โบออฟ HKS SQV ก๊อป

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dogapong, 30 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    มึงเลยตัด SQV กูซะกุดเลย ว่างั้น 55555

2. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    กะจะสั่งพอดี

3. Dogapong

Dogapong New Member Member

16
    0
    0
  4. Dogapong

16
    0
    0
  5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ต้องลอง! :D

6. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0

อยากได้มั่งง ของเดิมเสียงไม่สะใจเรย :D:D:D

7. Dogapong

16
    0
    0
  8. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    เสียงเหมือนของแท้อยู่นะครับ

เรื่องความดัง ประมาณว่า กดเต็มๆแล้วมายกที่ข้างๆมอเตอร์ที่ขี่อยู่ คงตกกระใจ ลงข้างทางไปเลยครับ

อย่าไปแกล้งใครล่ะ อิอิ

9. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เอา ss ผมไปใส่รับรองดัง ผมจะได้ไปถอย sqv :D:D

10. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    จัดไปครับสิ้นเดือนเจอกัน

11. Dogapong

16
    0
    0
    มารายงานผลการจัดทำและค่าเสียหายครับ
    สินค้าซื้อจากคุณดุ๊ก Duke นะครับ ไม่มีรั่ว
    รถ Vios Turbo

การติดตั้ง
    มีปัญหานิดหน่อยเนื่องจากแปรนของ HKS SQV (ก๊อป) ตัวนี้มันเป็นอลูมิเนียมทำให้เชื่อมกับเหล็กไม่ได้ ต้องส่งไปสร้างใหม่ที่โรงกลึง
    ส่วนท่อ Inter เดิมๆ ของ Vios Turbo เองก็ทำจากไทเทเนียมทำให้เชื่อมกับเหล็กอีกไม่ได้เช่นกัน ต้องส่งไปสร้างใหม่ที่ร้านท่อ
    เมื่อได้ของมาครบๆ ก็ถึงเวลาประกอบ การประกอบก็ดูดีไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เมื่อประกอบเสร็จแล้วก็ติดเครื่อง Test ดูเลย...........
    พระเจ้าช่วย HKS SQV ตัวนี้แม่ง...ใจเสาะมากครับ...พี่แกเล่นคายไอดีทิ้งตั้งแต่รอบเดินเบาเลย ทำให้เดินเบาแกว่งมาก (แล้วตูจะขับไงนี่)
    เลยปรึกษากับช่างคิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากสปริงที่อ่อนเกินไปเลยตัดสินใจรื้อทันที และแก้ไขด้วยการตัดประเกนรองที่สปริงเพื่อให้มันแข็งขึ้น ประมาณ 2 มม. ได้
    จากนั้นประกอบกลับไปใหม่นิ่งเลยครับ

สรุปค่าเสียหายโปรเจ็คนี้
    HKS SQV (ก๊อป) 3,XXX บาท
    แปรน 600 บาท
    ท่อ Inter 700 บาท
    ค่าแรงช่าง 600 บาท

ตอนนี้ใส่ใช้งานอยู่ไม่มีรั่วและเสียงที่ได้ก็ OK

12. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    สปริงออ่นยังไง หว่า ต้องรื้อเลยหรอคัรบ

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

ขอบคุณครับผม ขอชี้แจงดังนี้ เพราะเท่าที่จำหน่ายมาหลายตัว ยังไม่เคยเจอลูกค้าแจ้งว่ามีปัญหาเช่นนี้ครับผม ขออธิบายว่า...

Blow off Valve มี 2 แบบคือแบบPush และ Pull Type เจ้าSSQVนี้เป็นแบบ Pull Type

แรงดันจะเข้าด้านข้างเพราะฉะนั้น ความแข็งของสปริงจะไม่มีผล การเปิดของลิ้นข้างในอาศัยแวคคั่มมาเปิดเท่านั้น

HKS SSQV ก็เป็นแบบPull Type เพราะฉะนั้นบูสต์สูงแค่ไหนก็ไม่รั่วครับ

เข้าใจว่าที่เดินเบาแล้วเหมือนคายนั้นเกิดจากตอนเดินเบา เครื่องมีสุญญากาศเป็นแวคคั่มครับ จึงได้ยินเสียงเหมือนคาย เพราะเดินเบาบูสท์คงยังไม่มา แล้วจะเอาที่ไหนมาคายละครับ ลองหักสายแวคคั่มดูก็รู้ครับ

จริงน่าจะลองเร่งดูว่ารั่วไหมครับผม ถ้ารั่วผมเปลี่ยนตัวให้เลยครับ

ขอบคุณอย่างสูงที่ให้ความไว้วางใจในสินค้าของเรานะครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2009
  14. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18

