ระหว่างA31/ EVo 3 /3 Door

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อุลตร้าแมน, 18 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ใช้ อีโว 3 อยู่

แต่ถ้าบอกใช้งานทุกวันคงต้อง 3d ละคับ

2. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ชอบ JZ

แต่ถ้า ใช้งานประจำวัน ทุกวัน ก้อ NA ดีกว่า 3D

3. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    3 ประตูอีกเสียง

4. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    เรื่องที่จะ "ใช้งานทุกวัน" นี่รถอะไรมันก็ใช้งานทุกวันได้ทั้งนั้นแหละคับ อยู่ที่ตัวเจ้าของจะดูแลรักษาสภาพให้มัน "ใช้งานทุกวัน" ได้หรือปล่าว หรือว่าทำมากแต่งมากจนมัน "ใช้งานทุกวัน" ลำบากหรือป่าวอันนี้ก็ยู่ที่เจ้าของเองละไม่ใช่ที่รถคับ อยากใช้งานทุกวันก็อย่าทำมากเกินไม่ใช่ว่าทำเครื่องซะ 800 ม้าต้องกินแต่ 95 เพียวๆ ใส่เต็ด 80 เต็ด 100 เลี้ยวกลับรถ U-turn ทีกินไป 3 เลน คลัชท์ 3-4 แผ่นเหยียบทีน่องแทบปูด ใส่เบาะหลังแข็ง + Rollbar เต็มคันจะขึ้นจะลงทีต้อง "โหน" โหลดจนเลียพื้นไปไหนก็ขูดไปหมดตึกจอดรถไม่ต้องขึ้น หาจอดข้างล่างอย่างเดียว แบบนี้แหละคับที่ "ใช้งานทุกวัน" ลำบาก แต่มันเป็นเพราะเราไปทำเองทั้งนั้นเลย

อย่าลืมคับว่ารถทั้ง 3 รุ่นที่ถามมาเค้าออกแบบมาก็เพื่อเป็นรถบ้าน "ใช้งานทุกวัน" กันทั้งนั้นคับพราะฉะนั้นคงไม่น่าจะเอามาเป็นส่วนตัดสินใจคับว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้รือรุ่นไหนที่จะเหมาะกับการใช้งานทุกวันคับผม

สรุปคือ ชอบรถรุ่นไหน Style ไหนก็จัดไปตามนั้นเลยคับ 3 Choice ที่ถามมามันคนละ Style กันเลยนะคับ

อย่างที่เคยบอกไปแล้วถ้าชอบแบบ N/A รถเล็กคล่องแคล่ว เสียงมันส์ สะใจ แต่งแบบ JDM style ก็ไป 3D ตระกูล B รุ่นนี้ไม่ค่อยมีของแต่งภายนอกเท่าไหร่คับเท่าที่เคยเห็นมา ส่วนไหญ่เป็นพวกลิ้นหน้าสำนักต่างๆเล็กๆน้อยๆหน้าตาไม่เปลี่ยนไปมาก ละก็พวกอะไหล่ตัวนอกต่างๆเช่นพวกภายใน)

ชอบเครื่องไหญ่ ใส่เทอร์โบ กดเป็นมา ของแต่งเยอะหน่อยทั้งภายในภายนอก ก็จัดไปเลย Cefiro A31 รุ่นนี้ผมว่าของแต่งเยอะสุดเลยแม้กระทั่งเครื่องยนต์ก็วางกันได้หลายตัวจะ JZ RB หรือจะวางเครื่องเล็กอย่าง SR ก็ทำกันเยอะ 13B Rotary ก็ยังเคยมีคนวางเลยคับ อะไหล่ตัวนอกก็มีเหมือนๆชาวบ้านเช่นพวกไฟหน้า+ท้าย มูนรู๊ฟ กระจกชา ที่ปัดน้ำฝนหลัง ภายในตัวนอก อะไหล่บางอย่างเอาของพวก Skyline , 200SX , Silvia มาใส่แทนกันได้เลย ชุดแต่งรอบคันมีเป็น 10 แบบแล้วมั๊ง ณ ตอนนี้ ไหนจ่ะอยู่ในช่วง "Face off mania" อีกยกมาได้หมดจะหน้า Skyline R32 - 34 หรือจะ Silvia S13-15 ช่างพี่ไทยจัดให้ได้หมดแล้วคับ

