มีใครใช้ neon บ้างอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย P.ouan, 16 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P.ouan

P.ouan New Member Member

57
    1
    0
    โอ่วสสสสสสสสส srt-4 เลยหรอคับบบ อยากเจอจังๆๆๆๆอยู่เมืองไทยรึเปล่าคับ

2. jeab

jeab New Member Member

102
    2
    0
    น้องอ้วนจัดเร็วมีอีก 2 คัน แล้ว :D :D :D ว่าแต่ srt-4 นี้อยู่ที่ไหน :eek:
    ยินดีได้รู้จัก third_swoop :) :) :)

3. spawn

spawn New Member Member

32
    0
    0
    ชอบรุ่นนี้เหมือนกันครับ
    มองๆไว้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ราคามือสองเท่าไหร่เหรอครับ

แล้วNeonสามารถวางเครื่องอะไรลงไปได้บ้างอะครับ เพราะกลัวว่าอะไหล่มันจะแพงอะครับ

4. jeab

102
    2
    0
    ืราคารถ neon ตอนนี้แสนปลายคับแล้วแต่สภาพ เห็นมีขายอยู่วาง sr แสนสี่เอง
    เห็นมีคนวางแล้ว 3s , sr

5. third

third Guest

0
    0
    0
    สนใจครับ

สนใจคับนัดเมื่อไรบอกกันบ้าง 059021947

6. doraemone

doraemone New Member Member

320
    1
    0
    เคยใช้เมื่อนานมาแล้วครับ ตอนนี้เป็นมรดกตกทอดไปหาน้องชายแล้ว

จับมันวาง 4G63 ไปเรียบร้อย ... อิอิ

ส่วนเจออีกคัน วางเครื่อง MIVEC ครับ

7. P.ouan

57
    1
    0
    คุยกับ third มาแล้วววคับบบ เก่งมากๆๆเลยยย ชอบคับ 5555

เข้่มากันเยอะๆๆเลยคนใช้ neon

เอ่อ ว่าแต่มีใครมี spacer 5 x100 บ้างงอ่ะคับ..........กะลังต้องการอย่างรุนแรง.......ขอเป็นของนอกยิ่งดีนะคร้าบบบบบบบบบบ

8. jeab

102
    2
    0
    นัดเลยน้องอ้วน รู้อะไรดี ดี ไม่บอกกันมักเลย ว่าแต่หา spacer ทำไมไม่ให้ล้อติดหรอ
    คุณ third อยู่แถวไหน

9. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
    รออยู่นะครับ มีอะไรโทรถามหรือคุยไดนัดเลยก็ดี อยากเจอเพื่อนแนวเดียวกัน

10. อีโวน้อย

อีโวน้อย New Member Member

88
    2
    0
    เติดได้เจอพวกแล้วนะ เราไปหละ...( ขอให้มีมีทติ้งเร็วๆนะครับ....... )

11. E-Boat

E-Boat New Member Member

8
    0
    0
    ไม่อยู่เมืองไทยครับ แต่เห็นมีคนรักนีออน เลย ขอ เข้ามาร่วมด้วย หน่อย ไม่ว่ากันนะครับ

12. P.ouan

57
    1
    0
    ยินดีจ้าา boat.....
    ตกลงตอนนี้ได้สมาชิกกี่หน่วยแล้วหล่าเนี่ยย รายงานตัวกันหน่อยยเร็วทุกคนนนนน

13. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ยังหาไม่ได้เลยครับ พอดีไม่ค่อยได้เข้ามาดู
    แต่อยากได้โลโก้มากกกกกกกกก มีกี่อันครับ ขอผมอันนึงนะ

14. teiykung

teiykung New Member Member

1
    0
    0
    ถ้าจะวางเครื่อง+gear ใน neon มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

15. P.ouan

57
    1
    0
    เห็นเค้าว่าเครื่อง mitsu ลงได้นะคับ พวก 4g63

วันก่อน ไปเจอ neon สีทูโทน ส้ม-ดำ spoiler ทรง gt ของใคร อยู่ในนี้รึเปล่า มาแนะนำตัวหน่อยยนะคับ 555:D

16. นุ neon

นุ neon Guest

0
    0
    0
    สมัครชมรมคนรักรถ neon หรือ ไครสเลอร์ นีออน ด้วยคนครับ

เรามาตั้งชมรมคนรักรถ neon หรือ ไครสเลอร์ นีออน กันดีกว่าครับ
    หรือถ้ามีอยู่แล้ว แนะนำผมด้วยครับ

นุ
    0-5067-6963
    [email protected]

