สงสัยเกี่ยวกับการแข่งขันดริฟท์ในประเทศไทย

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย ผู้ชมดริฟท์, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. z_TO

z_TO New Member Member

7
    1
    0
    ยังไงก้อห้ามขาดน้าจอห์นงาน CLASS C ที่เทพนครนะง้าบ
    เหมือนไปหนองมนแล้วไม่ได้ซื้อข้าวหลาม
    ฮากันกริบ
    BoY pErFeCTO KARN fiber OTTO SHOP สนับสนุนกีฬาแห่งความล้างผลาญ

John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เรื่องผู้จัดไม่ขอออกความเห็น ...

ในฐานะคนชอบดูรถ Drift และติดตามมาเกือบทุกสนาม หลังซีคอน เทพนคร พีระ ไบเทค ผมก็เห็นพี่จอห์นไปทุกสนาม

ผมก็ว่าพี่แกก็ทำหน้าที่ได้ดีอยู่แล้วนะ อาจไม่ 100% แต่ได้เท่านี้ผมก็ว่าโอเคแล้วแหละ

ส่วนความคิดเห็นที่แสดงออกมา ถือว่าเป็นสิ่งที่ช่วยให้เราปรับปรุงให้ดีขึ้นแล้วกันนะครับ

ไปดูรถ Drift ไม่ต้องซีเรียสขนาดดน้านนนน มีความสุข ความสนุกกับการชมพอครับ

สนามหน้าเจอกันหลังไบเทคครับ

John <<GooD-oLd-CaR>> ถูกใจสิ่งนี้
  3. DJ GORILLA

DJ GORILLA New Member Member

8
    4
    0
    รู้ไม่รู้ตัดสินเอาแล้วกัน
    1.จอห์น ทำหน้าทีทุกอย่างดีแล้วทุ่มเท แต่ขอติบางกรณี (เดี๋ยวนี้อาจดีขึ้นแล้วผมไม่ทราบ หลังๆไม่โผล่หัวไปซักเท่าไหร่ เบื่อสิ่งต่างๆ) เรื่องแซวหญิง แซวคนโน้นคนนี้ เข้าใจอยากสร้างความฮา แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของการให้เกียรติกันน้ะครับ ไม่ใช่เล่นเค้าให้อายจนน่าเกลียด เรื่องเดียวครับที่ขอ "ติเพื่อก่อ" อ้อ แล้วก้อเวลาพากย์ อย่าแบ่งคนจนคนรวย รถแพงน้ะใครก็ชอบผมรู้ รถถูกเค้าก็มีฝีมือเหมือนกัน อย่าเอียงนัก ประเทศนี้มันเอียงพอแล้วเด้อ

2.นักแข่งระดับเมพ เมพบางคนได้รับสิทธิ์ที่ไม่เหมือนใคร เมพบางคนเค้าบอกไม่ให้ลงสนาม แต่เมพจะลงใครจะทำไม ผู้จัดแม่งก็ไม่กล้า หรือไม่อยากพูดเพราะต้องคอยอุ้มเมพ เดี๋ยวไม่มีเมพแล้วกลัวคนไม่มาดู (นักดริฟท์คนอื่นไม่ต้องสน กูสนแค่เมพ คนอื่นดริฟท์ดีกว่าเมพ แต่กูก็จะให้เมพชนะ)

3.เรื่องการให้คะแนน เรื่องใหญ่ เม้าท์กันมันส์ เม้าท์กันสนั่นทุ่ง ตื่นลึกเป็นไง ทำไมคนชนะเสือกแพ้ เมพแพ้แต่เสือกชนะ
    เรื่องที่ว่ากรรมการจำเป็นต้องดริฟท์เก่งกว่านักแข่งมั้ยถึงจะมาให้คะแนน ไม่จำเป็น กรรมการฟุตบอลก็ไม่ได้เก่งกว่าโรนัลโด้ แต่เค้ารู้กฎกติกา เพียงแต่ว่าไอ้ที่นั่งเหยงๆให้คะแนนอยู่มันรู้กฎแค่ไหน มีประสบการณ์ในการให้คะแนนแค่ไหน ไม่อยากพูด ไอ้ห่าบางทีแม่งนั่งลอกกันบ้าง ใส่มั่วบ้างไม่ได้ดูบ้าง
    บางทีนักดริฟท์บางท่านแข่งกับเมพ เมพมันอันเดอร์ แม่งยังชนะเล้ยย ไม่ได้หลับหูหลับตาให้ชนะน้ะ แม่งเบิ่งตากว้างๆจรดปากกา เมพ is the winner!!!!
    ที่อุบาทว์สุด(จริงๆมันก็หลายอุบาทว์น้ะ) ถ้าใครไปดูที่เทพนคร ล่าสุดที่ญี่ปุ่นมาจะรู้ โถๆๆๆๆ อุ้มญี่ปุ่นซะ ไม่รู้กลับบ้านมันไปไม่ต้องล้างไข่เป็นปีเลยมั้ง สะอาดเรี่ยมเร้จากไทยแลนด์ไปเรย แม่งแบบนี้มันดูถูกคนไทยกันไปมั้ยว่ะ ผู้จัด ผู้ให้คะแนน เห็นแล้วสมเพช

3.เลียนักแข่งมีกะตังค์ นักแข่งแบบไร้ชื่อเสียงตามหนังสือพิมพ์ มึงไปเห้อออออ อย่าน้อยอกน้อยใจแล้วกัน ถ้าเห็นบางเต๊นท์อยู่ร่มซะ นักแข่งบางคนจอดตากแดดไปเหอะมึง ไม่มีตังค์อย่ามาจอดสาดดดดด

