...... ซื้ออะไรต่อดี ......

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย tonkmx, 22 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonkmx

tonkmx New Member Member

319
    26
    0
    ซื้อ 70-300VR มาแล้วตอนนี้กำลังอยากได้แฟลช หรือจะซื้อเลนส์ ช่วง 16-85 หรืออะไรช่วงสั้นประมาณนี้ ถ้าซื้อแฟลชแล้วต้องซื้อแบตเตอร์กริปด้วยเปล่าครับเห็นว่ากินแบต แล้วต้องซื้ออะไรนะ ตัวเบาว์แฟรชหรือเปล่า อ่านมาเยอะงงไปหมดแล้ว แนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้ก็แฮปปี้กับเลนส์ใหม่ แต่พอถ่ายคนยืนไกลเหลือเกิน เลยคิดว่าเลนส์สั้นน่าจะเหมาะนะครับ คิดเอาเองรอคำแนะนำเหมือนเดิม

2. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    Lens เดิม ช่วงธรรมดา ที่ไม่ใช้ 70-300 มีหรือเปล่าอะคับ

ถ้าไม่มี ก็ ควรจะมี 18-70 หรือ 16-85 สักตัวอะคับ

ส่วน แฟลชนอกนั้น ไม่ว่าจะเป็น SB600 , 800 , 900 นั้น มันไม่กินไฟในกล้องเท่าไรนะคับ แต่มันจะกินถ่านที่ใส่แยกอยู่ในตัวแฟลชนั้นแระค้าบบ ^^

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0

1. 16-85 มันเป็นเลนส์ช่วง Normal กึ่ง Wide นิด ๆ เกือบทับช่วงเลนส์คิทส์ที่มีอยู่ (18-135)

2. ถ้าจะเล่นเลนส์ช่วงต่อน่าจะหาที่ยังไม่มีช่วงจะดีกว่า เช่น
    10-20 Sigma = Wide แท้ ๆ ใช้งานยากหน่อย แต่ถ้าใช้เป็นจะติดใจ ราคา 11000-14000 มือสอง
    12-24 Tokina = Wide แบบกำลังดี ถ่ายคนได้ ถ่ายวิวดี ข้อดีมีหลายอย่างคือ สีสวย เลนส์ซูมในกระบอก ตัวบอดี้ทำมาดีมาก ใช้ Filter หน้า 77 ราคา 10000-11500 มือสอง
    จริง ๆ แนะนำว่าเอาเลนส์ Fix มาอีกซักตัว 50/1.8 ไว้ถ่าย Pretty โดยเฉพาะ น่าจะแจ่มแล้ว ราคาแค่ 3000 นิด ๆ เบาด้วยแบกไปไหนก็ไม่อายใคร

3. ต้องลองคิดกลับกันว่า ทำไมตากล้องที่ไปถ่ายงาน ไปถ่าย Event ถึงใช้เลนส์ซูมถ่าย ตอบโจทย์ข้อนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยคิดดูอีกครั้ง ว่าเลนส์ที่ซื้อมาให้ภาพอะไรกับเราได้บ้าง

4. แฟลช SB600 - SB800 - SB900 ไม่ได้กินถ่านของกล้อง แต่จะกินถ่านที่ใส่ในแฟลช ถ้าจะซื้อก็ดูงบประมาณเงินว่ามีเท่าไหร่ SB600 = 6000-6500 SB800 = 8000-10000 มือสอง ส่วน SB900 ยังไม่ต้องสนใจ เพราะฟังค์ชั่นของมันเหมาะกับการใส่กล้องรุ่นแพง ๆ มากกว่า ใส่กล้องรุ่น Semi-Pro มันใช้ได้ไม่ครบ

ถามว่าแตกต่างกันยังไง SB600 ช่วงซูมจะสามารถคลุมแสงได้ที่ 85 ส่วน SB800 ได้ 105 (มั้ง) Menu SB800 ใช้งานง่ายกว่า และ SB800 มีแบตก้อนที่ห้าไว้ใช้รัวยิงโหมด Continuous ได้
    ก็คงต้องถามใจตัวเองอีกว่าจะเล่นของดีแค่ไหน ส่วนตัวพี่ใช้แค่ SB600 ถ่ายงาน เพราะพี่ว่ามันก็เพียงพอแล้ว

ส่วนพวก Bounce ทั้งหลาย เป็นอุปกรณ์การกระจายแสง หรือหักเหแสง เพื่อให้ได้ลักษณะภาพที่แตกต่าง ซึ่งไว้ค่อยซื้อทีหลังก็ได้ ไม่กี่ตัง ซื้อแฟลชก่อนแล้วค่อยว่ากัน (มีราคาตั้งแต่ 300-หลักพัน แล้วแต่รุ่น แล้วแต่แบบ)

