มีใครใช้ neon บ้างอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย P.ouan, 16 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ผมว่าดูที่สายหัวเทียนก่อนนะครับ อาจจะเป็นที่สายหัวเทียนเสื่อม ไฟไม่คงที่ เวลาร้อนมากๆ จะเกิดอาการ
    กระตุก เร่งไม่ขึ้น เกียร์ไม่เชน เพราะรอบเครื่องไม่ไป
    ผมเคยเปลี่ยนหัวเทียน มันเบอร์ร้อนขึ้น เครื่องนี่แบบว่า ไม่ไหวเลย กระตุกตลอดเวลา พยายามไปที่อู่เค้าก็เปลี่ยนสายหัวเทียนให้ 2800 (คิดผมแค่ 2300)
    สบายหวิว

2. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
    อยากให้ตรวจแรงดันนำมันก่อนว่าปกติดีรึเปล่าเพราะอาการดังกล่าวอาจไม่ได้มาจากระบบนำมันเพียงอย่างเดียว อาจมาจากระบบไฟก็ได้ ส่วนแรงดันนำมันระดับปกติอยู่ที่ประมาณ 42-45 ปอน

3. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
  4. sao

sao Guest

0
    0
    0
    สวัสดีพี่-น้องทุกท่าน

ผมใช้ปี 97 มือแรก สีเขียว สภาพเดิม (แต่ทำสีมาสอง-สามครั้งแล้ว) อยู่แถวปากน้ำ -ศรีนครินทร์
    ตอนนี้มีปัญหาคือ เวลาถอยหลังแล้วหักพวงมาลัยหมด จะมีเสียงดังเอี๊ยด ๆ ตลอด ไม่ว่าจะหักซ้ายหรือหักขวา อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ตอนแรก ๆ เป็นเฉพาะเวลาถอยแล้วหักหมด ล่าสุดเป็นตอนกำลังขับอยู่บนมอเตอร์เวย์ เสียงดังเอี๊ยดเป็นช่วง ๆ ไม่ได้เป็นตามจังหวะการเบรค หรือการเหยียบคันเร่งแต่อย่างใด (มันดังขึ้นมาเอง)
    ขอเป็นสมาชิกด้วยคน

5. sao

sao Guest

0
    0
    0
    สวัสดีพี่-น้องทุกท่าน

ผมใช้ปี 97 มือแรก สีเขียว สภาพเดิม (แต่ทำสีมาสอง-สามครั้งแล้ว) อยู่แถวปากน้ำ -ศรีนครินทร์
    ตอนนี้มีปัญหาคือ เวลาถอยหลังแล้วหักพวงมาลัยหมด จะมีเสียงดังเอี๊ยด ๆ ตลอด ไม่ว่าจะหักซ้ายหรือหักขวา อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ตอนแรก ๆ เป็นเฉพาะเวลาถอยแล้วหักหมด ล่าสุดเป็นตอนกำลังขับอยู่บนมอเตอร์เวย์ เสียงดังเอี๊ยดเป็นช่วง ๆ ไม่ได้เป็นตามจังหวะการเบรค หรือการเหยียบคันเร่งแต่อย่างใด (มันดังขึ้นมาเอง)
    ขอเป็นสมาชิกด้วยคน

6. sao

sao Guest

0
    0
    0
    email ของผมคือ [email protected] ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

7. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ยินดีต้อนรับครับ อาการที่ว่าอาจเป็นเสียงช่วงล่างลองเช็คดู แล้วอย่าลืมเสาร์นี้ไป metting กันนะครับ.....

8. cvc

467
    5
    18
    เอารูปของพี่ปุ้มให้ดูอีกรอบแล้วกันนะครับ เพราะมันขึ้นหน้าใหม่แล้วครับ

