IHI-RX6

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    โทรสั่งเปลี่ยนเรียบร้อยตามที่พี่บอกทุกรายการเลยครับแล้วมีไรต้องเปลี่ยนอีกไหมครับ แนะนำด้วยครับขอบคุณครับ

2. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ขอให้ โบ มาเร็วๆครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สิ่งที่สำคัญ จะพังไม่พัง อยู่ที่ขั้นตอนการประกอบครับ
    การเปลี่ยน ลูก+ก้าน+ข้อเหวี่ยงและชาร์ฟ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการประกอบครับ

สั่งของแพงๆ พวกCUSTOM Made มาแต่อู่ประกอบไม่ผ่าน ก็พังได้ครับ
    ต้องมั่นเข้าไปตรวจสอบงานครับ

และโรงกลึงก็ไว้ใจไม่ได้ อย่างเหตุผลที่เคยคุยกันไปแล้วข้างต้นครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าหาโรงกลึงที่ไว้ใจไม่ได้
    แนะนำให้สั่งลูกซิ่ง 85 มม. เท่าเดิมครับ จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับผนังเสื้อสูบ
    หรือใส่ลูกอีโว 7-8 ได้ครับ แล้วไปคำนวณกำลังอัดใหม่เอาครับ

วิธีการหาปริมาตร หัวลูกสูบ และฝาสูบ ต้องใช้วิธีหยอดน้ำมันวัดหาปริมาตรนะครับ
    แล้วถึงจะเลือกความหนาปะเก็นเพื่อหากำลังอัดที่แท้จริงครับ
    อย่าไปคำนวณเป็นเสือกระดาษ
    เพราะวิธีคำนวณจากกระดาษแบบนี้ มักบูทส์หนักแล้วพังครับ ต้องระวังครับ

อีกเรื่องคือ บาลานซ์ชาร์ฟครับ ตัดสินใจเลยครับ ว่าจะตัดทิ้งหรือจะเอาไว้
    ถ้ามีไว้ก็ดีตรงที่บริเวณ 3-4 พันรอบ เครื่องจะไม่กระพือ แต่ก็เป็นส่วนที่เสียหายได้ง่ายมากเมื่อบูสท์หนักอีกจุดหนึ่งครับ
    เพราะรถที่ประกอบเครื่องมาบูสท์หนัก อย่างรถผม ก็ตัดทิ้งครับ ต้องแลกกันครับ
    ดีกว่าบาลานซ์ชาร์ฟละลาย แล้วหลุดไปโดนข้อเหวี่ยงเสียหายครับ

เห็นสั่งของมาทำเยอะๆแบบนี้
    ผมหล่ะห่วงมากเลยว่า กำลังจะเดินตามรอยเป็นหนูเหมือนผมในอดีตครับ
    ทำใจเผื่อไว้เลยนะครับ ว่าของชุดแรกหลักแสนนี้อาจจะประกอบไม่ผ่าน ส่วนมากมันจะไปพังตอนจูน และต้องมีของชุดที่2-3 ตามมาต่อไปเรื่อยๆครับ
    เห็นแล้วหนักใจแทนครับ
    พยายามเข้มงวดกับการประกอบของอู่ให้มากที่สุดครับ อะไรที่ศึกษาได้หาตำรามาอ่านครับ จะได้รู้ว่าช่างมันประกอบให้เรามั่วหรือเปล่า
    เมื่องานไม่ผ่าน เราจะได้รู้ว่าสาเหตุอยู่ที่ไหนครับ ไม่งั้นถ้าไม่ถามก็ต้องเสียเงินไปเรื่อยๆ ไม่มีวันจบ จนท้อและขายรถทิ้งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2009
  5. Erica

208
    2
    0
    สงสัยว่าจะไม่ทันแว้วครับ:cry::cry::cry::cry::cry:

6. Erica

208
    2
    0
    พี่ไม่น่ามาตอบช้าเลยครับเค้าประกอบให้ผมเสร็จเรียบร้อยเลยครับไอบาลานซ์ที่พี่บอกมันก็เปลี่ยนใหม่ครับแต่ไม่ตัดออกครับ:cry::cry::cry::cry::cry:รถผมจะรอดไหมเนี่ย

