ek ท่านใดเคยชิมโซฮอลล์ 91 บ้างคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายชัดเจน, 21 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    คุณ WITSANOWA ครับ

ผมไม่ได้อยากเถียงกับคุณเลย แม้แต่ น้อย

แต่อยากชี้แจงข้อมูล บางอย่าง

ที่คุณพูดมา มันค้าน กับความเป็น จริง ทั้งที่มองเห็น

และมองไม่เห็น

ผมเองก็มีข้อมูล เกี่ยวกับ Product นี้ เยอะพอควร จึงกล้าพูด

ผมบอกไปแล้ว ไง เห็นมากับตา ทำมากับมือ

ผมแค่อยาก จะบอกคุณ ว่า ข้อมูล บางอย่าง

ที่ฟังหรือจำเขามาพูด อย่าปลงใจเชื่อเต็ม 100

เผื่อใจ ยอมรับ ข้อมูลที่มาจากแหล่งอื่นบ้าง ครับ

แหล่งข่าวที่คุณได้รับ อาจได้รับ การบิดเบือน

โดยมี สัญญา อะไรกัน ที่เราไม่รู้ครับ

แก้แล้ว นะครับ

มันค้ำคอ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
  2. musachi

2,336
    264
    0
    อ้อ ท่านเจ้าของกระทู้ ครับ

Gasohol 91 ใช้กับ EK ได้ สบายมากครับ

ไม่มีผลต่อเครื่อง ยนต์ แต่อย่างใด

แต่ เรื่อง อัตราเร่ง และความสิ้นเปลือง อัตราการระเหย

ที่เป็นประเด็น นั้น

ลองพิสูจน์ ด้วย ตัวเอง ดีที่สุดครับ

คงตอบให้ไม่ได้

เรื่อง กัดท่อ ยาง ปะเก็น และ ซีลต่างๆ ในเครื่องยนต์

หรือไม่ นั้น ทดสอบ มาแล้ว ครับ

ว่าใช้ได้ ตามปกติ

ไม่ งั้น ไม่ปล่อย มา ขายหรอก ครับ

3. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -ไอหย่า เป็นนักวิจัยก็ไม่บอกนะครับพี่ อย่างนี้ต้องมีตังเยอะแน้เลย สุดยอดๆๆๆๆ

-ส่วนอาจารย์ บอย ที่จัดรายการวิทยุ ผมรู้จักแล้วครับ เคยฟังอยู่ นึกว่าใคร เขาก็คงมีข้อมูลของเขาที่เขาจัดหามาครับ

ปล.อย่าซีเรียดกันเลยครับ มันก็แค่น้ำมัน จุดกันไปจุดกันมามันจะลุกลามไปกันใหญ่ครับ จนดับไม่ได้ครับ

4. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ไม่เคยทดลองคับ เติมไรมาก็หมดทุกที อิอิ

เข้ามาดูรูปส่วนตัวน้องโอ๊ตเฉยๆครับ :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
  5. oneness

441
    73
    0
    -ชอบเด็กเหรอพี่โม ระวังกุ๊กๆๆๆๆๆๆๆนะครับพี่.............อิอิ

6. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    ผมว่ามันทดลองได้น๊ะ ก็ซื้อมาทั้ง 2 อย่าง ใส่ขวดใว้ แล้วปล่อยมันระเหย ไม่น่ายากครับ

ส่วนเรื่องกัดท่อยางนั้น ผมลองมาแล้ว กับเครื่องตัวเองครับ ใช้ตั้งแต่ออกใหม่ๆ จำได้ว่ายังไม่เกินแสน ใช้จน ยกลงตอน สองแสนแปด ก็ยังไม่เป็นอะไรครับ อันนี้ใช้มากะตัวเองเลย

เรื่องทางวิศวกรรม ผมว่าเอาความรู้สึกมาวัดไม่ได้ครับ ได้ก็ได้ ไม่ได้มันก็ไม่ได้ หรือ อะไรระเหยเร็วกว่ากัน ทดลองไม่น่ายากครับ

