ผิดแล้ว...
    แล้วที่....เปิดมา แยงตาชาวบ้าน ก่อนมาเจอด่านหละ.....มันผิดไหม๊ ลองนึกดู
    4.อยากจะฝากไว้นะเรื่อง...เดิมๆ ไม่ค่อยใส่ใจกันเลย

....ผู้ให้ ยอมให้ เงิน หรือประโยชน์อื่นใด เพื่อ ให้จพง.ละเว้นการปฎิบัติหน้าที่นั้น..
    ป.อาญา ความผิดต่อเจ้าพนักงาน การติดสินบนตร.จราจร
    ก็ขอให้ระวังไว้ด้วย....มันมีเคส แถวๆเขตบาง........บังเอิญไปเจอกับตร.ตรงฉินเข้า...
    พอส่งมอบเงิน เสร็จ ตร.ก็เข้าจับคุม แจ้งข้อกล่าวหาเลย......
    ลองคิดดูนะ....จาก คดีพรบ.มีโทษปรับเล็กน้อย กลายมาเป็น คดีอาญา ความผิดอาญาแผ่นดิน
    มีโทษจำคุก ต้องส่งฟ้องศาล หาทนายแก้ต่าง....ต้องเสียทั้งเงินทอง เวลา ความรู้สึกอีก.....
    หรือจะเป็นแบบโพลว่า....เด็กไทยสมัยนี้ เห็นเรื่องการทุจริต เป็นเรื่องปกติ เห็นเป็นเรื่องธรรมดา
    ฟังข่าวแล้ว.....รู้สึกเศร้าใจครับ ลองคิดดูนะ ชาติไทยจะเป็นเช่นไรในอนาคต...

บางนาย.

7. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    หลากหลายความคิดเห็นดีคับ

8. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    หา แด๊ก กันง่ายๆเลยไอ้พวกนี้

9. ถ้าผิด ก็คือผิด อันนี้ไม่ว่า แต่พวกตั้งด่านเอง หรือพวกที่ยืนโบกอยู่คนสองคน
    เห็นบ่อยครับ พอโบกมาก็เดินรอบรถ แจ้งข้อหาพวกฝากระโปรงดำ เปลี่ยนท่อ
    หรือข้อหาโลกแตก อย่างดัดแปลงสภาพ ทั้ง ๆ ที่รถไปตรวจสภาพ ต่อทะเบียนที่ขนส่ง
    มาแบบผ่านฉลุย ตรงนี้ถ้าชี้แจงได้ หรือถ้าเข้ามาอ่าน ก็ช่วยบอก ๆ คนสีเดียวกัน
    ด้วยนะครับ ว่าวงการรถแต่ง หรือรถซิ่ง ไม่ได้มีแต่ด้านมืดเสมอไป รถแต่งซิ่ง
    มันไม่ได้แปลว่าเป็นรถผิดกฎหมาย ไม่ได้เป็นรถดัดแปลงสภาพ หรือพวกกวนเมือง
    แต่เป็นเป็นค่านิยม และความชอบส่วนตัวของคนบางกลุ่ม

ที่พิมพ์มาเนี่ย ไม่ได้เก็บกด หรืออะไรหรอกนะครับ ถ้าลองไปถามคนในนี้ จะรู้ว่า
    ร้อยทั้งร้อย เค้าคิดกับตำรวจไปในทางไหน ไม่งั้นก็ลองไปถามคนข้างบ้าน หรือแม่ค้า
    ก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอยดูก็แล้วกัน ว่าตำรวจสมัยนี้ภาพลักษณ์มันเป็นยังไง

ตำรวจดี ๆ ก็มีครับ ผมไม่เถียง เพียงแต่ว่าที่ผมเจอ ส่วนมากจะ "วรนุช"

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  10. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    เคยโดนแบบ นี้เหมือนกันครับ ตรงแยกสุธิสาร เลยไฟแดงมาหน่อย ขาเข้าวิ่งไปดินแดง สองทุ่มกว่าๆ แต่ไม่ได้เมา

ขอหาเปิดไฟตัดหมอกวิ่ง

11. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ทำใจครับ..ตำรวจๆดีก็น่าชื่นชม

ตำรวจหิวโหยก็ทำทานไปละกันครับ

แต่ที่สำคัญต้องยอมรับครับว่าเราผิดจริงไหม ถ้าผิดก็อย่าหัวเสียเลยครับ

ผมโดนเรื่อง xenon แสงสีฟ้าก็ยอมรับไปครับ พูดดีๆพี่เค้าก็ช่วย บางทีก็ปล่อยแบบไม่เอาตังเลย ขอๆ ยกเว้นเค้าพูดไม่ดีมากับเราก่อน แบบนี้ก็ไม่ต้องสนใจเลยครับ เป็นไงเป็นกัน

12. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0

ที่พี่พูดมาผมเข้าใจครับ ผมก้ไม่นิยมชมชอบเรื่องการทำผิดกฏหมายครับ
    ไอ้ข้อ 3 เนี่ยผมรู้ว่ามันผิดอยู่แล้ว ไอ้รถท่อดังตั้งแต่ออกจากบ้าน แต่ในเมื่อ
    ถ้าผมเถียงกับด่านนั้น ๆ ว่าเป้นด่านเถื่อน ไม่มีนายตำรวจ แต่สักพักเค้าดทรเรียกนายมา มันก็กลายเป้นด่านถูกใช่ไหมครับ แต่ขณะเดียวกัน ถ้าผมอยุ่ด่านนั้น แล้วให้คนรุมทำรถให้ถูกทั้งหมด มันก้เหมือนกับที่ด่านนั้นทำผิดแต่ สามารถทำให้ถูกได้ เหมือน ๆกัน มันก้คงไม่ต่างกันใช่ไหมครับ

ผมเองต่อต้านการทำความผิดกกหมายครับ ถ้าพี่ได้อ่านหลายกระทู้ของผมที่ผมตอบพี่จะรู้ว่าผมค่อนข้างเห้นไปคนละแนวกับคนในนี้พอควรกับเรื่องทำผิดกฏหมายบางอย่างหรือคนบ่นที่โดนตำรวจจับ เพราะทำผิดจริง แต่ขณะที่ประชาชนทำผิดกฏหมายโดนจับดดนปรับ แต่ตำรวจทำผิดกฏหมายโดนเห้นคา
    ตาเหมือนกัน แต่ไม่สามรถเอาผิดได้ มันก้ไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่ ทั้ง ๆ ที่ถามว่าคนแต่งรถผิดร้ายแรงมั๊ย ถ้าแค่แต่งผมว่าไม่ร้ายแรง(ถ้าไม่ได้ใช้แข่งนะ)
    แต่ตำรวจตั้งด่านรีดไถ ต้องเรียกว่ารีดไถเพราะด่านเถือ่นกลับไม่มีความผิด
    อะไร(ถ้าไม่มีคนจับได้หรือเอาหลักฐานไปแจ้งความ) ผมคิดว่าพี่เองคง
    เป้นตำรวจหล่ะ พี่เขยผมก็เป็นตำรวจครับ ชั้นผู้ใหญ่พอสมควรด้วย
    ผมเองก็เคยแบบว่าปากหมาด่าออกไปนิด ๆ เค้าหัวเราะแล้วเตะผมไป 1 ที
    ผมก็แฮะ ๆ พี่น้องกันไม่มีไร ผมก็รับรู้ว่ามันผิดกฏหมาย นะแต่งรถท่อดัง
    แต่น่าจะมีหนทางที่ทั้งรถแต่งและตำรวจมีการมาพบกัน ทำให้การแต่งรถ
    มันถูกฏฏหมาย(รถที่ไม่ได้นำไปใช้แข่ง หรือแต่งเพื่อความสวยงาม
    ไม่เป้นที่เดือดร้อนแก่ประชาชน) ผมว่าเราน่าจะมีทางแก้ไขกัน

อยากจะให้พิจารณากันหน่อยครับ พวกผมเองที่แต่งเพื่อความสวยงาม
    และมีใจรักรถยนต์ ย่อมอยากจะขับรถอย่างสบายใจไม่ต้องผวากับการโดนเรียก
    ไม่ว่าจะด่านเถื่อนหรือด่านที่ถูกครับ ขณะเดียวกันผมก็ไม่สนับสนุน
    กับพวกที่แต่งรถแล้วเอาไปแข่งบนถนนผมขอให้มีโทษที่รุนแรง
    เพราะมันเป็นการสร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชนครับ
    หวังว่าพี่คงจะเข้าใจเจตนารมณ์ผมนะครับ

13. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เป็๋นอาชีพที่ไม่สุจริต ครับ

มีที่ไหนครับ ได้รับเงินเดือนเเล้วยังว่างจัด วันวันเหมือนพวกไม่มีงานทำ เเล้วชอบมาอยู่เเถวข้างถนนรีดไถชาวบ้าน

ใครรวยมีจ่ายก็สบายไป เเต่บางคนทำงานได้วันละ 200 บาท โดนทีเดียวหมดเลย วันนั้นทำงานฟรี

บางทีเพื่อนขอติดรถมาด้วย (ไม่ได้สวมหมวกกันนอคเพราะไปไม่ไกล เเต่คนขับสวม) ก้โดน เเทนที่จะหยวนๆ ข้อหาไม่ร้ายเเรงเเค่ตักเตือนก็พอ

