***ศาลพิพากย์ษาให้จำคุกทันทีโดยไม่รอลงอาญา..โดนไป39ราย***

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย +โอ้RACING+, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    ผมเสียใจด้วยครับ

2. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ที่เค้าตีแบบนี้เพราะมันเป็นปัญหาสังคม ก่อกวนเมืองอ่ะครับ เลยเจอแบบนี้

ส่วนความผิดทุกอย่าง กรณีเป็นคดีอาญา ของกลางก้อต้องเจอยึดแบบนี้แหละครับ

ผมเคยโดนแล้ว กว่าจาจบเรื่อง ถ้าเส้นใหญ่ ก้อ ออก

เปลี่ยน จากร่วมกันแข่งรถในทางหลวงก้อเป็นสนับสนุน

ส่วนรถชื่อไฟแนนส์ ทำใจครับ ออกได้ แต่ เจอ แบบว่า

ค่าทนาย ค่าวิ่ง ค่าเดินเรื่อง จำนวนค่างวดที่เหลือ เราต้องชำระทั้งหมดทันที

ถ้าเราอยากจาได้รถกลับมา แต่ถ้าเราจาทิ้งรถ ก้อเค้าไปเอากลับมาขายถอดตลาด หักลบ

กลบหนี้เราเหลือเท่าไรห่ มาผ่อนชำระ เป็นคดีเพ่งอีก

ส่วนชื่อพ่อแม่ ถ้าวิ่งเต้นดี ทนายดี เส้นหนาพอ ก้อว่ากันหนัก แสน นี่แหละครับ ว่าจาได้คืนไหม

ถ้าโชคร้าย รถต้องจอดไว้ ราวๆ ปี นึง อ่ะครับ ของผม สิบห้าเดือน กว่าจาวิ่งเต้นได้คืนได้

เรื่องใหญ่ครับ ขอแสดงความเสียใจด้วย ส่วนเรื่องกัก

ขัง อุธรได้นี่ครับ ว่าเรายังเรียน ทำงาน เหตุผล พอเพียง ตอนนี้ก้อประกันตัว

ไปก่อน สู้ๆครับ แต่เรื่องรถ ถ้าชื่อท่านเอง ทำใจครับ ไม่ต้องหวังได้คืน ไปเจรจาขอรื้อ

ถอดของยังดีก่าครับ แต่เรื่องรถไม่ต้องหวัง หวังได้ ในกรณี ชื่อ พี่ป้า น้าอา

ชื่อไฟแนนส์ง่ายสุดครับได้คืนชัวร์ แต่ เสียเงินเยอะมากเช่นกัน

กรณีผม รถเดือนเดียวเจอยึด จอดไปสิบห้าเดือน เจอตัดสด เหมือนซื้อป้ายแดงเลย

เลยเลิกซ่าส์เลยเพื่อนๆที่โดน ไม่เข้าใจตรงไหน โทรมาได้ครับ ยินดี ให้คำปรึกษา 086 011 7776

Nunazaa ถูกใจสิ่งนี้
  3. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    รถที่จับได้มีมากกว่า 100 คันอีกแต่ปล่อยออกไปเพราะพ่อแม่น่าจะใหญ่มากที่เหลืออีก 39 คันเป็นรถธรรมดาส่วนใหญ่เป็นเครื่องเดิมทั้งนั้น แค่ติดสติกเกอร์กันและบางคันก้เป็นรถที่เก่ามาก บางคันขับผ่านมาจะกลับบ้านยังโดนเลยไม่มีคัยฟังเหตุผลอะไรเลย คนที่ไม่ผิดก็มาโดนด้วยอย่างนี้คัยจะรับผิดชอบ ถ้าคนที่โดนจับเป็นลูกหลานคุณบางจะรู้สึกยังงัย ถ้าไม่มีคัยเชื่อนะคะขอให้ไปดูรถได้เลยที่ สน.บางบัวทอง

ไปอ่านเจอมาน่ะคับ

4. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    แคส ร่วมกันแข่งรถในทางหลวง มีความผิดร้ายแรงครับ ยึดรถอย่างเดียวครับ

5. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    รถที่จับได้มีมากกว่า 100 คันอีกแต่ปล่อยออกไปเพราะพ่อแม่น่าจะใหญ่มากที่เหลืออีก 39 คันเป็นรถธรรมดาส่วนใหญ่เป็นเครื่องเดิมทั้งนั้น แค่ติดสติกเกอร์กันและบางคันก้เป็นรถที่เก่ามาก บางคันขับผ่านมาจะกลับบ้านยังโดนเลยไม่มีคัยฟังเหตุผลอะไรเลย คนที่ไม่ผิดก็มาโดนด้วยอย่างนี้คัยจะรับผิดชอบ ถ้าคนที่โดนจับเป็นลูกหลานคุณบางจะรู้สึกยังงัย ถ้าไม่มีคัยเชื่อนะคะขอให้ไปดูรถได้เลยที่ สน.บางบัวทอง