4. แข่งงานอื่น ห้ามแข่งงานตัว หึ หึ หึ โพ้มอยากให้วงการพัฒนา (แต่อันนี้ผมก็ไม่เข้าใต คนอื่นๆจะกลัวมันทำห่าอะไร จะจัดก็จัดไปเลย นักดริฟท์ก็อย่าหงอ ล้มแม่งเลยถ้าแม่งเหี้ยกับมึง แล้วมึงจะด้านทนอยู่เพื่ออะไร เป็นทาสเหรอ)

5.สอปนเซอร์แม่งเยอะ แต่ขอโทษครับ รางวัลนักแข่งโคตรดีเลยว่ะ น้ำมันเครื่องเงีย้ะ คูปองโน่นนี่ กูอยากรู้เงินมันไปไหนโม้ดด อย่างน้อยเจียดมาบ้างเห้อ ที่ 1 ห้าพัน ที่ 2 สามพัน ที่ 3 2พันก็ยังดี แม่งยังได้ค่าซ่อมค่าน้ำมัน อย่ามาสะตอ เงินจ่ายโน่นจ่ายนี่ไม่เหลือหึ หึ หึ ผมอายุก็เยอะเพิ่งเจอคนที่แบบว่าจิตใจดี ทำงานเพื่อการกุศล ไม่เอาตังค์เลย เพราะฉะนั้นช่วยๆกันน้ะครับ นักแข่ง

6.สนามแม่งก็แข่งไปเหอะ BRC รู้อยู่ครับว่าสนามมันมีจำกัด แต่ขวนขวายบ้างสิครับ ลานเลินเยอะแยะ วางไลน์แข่งได้ จะดักดานแค่เกียร์ 2-3 แค่เนี้ย บางคัน3ยังขึ้นไม่สุดเล้ยยยยจะเอาอะไรไปพัฒนา แม่งนักวิ่ง 100 เมตรกล้ามใหญ่ไข่ตุง แต่ให้ซ้อมวิ่งที่สนามยาว 25 เมตร มันจะเก่ง จะโตได้มั้ยนั่น

แค่เนี้ยแหละว่ะ ขี้เกียจยาว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
  4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เป็นกะลังใจให้นักแข่งทุกคน รวมถึงน้าจอห์นด้วยนะคับ เรื่องอื่นใครเป็นไงทำไรก้เรื่องของเค้ามีรถdriftให้ผมดูละกัน

6. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ครับ
    ขอตอบตามที่เกี่ยงข้องกับผมนะครับ

1. เรื่องแซวคนนู้นคนนี้ จะแซวให้เบาลงละกันนะครับ แต่เท่าที่ผ่านมา ก็แซวแต่ Pretty นะ และก็ขอโทษน้องเค้าทุกคนตอนเลิกงาน
    ส่วนคนดูเนี่ย ผมเลิกแซวมานานแล้ว ยกเว้นรู้จักกันจริง ๆ หรือสนิทกันจริง นอกนั้นผมไม่แซวหรอกครับ
    2. เรื่องรถแพงเนียะ ผมเถียงใจขาดเลย ผมไม่เคยเห็นรถแพงดีกว่ารถถูก เพราะผมเกิดมาอยู่กับรถเก่า และผมก็อยู่คลับรถเก่า ระหว่างรถเก่ากับรถใหม่ผมก็เลือกรถเก่า (ถามเพื่อน ๆ ผมได้ว่าผมบ้ารถเก่าแค่ไหน แม้กระทั่งแฟนยังด่าเลยว่าซื้อมาซ่อมทำไม)
    เท่าที่มีรถในสนาม ถามว่าผมต้องชมรถใหม่มั้ย ก็ต้องมีสิครับ ตามหลักที่คนดูที่ไม่เคยมาดู จะได้รู้ว่านี่เป็นใคร รถอะไร เพราะขนาดเพื่อนผมบางคน มันยังไม่รู้จักเลย S13-S15 พอมันมาเห็นมันก็ตื่นเต้น และก็ถามว่านี่คือรถอะไร ทำอะไรบ้าง และนี่เป็นเหตุที่ผมมักจะพูดถึงเรื่องรถใหม่ให้คนดูรู้
    ส่วนหากมีรถเก่ามาสนาม ผมยิ่งโคตรชอบเลย อย่าง KE70 Skyline R30 Cressida ซึ่งผมก็เคยขับมาแล้ว และมันก็เป็นรถที่ผมชอบมาก ดังนั้น ข้อนี้อย่าหาว่าผมเอนเอียงเลย ผม John <<Good-oLd-CaR>> ครับ ไม่ใช่ John <<Good-nEw-CaR>> :)

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ไม่เกี่ยวกับผม ผมขอไม่ออกความเห็นครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่ติเพื่อก่อครับ และผมก็ไม่โกรธเพื่อน ๆ ที่มาติด้วย แต่ขอให้ผมได้อธิบายถึงเหตุและผลของการกระทำที่เพื่อน ๆ ได้พบเถอะครับ จะได้ไม่ต้องคาใจกัน

ขอบคุณครับ

7. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    กด ENTER เร็วไปหน่อย ยังชี้แจงไม่จบเลย

อีกอย่าง ต้องลองถามใจตัวเองว่า เวลาที่คุณไปดูการแข่งขันรถประเภทอื่นในสนามอื่น ๆ คุณชอบรถคันไหนครับ คันที่นำอยู่ สวย แรง หรือคันที่เป็นรถทั่ว ๆ ไป (อันนี้ต้องมองในมุมของคนดูนะ ไม่ใช่มุมของผม)
    ถามว่าสนามที่ผ่าน ๆ มา ผมชอบพูดถึงคันไหนบ้าง
    ผมไล่ให้เลยนะ รถเก่าเนียะ