9. neon_fc

neon_fc Guest

0
    0
    0
    เสียดายจังเพิ่งเข้ามาครั้งแรก เลยไม่รุ้ว่ามี มิตติ้งกัน ไม่งั้นไปด้วยแล้ว พอดีเข้า กทม 3 วัน เพิ่งกลับมาวันนี้เอง ไม่งั้นร่วมด้วยช่วยกันแน่นอน
    ขอรายงานตัวครับ ใช้สีเขียว มือ 1 ออกห้างเลย เกียร์ทามมะดา ปี ไม่แน่ใจต้องไปดูคู่มือ แฮ่ะๆ ของป๊ะป๋า ใช้มาไม่เคยมีปัญหาไรครับ สภาพเดิมๆ ทุกอย่าง ยุคน้ำมันแพงป๋าเลยหนีไปคบกะ ไอ้โก้(วีโก้)ซะแล้ว เลยเป็นหน้าที่เราต้องดูแลรถแทนเขาจะขายก้อรู้ๆกันอยู่ว่าเป็นไง เก็บไว้ใช้งานไม่ต้องตากแดดตากฝนดีกว่า มอไซ เยอะ ชนหนักไม่มากครั้งนึง ทำฝาโปงกะเปลี่ยนไฟหน้าซ้ายมา กันชนมะเปงไร ชนตรูดเขานะเนี่ย เล่นซะกันชนท้ายคันหน้าม้วนไปรวมกะยางอะไหล่เลย(รถ d4d ทั้น 2 คัน) ชน 3 คัน (2 คันน้อยไปไม่ชอบ) คันกลางหม้อน้ำแตกเลย แรงไม่แรงคิดดูไอ้เราคันที่ 3 ซวยไปเหมือนตกเหว ปะกันก้อมะมี จ่ายไปร่วม 40000 เหอ ๆ สบายตัวไป ซ่อมเองตะหาก(ต้องขายรถซ่อมซะละมั้งตรู) เกือบจะซื้อฝาโปงใหม่แล้วเหมือนกัน เช็คราคาตอนนั้น 8000 ของใหม่หรือมือสองจำมะได้แระ จำใจซ่อมฝาโปงไปก่อนถ้าไม่ดีค่อย เปลี่ยนฝา ไฟหน้าเอาของแท้มา เพราะมันมีขายึดมอเตอร์ไฟหน้ามาให้ ถ้าเอาใต้หวัน ไม่มียายึดและจะใช้ปรับสูง-ต่ำ ในรถไม่ได้ ไฟเลี้ยวเอาใต้หวันสีขาวสวยดี คู่ 300 ที่จำได้มีเท่านี้ขอรับ ตีราคาเท่าไร.... เอ้ย.....พอเป็นสมาชิคได้ไหมครับ ตอนนี้มีปัญหานิดๆ หน่อยๆ คือเวลาออกตัวแรงๆ แต่ไม่ล้อฟรีนะ จะมีเสียง "กึก" พอไปยกรถดูช่าง(เพื่อนเรา)มันบอกว่า แท่นยางเครื่องตัวล่างเริ่งฉีกแล้ว(ตัวใต้หม้อน้ำ) ดูต่อไปเรื่อยๆ เจอยางปีกนกเริ่มฉีกอีกเช่นกัน ทั้งซ้าย-ขวา เพื่อนๆพอจะแนะนำร้านไหนใด้มั้งครับ ผมอยู่ กำแพงเพชร อาจจะต้องสั่งซื้อแล้วให้ทางร้านส่งมาให้ แล้วมีอีกอย่างเรื่องโช๊คหลัง ถ้ามีคนนั่งหลังสักสองคน วิ่งไว เจอลูกคลื่นพอยุบตัวเสียงดังเหมือนโช๊คยันเลยครับ เปลี่ยนโช๊คมาแล้วชุดนึงคู่หลัง ของ กาเบียน เจอไป 7000 ก่า ก้อยังไม่หาย แต่โช๊คเก่ามันรั่วไปข้างนึงแล้วถึงได้เปลี่ยน พอจะมีวิธีแก้ใขได้เปล่าครับ มองๆ เหลือบไปด้านบน อุ้ย.... ตรูแพล่มไรเนี่ย คงจะต้องพอแค่นี้ก่อน แล้วมีไรมาจะขอคำปรึกษาอีกขอรับ ขอบคุณครับ