ไปอ่านเจอมาน่ะคับ

6. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เสียใจคนที่โดนด้วยนะครับ ><

ผมก็พึ่งเห็นตำรวจ นนท์ เอาจริงก็วันนี้แหละครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2009
  7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    วันนั้นก็เกือบไม่รอดเหมือนกัน

8. AE 101 Only

AE 101 Only New Member Member

66
    1
    0
    ผมว่านะผิดก็ว่าไปตามผิด กม.ก็ออกมานานแล้วว่าแข่งบนทางหลวงจับยึดอย่างเดียว
    ทุกคนก็ทราบกันดีแต่ก็ยังทำกันแบบนี้
    ถามว่าทำไมก็เข้าใจนะว่าแข่งแบบนี้สนุกกว่าเยอะ
    เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ ยอมรับเลย
    ตัวอย่างก็มีโดนกันมาแล้วไม่ใช่เคสแรก

9. KOB_โชคชัยกระจก

KOB_โชคชัยกระจก New Member Privilege

99
    2
    0
    เคยโดนที่ สน.โชคชัยอะครับ

ถ้าเราคุยกับตำรวจดีๆเราสามารถเอารถกลับมาเก็บที่บานได้นะครับ

ทำเรื่องแบบว่าที่จอดของสน.ไม่ดีพอ แล้วถ้าของหายให้ตร.รับผิดชอบ

ประมาณนี้ เค้าก็จะยอมให้กลับมาจอดที่บ้าน

แต่นี้ที่สน.โชคชัยนะครับนานแล้ว

ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าตร.โหดแค่ไหนแล้ว

10. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    หึหึ ตำรวจมานอกเครื่องแบบเต็มเลยคับ ใครอยู่ในปั๊มน่าจะทราบหรือเห็นอาการว่าแปลกๆ
    น้องแถวบ้านโดนมาคับ แต่อย่างว่าคับสังคมเราพวกใครพวกมันคับ ดึงกันได้ก้อดึงกันออกไป
    บอกตรงๆคับว่าพวกดีหลุด ไม่มีพวกเสร็จ ทิ้งรถก้อมี ขับผ่านก้อโดนด้วยเพื่อนผมขับผ่านมา
    ก้อโดนขนาดบอกว่าเพิ่งกลับจากทำงานก้อโดนตำรวจบอกไปโรงพักก่อนค่อยว่ากัน ตำรวจเอา
    เอกสารมาให้เซ็นต์เพื่อนผมก้อไม่เซ็นต์เพราะไม่ได้มาดูหรือแข่งแค่ขับผ่าน มันเลยโทรหาพวก
    มาเคลียร์เสียค่าจอดรถไปหน่อยนึง กว่าจะกลับมาบ้านก้อตีสี่คับ แต่พูดเรื่องจริงว่าถ้าเคลียร์ได้ก่อน
    เช้า หลุดคับ แต่ก้อมีนะคับที่จะเคลียร์ตรงนั้นเลยแต่ตำรวจไม่เอา

11. 4d56

521
    14
    0
    อิอิเจอบ่อยคับ แต่ขอบอกว่าท่านที่จอดในปั๊มแล้วขับออกมาหรือหนีรอด ก้อ
    คอยระวังหรือเก็บรถก่อนก้อได้คับ เพราะในปั๊มตำรวจมีวิดีโอถ่ายเก็บไว้ ภาพ
    นิ่งก้อมีคับ เพราะตำรวจให้เพื่อนผมดูว่ามีรถอะไรบ้างที่จอดในปั๊มแล้วเค้าก้อบอก
    กับเพื่อนผมว่ามีรถคุณด้วย เพื่อนผมแค่ลงไปฉี่แล้วขับออกเองพวกเล่นหน้าปั๊มเลย
    ซวยจริงๆ

โอ๊ดรถเหลือง ถูกใจสิ่งนี้
  12. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เป็นกำลังใจให้ครับ

13. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ระวังกันหน่อยนะคราบ เดี๋ยวนี้เค้าเอาจริงแล้ว

14. แบบนี้เลยคับ เหมือนผมมาเล่าเองยังไงอย่างนั้น ตอนนั้นผมโดนที่ บางใหญ่คับ340 โรงพักบางบัวทองนี่ของเค้าแรงจิงๆคับ
    ปล.ตอนนั้นผมโดนไปเกือบ6หลักอ่ะคับ กว่าจะเอารถมาได้คับ

15. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    น่ากลัวนะครับ โดนยึดไปนี่เค้าเอาไปทำไรอะครับ

16. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    แล้วแบบนี้ สมมุติ ไปทำงาน ทำธุระ ไปคลอง 5 ไปหาญาติ ไปงานเลี้ยง ไปส่งแฟน มา
    แล้วเกิดขับรถผ่านเส้นที่มีแข่งกัน แล้วตำรวจมาพอดี
    แล้วรถเราก็แต่งมา แบบนี้

ไม่ซวยไปหน่อย เหรอ ?? ครับ
    กรณีนี้จะทำไงอ่ะ ตำรวจน่าจะ ให้ความเป็นธรรมหน่อยนะ !!