17. mentrol light

mentrol light New Member Member

8
    0
    0
    ผมใช้ Neon อยู่เหมือนกันครับ

Standard ใช้งานประจำวันครับ

ตามหาคนใช้นีออนในนี้มานานเหมือนกัน พอดีไม่ค่อยได้เข้ามา

ตอนนี้เจ้า neon ของผมอาการไม่ค่อยดีหลายอย่างครับ

เพิ่งเอาไปให้ช่างเค้าซ่อมมาวันนี้ เค้าบอกว่ากล่อง ECU เสีย

ใครมี ECU Neon ปี 97 ขายต่อบ้างไหมครับ หรือแนะนำร้านที่รับซ่อมกล่องก็ได้ครับ

ว่าง ๆ จะโพสต์รูปรถของผมมาลงนะครับ

18. neon_mp

557
    1
    0
    เมื่อไรจะรวมพลครับ ยังไงก็บอกกันด้วยนะครับ
    **0-2946-5144+1

19. bleneon

bleneon New Member Member

16
    0
    0
    ไอที่ว่า ecu เสียมันอาการเป็นยังไงครับ บางทีอาจไม่เป็นก็ได้ :) นะครับ เมื่อก่อนช่างก็บอกเหมือนกัน ลองเอาเครื่องมาเสียบcheck ก็ไม่เจอcode ผิดปกติ ช่างบอกว่าเป็นที่กล่อง:eek: แต่สุดท้ายไปทำข้างนอกครับ เป็นที่ fuel pomp มานนนนเสีย ยังไงลอกcheck อีกทีนะครับ:cool:

20. neon_mp

557
    1
    0
    อาการที่รถผมเป็นคือ รถวิ่งๆอยู่แล้วดับเอง แต่ก็ยังสตาร์ทติด แรกๆก็ไม่เท่าไร แต่พอนานๆ
    เข้าก็จะเป็นหนักขึ้นครับ สาเหตุมาจาก 1 ออกซิเจนเซนเซอร์เสีย แต่ถ้าเปลื่ยนแล้วไม่หายก็
    2.เกี่ยวกับชุดสายไฟในห้องเครื่องครับ เนื่องจากสายไฟเมื่อถูกความร้อนเนเวลานานๆหลายปีก็จะ
    เริ่มแตกกรอบได้ไฟก็จะเกิดการช็อตได้ และเมื่อนานๆ เข้ากล่องก็จะรวนจนกล่องพังได้ครับ
    ส่วนใหญ่ถ้าเปลื่ยนกล่องแล้วไม่ทำสายไฟกล่องก็จะพังอีกอ่ะครับ......

21. mentrol light

mentrol light New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ Bleneon กับ Neon_MP

คือผมมีอู่ประจำน่ะครับอยู่แถว ๆ พัฒนาการ พี่เขาเป็นช่างในศูนย์เก่าที่ถนนเพชรบุรี

ตอนแรกรถผมมีอาการอย่างที่คุณ Neon_MP บอกเลยครับ

เวลาวิ่งช้า ๆ ในซอย หรือ หักเลี้ยว หรือ ถอยหลัง มันดับเฉยแลยครับ

เวลาวิ่งเร็ว ๆ บนถนนใหญ่ มันกระชากครับ รอบตก เร่งไม่ขึ้น 10 วินาทีก็ดีขึ้น

เวลามีอาการ ไฟ engine มันจะโชว์ขึ้นมาด้วย เป็นแบบนี้มา 3-4 เดือนแล้ว

ช่างบอกว่าอาจเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก หรือมีปัญหาระบบไฟ แต่ก็แก้ไม่หายสักที

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อยู่ดี ๆ ไฟแบตเตอรี่ก็โชว์ขึ้นมาครับพร้อมทั้ง ไฟ Engine ด้วย

แต่ผมก็ขับได้เรื่อย ๆ ทั้งที่ไฟมันโชว์อย่างนั้น สัก 2-3 วันเริ่มไม่ไว้ใจ พาไปเข้าอู่