ผมพูดถึง E36 น้องพี (เพราะมันเป็นคันเดียวที่เป็นบีเอ็ม)
    ผมพูดถึง Cefiro Jo-Pop (มันเป็น Cefiro เปิดประทุน)
    ผมพูดถึง Injection Club ทุกคัน (เพราะเป็นทีมที่มีความเป็นเอกลักษณ์)
    ผมพูดถึง Pop Monsterfix เพราะ Cef ที่แปลงหน้าและหลังสวยมาก
    ผมพูดถึง Cefน้องไว เครื่อง 2J เพราะมันแรงมาก
    ผมพูดถึง Cef น้องแฟลช เพราะผมชอบความแรงของเครื่องเค้า บวกกับครอบครัวเค้าที่สนับสนุนลูกเต็มตัว
    ผมพูดถึง ปอนด์ Injection เพราะผมชอบ R32 4 ประตู เค้าทำโป่งได้สวยมาก
    ผมพูดถึง Cef Tik After Shock เพราะผมชอบการพัฒนาของเค้า คือดูตั้งแต่เริ่มเล่นจนบัดนี้
    ผมพูดถึง #@$#@^%$&*%^ ฯลฯ

สรุปครับ ผมพูดมันทุกคันแหละ และทุกคันก็เป็นรถที่ผมชอบทุกคันด้วย ดังนั้น อย่ามองผมผิด ๆ เลยว่า ผมไปเชียร์แต่รถแพง อย่างกีกี้ นนท์ หรือคนอื่นที่ราคาเกินล้าน

ปล.ถ้าผมมีตังทำรถดริฟท์ ผมก็ไม่ทำรถสปอร์ตแพง ๆ ครับ แต่ผมคงไปทำพวกรถเมกันเก่า ๆ มาดริฟท์ให้รู้ว่ารถเก่า แรง ๆ สวย ๆ มันเป็นยังไง
    แต่คงต้องล้มพับโปรเจค เพราะมีลูกแล้ว เอาเงินให้ลูกดีกว่าครับ

แก้ไขล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  8. เรื่องที่ทุกคนรู้แล้วแต่ไม่พูด

ที่เก่งพูด ไม่ต้องเชื่อเก่งก็ได้ ทุกท่านก็รู้กันเต็มอก แต่ไม่มีใครกล้าพูดออกมา ไม่ทราบเพราะอะไร

(หากมีท่านใด อยากจัดดริฟท์อีก ถามว่ายินดีมั้ย ผมยินดีนะ เหมือนการแข่งขันของสนามแดร๊กทั้งสองงัยครับ
    มีคู่แข่ง มี Share activities และอยากเห็นด้วย เพราะผมก็โตมาจากวงการนี้ ก่อนจะข้ามไป Drag และ Circuit )

จากข้อความในส่วนนี้ หากเป็นได้จริงจะเกิดประโยชน์มากต่อวงการ

แต่ ที่หลายคนในวงการดริฟท์ เห็นอยู่ วงจรอุบาท ที่ผู้จัดทำไว้กับหลายๆคนมักเป็นแบบนี้

ห้ามไม่ให้นักแข่งไปแข่งรายการอื่น
    นักแข่งที่แข่งรายการอื่นต้องโดนลงโทษ
    ห้ามไม่ให้ผู้จัดรายการอื่น จัด
    ห้ามผู้สนับสนุน ไปงานแข่งอื่น (ดริฟท์)
    คนที่ทำความขัดแย้งให้ ต้องโดน ขู่ ส่งข้อความ โทรขู่ฆ่า บีบโดยทางตรงและทางอ้อม ที่ชอบทำช่วงนี้ก็บีบสปอนเซอร์
    คนที่มาเม้นขัดแย้ง เท่ากับคนไม่รู้จริง ฟังคนอื่นมา
    มักจะพูดและประกาศไปทั่วว่า จะทำการฟ้อง ทุกท่านที่ขัดแย้งด้วย
    จุดนี้ยังไม่เคยเห็นว่ามีการฟ้อง คงเพราะไม่มีความสามารถทำได้
    Faxไปที่ทำงาน โทรไปที่ทำงาน ให้จัดการใล่ออกซะ !!
    นักแข่งที่ไม่ให้ความร่วมมือ ในการดำเนินชีวิตและการจัดแข่ง จะมีโอกาศชนะน้อยมาก
    ...เท่าที่นึกออกในตอนนี้ครับ

นักแข่งหลายคน น่าเห็นใจมาก เพราะส่วนมากแล้วเป็นการลงทุนทำรถแข่งด้วยงบประมาณที่สูง ปัญหาอยู่ตรงที่ ไม่มีงานแข่งอื่นๆให้ไปวิ่งแข่ง ก็เลยต้องยอมให้ผู้จัดรายนี้เสียเกือบทุกเรื่อง
    ส่วนตัวยังไม่เห็นด้วย นักแข่งคือตัวละครที่ลงทุนมหาศาล เกือบทุกท่านเป็นคนที่มีพลังอำนาจกันทั้งนั้น น่าจะมีความคิดอิศระ ไม่กลัวเกรงอำนาจใดๆ อยากไปวิ่งที่ใหนก็ไปเลยซิครับ อย่าเพียงแค่กลัวไม่ได้แข่งในงานนี้เท่านั้น

