แจ้งเตือนหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย พราน35., 29 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

2. แก๊งมาลัย

อัพหน่อยครับ จะได้อ่านกันได้ทั่วถึง
    เดี๋ยวก่อนอื่น ขอตอบ ข้อสงสัยของน้องๆกันก่อน ก่อนจะฝากไว้อีกเรื่อง
    ก็ขอชมเชยน้องๆที่สงสัยกันนะครับ รู้จักสังเกตุ มีไหวพริบมีปฏิพานดี
    เพราะถ้าเป็นข้าราชการ ที่มีเซ้นส์ดี ก็คงไม่สงสัยอย่างนี้ดอก
    ง่ายๆครับ คือ คนสั่งไม่ได้พิมพ์ คนพิมไม่ได้สั่ง ครับ
    ในระบบราชการเป็นอย่างนี้เเหละครับ นายสั่งอย่างเดียว เรามีหน้าที่ทำตาม
    พราน35 ท่านบอกมา ให้ฝากเตือนเด็กๆมันหน่อย
    ลำพังท่านเตือนลูกหลานเอง ยังไม่มีใครเชื่อฟังเลยครับ [ออกเที่ยวทุกคืน]
    ส่วนตัวพี่ คนพิมพ์ ก็จะลงชื่อกำกับไว้ว่า ตร.บางนาย ครับ
    ส่วนอีกเรื่องที่จะฝากไว้คือ เรื่องแก๊ง ขายมาลัยที่บริเวณพระบรมรูปทรงม้าครับ
    หายไปพักหนึ่ง ตอนนี้กลับมาอีกแล้ว เป็นแก๊งหลอกขายมาลัย ขูดรีดราคาแพงเกินควร
    เข้าข่ายกรรโชกทรัพย์ ที่ผ่านมาเจ้าทุกข์ไม่ค่อยเอาเรื่อง ขอแค่เงินคืน ไม่อยากเสียเวลา
    ก็ขอฝากเตือนน้องๆที่ชอบไปเที่ยวบริเวณนั้นด้วยนะครับ ระมัดระวังไว้ด้วย
    จาก ตร.บางนาย [พราน5x รร.สว.8x]

3. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอาล่ะ คัับ พัฒนาระดับวงการ racing ไปในทางที่ดีน่ะครับ

มีนายตำรวจคอยห่วงใย ใส่ใจ ดูแล

ส่วนเรื่องที่ไม่ดี จะเห็นได้ตามกระทู้ ทั่ว ๆ ไป ที่บ่น ๆ กัน

อยากให้รับฟังและพิจารณา ด้วยน่ะครับผม :D

5. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    เมื่อ คืน ไม่มี เบาะ หลัง . .

ก็ ว่า ไม ไม่ โดน

ลืม ไป

ขน ทุ เรียน มา เต็ม เลย

หอม ๆๆ ๆๆ

๕ ๕ ๕

6. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เมื่อคืนทุกผับในอุบลก็ตำรวจเพียบเลย :D

7. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาว RCWeb เห็นกระทู้นี้แล้วคงจะเลิกโพสด่าตำรวจเลย อิอิ :D ตำรวจที่ดี ที่เข้าใจผมเชื่อว่ายังมีอยู่ครับ เพียงแต่พวกเราคงไม่ค่อยได้เจอเท่านั้น เพราะสังคมไทยปัจจุบัน คนดีหาที่อยู่ยากครับ เฮ้อ พูดแล้วเศร้า ยังไงเขามาเตือนแล้วพวกเราให้ความร่วมมือหน่อยนะครับ หยวนๆ ช่วยๆ กันไป สังคมจะได้อยู่ได้ .. ว่าแต่ พราน 5X เนี่ย สงสัยจะรุ่นน้องผมซะแล้ววว :cool:

8. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    สังคมคนรักรถน่าอยู่ถ้ามีพี่ๆน้องๆรักกันแบบนี้แหละครับ

9. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    อืม ขอบ คุณ ครับ

10. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ขอบคุณครับ

11. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    เสแมนคับ.....ถ้าตัวเลขที่พี่เขาใบ้มาเดี๋ยวผมแบะ ๆ ต่อให้คับว่า นรต.54 เพิ่งติดสารวัตรกันนะคับ ส่วนจะเอาแบบชี้ชัด ๆ นี้ไม่ทราบคับ ไม่ได้อยู่ กำลังพล ตร. :D:D

12. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  13. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    พอๆ เลิกพูดเรื่องรุ่น เรื่องอายุ :target::target::bolt:

14. parpoj

parpoj New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุงครับ..จะได้นอบน้อม