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

นึ่เป็น อีก ท่านหนึ่ง คงใช้มามากกว่าผม เพราะผมวิ่งน้อย ครับ

จริง ๆ ว่าจะไม่พูดแล้วนะครับ เพราะมิตรภาพสำคัญกว่าสิ่ง
    อื่นใดครับ ปัจจุบัน ผมก็อายุ 39 ปี จะ 40 แล้ว แต่รักการแต่งรถ จึงเข้ามา
    เล่นที่นี้ และ เป็นผู้ใหญพอครับ ที่จะรับฟังความคิดเห็นท่านอื่น ๆ ไม่ใช่ว่า
    จะแก่แล้ว กะโหลก กะลา

ส่วนที่ ฟัง คุณบอยวรพล นั้น ก็เป็นแค่ส่วนประกอบเท่านั้น

เพราะผมใช้มาก่อน คุณบอยจะมาพูดให้แฟนรายการวิทยุฟังอีกครับ คือ
    ใช้มา 3-4 ปีเต็ม แล้ว หรือ ตั้งแต่เริ่มมีมาเลย และก็ถ้าถามจริง ก็ไม่รู้จะ
    ทำอย่างไร ดูที่กระทู้ที่ตั้งแต่เริ่มต้นก็ได้ครับ ผมอาจะพูดเรื่องแอลกอฮอล์
    ไม่ได้แยกประเภท เพราะมันวิชาการไปหน่อย แต่ ก็ได้บอกที่เน้น ๆ ไว้ว่า

น้ำมันแก๊สโซฮอล์ มันไม่ได้กัดท่อยางรถผม และผมก็ไม่ได้
    วิ่งแล้วอืด ซึ่ง ก็มี "หลาย ๆ ท่านได้ลองใช้เหมือนผมหลายปี ก็เป็นเหมือน
    กัน คือ ความรุ้สึกเดียวกัน ผมจึงหาคำตอบให้ตัวเองเลือกใช้ยังไม่ได้ครับ"

อ่านถึงตรงนี้ คงพอเข้าใจนะครับ ว่าผม "ไม่ได้ดันทุรังใช้
    แต่ ประสบการณ์ใช้จริง ๆ เลย "

และ เคารพ ในความคิดทุกท่านครับ อาจจะแตกต่างกันไป
    หรือ บางท่าน ร่ำเรียน กันมาโดยตรง ผมนับถือนะครับ เพราะผมไม่ได้
    คนเรียนเก่งครับ

สุดท้าย ผมต้องการ มิตรภาพ จากที่นี้เหมือนเดิมครับถ้า
    สิ่งใดที่ ไปขัดความรู้สึก ขออภัยอย่างสูงครับ รักทุกคนครับพี่น้อง เอา
    เป็นว่า เวลาเป็นเครื่องพิสุจน์ ว่าอุปกรณ์ ในรถ จะเป็นอย่างไรนะครับ

ปล. ปิคอัฟที่ใช้ ดีเซล ก็มี ส่วนผสม 2 เปอร์เซนต์ ใช้กัน
    ในทุกวันนี้ บางคนยังไม่รุ้ แต่พอเป็น บี5 ไม่กล้าใช้กัน อิ อิ

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

สุดท้ายจริง หละครับ " khun musachi" คงเข้าใจผมนะครับ
    ย้ำ "มิตรภาพสำคัญกว่าสิ่งใดครับ" :) และ ผมเคารพความคิดคุณ
    และ ทุกท่านครับ ..............เอาน่าดูกันยาว ๆ อีกทีว่ามันจะกระทบกับ
    รถที่ใช้อย่างไรกัน..........ผมเป็นหนูทดลองให้แล้วกันครับ

ปัจจุบัน ผมไป ใช้แก๊ส เเอล พี จี แล้วหละครับ ทำให้น้ำมันคา
    ในถังนานมากยิ่งขึ้น .....จะได้เป็นหนูทดลองสนามจริง ให้หลาย ๆท่าน
    ได้ทราบผมภายหลังแล้วกันครับ ว่า เป็นอย่างไร