ช่างบอกว่าอาจมีปัญหาตัวเซนเซอร์ แบตเตอรี่ พอลองดูก็ไม่ใช่

จากนั้นเขาก็ไล่ดูสายไฟ ไปจนกระทั่งกล่อง ช่างบอกว่ากล่องเสีย

เพราะว่าเค้าลองเอากล่องอื่นมาลองก็ไม่มีปัญหา

ผมเลยว่าจะหากล่องใหม่ซักอันอยู่ครับ

22. bleneon

16
    0
    0
    ผมว่าลองเปลี่ยนไป check ที่อื่นดูก่อนจะดีกว่าไหมครับ :) เพราะว่าถ้าเปลี่ยนกล่องใหม่ราคามันจะแพงครับ ลองดไป check ที่ ร้าน J-TECH ตรงเอกมัย30 ดูครับ ที่นี่เค้าก็ออกมาเปิดเองเหมือนกัน ผมมีปัญหาก็วิ่งไปที่นี่หละครับ :cool: มีเครื่องมือในการ check เหมือนที่ 0 เลยครับ ( ใน web jeep club เค้าก็มาทำกันครับ ) ถ้ามีเวลาว่างลองไปดูครับ เดี๋ยวจะลองหา link เกี่ยวับแหล่งอะไหล่เก่ามาให้ครับ เคยเก็บเอาไว้แล้วลืมครับ:p

23. jeab

102
    2
    0
    เริ่มจะเยอะแล้วนะ รวมพลเลย คุณน้องอ้วน

24. doraemone

doraemone New Member Member

320
    1
    0
    มีปัญหาเหมือนผมตอนนู้นเลยครับ ... ขับๆไปแล้วอยู่ๆก็ดับ หนักๆเข้าสตาร์ทไม่ติดเลย

เริ่มจาก ออกซิเจนเซนเซอร์เสีย ตามมาด้วยสายไฟละลายทั้งในห้องเครื่องและหน้าคอนโซล

ทนซ่อมไม่ไหว จับลง 4G63 สบายไปครับ ... ป่านนี้น้องผมมานเอาไปซิ่งอยู่แถว ตราด แล้วมั้ง ...

25. mentrol light

8
    0
    0
    ตอนนี้ยังทนขับอยู่ครับไม่ว่างไปซ่อม ว่าง ๆ จะแวะไป check ที่ J-tech ที่คุณ bleneon แนะนำ

ที่อ่านมาเห็นหลายคนเป็นอาการเดียวกับผมเลยนะครับเนี่ย สงสัยจะเป็นโรคประจำตัว neon ผมไม่สงสัยเลยว่าทำไมถึงเป็น เอากล่องไปไว้ในห้องเครื่อง ก็ร้อนแย่สิครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ากล่องไม่ได้อยู่ในห้องโดยสารเหมือนรถอื่น ๆ เค้า

ว่าแต่ถ้าเกิดกล่องเสียจริง ๆ neon คันไหนที่เปลี่ยนหัวใจเป็นญี่ปุ่นไปแล้ว มีกล่องเดิม ๆ ปี 97 ที่ไม่ใช้แล้วบ้างไม๊ครับ

ปล. ใครเวปอะไหล่เก่า neon โพสแบ่ง ๆ กันบ้างเด้อ;)

26. P.ouan

57
    1
    0
    บ่นๆๆๆๆๆ

เรื่องซ่อมรถนีออนนี่มันเศร้า จิงๆๆเลยน๊ออออ

ว่าแล้วก็ขอบ่นหน่อย 5555

เมื่อก่อนเคยเข้าศูนย์ที่เพชรบุรี เจ็บใจมากกกกกก
    เราเอารถเข้าไปเช็คศูนย์ พี่แก เล่นขันซะ ท่อแอร์เกลียวขาด แล้วก็บอกว่า แอร์เสียนะครับ ก็เห็นกันจะๆๆ ว่าพี่แกต่อหน้าต่อตาเลยยย ทำวาล์ว แหลกคามือ....:mad:
    ต่อมา เอารถออกจากศูนย์ปุ๊บ เบรคหลังติดอีก วิ่งไม่ได้ ต้องเอารถมาลาก กลับไปศูนย์ใหม่ พี่แกก็ไม่รับผิดชอบอีก ต้องทะเลาะกันเสียงดังถึงจะยอมทำให้
    ยังไม่จบนะ......
    ไอ้เรื่องที่เบรคติดหน่ะ ศูนย์บอกว่าหม้อลมเบรคเสีย แม่เราก็พาซื่อเป็นห่วงลูกเลยบังคับให้เปลี่ยนไป เสียไปอีก 16000 สุดท้ายกลับมาก็ติดอีก จนทนไม่ไหว ไล่เองซะเลยย สุดท้ายยเป็นที่ตอนมันประกอบสายเรคอ่ะ มันรัดท่อน้ำมันเบรคแรงเกินจนท่อตีบ กว่าจะได้แก้นี่ disc brake หลังไหม้ไปแล้วววว......เสียตังอีกเรา:mad:
    เคยอีกทีนึง เอารถเข้าไปเปลี่ยนกันชน กะทำสี พี่แกเล่นใช้เวลาไป 3 เดือนกว่าอ้างว่า สีมันทำยาก .....ไม่เข้าใจเลยว่ามันยากกว่ารถอื่นยังไงสิวะแถมคิดไป เกือบ 40000 บ้าไปแล้ววววว