10. neon_fc

neon_fc New Member Member

4
    0
    0
  11. P.ouan

P.ouan New Member Member

57
    1
    0
    ทำ logo มาแล้วหรออเยี่ยมเลยยยย

แต่เอ๊ะ เอารูป หัวแกะ มาใช้ คนอื่นเ(ชาวบ้าน)ค้าจาเข้าใจกันรึเปล่าเนี่ยยย 555

เดี๋ยวต้องทำมาอวดบ้างซะแล้วววว :p

12. jeab

jeab New Member Member

102
    2
    0
    เดี่ยวนี้เข้าเวปไม่ค่อยได้เลยเป็นกันหรือเปล่า logo สวยดีทำเลยคับ

13. cvc

467
    5
    18
    ยินดีต้อนรับคุณ neon_fc นะครับ เด๋วถ่ายรูปให้ดูแล้วกันครับ

14. neon_mp

557
    1
    0
    ประกาศ
    วันนี้อย่าลืมไป metting กันนะครับ เจอกันที่เมเจอร์(รัชโยธิน)เวลาประมาณบ่าย2-3ประมาณนี้ หลังจากนี้เจอกันที่เดนเนรมิตนะครับ สมาชิกท่านไหนที่ยังไม่เคยไป ไปเจอกันได้ครับยินดีต้อนรับทุกท่านครับ :) :)
    ปล..สมาชิกท่านใดบ่ายไม่ว่าง ไปตอนเย็นก็ได้นะครับ
    ยังไงก็อยู่จนมืดอยู่แล้ว:) :D :D

15. Bekasith

Bekasith New Member Member

4
    0
    0
    มี ซันรุฟ Neon ครับ

มีใคร สนใจมั๊ย

16. jeab

jeab New Member Member

102
    2
    0
    สนคับขอดูรูปและราคาด้วยซันรุฟ Neon

17. neon_mp

557
    1
    0
    สนเหมือนกันขอราคาด้วยครับ.........

18. Bekasith

4
    0
    0
    รุปนะครับ ยังไม่เฟิร์ม นะครับ ว่า รุ่นตรงกันรึป่าว

ข้อมูลยังไม่แน่นพอ อิอิ
    ยังวุ่น ๆ อยู่ อ่ะ

19. neon_pol

neon_pol Guest

0
    0
    0
    ดีคับทุกท่าน ช่วงนี้งานเยอะมากเลยคับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่นะคับ มิตติ้งคราวหน้ามากันเยอะๆนะ คราวที่แล้วเหงาจังมีกันแค่5คันเอง ฝากบอกโอเปคด้วยคับว่าผมยังไม่ว่างเข้าไปเลยไม่ได้โทรหา รถเป็นไงบ้างอยากเห็นซะแล้วสิ ที่ว่าไฟเลี้ยวของคุณ neon_fc ที่ว่าคู่ละ 300จิงเหรอคับ ไปซื้อที่ไหนมาอ่ะคับบอกบ้างสิมีคนเค้า อยากจะได้กันเต็มเลยนะ แล้วเจอกันคับ

20. P.ouan

57
    1
    0
    :( หง่ะะ neon มันมีแต่ moonroof นี่นา แต่ในรูป มันเป็น sunroof น้าาา แปลกจังๆๆ

21. Bekasith

4
    0
    0
    ผมก้อยัง งง ๆ อยุ่เนี่ย

แต่หน้าตัด มาก่อนหน้านี้ หลายเดือนแล้ว ครับ ขายไปแร้ว ด้วย

ไฟท้าย ขาวแดง ไว้จะมาโพสให้ดู ช่วงนี้เปิดตู้ วุ่นๆ น่ะครับ

22. neon_fc

neon_fc New Member Member

4
    0
    0
    ไฟเลี้ยวขาว เป็นของไต้หวันนะครับ แล้วผมจะลงเบอร์โทรร้านที่ไปซื้อมาให้ หาก่อน

23. P.ouan

57
    1
    0

อ่ะ นี่ร้านอยู่ไหนหรอคับ อยากไปช่วยค้นตู้จัง 555:p

24. neon_mp

557
    1
    0
    จะไปดู drift ที่หลังซีคอนพรุ่งนี้มีใครจะไปบ้างครับ ถ้าจะไปเจอกันที่สนาม 11.00น
    หรือยังไงโทรมาก็ได้ครับเผื่อไปด้วยกัน
    ปล .. หนุกหนานครับ:) :) :)

metting คราวหน้าวันที่24 นี้นะครับ บอกล่วงหน้าแล้วนะครับ..