ส่วนเรื่อง การระเหย พอใช้แก๊ส ก็น่าจะรุ้มากยิ่งขึ้นว่าเป็นอย่างไร
    เพราะมันคาอยู่นาน ไว้จะทดลอง เปลี่ยนสลับถังต่อถัง มีโอกาสจะมา
    รายงานให้ทราบครับอีกทีครับ จริง ๆ ก็ไม่ซีเรียส เพราะทีใช้มามันก็ไม่
    ได้หายไป วับกับตามมากมาย แทบจะไม่รู้สึกสงสัยมากกว่าครับ แต่ราคา
    ซิครับ 95 แบบทั้ง2 อย่างนี้ราคามันแตกต่างมาก ครับ

เพราะที่นี่ มีครูสอน แต่งรถผมหลายท่านอะครับ:D

..............................รักทุกท่านครับ........................................:D

8. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    ต้องขอโทดด้วยที่ทำให้เกิดปัญหา ขอบคุณทุกท่านคับสำหรับข้อมูล
    เราคนไทยรักกันไว้คับ อย่าทะเลาะกันเลยคับผม...ยังงัยก้อ ek เหมือนกันคับ...

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ดีครับ เอาความรู้และประสบการณืมาแบ่งปันกันครับ

สำหรับผมตามที่ได้รู้และเข้าใจมา ก็ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหมดหรือเปล่าก็ขอสรุปเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ อันไหนไม่ถูกแล้วใครทราบก็ชี้แจงด้วยครับ ยินดีรับฟัง ถือว่าแชร์ๆความรู้กัน

1. หลายคนบอกว่าโซฮอล์มีการระเหย เติมทิ้งไว้นานๆน้ำมันจะหมดไปเองเร็ว
    เพราะคนคิดว่าโซฮอล์มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ ซึ่งแอลกอฮอล์จะมีการระเหยที่เร็ว แต่อย่าลืมว่าแอลกอฮอล์ที่ผสมอยู่นั้น 10% ครับ ไม่ได้ทั้งหมดและถ้าเทียบกับเบนซิน91 ธรรมดามันก็ระเหยเหมือนกันแค่ช้ากว่าเท่านั้นเอง มันไม่ได้แตกต่างอะไรจนถึงน่าตกใจ

2. เติมโซฮฮล์แล้วรถไม่แรง
    อันนี้มันก็ขึ้นอยู่กันพื้นฐานรถด้วยครับ เช่นการตั้งไฟ การจ่ายน้ำมัน แต่เอาแบบไม่พูดถึงพื้นฐานรถละกัน ทุกคนรู้ว่าโซฮอล์ 91 ก็คือเบนซิน 87 ที่เติมแอลกอฮอล์ 10% การที่เติมแอลกอฮอล์ลงไปเพื่อให้ได้ออกเทนถึง91 แต่ว่า
    - แอลกอฮอล์นั้นเมื่อเทียบกับเบนซินแล้วนั้น จะให้พลังงานความร้อนและระเบิดน้อยกว่าเบนซิน ---> จึงทำให้รถอืด
    - แอลกอฮอล์ที่ผสมอยู่นั้นเมื่อทิ้งไว้ในถังนานๆมันจะมีการระเหยออก ค่าที่ได้ก็คือน้ำมันอกเทนไม่ถึง 91 ---> จึงทำให้รถอืด

3. เติมโซฮอล์แล้วกัดท่อยาง
    เค้าว่ากันว่ารถที่เติมโซฮอล์ได้นั้นต้องเป็นรถปี 96 เป็นต้นไปเพราะอะไรหรือครับ เพราะรถปี 96 เป็นต้นไปเครื่องยนต์จะเปลี่ยนมาเป็นระบบหัวฉีดหมดแล้ว เพราะฉนั้นท่อยางอะไรต่างๆในระบบจ่ายน้ำมัน จึงถูกออกแบบมาให้ทนแรงดันอยู่แล้ว ส่วนการกัดกร่อนก็มีแต่น้อย แล้วรถปีต่ำกว่า96 ทำไมเติมไม่ได้เพราะยังเป็นเครื่องคาบูเรเตอร์อยุ่ระบบจ่ายน้ำมันยังคงใช้ซีลยางหรือโอริงอยู่เยอะ เพราะมันไม่ต้องทนแรงดันน้ำมันสูงๆ เอาอีกนิดละกันว่าทำไมเค้าใช้ "ปี 96" แบ่ง ไม่ใช้ว่า "หัวฉีดกับคาบูฯ" เพราะทุกคนที่ใช้รถไม่ได้รู้เรื่องรถไปซะหมด จึงอาจมีบ้างที่ไม่รู้ว่ารถไม่ใช้อยู่นั้นเป็นหัวฉีดหรือคาบูฯ แต่ที่รู้ก็คือรถตัวเองปีอะไร