ส่วน Evo3 ก็ Style ขับ 4 คล่องแคล่ว ควบคุมง่าย มุดได้ไม่ค่อยแหก ออกตัวกินชาวบ้านชาวช่องเขา แต่ของแต่งภายนอกไม่ค่อยมี ส่วนไหญ่ภายนอกเค้าจะคงสภาพ Evolution ไว้คับ

ลองตัดสินใจดูคับ อิๆ

:D

5. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    3D ดีกว่าครับ แล้วยิ่งวาง b20 ด้วยละก็มันล่ะครับขับประจำวันได้แข่งก็ได้

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    a31 ครับ

7. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    เชียร์ 3ดอ ด้วยคนครับอยากได้เหมือนกัน ขับง่ายขับสนุก

8. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ใช้งานทุกวัน ผมเลือก 3D ครับ

9. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    3 ประตูครับ NA ดูแลง่าย

10. teerachaimahite

teerachaimahite New Member Member

107
    0
    0
    civic 3 ประตูครับ

11. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    สามดอ ครับคุ้มประหยัด
    แต่เห็นรูปข้างๆก็ใช้ EG อยู่นิครับถ้าใช่เอาไปเปลี่ยนเครื่องจบไม่ต้องขายรถใช้คันเดิมประหยัด

12. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ตอนนี้ใช้A31 แต่กะลังเล็ง3 Door อยู่ครับ อิอิ เห็นน้องใช้ไม่จุกจิกดีครับ

13. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ใช้งานทุกวีน 3d กินน้ำมันน้อยกว่า เทอร์โบด้วย เพราะถ้าเทอร์โบมากินน้ำมันเยอะด้วย แพงขึ้น

14. BOY-B16

BOY-B16 Member VIP

433
    7
    18
  15. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ส่วนตัว เชียร์ 3 D ไปโลดดด เพราะเห็น จกขท ต้องการใช้ในชีวิตประจำวันด้วย

3 D อ่ะ เหมาะเลย ผมเองยังอยากได้ ซักคัน

16. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ใช้งานด้วย แรงด้วย 3d เหอะครับ a31 + evo น่าจะจุกจิกกว่า รถ na อะครับ

17. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    ใจผมยังรักในฮอนด้าครับ

ใจผมยังรักในฮอนด้าครับเพราะรู้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหนบ้างอะครับ
    คันเก่าขายให้เพื่อนครับ
    แล้วใจหน่งอยากได้ A31 อีกใจก็ 3Doorอะครับ
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

18. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    3 คันที่คุณเลือก มันคนละอารมย์เลยครับ ถามใจตัวเองก่อนดีกว่าครับ ว่าชอบในรูปทรงแบบไหน ถ้าใช้ 3 ดอร์ ก็ชิวๆวิ่งในเมือง แต่งแรงแบบ NA ได้ง่าย แต่ต้องพิจารณาดูด้วยว่าปกติมีคนนั่งกี่คน จะขึ้นลงลำบากมั๊ย ต้องพับเบาะบ่อยๆ ก็ลำบากเหมือนกัน แถวบ้านมีคนใช้อยู่ ครอบครัว 4 คน ใช้ไม่นานก็ต้องเปลี่ยนรถ

ถ้าใช้อีโว 3 จะเล่นแท้นอก หรือทำแท้ ต้องดูรถให้เป็น เริ่มศึกษาก่อน อย่าเพิ่งรีบซื้อ การใช้งานจะได้อารมย์ออกตัวมันส์ๆ แรงบิดเหลือเฟือ ไปเที่ยวขึ้นดอยสบายๆ ศักดิ์ศรีสายพันธุ์แรลลี่โลก

