เตือนภัย ! ระวังถูกหลอกจากการซื้อขายเครื่องเสียงในเน็ท

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย หลงไท่หยัง, 23 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    การลบชื่อร้านถือว่าเป็นการดัดแปลงแก้ไขเอกสารแล้วครับ ผิดกฎหมายเต็มๆ ผมไม่รู้ว่าคุณรู้ไหมแต่กฎหมายไม่สามารถอ้างคำว่าทำไปเพราะไม่รู้ได้นะครับและก็อีกข้อก็อย่างที่ จขกท.เขาว่าล่ะครับ ถ้ามีการดัดแปลงแก้ไขใบรับประกันถือว่าประกันสิ้นสุด คุณเป็นคนขายผมว่าคุณน่าจะรู้เรื่องนี้อยู่แล้วนะ แต่ก็อย่างว่าเดี๋ยวนี้บริษัทเขาไม่ค่อยเข้มงวดเท่าไหร่ ก็พอหยวนๆ ให้เครมได้ การที่คุณให้ จขกท.ไปเครมที่บริษัทเอง จุดนี้พอเข้าใจครับ(เพราะคิดว่าของซ่อมได้) เพราะถ้าอยากได้ไวก็ต้องไปเองนั่นแหละ แต่ที่ไม่เข้าใจคือ คุณเป็นคนรับเงินสามหมื่นผมไม่สนหรอกว่าคุณจะโป๊วมาจากไหนแต่ทำไมเวลาของมีปัญหาคุณไม่คืนเงินสามหมื่นให้ลูกค้าไปล่ะ

2. m.r hi end

m.r hi end Guest

0
    0
    0
    ถ้าอยากได้ของดีราคาถูกก็ต้องทำใจครับทุกอย่างจะเอาเหมือนซื้อราคาปกติผมว่าคงเป็นไปไม่ได้ถ้าไม่อยากเจอปัญหาก็น่าจะไปซื้อราคาปกติ หรือตามร้านติดตั้งน่าจะเหมาะสมกว่าครับ การซื้อขายในเน็ทเป็นอีกหนึ่งช่องทางในการซื้อสินค้าครับแต่ของถูก(กว่าปกติ)แล้วดีไม่มีในโลกครับ

3. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ล่าสุดผมซื้อลำโพง magnat ตัวโชว์มากับใบรับประกันและวอยด้วยนะครับ(โดนอีกแล้วครับ...ขอบมันเปื่อย) แต่ทำไมถ้าผมติดต่อเคลมศูนย์ซ่อมขอบลำโพงเนี่ยเค้าให้ผมผ่าน dealer อย่างเดียวก็ไม่รู้อ่ะครับ ค่าซ่อมเค้าประมาณ 1000 ผมยังอยากเข้าศูนย์เองเลยนะ เผื่อจะถูกกว่าทาง dealer แต่สงสัยว่าทำไมบริษัท dls เค้าจะยอมให้ลูกค้าวิ่งเอาของไปซ่อมเองหรือครับ สงสัยเฉยๆ นะไม่ได้จุดประเด็นอะไร

4. ฝากถึงคนขายครับว่าการที่จำทำการไดๆหรือทำธุรกิจไดๆต้อวศึกษาให้ดีก่อนนะครับผิดพลาดทีหลังจะบอกว่าไม่รู้ไม่ได้นะครับ
    ฝากเป็นแนวคิดครับ
    ถ้าท่ารับสินค้ามือ 2 มาจาเกาหลี ญี่ปุ่น เกิดเรื่องขึ้นมา ค่าเครื่องบินไม่คุ้ม

5. cv3d

cv3d New Member Member

15
    0
    0
    ผมว่าถ้าเป็นของซ่อม แต่ไปบอกลูกค้าว่าเป็นของลอง คนขายต้องรับผิดชอบทั้งหมดนะครับ
    (ส่วนคนขายจะโดนหลอกหรือไม่ก็ต้องไปไล่เบี้ยจากต้นตอเอาเองครับ เพราะลูกค้าเค้าไม่รู้เรื่องด้วยนี่ครับ)