ผู้จัดชอบอ้างเสมอ ว่าทำทุกอย่างเพื่อวงการ แต่ในความเป็นจริง เพื่อผลประโยชน์เสียมากกว่า หากมีความตั้งใจที่จะพัฒนาขอให้ประกาศในที่นี้อย่างเป็นทางการไปเลยดีใหมครับ จะไม่ยับยั้งให้เกิดงานแข่งอื่น จะไม่แบนนักแข่งข้ามไปรายการอื่น ประกาศออกมาดังๆเลยครับ

เรื่องการให้คะแนน เป็นเรื่องยากมาก ที่จะทำให้ทุกฝ่ายพึ่งพอใจ แต่ การที่ไม่ประกาศคะแนน เป็นเรื่องที่แย่มาก ผ่านมาเป็นเวลานานก็ยังไม่ปรับปรุงในส่วนนี้ เป็นผู้จัดรายใหญ่แล้ว ไม่ต้องรอให้เกิดเสียงเล็กๆบอกหรอกครับ น่าจะทำมาตั้งนานแล้ว ถามจริงๆเถอะครับ นักแข่งทุกท่านรู้สึกเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว หรือว่าไม่กล้าพูดออกมาเหมือนกับทุกเรื่องที่เกิด

Sponsorหลายรายที่ต้องถอนตัวจากงานนี้ ส่วนมากมักเกิดจากความขัดแย้งตามที่ได้กล่าวมาทั้งนั้นเลยครับ ฝากถึงสปอนเซอร์ที่ยังสนับสนุนอยู่ อาจจะเกิดความขัดแย้งในวันหน้า จนทำให้นึกเสียดายวันท่านสนับสนุนงานนี้เป็นอย่างดี จ่ายเงินค่าโฆษณาหากผิดใจกันก็กลายเป็นอริตลอดไป ต้องโดนๆๆๆ
    ข้อความนี้จัดเก็บไว้ดีๆเลยนะครับ ท่านอาจจะเจอในไม่ช้า ถ้าไม่เจอก็โชคดีของท่าน

เรื่องราวเพียงแค่บางส่วน และยังไม่ได้เล่าเรื่องส่วนตัว อีกมากมายครับ

9. DJ GORILLA

DJ GORILLA New Member Member

8
    4
    0
    โอเคครับ ก็กระจ่างในบางส่วน แต่เรื่องที่ว่ารถ ว่าหญิงนี่ไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิดน้ะครับ หลายๆคนที่คุยๆกันครับ ผมไม่บังอาจเอาความคิดของคนๆเดียว(คือผม) แล้วไปวิจารณ์ครับ
    ผมก็รู้ครับว่าคุณจอห์นขับรถเก่า เคยเห็นหน้าค่าตาตั้งแต่ยุค GOC (บอร์ดกู๊ดตอนยุคเก่าๆผมก็เคยเล่น มีตติ้งผมก็ไปอยู่บ้างตอนแรกๆ สมัยปั๊มเจ๊ต สุขา 1 โน่น) แต่หลายๆที คุณจอห์นอาจไม่รู้ตัวว่าสิ่งที่พูดออกไปคนฟังเค้ารู้สึกอย่างไร อย่างตะกี๊ผมก็ลองไปอัพเดทสนามที่ผ่านมา ผลก็คือคุณจอห์นก็ยังเหมือนเดิม เรื่องแซวคนโน้นว่าคนนี้ ขอโทษน้ะครับ ผมไม่ได้พูด แต่เพื่อนผมเค้าว่ามันน่าเกลียด(จริงๆใช้คำแรงกว่านี้)
    เรื่องแซวที่ว่าคุณรู้จักกัน บางคนต่อหน้าเค้าอาจยิ้ม(เพราะรู้จัก?) แต่ลับหลังผมว่าโดนแบบนั้น คงมีคนไม่พอใจบ้าง เค้าก็คน ขนาดคุณจอห์นโดนพาดพิงนิดๆหน่อยในนี้ คุณจอห์นยังรู้สึกเลย อย่างที่ผมบอกจุดนี้ ติดเพื่อก่อครับ

ขอต่อจากตะกี๊แล้วกัน พอเริ่มแล้วคัน หยุดยาก

7. ดริฟท์ก๊อด (ใครรู้ที่มาของดริฟท์ก๊อดแล้วจะฮา ที่ไหนๆก็ดริฟท์คิง แต่นี่ทำไมดริฟท์ก๊อด เคี๊ยกๆๆๆ) ดริฟท์ก๊อดคนแรกที่อุปโลกขึ้นมาเพื่อเป็นรางวัลความแนบแน่น แนบชิด แนบใช้ โดยผลโหวดจากนักดริฟท์ด้วยกัน ขอโทษน้ะครับ อยากถามโหวตตอนไหน โหวตยังไง หันตูดเข้าคูหา หรือหันตูดออก อันนี้ทำไปได้ การจะเป็นเทพเจ้าดริฟท์ หรือพระเจ้าดริฟท์ มันควรจะมีฝีมือให้ประจักษ์ แย่งชิงกันมาด้วยความเหนื่อยยากครับ ไม่ใช่นั่งจิบกาแฟ เที่ยวหญิงกันบ่อยๆแล้วอ่ะ ผมให้ครับเพ่ ทาเคชิผู้ให้กำเนิดดริฟท์ถือว่าเป็นดิรฟท์คิง(ราชาดริฟท์) เพราะอะไรฝีมือเค้ามี แม้ว่าไม่อาจแข่งกับรุ่นใหม่ๆได้ แต่เค้าคือผู้ให้กำเนิดมัน เป็นผู้ทำให้มันเติบโตมาได้ เน้น เติบโต ไม่ใช่มาโชว์ ทั้งๆที่คนอื่นแข่งแทบตาย ฝีมือก้เยอะกว่า แต่แนบแน่นน้อยไปหน่อย เงินบางไปนิด เลยอดครับ (เริ่มใช้การแข่งขันในปีต่อๆมา แต่ก็ยังมีกรณี"ถวายให้" จนถึงทุกวันนี้)