ส่วน A31 ก็ไม่พ้นแต่งไว้ดริฟ ของแต่งเยอะ ชุดแต่งเพียบ ตัวรถค่อนข้างหรู (เป็นรถสำหรับผู้บริหารยุคก่อน) มิติรถยาว ค่อนข้างใหญ่นั่งสบาย (หาที่จอดยากนิดนึง :D) อะไหล่เยอะ แต่งแรงง่าย วาง J กันเยอะ มีตัวอย่างการแต่งเยอะ อู่ซ่อมเพียบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2009
  19. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    มิตซู only ครับ อิอิ

20. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อีโว ขับสี่ ใช้งานทุกวัน มีค่าดูแลรักษาสูงครับ
    ถ้าใช้งานทุกวัน แค่ค่าน้ำมัน กับ ค่านมค. น้ำมันเกียร์ สามารถผ่อนรถป้ายแดงได้สบายๆทุกเดือนครับ
    ถ้าไม่เหลือจริงๆ ขับใช้งานทุกวันจุกครับ

21. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ผู้ใช้งานจริงมาตอบให้เองเลยครับเนี่ย ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ

แสดงว่ากำลังจุก :D:D:D

22. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ุลุงโอ๋เค้าไม่ได้บอกว่าจุกนิครับ เค้าบอกว่าเค้าเหลือๆต่างหากอิอิ
    :D:D:D:D:D:D

เป็นผมคงเลือก 3D ครับ รถเล็ก คล่องตัว หาที่จอดง่าย ค่าบำรุงรักษาไม่แพง:):)

23. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไม่จุกหรอกครับ สบายๆ ซื้อมาก็ต้องเอามาขับ ตอนนี้ก็ขับใช้งานมันทุกวัน
    น้ำมัน95 อาทิตย์ละ 3-4 ถัง
    ถ้าน้องๆซื้อมาแล้วไม่ได้มองอนาคต เรื่อง ค่าดูแลรักษา เกรงว่าจะไม่รอดครับ

24. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    3D คับ

25. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    3D NA ดีสุดคับ evo3ใช้งานทุกวันไม่ไหวเหมือนกันครับ กินนำมันด้วย ขับสี่ดึงมากๆก็เหนื่อยครับ เครื่องเทอโบจุกจิกเยอะกว่าครับ
    จะขับทีต้องไหว้หน่อย อย่าพังเลยๆ

26. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    เชียร์ 3 ดองับ ซิ่งได้ ทั้งจิมคาน่า เเละเซอร์กิต

เมื่อก่อนเคยใช้อีโว มาเหมือนกัน คับ

ถ้าผมเงินเหลือๆ คงยังไม่เปลี่ยนรถน่ะค๊าบ ตอนนั้นคิดว่าอยากเล่นอย่างเดียวเพระาความอยาก

คำนวนว่าใช้เดิมๆเหนียวๆไม่โมเพิ่มก้อพอ

เเต่ไปๆมาๆ ถ้าใช้เเบบดูเเลรถจิงๆ มันมีค่าบำรุงรักษาตามมาพอสมควรคับ

27. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ผู้ใช้งานจิงมา confirem เองหรือเนี้ย

28. สามปาตูอีกเสียงคับ

29. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    เคยใช้ EVO3 อยู่จร้า ใช้ทุกวันจิงๆ...หุหุ ขายไปแระ เพราะว่าเหมือนกะที่ พี่ๆ EVo บอกนั้นแหละ เจอค่าน้ำมัน ไป ..จุก อ่ะ.. ขับในเมือง มันเหนื่อย วิ่งเส้น ศรีนคินทร์-ลำสาลี-พระราม9 ทุกวัน แต่ มันตอน กด ไม่อายครายเลย....ส่วนมากคนที่ใช้ EVO อยู่ มักจามีรถอีกคัน เท่าที่เห็นอ่ะน่ะหรือ
    ถ้าใช้งาน ทุกวัน เชียร์ NA อีกคน.....ผมว่า NA ของ honda นี่ สุด แล้ว

30. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    3D ครับใช้งานคล่องตัว ค่าซ่อมไม่แพงมาก
    เครื่องตระกูล D15B หรือ B16A ไม่ค่อยรวนเหมือนพวกเทอร์โบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้