แก้ไขล่าสุด: 24 มิถุนายน 2009
  4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ข้อมูลเยอะมาก ๆ ครับ ชอบ ๆๆ

5. ตามข้างบนเลยครับ พี่แกตอบซะเกลี้ยงเลย ผมก็เห็นดี เห็นงามด้วยครับ

6. tonkmx

319
    26
    0
    ขอบคุณพี่จอห์นครับมาช่วยน้องทุกครั้ง
    ผมตัดสินใจว่าอย่างได้ 50 1.8
    กับ SB-800 ครับ เพราะว่าล่าสุดเจอปัญหาไปถ่ายรถ mini ภาพนิ่งอ่ะครับ เลนส์คิด ทำงานได้ไม่ดีเลย ก็เลยคว้า 70-300 เดินถอยไปกิโลกว่า กว่าจะได้ภาพที่ต้องการ ก็เลยคิดถึงตอนถ่ายคนเกิดปัญหาแน่เลยครับ ก็เลยมาขอคำปรึกษาครับ ว่าแต่พี่มีอะเปล่าผมตามหามาหลายวันแล้วยังไม่เจอตัวเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอารูปมาให้วิจารณ์ด้วยครับ

7. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    รถจอดอยู่นิ่งๆ ทำไมเบลออ่าคับ เปิดโหมดอะไรยังไงอ่า

จริงๆแล้ว เลนส์คิดส์ มันก็ดีพอตัวหน่า ถ้าแนะนำ ก็ต้องตามพี่จอห์นว่าครับ

ลองๆคิดดูก่อนว่าเราเอามาใช้งานอะไรจริงจังแค่ไหน แต่ถ้างบน้อยต่อยหนัก ผมแนะนำ 17-50 2.8 ครับ

อยู่หมัด ราคาไม่แพงด้วย

8. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ที่เบลอคงเป็นเพราะ ถ่ายตอนแสงน้อย + ระยะซูมมันไกล

สปีดชัตเตอร์มันช้า มันก้อเลยเบลอ หรือเปล่าครับนั่น

ถ้าจะซื้อ 50 1.8 คิดดูดีๆ นะคร๊าบบ

เวลาจะถ่ายคนเต็มตัว ต้อง ถอยออกมาไกลเหมือนกันนะครับ

17-50 2.8 อย่างที่พี่ต้นว่า ก็น่าสนดีครับ

แต่ถ้าคิดว่า ถ่าย พ๊อตเทรต บ่อย ๆ ก็ 50 1.8 ครับ ( มีตังก็ 1.4 ไปเลย )

เลนส์ที่ทุกคนไส่กัน 555

เคยไช้ 17-70 2.8 ของ Sigma มันก็เบลอได้ใจดีนะ ไม่แพงมากด้วย

50 1.8 ก็เคยยืมเพื่อนไช้อยุ่พักนึง เดี๋ยวเอารูปมาอวดมั่งดีกว่า คริคริ

อันนี้รูปจาก D80 + 50 f1.8 นะครับ แต่ว่าที่ถ่ายมาเนี่ยไช้ F เท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว

9. tonkmx

319
    26
    0
    ถ่ายตอนเย็นแล้วครับอยากได้หลังเบลอครับ เอาเลนส์ 18-135 มาลองก่อนไม่สำเร็จ ก็เลยใช้ 70-300 ก็เป็นอย่างที่เห็นอ่ะครับ

50 1.8 ถ่ายเต็มตัวลำบากมากไม๊ ถ้างั้นจะได้มองตัวอื่นครับ

10. GAP_B11

6,314
    95
    48
    50 1.8 ถ่ายเต็มตัวลำบากมั๊ย

ถ้าถ่ายในสถานที่ส่วนตัว หรือมีความเป็นส่วนตัว คืนคนน้อยพูดง่าย ๆ มันก็ไม่ลำบากครับ ถอยแค่ไหนก็ได้ ไม่มีคนตัดหน้ากล้อง

แต่ถ้าถ่ายในสถานที่การยืน หรือเดิน มันบังคับ มันแคบ หรือเราไม่สามารถควบคุมคนแถวนั้นได้

ก็ถ่ายลำบากครับ เพราะช่วง 50 ก็ต้องอยุ่ห่างจากตัวแบบเยอะเลยนะ ถ้าจะเก็บเต็มตัวอ่ะครับ