จริงๆคนขายต้องคืนเงินทันทีและขอโทษคนซื้อแล้วไปโวยต้นตอที่ปล่อยของมาให้ว่าทำแบบนี้เสียชื่อเสียงหมด ไม่ควรลอยแพลูกค้าครับ

6. noappear

63
    0
    0
    แต่ผมว่านะ อ้อยเข้าปากช้าง ยังไงก็ง้างไม่ออกหรอก หรือถ้าเป็นคุณเป็นคนขาย คุณจะคืนละครับ แต่ละคนเสียงเขี้ยวลากดินดังแกร๊กๆ ผมว่าทางที่ดี พวกเรานักซื้อของมือสองน่าจะหาวิธีปกป้องสิทธิของเราโดยการแชร์ข้อมูลผู้ขายแต่ละคนดีกว่ามั้ยครับ คนขายเค้าจะได้คิดก่อนอีกสักนิดก่อนทำอ่ะครับ

7. cv3d

cv3d New Member Member

15
    0
    0
    ถ้าเป็นกรณีใช้งานไปแล้วมันเสียเองไปเคลมศูนย์ก็พอฟังได้ครับ แต่กรณีที่คนขายพูดไม่ตรงบอกเป็นของลอง แต่เป็นของซ่อม คนขายต้องรับผิดชอบครับ

ไม่งั้นต่อไปก็จะเสียประวัติได้ ไม่มีใครอยากซื้อของจากคนเชื่อไม่ได้หรอกครับนอกจากเค้าจะไม่รู้ ทำอย่างนี้ไม่คุ้มเลยครับ

8. ++++++

9. apichatk

apichatk New Member Member

2
    0
    0
    1.การซื้อขายกันทางเน็ทนั้น ทางผู้ขายควรเช็คสินค้าให้ดีก่อนจัดส่งไปครับ
    2.สินค้าบางตัวที่เห็นกันในเน็ท บางตัวถูกมากๆ คือเค้าขายเอาจำนวน ซึ่งทางบริษัทผู้นำเข้าไม่อนุญาติให้ขายในราคานั้น จึงมีคนบางคนที่ขายสินค้าดังกล่าว ทำการลบชื่อร้านค้า แต่ให้ดีต้องลบซีรีย์ นัมเบอร์ สินค้าดังกล่าวด้วยเพราะ บริษัทนำเข้าสามารถเช็คได้และงดการเป็นตัวแทนจำหน่ายทันที(แต่จริงๆแล้วบริษัทมันไม่ทำหรอก เพราะมันอยากได้จำนวนสินค้ามากกว่าจะมานั่งสนใจราคา)
    3.ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่าสินค้าเมื่อผู้ซื้อ ซื้อไปแล้วนั้น และทางผู้ขายบอกว่าเช็คแล้ว ( จริงๆอาจไม่ได้เช็คก็ได้ หรือผู้ซื้อบางทีนำไปต่อเองแล้วเกิดการผิดพลาดและไม่ยอมรับก็มีเยอะ )