ข้อหาบางข้อหาเกิดขึ้นจากความไม่ตั้งใจ เเละอาจหยวนได้มันก็ไม่ฟัง

เป็นอาชีพที่สุดยอดมากครับ เป็นผู้ใหญ่เเท้ๆ เเต่ชอบรีดไถเด็ก

เจอ ตร. ไถทีไร ทำให้รู้สึกว่าสังคมเรามันโหดร้ายจริงๆ พูดจาต่อรองกันไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเป็นคนไทยเหมือนกันรึป่าว นิดๆ หน่อยๆ มันก็จะเอามันไม่ยอม มานนน หิววว เงินนนนน เงินเงิน เงินจ๋า ฉันอยู่นี่

ไอหน้าเงิน

ปล. พอดีเมื่อวานโดนมา 5 ด่านในวันเดียว เลยเครียด

ข้อหาไร้สาระทั้งนั้นไม่ได้ไปเเข่งไม่ได้เเต่งเครื่องอะไรทั้งนั้นหมวกก็ใส่ เเต่มันก็หาข้อหามายัดจนได้

14. ton_chaly

ton_chaly New Member Member

6
    0
    0
    ไถตังแล้วเจืกมาสอนอีก

15. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ผมทำใจได้แล้วครับ เรื่องแบบ นี้อยู่คู่สังคมเรามานาน

ปล.ไม่ชอบใจ แต่ไม่รู้จะทำไง

16. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เข้าใจคับ แต่ก็อยากให้ดูด้วยว่า ไอ้ไฟตัดหมอกที่ว่าน่ะ มันสว่างแค่ไหน

ไฟEGก็เหนๆกันอยู่ ไม่ได้สว่างกว่าไฟฉายเลย โอเคเปิดผิดเวลาผิดก็ยอมตามเรื่อง

แต่กว่าจะมาจบที่ไฟตัดหมอกเนี่ย แม่งกวาดไปเรื่องโน๊นเรื่องนี้ เป่าแอลกอฮอล์มั่งล่ะ โหลดมั่งล่ะ ท่อมั่งล่ะ เล่นไม่ได้ซักเรื่อง

ถ้าจะจับไฟก็แจ้งข้อหามาเลยตั้วแต่แรกไม่ต้องอ้อมโลก เจตนาคือต้องการอะไรกันแน่

คำพูดที่จำติดหูเลย "น้องจะให้ค่าเสียเวลาเท่าไร" "เงินแค่นี้ไม่คุ้มพี่หรอก ยอดใบสั่งยังเยอะกว่าเลย" "ถ้าเปนดาราผมโทรเรียกสื่อแล้ว"

แล้วไอ้พวกเด็กสายตำรวจนะ สาระรูปขี้ยาทั้งนั้น กร่างเหลือเกิน ยังกะแม่งเปนตำรวจซะเอง กุจำหน้าได้ทุกตัว อย่าให้เจอที่อื่นนะเมิง

17. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ข้อหาไฟตัดหมอกนี้คุยกัน บอกตื่นกันบ้างก็ไม่น่าเสียหายถ้าตำรวจรักประชาชนจริง ไม่ใช้หัวหมอรีดไถเงินอย่างที่ว่าน่าเกลียดเกินครับ......

18. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ไม่ชอบรถที่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพื่อ

กฎหมายก็เขียนไว้ชัดเจน ให้ใช้ตอนทัศนวิสัย

ไม่ดี แต่พวกเปิดพร่ำเพรื่อนี่ มันก็น่า.....

แต่ยังไง..ผมก็เกลียดตำรวจอยู่ดี

ตำรวจดีๆ น่ะ หายาก เพราะส่วนใหญ่ เลว...

19. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    เรื่องไฟตัดหมอกนี่ ในคู่มือรถก็ระบุไว้ ใช้เฉพาะเวลาหมอกเท่านั้น

20. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    เขียนแพงเว่อ

21. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    อยากรู้ถ้ารถพ่อมันเปิด มันจะจับไหมไอ้หนวดเนี่ย ปล. แต่ก็ดีครับไม่โดนเป่าแอลกอฮอล์

22. *-*ARMU*-*

*-*ARMU*-* New Member VIP

147
    4
    0
    เคยโดนเหมือนกาน ทำใจครับ

23. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ขับกลางคืน โดนเรียกได้ทุกเรื่อง ถ้าเป็นรถแต่ง

24. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    โดนตรงก่อนถึงแฟชั่นอ่ะ วันนั้นขับ new vios เดิมๆ
    ไอ่หัวส้มมันเรียก บอกเปิดไฟตัดหมอกทำไม?? (จะขอใบขับขี่อย่างเดียว)
    โชคดีเคยอ่านวิธีเอาตัวรอดจาก ตร. เวลาโดนจับ เลยใช้มุก อารมณ์ดีคุยกับมัน ผลปรากฏรอด ไม่เสียซักบาท
    ตร.ท่านนั้นทิ้งท้ายไว้ว่า "คราวหน้าอย่าให้ผมเห็นอีกนะ ผมจับแน่" (เมิงคงไม่เจอกรูแร้วหละ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้