IHI-RX6

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Erica, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลูก+ก้าน Custom Made ขนาด 85 มม. เท่าขนาดลูกของเดิม เป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ
    ลงทุนครั้งเดียวจบ จะขยาย2.2 หรือ 2.4 ก็ไปซื้อข้อเหวี่ยงซิ่ง Tomei / Cosworth /Covete มาใส่ หรือ ข้อเหวี่ยง 4G64(แต่ต้องทำให้เป็นนะครับ ไม่งั้นหมุนแล้วติดกระโปรงลูกสูบ ช่างที่ประกอบเครื่องอู่ดังๆส่งมาแก้งานที่ RalliArt กันเยอะ เพราะประกอบไม่เป็น สตาร์ทปุ๊บ พังทันทีครับ)

ส่วน เสื้อเดิม พยายามอย่าไปกลึงมันดีที่สุด
    สาเหตุ อย่างที่พี่ช้างว่า คือ โรงกลึง และ การชุบผิวของผนังเสื้อสูบ ที่สำคัญกลึงแล้วช่างประกอบไม่ตรวจสอบแคลเลนท์ให้ดี ใช้ไปซักพักก็ลามไปพังอย่างอื่น

ส่วนลูก 2J 86 มม. ถามว่าดีมั้ย ดีครับ เพราะภายใน1ปีครึ่ง ผมใช้มา4ชุด 16 ลูกพร้อมแหวน ชุดหนึ่งรับบูสท์ 1.7 อยู่ได้ราวๆครึ่งปี ครับ
    แล้วก็แตกขอบหัวลูกสูบทุกชุด หรือไม่ก็กิน ผนังเสื้อสูบเป็นรอย หรือ ตบข้าง ต้องเปลี่ยนเสื้อใหม่
    เพราะฉะนั้น Absolute คือ ลูก Custom Made 85 มม. + ผนังเสื้อสูบเดิมเท่านั้นครับ
    ยกเว้น จะไปได้เสื้อ TOMEI 86-86.5 มม. ที่ชุบผิวผนังเสื้อสูบมาจากโรงงานแล้วเท่านั้น ถูกจะทนตามกันไปได้

ทำสเต๊ปแบบนี้ ถ้าชาร์ฟละลาย อย่าไปล้างข้อเหวี่ยงครับ ให้ทิ้งหาใหม่มาใส่ จบกว่า
    ไม่งั้นข้อขาดเสียเครื่องทั้งตัว

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตอนผมซนเยอะๆ ไม่เคยคิดเรื่องเงินครับ ทำแล้วต้องเอาให้จบ
    ถ้าอยาก แรง ก็อย่าไปกลัวพัง ครับ
    ถ้ากลัวพัง ก็ไม่สามารถแรงไปกว่าคนอื่นๆได้ครับ
    ต้องแลกกัน

3. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    โหวววววว กระทู้ชวนแรง อึด อีกแล้ว

4. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ได้ความรู้เยอะดีครับ
    ไม่ซนไม่พัง คติเตือนใจ
    ทำสเต็ปเดิมก็แรงได้ พอใจแระ :D

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ถ้าลดขนาดเป็น IHI RX6 ตัวเล็ก TCW 15 ที่ทำแรงม้าได้ระดับไม่เกิน 440 ม้า กับบูสต์ไม่เกิน 1.5 ไส้เดิมน่าจะพอรับไหว แต่ถ้าเป็น TCW76 หรือ 77 คงต้องทำให้ครบสูตรครับ

6. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    อย่างจะซนกะเค้าบ้าง อยู่เฉยๆยังเสียตัง ต้องลอง :D

7. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    เล็งเห็นแนวทางเลยครับขอบคุณครับพี่ ได้แนวแล้ว

8. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับงั้นผมเล่นTCW15ละกันครับ

9. erggy

erggy New Member Member

14
    1
    3
    ใช่คับพี่โอ เคยใส่คันเก่าโวหก มีแคมอีกชุด บูสสักบาร์สี่วิ่งพีระไม่มีปัญหาอะไรครับ ไส้ในเดิม หัวฉีดเดิม แต่เปลี่ยนปั้ม และดัน regulator