สุดท้ายตอนนี้ศูนย์นี้พี่แกหนีไปขาย land rover ซะงั้นนนน:mad:

หลังๆๆเลยเสื่อมศรัทธากับการเข้าศูนย์มาก แพงก็แพง แถม ห่วย อย่างไม่รู้จะบรรยายยังไงแล้ววว ก็เลยซื้อคู่มือซ่อมมาซ่อมเองซะเลยย ตอนนี้ก็เลยยยสบายยไป 5555

ขอโทษนะคับที่บ่นยาวว แต่มัน ทนไม่ได้จิงๆๆๆ
    ขออย่าได้ไปเชื่ออาไรพวกศูนย์ของยี่ห้อนี้อีกเลยยย ทำเองยังดีกว่าอีก:D

เรื่อง meeting ขอทำรถอีกแป๊บนะคร้าบบบ แล้วจานัดนะค้าบบบ(กลัวรถไม่หล่อ 5555):)

27. P.ouan

57
    1
    0
    ecu check code

อื่อ เราสามารถ check ปัญหา เกี่ยวกะ ecu ได้เองน้าาา แค่บิดกุญแจ ไปที่ on-accessary กลับไปมา 3 รอบจนเสียง fuel pump มันเงียบไป
    แล้วนับจำนวนครั้งที่ไฟ check engine มันกระพริบอ่ะคับมันจะกระพริบแล้วมันก็จะหยุดไปแป๊บนึงแล้วก็กระพริบอีก แล้วก็นับจำนวนครั้งนะ แล้วลองเทียบจากตารางอันนี้นะ......รถรุ่นอื่นทำแบบนี้ไม่ได้นะเนี่ยยย 555น่าภูมิใจ :D
    ลอง check ดูเองก่อนนะคับ good luck
    ------------
    What the codes mean:

11 Timing belt skipped 1 tooth or more from initial learned value, Intermittent loss of either camshaft or crankshaft position sensor, No crank reference signal detected during engine cranking
    -
    12 Direct battery input to PCM was disconnected within the last 50 key-on cycles
    -
    13 No change in MAP from start to run
    -
    14 MAP sensor voltage too low
    -
    15 No vehicle speed sensor signal
    -
    17 Closed loop temp not reached or engine cold too long
    -
    21 02 sensor problem (oxygen sensor), upstream or down stream
    -
    22 Engine coolant temp sensor out of range
    -
    23 Intake air temp sensor out of range
    -
    24 Throttle Position sensor out of range
    -
    25 Idle air control motor circuits, target idle not reached (+/- 200),vacuum leak found
    -
    27 Injector control circuit
    -
    31 Evap purge flow monitor failure or evap solenoid circuit
    -
    32 EGR system failure
    -
    33 A/C clutch relay circuit
    -
    34 Speed control Solenoid circuits
    -
    35 Radiator Fan control relay circuit
    -
    37 Torque converter clutch solenoid CKT or park/neutral switch failure
    -
    41 Generator field not switching properly
    -
    42 Fuel pump relay control ckt, Auto shutdown relay control ckt, No ASD relay output voltage at PCM, Fuel level sending unit volts out of range, Fuel level unit No change over miles
    -
    43 Multiple/ single cylinder misfire
    -
    44 Battery temp sensor volts out of range
    -
    46 Charging system voltage too low
    -
    51 Fuel system lean
    -
    52 Fuel system rich
    -
    53 Internal control failure
    -
    54 No Cam signal at PCM
    -
    55 End of error messages (If you get this only, no errors were found)
    -
    62 PCM failure SRI mile not stored
    -
    63 PCM Failure EEPROM write denied
    -
    64 Catalytic Converter Efficiency Failure
    -
    65 Power steering switch failure
    ---------------------------------

28. jeab

102
    2
    0
    สุด.....ยอดดด ควรรู้ไว้เลย สวัสดีทุกๆๆๆคนแล้วเจอกันนะคับ

29. bleneon

16
    0
    0
    และแล้วผมก็หาจนเจอครับ :D ลองเข้าไปดูกันครับ เกี่ยวกับอู่และแหล่งหาอะไหล่ทั้งใหม่และเก่าครับ

http://jeep.gasthai.com/board/Question_old.asp?ID=553

30. neon_mp

557
    1
    0
    โอ้ววว พระเจ้าจอดมันยอดมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้