17. เอากม.มาฝากจ้าๆๆๆ

ศาลสั่งริบได้จ้า........ท่านพิพากษาตามตัวบทกม.แล้ว :sad:
    จะขยายให้ฟังนะจ๊ะ.......แบบรวบลัดหลักสูตรเลย ม.32,33 :confused:
    เอาหลักก่อนนะ ให้ศาลริบทรัพย์สินที่.....
    1.มีไว้เป็นความผิด เช่น มีรถหนีภาษี
    2.ใช้ มีไว้ใช้ ในการกระทำความผิด เช่น ใช้รถขนยาบ้า รถแข่งบนถนนหลวง :p
    3.ได้มาโดยกระทำความผิด เช่น รถที่ขโมยมา
    ตามข้อ2,3นั้น กม.เปิดช่องให้มีข้อยกเว้นไว้ว่า....ยึดไม่ได้ถ้า
    เป็นทรัพย์สินของผู้อื่น..... โดยผู้นั้นไม่ได้รู้เห็นเป็นใจด้วย.....
    เช่น ลูกจ้างแอบเอารถของนายจ้างไปขนยาบ้า คุณลูกแอบเอารถคุณพ่อไปแข่ง
    ซิ่งบนถนนหลวง....
    กม.เรื่องยึดนั้นจะแยกต่างหากคนละส่วนกับความผิดหลัก จ๊ะ......
    ความผิดหลัก เช่น ค้ายา ลักทรัพย์ ฉ้อโกง ยักยอก 9ล9 มีโทษต่างกันไป
    ดังนี้เมื่อมีการกระทำความผิดเกิดขึ้น ไม่ว่าข้อหาหนัก เบาเพียงใด.....
    เช่นนี้..การแข่งรถบนถนนหลวงที่ผิดกม. เป็นความผิดหลัก
    ดังนั้น..ทรัพย์สินที่ใช้ในการแข่ง คือ รถ ต้องยึดดามกม. ตามหลักข้อ2.ค่ะ
    วิธีแก้.....ก็คือตามข้อยกเว้นเลย..........แต่ต้องพิสูจน์ให้ศาลท่านเชื่อด้วยนะ
    ว่ามิได้รู้เห็นเป็นใจ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ในการกระทำความผิดเลย......:eek:
    อ้าววว...ลองศึกษากันดูนะจ๊ะ.........ไม่รู้จะงงๆกันปล่าว.....:p
    รู้กม.ย่อมเป็นเครื่องลาง ยับยั้งช่างใจ คิดถึงผลก่อน ที่เราจะกระทำผิดนะจ๊ะ.......

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2009
  18. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ถามว่าทำไมตำรวจทำแบบนี้จับรถแต่ง
    เพราะกรณีแบบนี้แหละครับ ไปแข่งบนถนน
    สร้างความเดือดร้อนให้กับคนแถวนั้น
    บอกได้เลยเดือดร้อนจริง ๆ ผมเองขับรถแต่ง
    ผ่านไปแถวที่แข่งรถทีไรก็เสียวทุกที เสียวหลุดมาโดนชนนะ
    ไม่ได้กลัวโดนตำรวจจับ ลองคิด ๆ ดูกันนะครับ ทำไมตำรวจเค้าถึง
    เอาจริงกัน

19. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    แรงจริง ๆ เสียใจด้วยครับ

ตอนโดนที่สาย 1 ยังไม่แรงขนาดนี้

20. ข อ ง ข วั ญ

ข อ ง ข วั ญ New Member VIP

544
    6
    0
    เห้อ พูดไม่ออก

21. tanon

tanon New Member Member

2
    0
    0
    ผมชอบขับไปตรอกข้าวสารตอนดึกๆๆด้วยแต่ก่อน ผ่านสาย1ตอนดึกๆๆยังเสียวอยู่เลย
    ถ้าผมแค่ขับผ่านแล้วโดนหางเลขคงรู้สึกแย่สุดๆๆๆ