7. polototo

761
    5
    0
    สุ้ๆ ครับเป็นกำลังใจไห้

8. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    อยากกลับมาแรงอีกแว้ว

9. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อยากแรง ก็ทำซิครับพี่

10. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ผมโทรบอกพี่ญา ให้มั้ยมาร์ช อิอิ

11. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้าประกอบแล้ว ก็ใช้ไปเถอะครับ
    แค่หมั่นดูแลและสังเกตุสิ่งผิดปกติบ่อยๆเท่านั้นครับ
    ถ้าผิดสังเกตุ ก็รีบนำรถเข้าตรวจสอบ อย่าซัดต่อไม่งั้นพังเยอะครับ
    แล้วก็ตั้ง LO-boots ให้ต่ำหน่อยซัก 1.2-1.4 ก็ได้
    HI-Boots ค่อยขยับไป 1.7-1.8 ครับ
    นมค. ก็ใช้ของดีที่สุดเท่าที่มีกำลังครับ เปลี่ยนบ่อยหน่อย ก็ปลอดภัยครับ

บาลานซ์ ชาร์ฟถ้าเปลี่ยนใหม่ แล้วเคลียร์แลนซ์ได้ ข้อเพลาบาลานซ์ไม่เป็นรอย ก็น่าจะผ่านครับ
    ส่วนมากปัญหาที่พบคือ พบบูสท์หนัก รอบจัดๆ บาลาทซ์ชาร์ฟจะไหม้และกินข้อเพลาบาลานซ์
    จนหมุนตามได้ จนร้อนหลุดลงไปอยู่ในอ่าง นมค. ระหว่างที่หลุดถ้าไม่โดนข้อเหวี่ยงก็โชคดีครับ
    และเศษบาลานท์ชารฟ์ต้องไม่ไปสร้างความเสียหายแก่ชิ้นส่วนอื่นๆในระบบที่หล่อลื่นด้วย นมค. ก็โชคดีอีกเช่นกันครับ
    ให้สังเกตุ ถ้าเวลาซัดๆแล้วเครื่องเริ่มกระพือผิดปกติ ให้รีบชะลอความเร็ว แล้วนำรถเข้าอู่ไปครับ
    จะได้ไม่เสียหายเยอะครับ

ขับอีโวนี้ ผมไม่เคยได้เปิดวิทยุเลยครับ ฟังเสียงเครื่องอย่างเดียวมาหลายปีแล้วครับ
    ต้องแลกกันครับ

12. polototo

761
    5
    0
    ผมชอบเสียงเครื่อง evo ครับ ต่อไห้เอาชุดแสนมาล่อก็ไม่ติด อิอิ

13. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ผมตอนแรกก็ ให้อู่ธรรมดาประกอบครับ ยังไม่ทันจูนเลย กะจายซะแหละ ท้อเลย สุดท้ายลองมาที่อู่พี่ ญา เหนการประกอบเครื่องแล้ว สบายใจเลยครับ ได้แรงสมใจละทีนี้ ประกอบเครื่องไวมากครับ และทำให้ผมเข้าใจเลยกับคำนี้ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย จ่ายเยอะหน่อยแต่จบ ดีกว่าครับ

14. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ไอ้ตัว Balance Shaft นีถ้าเราเปลี่ยนข้อเหวี่ยงดีๆ เอาออกได้เลยครับ ไม่สะท้านแน่นอน เคยใช้ขอ้ Tomei 2.2 ไม่มีสั่นครับ ของ BC ผมไม่เอาออกครับ

15. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    รถคุณ Erica นี่ สอยมาจากไหนครับ คุ้นๆ

16. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38

เหมือนรถเอ้อ club RT ใช่ไหมพี่

17. Erica

208
    2
    0
    อ่านแล้วอยากเปลี่ยนบาลานซ์ชาฟท์เป็นของแต่งจังเลยครับ

18. Erica

208
    2
    0
    เปลี่ยนทุกอย่างแต่ไม่ได้เปลี่ยนข้อครับเสียดายมากครับตังหมดก่อน :cry::cry::cry::cry:

19. Erica

208
    2
    0
    วานบอกทีครับเคยเห็นที่ไหนหรอครับ เพราะผมได้ซากมาครับบอกทีครับว่าเกิดไรขึ้นบ้างครับหรือว่าคนเก่าสิงอยู่ในรถผมจะได้ระวังๆตัวครับ

20. Erica

208
    2
    0
    ใครหรอครับบอกผมทีครับพี่

21. toku

1,101
    4
    0
    อ่อ ถ้ามาสภาพนั้น ไม่ใช่ละครับ เพราะว่าเท่าที่รู้ คันของเพื่อนผมสีนี้ ใช้น้อย ไม่เคยอุบัติเหตุ เปลี่ยนมือไปอยู่กับเพื่อนอีกคน ก็ เหมือนกัน ........ จนเจ้าของเก่าขายไปน่ะแหละครับ หลังจากนั้นก็ไม่เจอคันนั้นอีกเลย

22. Erica

208
    2
    0
    หรือว่าไปโดนอะไรหนักแล้วสุดท้ายก็กลายเป็นซากแล้วผมก็เอามา :cry::cry::cry: คันนี้ป่าวเนี่ยแย่แว้ว

23. polototo

761
    5
    0
    น่ากลัว

แต่ถ้าวิ่งดีไม่ดังก็หายห่วงครับ

อิอิ

24. Erica

208
    2
    0
    วิ่งไม่รู้ว่าดีป่าวครับแต่เวลายกคันเร่งชอบมีเสียงเหมือนคนจามอ่ะครับ แล้วเวลาเลี้ยวก็มีเสียงดังก็องแก็งสงสัยมีผีสิงแงๆๆๆแย่แล้วต้องไปหาใครมาจับลงโอ่งล่ะครับ

25. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ไม่ใช่ รถเจ้าเอ้อ ครับ
    เพราะเจ้าของที่ซื้อต่อรถเจ้าเอ้อ คนใหม่ เข้ามาเซอร์วิสรถที่อู่พี่แก้วครับ
    รถยังปกติดีอยู่ครับ

26. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับนึกว่าจะได้โทรไปเล่าเรื่องในรายการเดอะช็อคแล้วน่ะครับเนี่ย
    แต่ก็ยังกลัวๆนิดๆอยู่เลยครับไม่รู้ว่ามีกุ๊กกู๋อยู่ป่าวเนี่ย :cry::cry::cry::cry:

27. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    รถบางคันเค้าก็มีแม่ย่านางติดรถครับ
    มีโอกาสก็หาพวงมาลัยไหว้ไว้หน้ารถได้จะดีครับ

ส่วนมากเท่าที่แชร์กับเพื่อนฝูงที่ขับรถซิ่งกันมานานนับสิบปี
    ส่วนมากสรุปตรงกันคือ รถเราถึงจะมีแม่ย่านางหรือไม่ก็ตาม
    ถ้าเจ้าของรถ สัปปดลเล่นจ้ำจี๊กันในรถ รถคันนั้นมักจะเกิดอุบัติเหตุประจำครับ
    อย่างรถผมทุกคัน ขับทางไกลและใช้ความเร็วสูงเป็นประจำ ไหว้แม่ย่านางรถทุกคัน
    ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมานานนับสิบปีเลยครับ จะมีก็แค่เฉี่ยวขอบปูนอะไรบ้างเล็กๆน้อยๆ

28. KONGKUB

2,256
    14
    38

เรื่องจริง ห้ามลบหลู่เป็นอันขาด
    ไม่ชน ก็มีปัญหากวนใจอยู่เรื่อยๆ

29. toku

1,101
    4
    0
    อืมมมม ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ....... สาม สี่ร้อย ชั่วคราวเถอะ สองชั่วโมงเถอะ...เชื่อไว้บ้างก็ดีน่ะ ......ดีน่ะที่เราไม่เคยยยยย

30. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับต้องเอาเป็นแบบอย่างบ้างแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้