8.อยากเด่น อยากเป็นักเลงใจต้องถึงครับ ไม่ใช่คอยเกาะคนโน้นคนนี้ แล้วเล่นคนที่ไม่พอใจ ทำอะไรให้มันแฟร์ๆ หยุดเหอะ ระบบเล่นพรรคพวก ระบบอุ้ม ระบบเชลียร์ มันน่าจะหมดยุคแล้ว อยากให้วงการมันพัฒนาหรืออยากแค่แดกสปอนเซอร์ไปเรื่อยๆ ลองคิดแล้วกัน แล้วถ้าคิดว่าเก่งจริง คิดว่าของตัวเองเจ๋งจะกลัวทำไมครับ ถ้าคนอื่นจะจัด ถ้าของคนอื่นห่วยนักแข่งไปวิ่งเดี๋ยวแม่งก็รู้เอง ไม่ไปวิ่งอีก แต่นี่แผลมันใหญ่ แผลมันสด นักแข่งแม่งก็เบื่อ ทุกวันนี้ที่ต้องวิ่งก็เพราะ "ต้องวิ่งให้สปอนเซอร์" ไม่งั้นคิดเหรอว่าใครอยากจะทน แม่งแข่งแทบตาย ขับดีชิบหาย ยังไงก็ไม่ชนะ แล้วจะทำรถมาแข่งไปทำห้าอะไรครับ

9. เรื่องนี้เวลาพูดขึ้นมาก็จะมีคนไม่พอใจ มีคนมาปกป้องบ้าง แต่กระทู้นี้เกิดได้เพราะได้บารมีเก่งมาเจิม ของจริงเค้าไม่ต้องกลัว ไม่ใช่พวกลอบกัดด่าคนโน้นคนนี้ใส่ร้ายคนนั้นไปวันๆ มีความสุขนักเหรอ สักวันนึงมึจะยิ่งกว่าหมาหากทำตัวแบบนี้ต่อไป เกิดมาเป็นคนทำอะไรอย่างน้อยใหห้มันนึกถึงบ้างว่าอะไรดีไม่ดี ไม่ใช่แม่งจะเอาแต่กูได้ท่าเดียว คนอื่นช่างหัวแม่ง พวกที่บอกว่าอย่างน้อยเค้าก็จัดให้ดู กจใส่กระโหลกเหอะครับ ต่อไปจะไม่มีให้ดู เพราะแม่งทำกันแบบเนี้ย

อีกไม่นานหรอกครับ งานคุณเจอชนแน่ แล้วจะไม่มีใครอยากอยู่ ถ้าผมมีเวลาทำ เอาง่ายๆบอกไว้เลยเผื่อใครเสี้ยน จัดให้มันแฟร์ มีรางวัลเป็นเงินให้นักแข่งไม่ใช่คูปองหรือน้ำมันเครื่อง 1 แกลลอน แล้วก้เปลี่ยนสนามบ้าง แค่นี้แห่กันมาเกือบหมดครับ ปล่อยให้พวกแข่งกันเอาคูปองวิ่งไปเหอะ สนามมีให้เลือกเยอะแยะ ออกไปชานเมือง หรือ ตจว ใกล้ๆนักแข่งไม่เกี่ยงหรอกครับ หากมันสามารถทำให้เค้าปลดปล่อย ทำให้เค้าพัฒนา ทำให้เค้าใช้กล้ามเนื้อที่มีทั้งหมด
    ที่สนามแก่งกระจานที่ไปเทสต์กัน ก็เห็นวิ่งกันยังกะ D1 เค้าทำได้ แต่ให้สนามเค้าสิ ให้สิ่งล่อใจเค้าสิ นักแข่งมันยากได้อยู่แล้วชื่อเสียง รางวัลมันก็รองลงมา แต่สำคัญที่สุดสำหรับนักดริฟท์ คนอื่นไม่รู้น้ะ แต่เท่าที่มผสัมผัสมาผมกล้าบอกว่า สิ่งที่เค้าอยากได้ที่สุด ไม่ใช่ชื่อเสียง เงินรางวัล แต่คือสนามที่ให้เค้าได้วิ่งแบบสุดติ่ง และความยุติธรรมครับ

สุดท้าย กรุณาด้วยครับ เรื่องความปลอดภัย รถทุกวันนี้แรงขึ้นๆ ไม่มีอะไรก็ดีไป ถ้าแม่งแหกมากวดคนดูแบบที่คลองห้า ไม่ทราบว่าจะรับผิดชอบยังไง ช่วยกันๆไว้ด้วย พวกทำซ่าส์อ่านการ์ตูนเยอะไปหน่อย ต้องดูข้างแทร็คแม่งเมพ โดนกวาดลานไปจะเมพไม่ทัน องค์กระโดดหนีหมด

ลาล่ะ (แต่อาจกลับมาต่ออิ อิ)

10. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    เห็น ใจ...

ทุก ฝ่าย เลย...

ทั้ง นักแข่ง / ผู้จัด / คนดู / ทีมงาน...