    4.เรื่องการประกันสินค้า เมื่อซื้อสินค้าจากผู้ขายไปแล้วเมื่อมีปัญหาต้องลองมองว่าสินค้าเค้ามีรับประกันหรือเปล่า แล้วทางร้าน เค้าประกันแบบไหนคือ
    4.1ประกันโดยมีปัญหาอะไรเชิญมาที่ร้านได้ (อันนี้จะน้อยมากในลักษณะสินค้าซื้อไปติดตั้งเองเพราะผู้ขายไม่รู้ว่าผู้ซื้อไปต่อผิดพลาดหรือทำของเสียหายได้ขนาดไหน แต่ถ้าผู้ขายไม่หนักหนาอะไรมากนักก็น่าจะช่วยๆกันดูแลเพื่อเป็นลูกค้ากันต่อไป)
    4.2ประกันโดยมีปัญหาอะไรเชิญที่ตัวแทนจำหน่ายซึ่งมีศูนย์ซ่อม (อันนี้พบกันได้บ่อยมากเพราะคนขายคิดว่าสินค้าที่เค้าขายไปนั้นเช็คสินค้าดีแล้ว ก่อนส่งไปพอผู้ซื้อนำไปใช้ทำไมเสียหาย ซึ่งร้านค้า ดีลเลอร์ทั่วไปนั้นควรจะดูแล แต่ผู้ซื้อต้องทราบว่าสินค้าที่เสียหายและมีการส่งซ่อมนั้นใช้ระยะเวลา1-2อาทิตย์อย่างน้อยไม่มีการเปลี่ยนสินค้าให้ใหม่เพราะได้มีการไปติดตั้งแล้ว เพราะฉะนั้น ก่อนติดตั้งควรตรวจสอบสินค้าต่อภายนอกว่าใช้ได้ไหมก่อนทำการยึด สินค้าดังกล่าวลงไป หากสินค้าเสียหายจริงควรส่งคืน หรือมาด้วยตัวเองให้เร็วที่สุด และติดต่อทำการเปลี่ยนสินค้าตัวใหม่ เพราะการที่ยังไม่ติดตั้งลงไปนั้นทำให้สินค้าสามารถ เปลี่ยนได้ทันที)
    5.ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายควรมีความเซื่อสัตย์
    5.1ผู้ซื้อหากต่อผิดพลาด หรือทำของเสียหายเองควรพูดไปตรงๆดีกว่าครับจะได้ช่วยกันแก้ปัญหาได้
    5.2ผู้ขายก็ไม่ควรหลอกขายสินค้ามือสอง หรือลองสินค้าให้ดีก่อนส่งไป และเมื่อมีการส่งซ่อมถ้าไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ (ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้นเพราะอยู่ในประกัน ยกเว้นค่าเดินทางไปส่งซ่อม) ก็ไม่ควรคิดค่าใช้จ่ายกับผู้ซื้อ