15. แก๊งปาหิน

ช่วยดันกันหน่อยนะ
    ในนี้ มีคนเป็นตำรวจด้วยหรือครับ
    นึกว่ามีแต่พลเรือน อุตส่าห์ชม ว่าไหวพริบดี ...[โทษที]
    ถ้าเป็นตร.จริง ก็อย่าเอาแต่นิ่งดูดาย เอาแต่ขายของ ทำธุรกิจเสริม กันอย่างเดียว
    มีอะไรก็ ต้องช่วยแจ้งเตือน บอกกล่าว น้องๆในนี้กันด้วย มันไม่เสียเวลามากดอก
    แม้มันจะไม่ใช่หน้าที่โดยตรงของเราก็ตาม
    อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน มากกว่าประโยชน์ส่วนรวม
    อย่าลืมว่า เราแบมือรับเงินเดือน จากภาษีเค้าอยู่
    ส่วนเรื่องยศฐา อย่าไปยึดติดกับมันเลย
    จริงอยู่ บางคน เค้าอาจซูหก ยกมือไหว้ ก็เพราะเรามียศ แต่ลับหลัง เค้าอาจด่าเราก็ได้
    ลองถามตัวเองดูนะ ถ้าเราไม่มียศ จะมีใคร ยกมือ ไหว้เราบ้าง
    ดังนี้ เราต้องแก้ด้วยวิธี ทำความดี พิสูจน์ตัวเองครับ ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์
    สุจริต ไม่กินสินบาทคาดสินบน ไม่ใช้อำนาจไปในทางมิชอบ กลั่นแกล้งประชาชน
    จะกล่าวหาใคร ก็ต้องสืบเสาะ ให้แน่นอนจริงๆก่อน ไม่ไช่ทำไปก่อน แล้วมาแก้ที่หลัง
    ถ้าใครเค้าจะด่าว่า กระทำการไม่สุภาพไปบ้าง ก็ต้องรู้จักอดทนอดกลั้น
    เราโตแล้ว ไม่ไช่เด็กเล็ก ที่เอาเครื่องแบบมาใส่
    ........ก็ไม่รู้ว่าจะเชื่อกันเปล่า เห็นเตือนมา แต่ละนาย ก็ไม่มีใครเชื่อ เอาแต่ เถียงกันอย่างเดียว
    พอโดนปลดโดนไล่ออก แก่ตัว เกษียญออกมา เค้าก็ด่าว่า เหมือนหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่ง
    นี่ล่ะ อาชีพตำรวจ คนดีเท่านั้นที่เหมาะสม ถ้าคิดว่าเราไม่ไช่ ก็ลาออก ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ขอฝากไว้อีกเรื่องนะ ปาหิน
    เรื่อง พวกแก๊งมอเตอร์ไซด์ที่ชอบขับย้อนศร ในเวลากลางคืน
    เป็นไปได้ ถ้าน้องๆขับรถสวนมา ก็ไม่ต้องไปกระพริบไฟสูงใส่ดอกนะ
    อดทนหน่อย เดี๋ยวมันก็ขับผ่านไปแล้ว
    พวกนี้บางคน ถ้าเรากระพริบไฟเตือน มันอาจหมั่นไส้ ปาหินใส่รถเราได้
    มันไม่คุ้มกันกับ ชีวิตและทรัพย์สินเรา ก็ระมัดระวังไว้ด้วยนะ
    ฝากไว้แค่นี้ล่ะ
    จาก......พี่ตร.บางนาย สว.80

16. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

อย่าตัดสินใคร โดยที่คุณยังไม่รู้จักดีกว่าคับ เท่าที่ผมอ่านมา ผมว่าคุณยังไม่รู้จักอาชีพ "ตำรวจ" ดีพอหรอกคับ

:):)

ผมเห้นเครื่องแบบตำรวจในบ้าน ตั้งแต่ผมยังไม่ใส่เครื่องแบบประถมเลยคับ

แก้ไขล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  17. ในฐานะเพื่อนคนหนึ่ง กูพูดแบบเป็นกลางนะ