25. cvc

467
    5
    18
    ซันรูฟ กะมูนรูฟ ต่างกันตรงไหนหรอ ดันขึ้น กะดันลงหรอครับ

งง ไข ทีฮะ

พรุ่งนี้อยากไปด้วยอ่ะ

26. neon_pol

neon_pol Guest

0
    0
    0
    ใช่คับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน

27. P.ouan

57
    1
    0
    sunroof เป็นหลังคาเหิดได้เฉยๆๆหน่ะ แต่ moonroof เป็นหลังคาเหิดได้ที่เป็นกระจกจ้าา ไม่เกี่ยวกะ เปิดขึ้นหรือลงน้าาาาจ้า:)

28. P.ouan

57
    1
    0
    sunroof เป็นหลังคาเปิดได้เฉยๆๆหน่ะ แต่ moonroof เป็นหลังคาเปิดได้ที่เป็นกระจกจ้าา ไม่เกี่ยวกะ เปิดขึ้นหรือลงน้าาาาจ้า:)

29. hellojude

hellojude Guest

0
    0
    0
    อาการไฟแบตหมด สตาร์ทติดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

ไม่ทราบว่ามีใครพอทราบสาเหตุ วิธีการตรวจสอบ และการแก้ไขอาการไฟแบตหมด สตาร์ทติดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ พอดีผมยังไม่มีเวลาตรวจสอบจากคู่มือน่ะครับ

แบตเพิ่งเปลี่ยนมาไม่กี่วันนี้ครับ ชาร์ทไฟเต็มที่ เป็นไปได้หรือไม่ว่า ระบบไฟของรถ เกิดการรั่วไหล จะพอตรวจสอบได้อย่างไร ส่วนอาการกล่องที่เกิดจากสายไฟไปพาดท่อไอเสียช็อตนั้น แก้ไขแล้ว แต่กลับเกิดอาการนี้แทน ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับกล่องอีกหรือไม่ครับ

สำหรับเพื่อนที่ถามเรื่องโช้คอัพนั้น สำหรับรถรุ่นนี้เป็นกึ่งน้ำมันกึ่งแก๊สครับ ตัวหน้า เป็นตัวสั้น ส่วนตัวหลังเป็นตัวยาวครับ หากไม่เปลี่ยนผมว่าซ่อมน่าจะดีกว่าครับ เพราะเพิ่งไปทำมาเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นการอัดน้ำมันโช้คใหม่ ของผมใช้น้ำมันเบอร์ 68 ซึ่งจะหนึบกว่าเบอร์ 32 ที่ใช้ในรถยนต์ทั่วไป พร้อมกับการเปลี่ยนยางรองกระแทกทุกตัวครับ เพราะของเก่าหมดสภาพ ทำให้ตอนนี้โช้คอัพตัวเดิม กลับมาหนึบกว่าเก่าครับ ในราคาที่ไม่แพงเหมือนเปลี่ยนตัวใหม่ครับ สำหรับโช้คอัพยี่ห้อกาเบรียลนั้น ความเห็นส่วนตัวผมเห็นว่า ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับคุณภาพ และราคาของใหม่ครับ

นอกจากนี้ก็ถือโอกาสอัดลูกหมากแร็คตัวซ้ายขวาทั้งสองด้วยเสียเลยครับ พร้อมกับเปลี่ยนลูกหมากไม้ตีกลอง 2 อันซ้ายขวาด้วย เลยทำให้ตอนนี้ช่วงล่างรถผมเรียกได้ว่าหนึบกว่าเดิมทีเดียวครับ และศูนย์ล้อก็ได้ปรับตั้งในครั้งนี้ด้วยครับ ก็เหลือแต่เพียงต้องทำการถ่วงจี้ล้อ ซึ่งผมคงจะเข้าไปให้ร้านเค้าทำให้ เพราะล้อหน้าขวา เวลาขับแล้วรู้สึกว่า ยังต้องทำการปรับตั้งตรงนี้สักหน่อยครับ