สรุปแล้วไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดถ้าผู้ซื้อและผู้ขายช่วยเหลือกันได้ ก็ควรหันหน้ามาคุยกันดีๆเถอะครับ อย่าทำให้สังคมเราแย่ไปกว่านี้เลย

10. หลงไท่หยัง

หลงไท่หยัง New Member Member

13
    1
    0
    ตอบคุณ yaikra
    ราคานี้ผมไม่ได้ลดเลยครับ จริง ๆ ก็พยายามต่อรองแล้ว แต่เค้าใจแข็งไม่ลดให้ ผมเลยซื้อมาที่สามหมื่นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2007
  11. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    อัพเดทข่าวคราวครับ ตอนนี้ผมเชื่อเรื่องพลังมวลชนแล้วครับ จากเรื่องการตั้งกระทู้ให้ระวังบุคคลคน ๆ นี้ ตอนนี้ได้ข่าวว่าถึงขนาดทำมาหากินฝืดเคืองเอามาก ๆ ถึงขนาดต้องออกไปอาละวาดทุกเว๊ปขายของ แต่ไม่ลงชื่อตัวเองในฐานะเจ้าของกระทู้ ไปอาศัยชื่อเพื่อน แต่ลองดูเนื้อความในกระทู้ ยังเป็นเบอร์โทรกับชื่อของตัวเอง นอกจากนี้ที่เด็ดสุด ๆ ได้ข่าวว่าหน้ามืดถึงขนาด ไปแย่งลูกค้าของพี่ในวงการขายของด้วยกัน ที่เคยรู้จักสนิทสนมกันเป็นอย่างดีแบบหน้าด้านสุด ๆ แถมไปตอแหลใส่ความพี่คนนั้นกับลูกค้าอีก พอดีลูกค้าเค้าสนิทกับพี่คนนั้น เลยเล่าเรื่องให้พี่คนนั้นฟัง ได้ข่าวว่าพี่เค้าโมโหสุด ๆ ทั้ง ๆ ที่ส่วนตัว ถ้าใครรู้จักพี่คนนี้จะรู้ว่าพี่เค้าเป็นคนใจเย็นมาก ๆ อะไรก็ได้ แต่นี่ถึงฟิวส์ขาดเลยอ่ะ นอกจากนี้ยังมีข่าวไปหักคอพี่ที่เคยมีบุญคุณกันมาก่อนอีกคน ซึ่งพี่คนนี้เป็นคนช่วยโมฟร้อนท์ โมอุปกรณ์เครื่องเสียงให้ อีกทั้งตอนคุณมีข่าวฉาว ๆ ออกมาพี่เค้ายังวางตัวเป็นกลาง แถมเอียงแบบปกป้องคุณอยู่นิด ๆ ตะหาก คุณยังทำเค้าลง แล้วยังมีพี่คนที่คุณชอบไปซื้อของกับเค้าที่บ้านหม้อ คุณไปทำอะไรเค้าไว้รึเปล่า รวมความว่าตอนนี้โจทย์เพียบเลยนี่ แล้วต่อไปจะทำมาหากินในวงการยังงัยกันเนี่ย ตอนนั้นคุณเคยบอกผมประมาณว่าชีวิตคุณมีแต่ทำมาหากินแบบมีสาระ ผมเชื่อแล้วว่าชีวิตคุณมีสาระจริง ๆ สา-ระ-เลว งัย สงสารลูกเมียอ่ะที่มีพ่อกับสามีแบบนี้ เอ ! หรือว่าจะอิจฉาดีที่มีพ่อกับสามีที่เที่ยวไปโกงคนอื่นเอาเงินมาให้ใช้ งงอ่ะ

12. กรณีคล้ายๆแบบนี้เคยเจอมากับตัวเอง ตอนซื้อคนขายพูดดีทุกอย่าง อีก 5 วันของมีปัญหาที่ผมว่าเกิดจากการผลิตแล้วร้านไม่รับเคลมหาว่าผมทำไม่ดีปรับมั่ว(power amp)ไม่ให้ร้านตนเป็นผู้ติดตั้งให้เอง
    โทดผมหมดเลย พอผมบอกผมจะส่งไปเคลมที่บริษัทมันก็บอกว่าจะส่งก็ให้ร้านมันส่ง
    ผมเลยเคืองมันมากที่มันพูดหมาไม่แดกแบบนี้(ในอีกหลายๆเรื่องวันนั้น)
    ผมเลยออกจากร้านไม่ถอดไปให้ร้านมันเคลม และได้โทรหาบริษัทผู้นำเข้าเอง
    เค้าอกว่าให้เอาของมาเองได้เลยไม่มีปัญหา ไอ้ร้านแบบนี้มันครุ_กคร_วยจิงๆคับ

(ไม่เกี่ยวกะร้านหรือบุคลใดๆในกระทู้นะ เอามาเล่าให้ฟังคับ)

ปล เหนใจเจ้าของกระทู้มากๆ เข้าใจความรู้สึก

13. noappear

63
    0
    0
    ขายของก็ไม่ได้ถูก แถมยังขายแบบมีเรื่องมีราวก็ยังไม่พอ ยังคิดจะทุบหม้อข้าวหม้อแกงตัวเองอีก........ว่าแต่คุณหลง ช่วยเล่าให้ละเอียดกว่านี้หน่อยสิครับ อยากได้ความชัดเจน ไม่อยากได้ความคิดมุมเดียวครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ระบุตัวผู้เสียหายไปเถอะ คนพวกนี้ก็เหยื่อ ไม่ใช่ผู้ต้องหา ถ้าเรื่องจริงก็น่าจะพูดได้นะครับ

14. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ตอนนี้เพิ่งกลับมาขายของทางเน็ตอีกครั้งครับ จากเลิกไปเกือบ2ปี มีใครจำได้มั่งมะเนี่ย -*-