แต่ซื้อเก็บไว้ไม่เสียหายครับ มันไม่ได้แพงมากเท่าไหร่

ผมว่าขาย 18-135 แล้วซื้อ 17-70 F2.8 ดีกว่าครับ อิอิ

เป็นผมผมคงเลือกแบบนี้ เพราะ จะได้มีช่วง 17-70 70-300

พอเงินเหลืออีกรอบก้อ 10-20 ซะเลย

ฝัน ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. tonkmx

319
    26
    0
    และแล้วก็ไปสอย 50 1.8 มาจนได้ครับ เดี๋ยวจะลองถ่ายมาให้ดูกันเน้อ

12. GAP_B11

6,314
    95
    48

รอชมครับผม อิอิ :cool::cool:

13. tonkmx

319
    26
    0
    พี่ แล้วถ้าผมขาย 18-135 ออกไปล่ะครับแนะนำอะไรดี หรือว่าเก็บไว้ใช้ดีพี่ คิไม่ออก

เสาร์ อาทิตย์ นี้เจอกันเหมือนเดิมนะครับ

14. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    เข้ามาอ่านหาความรู้ด้วยคนคับผม

15. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ผมกลับมองว่า 18-135 ซึ่งเป็นเลนส์คิตก็จริง แต่...คุณภาพเกินตัวนะครับ ช่วงเลนส์ที่ครอบคลุม (ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทย) ชิ้นเลนส์ก็ใสใช้ได้เลยนะครับ
    ซึ่งผมอยากให้คุณลองเค้นความสามารถของกล้องและเลนส์คิตออกมาให้สุดๆก่อนครับ แล้วค่อยตอบโจทย์ตัวเองว่ายังขาดอะไรแล้วค่อยหามาเพิ่ม
    ท่านจะเชื่อไหมว่าผมเคยใช้ 18-138 ถ่ายภาพส่งประกวด คว้ารางวัลมานักต่อนักแล้วนะครับ
    ลองดูครับ เค้นประสิทธิภาพมันออกมาให้สุดๆก่อนเลยครับ โย่ว์ๆๆๆ

16. จะเลนส์ช่วงไหน ถ้าโฟกัสดี ๆ แม่น ๆ มือนิ่ง ๆ ถ่ายยังไงก็สวย คม
    วัดแสงเก่ง ๆ ถ่ายยังไงก็ใสครับ อาจจะมีสีเพี้ยนบ้างเล็กน้อย แต่สำหรับ
    แค่การใช้โพสรูปลงเว็บขนาด 800 หรือ 1000 Pixel ถ้าทำได้ตามที่
    บอกไปข้างต้น ก็ไม่ผิดจากเลนส์แพง ๆ ครับ

นอกจากว่าคุณต้องนำภาพไปอัดแบบเต็มไฟล์ หรือ 100% อันนี้กล้องดี
    เลนส์เทพ จะเห็นถึงความแตกต่างได้เยอะเลย

ส่วนตัวแนะนำเลยครับ 50 F1.8 ซื้อมายังไงก็ไม่ผิดหวัง ถ่ายแสงน้อย ๆ
    ก็ได้ฟีลลิ่งดี ความคมไม่ต้องบรรยายครับ เลนส์ Fix คมอยู่แล้ว แต่อาจ
    มีโฟกัสวืดวาดนิดหน่อย

ฝากไว้ 2 รูปครับ กับ 50 F1.8 ในสภาพแสงน้อย

17. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ขาย 18-135 แล้วสอย 17-50 2.8 มาใช้ก็ดีนะครับ
    คุณจะมีเลนส์ ช่วง normal tele และ lens fix ไว้ถ่ายรูปบุคคล
    แค่นี้ก็เกือบครบ เป็นชุดในฝันของใครหลายๆ คนแล้ว ขาดแต่ wide เท่านั้น

ผมว่าถ้อยากถ่ายรถตามสนามนี่ ช่วง normal เป็นอะไรที่น่าใช้นะครับ
    การจัดองค์ประกอบของภาพสำคัญ และส่วนมากงานแข่งรถมักจะเป็น
    ตอนกลางคืน หาเลนส์ f2.8 มาใช้นี่แจ่มครับ ของ tamron ราคาน่าคบผมยัง
    เก็บเงินว่าจะไปสอยอยู่ ทุกวันนี้ใช้ lens kit ถ่ายอย่างเดียว เวลาเจอแสงน้อยมากๆ
    ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ :)

ถ้าตอนกลางวันนี่ คิท นิคอนสู้ตายครับ แจ่มมาก

พอแสงน้อยๆ เป็นธรรมดาครับ ยิ่งซูม f ยิ่งไหล ถ่ายยาก

18. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  19. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0

เฮียคนล่าง ตาเริ่มจะลอยแระ อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้