สำหรับปัญหาเพิ่มเติมที่อาจพบได้สำหรับนีออนที่ใช้มาหลายปี อาจพบได้ อาทิ
    1.น้ำมันเกียร์รั่ว อาจเกิดได้จาก แครงค์น้ำมันเกียร์ที่ซีลด้วยกาวซิลิโคนเกิดการรั่วซึม ซึ่งแก้ไขได้ด้วยการถอด และอัดเข้าไปใหม่ครับ หรืออีกสาเหตุหนึ่งเกิดจากท่อยางรั่ว แก้ไขได้ด้วยการหาซื้อท่อยางทั่วไปมาเทียบ และเปลี่ยนได้เช่นกัน หรืออาจเกิดจากซีลของเพลาหน้าที่เปลี่ยนไปรั่วก็ได้ ซึ่งก็แก้ไขได้ด้วยการซื้อซีลของเพลามาเปลี่ยนครับ แต่การรั่วแบบนี้ อาจยากที่จะสังเกตุเห็นรอยรั่ว เพราะซีลดังกล่าวมันอยู่ในตัวเพลาทั้งสองข้างนะครับ
    2.ท่อยางน้ำหล่อเย็นระบบหม้อน้ำ ซึ่งจะสังเกตุเห็นได้ว่าจะมีข้อต่อ ออกมาจากห้องโดยสาร ซึ่งทำหน้าที่นำน้ำหล่อเย็นที่ออกจากหม้อน้ำ เข้ามาใช้ในระบบทำความร้อนของแอร์ ส่วนมากจะไม่รั่วที่ท่อยาง แต่จะรั่วซึมบริเวณข้อต่อที่จะต่อเข้าห้องโดยสาร ซึ่งสามารถเห็นได้ เมื่อเปิดฝากระโปรงหน้าครับ แก้ไขได้ 2 วิธีครับ ด้วยการเทียบขนาด และเปลี่ยนท่อยางทั่วไปแทนเส้นเดิมได้ หรือไม่อีกวิธีหนึ่งก็คือ ถอดท่อยางเส้นเก่านั้นออก แต่วิธีนี้จะทำให้ระบบทำความร้อนของแอร์ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ซึ่งก็คงไม่น่ามีปัญหามากเพราะอากาศบ้านเราแม้หน้าหนาว ก็ยังไม่หนาวเท่าไหร่
    3. ระบบทำความเย็น อาจเกิดจากตู้แอร์รั่ว หรือโอริง ท่อยางต่างๆ รั่วซึม แก้ไขได้ด้วยการเปลี่ยน โดยใช้ของยี่ห้ออื่นเทียบครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร แต่ราคาไม่แพงเท่าไหร่ สำหรับตัวตู้ แต่หากยังไม่มีงบเปลี่ยน ก็สามารถซ่อมใช้ได้ชั่วคราว โดยใช้น้ำยาอุดรอยรั่ว ประเภทตามด ของยี่ห้อคาสตรอลได้ครับ โดยอัดน้ำยาดังกล่าว ไปพร้อมกับน้ำยาแอร์ ซึ่งง่ายมาก ข้อเสียของการซ่อมประเภทนี้ คือ ใช้ได้ชั่วคราวนะครับ หากรั่วน้อย ก็ประมาณ 6 เดือน เหมือนรถของผม และราคาของน้ำยากระป๋องนี้ อยู่ประมาณ พันต้นๆ ครับ

นั่นก็เป็นปัญหาบางอย่างที่พบจากการใช้นะครับ ซึ่งหวังว่าเพื่อนๆ ที่ใช้นีออน คงจะได้รับข้อมูลไว้ เพื่อเป็นประโยชน์ในการศึกษา และเตรียมตัว เตรียมงบประมาณในการซ่อมมันต่อไปนะครับ และหากผมมีเวลาว่างเมื่อใด ผมจะแปลคู่มือบางส่วนจากจำนวน พันเจ็ดร้อยกว่าหน้า และแจ้งราคาค่าซ่อม อะไหล่ ให้ทราบแล้วกันนะครับ เพื่อนท่านใดสนใจจะพูดคุยก็เมล์มาได้ครับ หรือส่งsms มาก็ได้ครับ

[email protected] 09-895 2818

30. neon_mp

557
    1
    0
    เยื่ยม มากครับ...........:) :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้