ไอ้ต้นกูอ่านมาตั้งแต่หน้าแรกนะ กูว่าพี่เค้านิยามคำว่าตะกวดผิดว่ะ
    นิยามของพี่เค้าคือ ข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ก็คือข้าราชการ ที่ซื่อสัตย์สุจริต รับใช้ประชาชน พิทักสันติราฏษ์
    ไม่กินสินบน เงินใต้โต๊ะ ไม่รีดไถประชาชน เสียสละเรื่องส่วนตัวเพื่อส่วนรวม
    แล้วมึงจะไปเถียงรุ่นพี่ของมึงทำไมวะ ไอ้บ้า แต่เค้าสอนให้มึงเลวหรือวะ
    หรือเค้าพูดแทงใจดำมึง กูถามหน่อย ตั้งแต่มึงเป็นตำรวจมา มึงเป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวหรือป่าววะ
    มึงบอกกูดิว่า มึงไม่เคยรับสินบน กินใต้โต๊ะ กินตามน้ำ กินๆๆๆบ่อน ผับ อาบอบนวด999
    ถ้ามึงเคย แม้แต่ครั้งเดียว มันไม่ผิดไรกับ โจรที่สวมเครื่องแบบหรอกนะ
    แล้วพ่อแม่ญาติพี่น้องเราจะภูมิใจเหรอ
    มึงตื่นมาส่องกระจกดูตัวเองทุกๆเช้า กูถามว่ามึงเห็นอะไร ตะกวดหรือสัมพะเวสีหรือโจรในคราบเครื่องแบบ
    กูอาจแรงไป แต่กูก็หวังดีกับมึงนะ ยังไงมึงก็เพื่อน
    กลับตัวกลับใจใหม่ เป็นตำรรวจที่ดี เงินบาปนะ เอาไปทำอะไรมันก็เจ๊ง ติดขัดไปหมด เพราะมันมีคำสาปแช่งของชาวบ้านอยู่
    กูหวังว่ามึงคงเข้าใจนะ มึงทำดี มันก็ได้แก่ตัวมึงเอง กูก็แอบชื่นชมไปกับมึงด้วย
    ลองเอาไปคิดดูซักนิด

18. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เอ๊ะ ยังไง

19. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ขอบคุณคร้าบบบบบ

20. ToN NTS Slidecar

481
    19
    0

เท่าที่อ่านมาทั้งหมดเนี่ย ข้อความของเพื่อนผ่านมาเจอกับตร.บางนาย เนี่ยพิมพ์มาคล้าย ๆ กันจัง ถ้าไม่ใช่คนเดียวกันก้อขออภัยด้วย คุณ สว.80 เนี่ยช่วยบอกผมหน่อยนะว่าอยู่หน่วยไหนชื่ออารายเดี๋ยวจะไปเยี่ยมสักหน่อยอยากรู้จักคับ ส่วนเพื่อนบางคนเนี่ยคงไม่ต้องหรอกเพราะดุแล้วคุณไม่ได้รู้จักผมเลยด้วยซ้ำ งงว่าผมไปทำอารายให้ หน้าแรกผมยังขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยซ้ำ แล้วมาอารายเนี่ยเรื่องสินบนบ้าง เอาเวลาไปทำแต่ธุรกิจส่วนตัวบ้าง รู้สึกว่ามันจะนอกประเด้นไปใหญ่แล้ว ผมย้อนกลับไปนั่งอ่านดุก้อไม่เห้นจะมีเรื่องอารายแค่แซวเรื่องรุ่นเท่านั้น ว่ารุ่น 35 เนี่ยมีเวลามานั่ง rcw ด้วยเหรอแค่นั้น.... เจ้าของกระทู้ก้ออกทะเลไปใหญ่เลย ขอโทษนะคับจะพิมพ์อารายอย่าแอบอ้างชื่อว่าเป็นเพื่อนผมเลยคับ ขอร้องเถอะ พูดเหมือนสนิทกันเลยนะ ...ไม่รู้จริงก้ออย่าออกมาพูดดีกว่าคับ เพราะถ้าคุณเป้นเพื่อนผมจริง หรือเป้นเพื่อนสนิทผมจริง หรือแม้กระทั่งคนรู้จักบางคนเขายังรู้เลยคับ ว่าผมไม่เคยไปทำงานเลยยยยมาเป้นปีแล้วคับ จนบางคนเขาถามด้วยซ้ำว่าเป้นตำรวจจริงเหรอด้วยซ้ำ และปัจจุบันผมก้อยื่นเรื่องลาออกจากตำรวจแล้ววว และก่อนหน้าที่ผมจะลาออกเงินเดือนผมก้อไม่ได้รับเพราะผมบริจาคให้หลวง คงไม่ผิดใช่ไหมคับที่ไม่ไปทำงานแล้วไม่เอาตังค์จากภาษีของประชาชนนะ และสมัยที่ผมทำงานอยู่เรื่องรีดไถสำหรับผมนะเหรอ ผมจะไปไถใครหละคับ หันซ้ายก้อนายพล หันขวาก้อนายพล เพราะผมทำงานอยู่สำนักงาน ตร. คับ ไม่เคยได้เจอชาวบ้านแบบคุณเลยคับ ถ้าไม่เคยรู้ก้อโปรดรับรู้ไว้ด้วย แล้วผมจะไปไถใครได้หละคับ แล้วตกลงคุณเป็นเพื่อนผมประสาอารายเนี่ยทำไมถึงไม่รู้เรื่องราวอารายเกี่ยวกับผมเลยเนี่ยยย :p:p