เอา ใจ ช่วย ทุก ฝ่าย ละ กัน นะ คับ...

11. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น

ต่อไปผมจะเลิกแซวเพื่อน ๆ นักแข่งและ Pretty ละกันนะครับ
    เพราะผมว่าคุณก็พูดถูก ถ้ามีคนไม่เห็นด้วย ก็ดีเหมือนกัน จะได้พูดน้อยลงด้วย
    (ไม่ได้ประชดนะครับ เรื่องจริง จะได้มีเวลาไปกินข้าว เข้าห้องน้ำกะเค้าบ้าง)
    ส่วนเรื่องนักแข่ง จะได้รับทราบไว้ครับว่า ผมแซวแรงไป ต่อไปผมจะไม่แซวแล้วนะครับ
    ถ้าชอบแบบทางการ ก็จะพยายามทำให้ละกัน
    อาจจะหมดสนุกบ้างนะครับ เพราะไม่เก่งเรื่องทางการเท่าไหร่ แต่จะพยายามครับ
    หรือนักแข่งท่านใดอยากมาเม้นท์ในกระทู้นี้ก็เชิญนะครับ ยินดีเต็มที่

ส่วนเรื่องมิตติ้ง GOC ปั๊มเจตสุขา 1 ผมไปนับครั้งได้ครับ เพราะผมทำรถไม่เสร็จซะที
    ถ้าจะเห็นผมบ่อยสุด น่าจะ Q8 เลียบด่วนมากกว่านะ ส่วน JET สุขา 1 เนี่ย
    ผมว่าผมไปไม่เกิน 5 ครั้ง เลยงง ๆ ว่าใคร เพราะเห็นอ้างถึงครับ :)

12. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ติดตามอย่างติดๆๆ

13. mayabusa

mayabusa New Member Member

12
    1
    0
    ขอปรบมือให้คุณ จอร์น ครับ ลูกผู้ชายตัวจริงมายอมรับคำติชม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
  14. tonkmx

tonkmx New Member Member

319
    26
    0
    หง่ะ หง่ะ เดี๋ยวเอาข้าวไปส่งก็ได้คุณพี่ หมดหนุกกันพอดีเชื่อเฮอะ เอาแบบพอประมาณก็ได้มั้งครับ ไม่รู้จะแซวใคร ก็แซวกันเองก็ได้นะ คนดูจะได้ไม่ขาดรอยยิ้มและเสียงหัวเราะ ระหว่างยืนรอกลางแดด ที่นักแข่งยังไม่พร้อม หรือไม่ก็เปิดเพลงแดนซ์แม่มเลย แต่คงต้องเพิ่มลำโพงกันหน่อยอ่ะ เอาแบบไอ้ลานรถบั้มเลยเป็นไงหมดรอบนึงเปิดเพลงทีนึง พี่ว่าดีเปล่า

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เจอคุณจอห์นบ่อยมาก ช่วงปี 44-45 ที่Q8เลียบด่วน เจอกันแทบบทุกเสาร์ จำได้ดี และคงไม่มีวันลืม...:sad:

16. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0

ต้น อย่างน้อยก็มีความเห็นที่ติเพื่อก่อมาก็ดี
    แต่อยากจะบอกเชิงน้อยใจเหมือนกันว่า
    การแซวนักแข่ง การแซว Pretty นี่มันเป็นเรื่องที่มีมานานแล้ว
    ทุกสนาม ทุกวงการ และที่สำคัญ ผมว่าบางคนแซวแรงกว่าผมเยอะมาก
    ทั้ง แดรก ทั้งเซอร์กิต ทั้งแรลลี่

ผมอาจจะไม่มีวุฒิภาวะพอ เลยถูกมองว่าไม่ถูกกาละเทศะ เลยโดนติข้อหานี้

แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าคิดว่ามันน่าเกลียดไป คราวหน้า จะเปิดเพลงอัพให้ท่านผู้ชมได้มาเต้นเวลามันเงียบละกัน (ตามคำแนะนำของต้น) อิอิ

มันเป็นเหตุการณ์ที่เราทั้งคู่และอีกหลาย ๆ คนไม่มีวันลืม
    และไม่อยากให้เกิดขึ้นครับ ทุกวันนี้ผมยังคงมองฝั่งตรงข้ามโลตัสอยู่เสมอเลย

17. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ชอบลายรถ ดริฟ เจงๆ

18. ติดตามอย่างต่อเนื่อง หิหิ...

19. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    อย่าคิดมากครับน้าจอร์จ เดี้ยววันไหนจะโผล่ไปสนาม ให้แซวเล่น นะน้า แซวพวกเดียวกันเองนี้แหละ 5555สู้ๆ คับ

20. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    กลายเป็นกระทู้เดือดไปซะแล้ว

ผมพูดอย่างเป็นคนกลางก็แล้วกันนะครับว่าคนดูอย่างผมคิดเห็นอย่างไรบ้าง แม้ผมจะไม่ได้อยู่ในวงการดริฟแต่ก็เคยผ่านแบบแว๊บๆและยังมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่อยู่วงการนี้อีกเยอะ เรื่องที่ทะเลาะกันนี่ผมคงไม่สามารถพูดอะไรได้เพราะไม่ได้ยินด้วยหูตัวเอง ได้ยินแต่เค้าเล่ามาดังนั้นผมถือว่าฟังหูไว้หู แต่ถ้ามีโอกาสคุยกันได้ก็คุยกันเถิดครับ ช่วยกันพัฒนาวงการดีกว่า