22. pokky4655

pokky4655 New Member Member

3
    0
    0
    โหงานนี้ เอกรอดได้ไงคับเนี่ย ปกติจะไปติดขอบสนามเลยไม่ใช่หรอ โชคดีแล้วที่ไม่ไป ไม่งั้นแย่แน่เลย อิอิ แซวเล่นนะเอก:)

23. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    เกินไปแล้ววะ

24. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    เรื่องยึดก็คงยึด จริงอ่ะคับ พอดีลูกของเพื่อน พ่อก็โดนไปด้วย แต่เห็นว่าแค่ไปดู ก็โดนรวบไปด้วย พอดีพ่อ น้องเค้าพอจามีเส้ยสายเลยหลุดมาได้ แต่เพื่อน ที่เหลือ ก็เข้าห้องขัง ไปตามระเบียบ รอส่งฟ้องศาลล เห็นข่าว นี้แล้วนึกย้อนไปสมัยก่อนตอนเพื่อนผมโดนก่อนถึงหน้าร้านท่าพระจันทร์ ก็แบบนี้ นอนตารางคืนนึง เช้าส่งขึ้นศาลพร้อมตรวน ที่ขาและข้อมือ เห็นสภาพแล้วพูดไม่ออกคับ เซ็งแทน ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับขอให้รอดปลอดภัยกันทุกท่าน คับ

25. K-Z33

K-Z33 New Member Member

370
    8
    0
    แบบนี้ไม่กล้าขับกลับบ้านดึกๆและ

แถวบ้านเลยเมื่อก่อนดึกๆได้ยินเสียงประจำ....

26. 4d56

521
    14
    0
    แบบนี้เลยคับที่เพื่อนผมโดนไป แต่ไม่เป็นไรคับเพราะเค้าถ่ายวิดีโอไว้ด้วยคับถ้าไม่อยู่
    ในช่วงที่เค้าแข่งมาแล้วเราพอจะหาหลักฐานหรือพยานบุคคลที่น่าเชื่อถือมายืนยันได้
    ก้อหลุดคับ

27. โชคดีไม่ได้ไปอยุ่ด้วย เมื่อวานว่าจะไปแจมแล้ว

28. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    พอดีได้สัมผัสกระบวนการศาลโดยตรง

โดยส่วนมากศาลชั้นต้น จะพิจารณาโทษสูงสุดไว้ก่อน และยิ่งมีการพิจารณาคดีที่จำเลย "ร่วมกัน" กระทำความผิด มีลักษณะเป็นแก๊ง ก็จะโดนโทษขั้นรุนแรง มิอาจให้รอลงอาญาได้ จึงดดนสั่งจำคุกทันที

แต่ ทุกคนสามารถประกันตัว เพื่อออกมาสู้คดีในชั้นอุทธรณ์ได้ครับ

คดีนี้สามารถอุทธรณได้โดยอ้างหลักแห่งกฏหมายว่าด้วยความสงบเรียบร้อยของสังคม (ผมจำไม่ค่อยได้ ต้องหยิบเอกสารที่มีมาอ่านดูอีกที) และอ้างข้อกฏหมายดีๆ เพื่อขอความเมตตาศาลอุทธรณ์ ให้รอการลงอาญา และเมตตาไม่ยึดรถ

"แต่!!!!!" กระบวนการอุทธรณ์นั้นใช้ระยะเวลายาวนานมาก(ตามกระบวนการศาลไทย) ดังนั้น ถึงแม้ศาลจะเมตตา รถก็อาจโดนยึดเป็นปีกว่าคดีนี้จะถูกตัดสินในชั้นอุทธรณ์ครับ

ศาลชั้นต้นท่านคงหวังให้เข็ดหลาบกับกรณีนี้ ผมก็ได้แต่หวังว่าท่านๆทั้งหลายจะสามารถสู้คดีในชั้นอุทธรณ์ชนศาลท่านเมตตา กลับคำพิพากษา ยก หรืออย่างแย่สุดก็คงรอลงอาญา โดยไม่ยึดรถนะครับ

29. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0

ถ้าท่านไม่สารภาพในศาลชั้นต้น ก็จะต้องมีการสืบพยาน หลักฐานจาก ตร ว่าได้แข่งมาหรือไม่

แต่สำหรับกรณี 39 คนนี้ คาดว่า ได้สารภาพในศาลชั้นต้นไปแล้ว

ศาลจึงตัดสินออกมาแบบนี้

ผมขอแนะนำทุกคนว่า ถ้าท่านมั้นใจว่าไม่ผิด อย่ารับสารภาพเพราะหวังว่าศาลจะเมตตารอลงอาญานะครับ สู้ไปเลย

แต่ถ้าท่านผิด แล้วสู้ ก็อาจโดนโทษเต็มพิกัดครับ:sad:

30. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    เพิ่งเปิดเทอม ค่าเทอมยังไม่มีจ่ายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้