แต่ของที่ผมขาย ผมจะสั่งมาสต็อกไว้ขาย ไม่ได้วิ่งไปโป้วร้านนู้น ร้านนี้ไม่งั้นมั่วครับ ถ้าสินค้ามีปัญหาภายใน 3-4วันที่เกิดจากการผลิต ก็จะได้มีตัวใหม่เปลี่ยนให้ทันที แต่ถ้าใช้งานไปนานๆมีปัญหาก็ให้เคลมเองครับ เพราะจะได้สินค้าไวกว่า

ยังไงขอฝากเว็บผมไว้ด้วยนะครับ http://www.carcoolclicks.com/

ขอบคุณครับ

15. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    ถึงคุณ noappear อย่าให้ถึงกับระบุตัวเลยครับ จะเป็นภัยมาถึงตัวเรา ลองถาม ๆ คนในวงการจะรู้ครับว่าใครเป็นใคร ใครเสียหายบ้าง วงการนี้ไม่ใหญ่อย่างที่คิดครับ มีเรื่องอะไร แป๊ปเดียวก็รู้กันหมดแล้วครับ แล้วคุณ noappear ลองเข้าเว็ปขายของของ aud - ote - ms แล้ว seaech เบอร์โทรศัพท์เค้าดูครับ แล้วดูชื่อเจ้าของกระทู้ จะเห็นว่าเป็นคนละคนกัน เรื่องของเรื่องก็คือ aud - ote - ms เค้าเป็นเว็ปปิด วัตถุประสงค์ของบอร์ดมือ 2 เค้าอยากให้แค่คนใช้มาซื้อขายแลกเปลี่ยนกันเอง ไม่ใช่ที่ที่พ่อค้าจะมาแสวงหากำไร แล้วอีตานี่ไปถึง โพสแมร่ง 10 กระทู้ติด กระทู้คนอื่นโพสวันสองวัน ตกบอร์ดหมดแล้ว ทาง webmaster เค้าก็มาเตือนดี ๆ เอ้าจะขายของ ไม่ว่ากัน ช่วยรวมทั้ง 10 กระทู้เนี่ยเป็นกระทู้เดียวได้มั้ย ? คนอื่นเค้าจะได้โพสบ้าง แมร่งดันปากเก่ง ไปพูดประมาณว่ากรูจะโพส ใครจะทำมัย webmaster เค้าก็แบน IP ดิ แล้วดันไปโกรธเค้าอีก ไปด่าเค้าที่โน่นที่นี่ นิสัยโค-ตะ-ระเลวเลย พอมามีเรื่องนี้ฉาวโฉ่ขึ้นมา ทำมาหากินฝืดเคืองดิทีนี้ ทำงัยล่ะ เค้ารู้เรื่องกันหมดแล้ว เอางี้ละกัน เอาชื่อคนรู้จักเนี่ยว่ะโพส เบอร์ติดต่อเป็นของตรู ใครจะทำมัย ส่วนคนที่อยากรู้ว่าเรื่องไหนจริง เรื่องไหนเท็จ ให้คนโทรไปถามเค้าเรื่องที่ผมถามดีกว่า แล้วจะรู้

16. ksuperb

ksuperb New Member Member

12
    0
    0

วงการนี้ไม่แคบหรอกครับ

แต่ผมเองต่างหากที่โลกยังแคบอยู่

พูดชื่อแต่ละชื่อที่เซ็นเซอร์นี่ เดาไม่ออกเลย :confused:

แต่อย่างว่าละครับ ซื้อของจากคนแปลกหน้า ยังไงก้อต้องระวัง

ผมจะเอาไว้เปนสิ่งเตือนใจครับ ขอบคุณและเสียใจกับ จขกท. มากครับ

พวกอุปกรณ์อิเลกทรอนิคมันโกงง่ายซะด้วย

17. k.bom

k.bom New Member Member

1
    0
    0
    ขออนุญาติ post เนื่องจากถูกพาดพิงครับ

ผมคือคนที่โมวิทยุให้คนขายคนนั้นที่คุณด้างถึงครับ ระหว่างผมกับเค้า ไม่มีอะไรผิดใจกันครับ ขอความกรุณาอย่าเอาเรื่องของผมที่คุณได้ยินจากคนอื่นไปกล่าวถึงอีกครับเพราะเรา 2 คนไม่ได้รู้จักกัน แล้วคุณก็ไม่ได้ยินเรื่องราวจากปากของผมเอง คุณจะรู้ได้ไงว่ามันเกิดอะไรขึ้น เรื่องที่คุณได้ยินอาจเกินไปจากความเป็นจริงหรืออาจไม่เป็นความจริงเลยก็ได้

ส่วนเรื่องของคุณ ผมไม่ได้เข้าข้างใคร ผิดก็ต้องว่าตามผิด แล้วผมยังมีความเห็นเหมือนที่พิมพ์ไว้ใน audio team คือคุณน่าจะคุยกับคนขายให้รู้เรื่องว่าจะจบยังไง อย่างที่ผมบอกเรื่องกฎแห่งกรรมครับ ถ้าเค้าโกงคุณจริงๆ เค้าก็คงได้รับกรรมแล้วคือขายของไม่ได้อย่างที่คุณบอกมา ส่วนที่เรื่องที่เค้าไปแย่งลูกค้ากับคนขายคนอื่น คนขายทั้ง 2 คนควรจะปรับความเข้าใจกัน วงการนี้มันแคบครับ ผมว่าคนขายของด้วยกันน่าจะมีมารยาทในการขายของมากพอที่จะไม่ไปแย่งลูกค้ากันหรือไม่แย่งตัดหน้ากันตัดของนะ ไม่รู้สิ....

ขอบคุณมากๆ ครับ

บอม

18. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    เมื่อไรจะมีคนจริงใจทำมาหากินและรับผิดชอบแบบเต็มตัวบ้างน้อ ไม่ได้เข้าข้างใครคับแต่อ่านกระทู้โปรดสังเกตพวกสมาชิกใหม่หรือจำนวนกระทู้ในการตอบบ้างนะคับ การสมัครสมาชิกใหม่เข้ามาตอบมันง่ายมากคับ

19. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    ขอโทษพี่บอมด้วยครับ ขอแก้ไขข่าวตามที่พี่บอมแจ้งครับ

20. หน้าเห็นใจคนซื้อนะครับ เพราะว่าบางครั้งคนซื้ออย่างเราๆ ท่านๆ คิดว่าได้เลือกแล้ว แต่ข้างในสินค้าเราไม่รู้ว่าเขายำมาอะไรป่าว พอมีปัญหา คนซื้อก็ต้องการเปลี่ยนหรือแก้ไขที่ดีขึ้นบ้าง น่าเห็นใจครับ

21. sing-shop

sing-shop New Member Member

1
    0
    0
    คนขายแม่งเลว..........ปัดความรับผิดชอบชัดๆ

22. AodIndeed

AodIndeed New Member Member

74
    0
    0
    ไม่น่ากดเข้ามาดูเลย ยาวมาก ตาลาย

23. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    เสียใจด้วยนะครับ....คนขี้โกง มันต้องเจอกับ คมช. (อาบัง) :D:D:D

24. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    น่า เห็น ใจ ผู้ ซื้อ นะ ครับ

น่า จะ รับ ผิด ชอบ มาก กว่า นี้

แต่ กรุณา อย่า ไป พาด พิง ใครเลย มัน จะเสีย กัน หมดครับ

25. หลงไท่หยัง

13
    1
    0
    ขอโทษและขอยอมรับผิดทุกประการกับเรื่องกระทู้พาดพิงครับ ผมโทรไปเคลียร์กับพี่เค้าแล้วครับ ขอประทานอภัยจริง ๆ

26. zizi lazy

zizi lazy New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณที่แจ้งเตือน เพราะเกือบโทรสั่งซื้อของจากคนนี้เหมือนกัน ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้