เรื่องการตัดสินนั้นผมพูดตรงๆว่ามีหลายครั้งที่การตัดสินของกรรมการยังตัดสินใจได้ค้านสายตาผู้ชมอยู่ครับ พอเข้าใจอยู่ว่ากรรมการแต่ละคนก็มองกันคนละมุมว่าการขับแบบไหนควรได้คะแนนเยอะ บางคนชอบความเร็วสูงๆ จี้คันหน้าให้ชิดๆและขับแบบดุดัน ถึงจะ angle น้อยก็ไม่เป็นไร แต่ผมว่าเรื่อง angle นี่ถือเป็นหัวใจของดริฟนะครับว่าดริฟต้องท้ายออกยิ่งมากยิ่งสวย ยิ่งมากยิ่งยาก ยิ่งออกมากแล้วเข้า apex ได้ด้วยนี่ยิ่งแจ่ม แต่ก็ตามกฎฟิสิกส์นะครับว่าท้ายออกมาก speed ก็ต้องลดลงเป็นธรรมดา อยากให้อย่าเน้นเรื่องความเร็วจนมองข้ามเรื่องอื่นครับ
    บางครั้งก็รู้สึกบ้างนะครับว่าบางทีการตัดสินมันมีเอียงบ้าง บางทีอาจจะเป็นเพราะคนสนิทกันใจมันก็เลยเอนไปให้หน่อย หรือบางทีก็อยากให้คนดังเข้ารอบลึกๆเพราะคนจะได้สนใจ บางทีก็เกรงใจกันทั้งๆที่มี under หรือชกมวยแต่ก็มองผ่าน หรือบางครั้งผมว่าตัดสินเข้าข้างต่างชาติจนเกินไปครับ อันนี้ถือว่าเป็น feedback จากคนดูเพื่อนำไปปรับปรุงก็แล้วกันนะครับ อย่าหาว่าผมหาเรื่องเลย อย่างตัวผมเองถ้าต้องไปให้คะแนนก็อาจจะมี bias ลึกๆบ้างเหมือนกัน แต่ก็ต้องพยายามที่จะทิ้ง bias และตัดสินให้เป็นกลางที่สุด แม้แต่ญี่ปุ่นเองบางครั้งมันก็มีเอียงบ้างถ้าอารมณ์พาไป อย่างบางทีรอบแรก Mr. A คะแนนนำหน่อยๆ รอบสองดันขับดีทั้งคู่แบบควรให้เสมอแถมกดกันควันท่วมลีลาสุดยอด คนดูเฮทั้งสนาม กรรมการมันก็บ้าจี้ให้แข่งใหม่เอามันส์

บางครั้งผมก็คิดนะครับว่าถ้าเราไม่แข่งแบบ battle จะดีมั้ย เพราะแข่งแบบ battle แล้วมันมีโอกาสเกิด bias เยอะ แข่งมันแบบ one-man-show นี่แหละ กรรมการนี่เอาผู้มีความรู้เรื่องดริฟมาซัก 4 คน และจับฉลากเอาคนดูนี่แหละมาอีกซัก 4 คนมานั่งให้คะแนน ให้มันแบบตามใจชอบเลย ใครชอบสไตล์ไหนก็ให้คะแนนตามใจชอบเลย เสร็จแล้วตัดคะแนนที่สูงสุดกับต่ำสุดออกแบบที่เค้าให้คะแนนยิมนาสติกเพื่อกันไม่ให้มีคนที่ให้คะแนนพวกตัวเองหรือตัดคะแนนคู่แข่ง ให้วิ่งแบบเอาคะแนนรวมคันละ 3 รอบแล้วเอาคะแนนมีรวมกันหาผู้ชนะเลย ผมว่านักแข่งจะได้โชว์ลีลาสะใจขึ้นด้วยนะครับเพราะไม่ต้องเสียวว่าจะชนกันไหม คันหน้าจะเข้าผิดไลน์หรือหมุนจนทำให้เราเสียจังหวะหรือเปล่า ให้วิ่งมันหลายๆโค้งหน่อยจะได้ให้คะแนนง่ายๆ ผมอยากเห็นมาแล้วดริฟแบบ full countersteer น่ะครับ พอ battle แล้วมันไม่ทำกันเพราะ speed มันน้อย อาจจะมีป้ายให้เอาหน้ารถหรือท้ายรถสะบัดโดนแบบ D1 Australia ก็น่าสนุกดีครับ แบบนี้นักแข่งจะได้โชว์ลีลาได้เต็มที่ ผมว่าจริงๆดริฟนี่มันสนุกตรงความสะใจนะ อย่าง Nomuken นี่มันไม่ค่อยชนะหรอก แต่แม่มสะใจคนดูมาก ผลโหวตนี่ Nomuken นำตลอด

2 เรื่องการพากษ์ของจอห์น ส่วนตัวผมชอบนะครับ ถ้าไม่มีคนพากษ์ฮาๆงานคงกร่อย ในวงการรถยนต์นี่ปรกติเค้าก็แซวกันแรงทุกคนนะครับเพราะส่วนมากจะอยู่กันจนไม่ถือสากัน ทั้งพี่ลูกน้ำ น้าเบส น้ายง ก็มาสไตล์นี้สร้างความเฮฮาให้คนดู ผมว่าถ้านักแข่งคนไหนไม่ชอบโดนแซวก็ให้แจ้งพิธีกรล่วงหน้าก็ได้ครับว่าเว้นผมไว้ซักคน