มึงได้ค่าโฆษนาปะเนี่ย ตูน :D:D:D

15. Dogapong

16
    0
    0
    ผมไม่ได้บอกว่าสินค้ารั่วนะครับ

แต่ว่าตอนไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยนั้น
    ในช่วงรอบเดินเบาผมเข้าใจว่ามีแวคคัมนิดๆ และมาดึงเอาตัววาวให้มันเปิดครับ
    เวลาเดินเบามันเลย เปิด-ปิด เปิด-ปิด รถเลยไม่นิ่ง (ขับไม่ได้)
    แสดงว่าสปริงทนแรงดูดเบาๆ จากแวคคัมไม่ได้ครับ
    ผมเลยแก้ไขกับช่างรองประเก้นเสริมเข้าไปให้สปริงมันแข็งขึ้นอีกนิดนึงครับ จะได้ทนแวคคัมเบาๆ ของรอบเดินเบาได้แค่นั้น

ตอนนี้ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ ^^

16. Dogapong

16
    0
    0
    ต้องขออภัยคุณดุ๊กด้วยนะครับ คือข้อความรีวิวของผมก๊อปมาจากข้อความที่ผมรีวิวให้เพื่อนๆ ใน Vios อะครับ
    อาจจะมีการใช้ข้อความที่ไม่สุภาพบ้าง (คือผมเขียนให้มันๆ) ไม่ได้คิดอะไร พอมาอ่านในนี้เออถ้าเป็นเจ้าของสินค้าคงรู้สึกแย่แน่ๆ เลย จะบอกว่าผมไม่มีเจตนาจริงๆ ครับ

ผมขอโทษครับ T___T

17. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ไม่ครับ ผมไม่ได้รู้สึกเช่นนั้นครับ เพราะถ้ามันเกิดปัญหาขึ้นแล้วลูกค้าไม่พอใจ สินค้าใช้ไม่ได้ผมต้องรับผิดชอบในทุกกรณีอยู่แล้วครับ

ในรถยนต์บางรุ่นที่ติดตั้งโบลอออฟแบบนี้แล้วไม่นิ่ง หรือดับนั้นจะแก้ปัญหาโดยการต่อวนครับ (เคยมีลูกค้าซื้อไปพอโบลออฟคายทิ้งแล้วดับ ซึ่งเป็นกับโบลออฟทุกตัวในรถรุ่นนั้น จึงแนะนำให้ต่อวนดู ซึ่งแก้ปัญหาได้ครับ) และยังได้ประโยชน์เพิ่มขึ้นมาคือความต่อเนื่องของบูสท์ขณะเปลี่ยนเกียร์จากการต่อวนอีกด้วย

ผมเสียอีกที่ต้องขอบคุณที่มาเล่าเรื่องราวที่เจอให้ฟัง ผมจะได้นำไปหาทางแก้ปัญหานี้ เพื่อเล่าและชี้แจงให้คนอื่นฟังต่อไปครับ
    :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2009
  18. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    ในกรณีที่รั่วสามารถใช้อะไหล่แท้เปลี่ยนได้ป่าวคับแล้วมันจะทนกว่าอะไหล่ที่มากับตัวมันเองแค่ไหนคับ

ถามเป็นแนวทางไว้ก่อน ขอบคุณคับ

19. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ใช้ชุดซ่อมแท้ได้ครับ

20. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แล้วของคุณ ดุ๊กมันไม่มีที่ปรับสปริงเหมือนในรูปเหรอครับ
    ปล.อยากใส่เหมือนกันแต่ขี้เกียจไปทำหน้าแปลนใหม่ :D:D:D

21. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ตัวปรับแข็ง-อ่อน มันจะมีเฉพาะรุ่นนี้อะครับ

พอมาเป็นรุ่นที่สอง และรุ่นBLACKมันจะไม่มีแล้วครับ (แม้แต่ของแท้ก็ตาม) :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2009
  22. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอเปกปากกาของพี่ ดุ๊ก สีดำ สวยมาก ! วันนี้ติดตั้งเรียบร้อยชัดเจนดีครับ ใส่แทนอันเก่าสีเงินๆ สวยกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ถ้าผมยังไม่มีหัวเบนซ์นะ กะว่าจะอุดหนุนพี่สักหน่อยและ เห็นแล้วน่าใช้จิงๆ
    เกจ HKS DB ก็น่าโดนเหมือนกัน

ปล. ผมกลัวหมาครับ !

23. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ใช่ๆ ชื่อะไรไม่รุ จอดปุ๊ป

จัดการทักทายล้อรถผมทันที

หันมามอง

ขนาดรถเจ้าของบ้านยังเอาแผ่นไม้ปิดล้อเลย

เหอๆๆ

24. DUKE_68

6,189
    129
    63

ครับผม ขอบคุณมากครับ ไม่ต้องกลัวหรอกครับ มันใจดี :D:D:D

OH! Sorry! ครับ ถ้ามันทำเช่นนั้นต้องขออภัย บอกเลยครับ มีบริการล้างล้อโดยพลัน!!! มันชื่อSUBครับ... :D:D:D

25. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
    ของก๊อบใช้ดีเหมือนกัน เรื่องรั่วไม่ค่อยเจอ แต่เสียงไม่ค่อยเหมือนของแท้ซะทีเดียวครับ แต่เทียบราคากับของแท้แล้ว รับได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้