เป็นโบสุดที่รักมากๆๆ รอกว่าแตนนิดนึงแต่ดึงยาวดีครับ

10. Erica

208
    2
    0
    ขอบคุณครับ งั้นผมต้องหามาโดนด่วยจะได้ตื๊ด หุหุหุ

11. Erica

208
    2
    0
    ขอถามอีกหน่อยครับ

ถ้าผมเล่นIHI RX6 ตัวเล็ก TCW 15 อย่างที่พี่ๆบอกผม ผมต้องเปลี่ยนอินเตอร์เป็นตัวไหนยังไงดีครับถึงจะทนไหวครับ

12. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    ขอถามเพิ่มสักนิดนะครับ อยากรู้ว่าเทอร์โบลูกนี้ราคาเท่าไหร่หรอครับ

13. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    อ่านกะทู้แล้ว อยากอัพสเต็ปเหมือนกันเลย อิอิ

14. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

แล้ว พอจะหาไดจากที่ไหนครับ

15. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ส่วนใหญ่ มือ 2 ผมเห็นอยู่ 30000 ++ คับ

Nunazaa ถูกใจสิ่งนี้
  16. Boy_Evo2

328
    2
    0

17. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    หาเทอร์โบก็เหมือนหาเนื้อคู่นั้นแหละครับ
    จังหวะมีเงิน มันไม่มีของ
    แต่พอมันมีของ เราดันไม่มีเงิน
    ต้องดวงสมพงษ์กันถึงจะหาเจอได้ในจังหวะเหมาะๆ
    ยกเว้นมีเงินเหลือๆ ก็ยกไปสู่ขอป้ายแดงมาเลย

18. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ป้ายแดงGT35ก็แรงไม่แพ้กัน

19. Erica

208
    2
    0
    ไม่ได้กระแดะหรือดัจริดน่ะครับแต่ผมเคยไปดูโบมือสองมันไม่น่าไว้วางใจเลยครับกลัวว่าช่างไทยจะผ่ายำกันสนุกสนานกันเลยอ่าครับผมกลัวอย่างแรงครับโดนตอนซื้ออินเตอร์สุดท้ายต้องเอาไปทิ้งเป็นเศษเหล็กเพราะมันทำงานไม่เต็มที่แล้วต้องซื้อของใหม่มือหนึ่งอยู่ดีเสียตังสองต่อ ถ้าพี่รู้วิธีดูช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับเพราะทุกวันนี้ครัชเวสเกตหรืออะไรต่อมิอะไรที่เป็นของแต่งรถผมต้องซื้อของมือหนึ่งหมดตังหมดมากแต่แรงม้าไม่ขึ้นไปไหนสักทีครับ

20. Erica

208
    2
    0
    GT35มันดีหรอครับของยี่ห่อไรน่าโดนไหมครับแนะนำหน่อยครับ

21. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้ามีเงิน (GARRETT) HKS GT3037 PRO S 470แรงม้าครับ
    มาเร็ว ไม่รอรอบมากครับ

ของแต่งถ้ามีเงินก็ซื้อมือหนึ่งที่มีใบรับประกันดีกว่าครับ

22. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    GARRETTครับ
    ของใหม่ราคาไม่แรงเหมือน RX6 ของซิ่งด้วย
    แบบเดียวกับรถEVO SUPPER CAR ของต๊อดครับ
    เคยลองขับรถที่ใส่ลูกนี้แล้ว แรงมาก ไม่รอรอบด้วย

23. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    อ่านไปอ่านมา คันอีกแล้วอะคร้าป

24. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0

25. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    อยากทำมั่งแต่กลัว จุกจิก

เดี๋ยวไม่จบ

26. Erica

208
    2
    0
    3037ไม่ต้องเปลี่ยนท่อนล่างใช่ไหมครับ

27. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    rx6 เป็น บอลแบริ่ง ดูยาก คับ อยู่ที่ด้วงเลยกะว่าได้

ถ้า เพิ่มอีกหน่อย ได้พวก garret มือ 1 เลยคับ น่าเล่นกว่า นะคับ

28. Erica

208
    2
    0
    รุ่นไหนครับวานขอระหัสด้วยครับพี่จะได้ซื้อถูกรุ่นครับ ขอบคุณครับ

29. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เกิน 350 แรงม้า
    ต้องเปลี่ยน ลูก+ก้าน+ข้อ+ชาร์ฟ+ปั๊ม นมค. ครับ

30. Boy_Evo2

328
    2
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้