อีกครั้งครับที่บางเรื่องผมก็อยากพูดตรงๆเพื่อให้ผู้จัดได้รับข้อมูลในอีกมุมมองนึง ผมไม่ได้ต้องการจะหาผู้ผิดหรือมองย้อนไปในอดีต แต่อยากเป็นส่วนหนี่งที่ทำให้วงการพัฒนาครับ ตัวผมเองอยากแข่งดริฟมากแต่ยังไม่มีโอกาส หวังว่าซักวันนึงคงได้แข่งกับเค้าบ้าง

21. neena_j

neena_j Guest

0
    0
    0
    โฆษกสนามเขาก็ทำหน้าที่ดีแล้วนะ

วันที่ทำการแข่งขันทั้ง 2 วัน ผมไปดูตั้งแต่นักดริฟท์เริ่มทำการซ้อมในช่วงเช้า ก็ได้เห็นได้ยินโฆษกสนามเขาให้ความกระจ่างในเรื่องกฎกติกาของการแข่งขันอย่างละเอียดแล้วนะ ช่วงก่อนทำการควอลิฟาย ก็มีการประชุมนักแข่งเพื่อทำความเข้าใจก็ได้ยินโฆษกสนามอธิบายรายละเอียดให้บรรดานักแข่งและทีมงาน ทั้งคนดูได้ยินไปพร้อมๆ กันด้วย ในช่วงการควอลิฟายก็ได้ยินโฆษกพูดตลอดเวลาว่าใครเยี่ยมตรงไหน ใครพลาดตรงไหน ส่วนในรอบ battle ได้ยินตลอดว่าคันไหนพลาดตรงไหน ผมว่าถ้าไปดูตั้งแต่แรกก็น่าจะได้ยินแล้วว่าเขาประกาศเรื่องการให้คะแนนอย่างชัดเจนแล้ว แต่ถ้ามาชมในช่วงท้ายๆ ก็คงไม่ได้รายละเอียดในเรื่องของกติกาสนามนี้สักเท่าไร เพราะมันเป็นช่วงที่ต้องพากย์บรรยากาศการแข่งขันแล้ว แต่ก็ดีที่ตั้งกระทู้นี้มา ทางผู้จัดหรือโฆษกสนามอาจจะต้องการการชีแจงเรื่องรายละเอียดและกติกาของการแข่งขันในแต่ละสนามมากขึ้น อาจจะใช้เวลาในช่วงพักในการแข่งขันรอบต่อไปได้อธิบายถึงกฎกติกาซ้ำอีกหลายๆ ครั้ง เพื่อที่ว่าผู้ชมที่มาที่หลังจะได้ทำความเข้าใจ แต่ถ้าให้อธิบายบ่อยๆ ก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี หรือ ถ้าเอาบรรยากาศการแข่งขันทั้งหมดตั้งแต่การซ้อม ควอลิฟาย และbattle จนจบการแข่งขัน แล้วใส่เสียงโฆษกสนามไปด้วย ทำลงแผ่น DVD เหมือนของญี่ปุ่นคุณก็จะรู้ว่าโฆษกสนามเขาพูดและอธิบายไว้หมดแล้วละ

ส่วนการแซวนักแข่ง พริตตี้ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา ของสนามแข่งขัน ในญี่ปุ่นน่าจะแซวแรงกว่านี้ เพื่อความสนุกสนานและเป็นกันเองระหว่างผู้ชมและนักแข่ง เพราะบรรยากาศการแข่งดริฟท์มันเป็นอะไรที่สนุกสนานมากกว่าจะมาซีเรียสกัน ผมเห็นสนามแข่งขันอื่นๆ ของบ้านเราก็แซวกันแรงกว่านี้อีก เท่าที่สัมผัสการแข่งขันดริฟท์มาหลายปีแล้ว ก็เห็นว่าโฆษกเขาก็ทำหน้าที่ได้ดี รู้จักประวัตินักแข่งทุกคน ให้ความสนุกสนานกับผู้ชมได้ตลอดเวลา คือมาดูแล้วไม่เบื่อ ถ้าต้องมาระวังคำพูดคนดูเซ็งตายเลย เคยไปบางสนามดูรถแข่งก็มันดี แต่โฆษกพากย์ไม่ได้เรื่องก็ทำให้เซ็งเหมือนกัน

22. Mr.ChaiKarn

Mr.ChaiKarn New Member Privilege

316
    2
    0
    ปัญหามีไว้แก้ และ พัฒนาวงการ

ผู้ชมทั่วไป ....

23. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    เข้ามาติดตามเรื่อยๆๆๆครับแต่สงสัยจังว่ามันจะมีวงการไหนสะอาดบ้างไหมครับแย่จังประเทศไทยโกงกันจนเป็นนิสัย

24. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่ขอเสนอความคิดเห็นอะไรครับ

รู้แต่ ผมชอบดู drift

25. TonkHotto

TonkHotto New Member VIP

131
    4
    0

ตาบอยยยย

ไปวันไหนโทรบอกด้วยจิ..............เผื่อจะเอาไปวิ่งเล่นบ้าง:D:D:D

26. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ยังไงๆเนีย

27. killer of dooms

killer of dooms New Member Member

162
    1
    0
  28. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ชอบดูดริฟเหมือนกันครับ

แต่ไม่รุ้เรื่องอะไรเลยหล่ะ

29. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0

นี่ ดุ๊ก E30 ป่าวเนี่ยอย่าบอกนะว่าใช่

แก้ไขล่าสุด: 11 มิถุนายน 2009
  30. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0

ตอบสั้น ๆ ว่าใช่
    อ่านชื่อสิ DUKE = ดุก แปลว่าปลาดุก อิอิ (ล้อเล่นนะ น้องดุ๊ค)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้