ขอบคุณนะคับที่หวังดีที่แรงมาไม่โกรธคับ แต่ก้องงเหมือนกันว่าทำไมต้องแรงขนาดนี้ด้วย ทำตัวเหมือนสุนัขหน้าปากซอยบ้านผมเลยคับพอผมขับรถเข้าบ้านมันก้อวิ่งเห่าทุกวันทั้งที่ไม่เคยไปทำอะไรมันสักหน่อย ผมก้อช่างมันเถอะคับขี้เกียจเสียเวลากับหมาข้างถนน ผมไม่ได้ไปทำอะไรคุณสักหน่อยทำไมต้องโพสแรงขนาดนี้ ถ้าจะให้ดีช่วยมาคุยแรง ๆ แบบนี้ต่อหน้าหน่อยนะคับ แล้วเราจะสนิทกันมากขึ้นแน่นอนคับผมรับรอง......... และแค่อยากจะให้เข้าใจเฉย ๆ นะคับ ว่ากรุณาอย่าแอบอ้างว่าเป้นเพื่อนผมอีกคับ และถ้าเจ้าของกระทู้กับเพื่อนบางคนเป็นคนเดียว ถ้าไม่ใช่คนเดียวกันก้อขออภัยด้วยคับ คุณก้อยิ่งห่างออกจากความเป็นตำรวจมากขึ้นแล้วคับ ผมเป้นแค่ข้าราชการชั้นผุ้น้อยยศต่ำ ๆ ผมว่าผมยังรู้จักอาชีพนี้ดีกว่าคุณเลยคับ แล้วคุณเป็นถึงสารวัตรไม่รู้จักอาชีพนี้บ้างเหรอคับ ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  21. Sev

Sev New Member Member

31
    1
    0
    ขอบคุณที่เตือนครับ

22. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ยืนยัน ตามจขกท. คับ แต่ก่อนไปไหน ไม่เคยโดนเรียก ได้รับความสะดวกตลอดทาง เด๋วนี้มีด่านตรวจค้นที่ไหน ส่วนใหญ่จะโดนเรียก ชุดทำงานผม เหมือนชุด พขร. ตำรวจพูดจาไม่ค่อยให้เกียรติ เซ็งเลย

ยังไงขอบคุณท่าน จขกท. ที่ใช้นามว่า พราน35 ด้วยนะคับ

23. บังคับคดียึดทรัพย์

เอาเป็นว่า เรื่องยศฐา อย่าไปยึดติดกับมันเลย
    ไม่ว่ายศน้อย ยศใหญ่ ขอแค่เป็นตำราจที่ดี มีคุณธรรมก็เพียงพอแล้ว
    ส่วนใคร จะว่าอะไร ก็รับฟังไว้ เป็นคติ
    กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ ความดี
    อาจจะต้องใช้เวลาไปบ้าง แต่เมื่อถึงตอนนั้น
    ทุกคน ก็จะเห็นความดีเราเอง......ครับ

ขอแจ้งเตือนอีกเรื่อง
    เรื่อง เจ้าพนักงานบังคับคดีเก๊ หลอกยึดทรัพย์ชาวบ้าน
    ใช้หมายศาล แบบพิมพ์ของบังคับคดี มาอ้างยึด
    โดยคดียังไม่ฟ้องสู่ศาล อยู่ในขั้นตอนแค่ ยื่นหนังสือทวงถามจากเจ้าหนี้
    ก็ขอให้ระวังไว้ด้วย
    จำไว้ว่า ต้องมีหมายศาล เรียกว่าเราถูกฟ้องก่อน ให้แก้คดี
    ถ้าเราไม่ไปศาล ศาลต้องมีคำพิพากษา มีคำบังคับแจ้งเราก่อน
    การยึดต้องยึดโดย เจ้าพนังงานบังคับคดี โดย เจ้าหนี้โจทก์
    หรือผู้รับมอบ เป็นผู้ชี้นำยึด ในวันเวลาราชการ
    ก็ขอฝากไว้แค่นี้ครับ.

24. EG_ลั๊นลา

EG_ลั๊นลา New Member Member

821
    30
    0
  25. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้