เคยเป็นกันไหมครับ หม้อน้ำกลายเป็นเครื่องต้มกาแฟ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย "ชอลิ้วเฮียง", 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ของผมล้างหม้อน้ำบ่อยครับ เเละก็พยายามใส่คูลเเลนท์ตลอด ก็ไม่ค่อยเจอน้ำหนิมเลยครับ

2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    มี ทาง เดียว ทำ ใจ ว่ะ เต้

เพราะ รถ กุ ก็เริ่ม ป็นเหมือนกัน .... คือ สรุป ได้ว่ามันออกมาจาก อะไหล่ เครื่อง ( พวก ปั้ม น้ำ ฯลฯ )

เพราะ เครื่อง Honda มันเป็น มิเนียมอยู่ แล้ว หม้อน้ำ ก็ มิเนียม .... สนิม ที่มา น่าจะมาจากอย่างอื่น

อีก อย่าง น่ะ พวก คูลแลน ใส่ มาก ๆ กัด เครื่อง น่ะ โว้ยยย ...... เคย ใส่ไป 1 ขวด 2 เดือนเห็นผล ร่องน้ำของ liner โดน คูลแลนกัด ซะ ต้องเปลียนใหม่เลย

3. ta-rang7m

ta-rang7m New Member VIP

477
    10
    0
    เยี่ยม เลย เดี๋ยว ลอง ทำ ดู

4. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ผมไช้นํ้ายาเเดง ของโตโยต้าอ่าครับ ถูกดีทนด้วยจานานเเเต่ไหนก็เเดงเสมอครับไม่ต้องผสม ขวด4ลิตรครับ ลองดูครับชิวมาก เเเต่ล้างระบบนํ้าไห้สอาดก่อนนะครับ ไขวาวล์ล่างเเล้วเติมนํ้าตลอดๆ เดี๋ยวก็ใสครับตอนถ่าย

5. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    เป็นเหมือนกัน อาศัยเปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆ ก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่มาก

6. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ใช้ตัวเดียวกันเลยครับ

7. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เป็นความรู้ดีครับ ต้องลองเปลี่ยนรถตัวเองบ้างแล้ว แบบไม่ผสมน้ำ

8. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมใช้สีเขียวๆ ของ HONDA ครับ ใช้มาตลอดน้ำไม่เคยเป็นสีกาแฟเลยครับ 1ปี ถ่ายน้ำทีครับ

9. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
    เคยเหมือนกันครับ เครื่อง SR แรกๆ ก็เอาของถูกๆ ตามห้าง(และเน้นปริมาณด้วย) ใส่เลยครับไม่สนใจอะไร พักเดียว! สีที่ตอนแรกเป็นสีเขียวสะท้อนแสง..สีเขียวเข้ม..ตามมาด้วย เขียวอ่อน..และ
    แล้วก็ได้เวลาล้างซะที..ปรากฏว่า พอเอาหมอน้ำออกมา..ก็เจอเหมือน..สังขยา..ครีมข้นๆ มีทั้งสีเขียว
    และสีน้ำตาล..เต็มหมอน้ำเลยครับ รวมไปถึงในเครื่องด้วย(เอามือล้วงเข้าไปในท่อน้ำเข้าเครื่อง)
    สรุปก็คือต้องล้างยกใหญ่เลยครับ ซื้อโน้น..ซื้อนี่..มาล้างให้สะอาด โอ้ยสุดๆ เลย แล้วต้องถอด
    วาล์วน้ำออก เต็มน้ำ ติดเครื่องทิ้งไว้ แล้วถ่ายออก ทำอย่างนี้อยู่หลายรอบเลยครับ กว่าจะดีขึ้น
    สุดท้าย ก็จบที่ของแพงหน่อยครับ แต่ดีเลยครับ

นิทานเรื่องนี้สอนให้ผมรู้ว่า "เสียน้อยเสียยาก..เสียมากเสียง่าย "
    :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้