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมไม่ถือว่าเป็นการเถียงกัน ดีซะด้วยต่างคนต่างให้ความรู้แตกต่างกัน ข้อมูลจะได้
    เยอะขึ้นสำหรับรถ EK ของเรา ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยครับ

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมไม่รู้ รู้แต่เพียงว่า เติมทีละ200พอ

12. รถแข่งใช้ Alcohol ก็จริง แต่คุณรู้ไหมว่า A/F ที่เหมาะสมของ Alcohol
    ในการจุดระเบิดอยู่ที่ 7-8 ต่อ 1 ซึ่งมากกว่า Gasoline ซึ่งเท่ากับ 13-14
    ต่อ 1 ในทางปติบัติ

จากตรงนี้จะเห็นว่าต้องใช้ Alcohol ในปริมาณที่มากกว่า Gasoline
    เกือบ ๆ สองเท่าเพื่อที่จะได้ Perfect Ratio ในการจุดระบิดแต่ละครั้ง

ซึ่งถ้าคุณใช้เชื่อเพลิงมาขึ้นเป็นสองเท่า ระบบน้ำมันต่าง ๆ เช่นหัวฉีด
    ปั๊มติ๊ก ก็ต้องขยายตามไปด้วยเช่นกัน

แล้วตอนนี้ รถของเรา ๆ ท่าน ๆ มีระบบจ่ายน้ำมันและกล่องใช้การ
    ประมวลผลให้อยู่ที่ 7-8 ต่อ 1 หรือ 13-14 ต่อ 1 อยู่เหรอครับ ?

Alcohol ให้ค่าพลังงานต่อหน่วยน้อยกว่า Gasoline จึงทำให้เชื้อเพลิง
    ที่ผสม Alcohol เข้าไปให้พลังงานได้น้อยกว่าเชื้อเพลิงจาก Gasoline
    เพียว ๆ

แต่รถแข่งบริโภค Acohol เป็นสองเท่า ค่าพลังงานของ Alcohol สองเท่า
    มันมากกว่า Gasoline 1 เท่า ดังนั้นจึงไม่แปลก ที่รถแข่งระแรงกว่า

ที่สำคัญ รถแข่งเค้าไม่ได้ใช้ Ethanol แต่เค้าใช้ Methanol จึงเป็นเรื่อง
    ที่ยิ่งเอามาเทียบกันไม่ได้เลยนะครับ

หวังว่าคงจะพอเข้าใจ

บทความนี้ผมเขียนไว้นานแล้ว ลองเข้าไปอ่านดูได้ หลักการอาจจะไม่ถูกต้อง
    เลิศเลอทั้งหมด แต่ก็น่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?topic=56754.msg993124#msg993124

13. WITSANOWA

953
    23
    0
    ตามนี้ครัย เอาเป็นว่าผมรับฟัง
    ความคิด คุณ บอย 50 คุณ MUSASHI 50
    นะครับ ที่เหลือ ให้ไปพิสุจน์กันเอาเองครับ

ข้อมูล กล่าวถึง ไม่ครบ กำกวม
    ผิด ผลาด ข้ออภัยครับทุกท่าน

ขอรับความไม่ถูกต้องไว้เองทุก
    ประการครับ :)

หวังว่าจะเป็นที่พอใจกันนะครับ

14. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    สรุปเลยก็แล้วกันนะครับว่า EK D16y สามารถใช้ได้ครับ 91 โซฮอลล์
    ถ้ารถคุณใช้งานทุกวันไม่ต้องกลัวว่าจะระเหยครับ เพราะมันหมดก่อนได้ระเหยแน่นอนครับ :D

15. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    ผมเป็นรุ่นน้องครับ น้องปีนึงครับ ปีนี้ก็ 38 ใกล้ 40 แล้วใจหาย
    และวาง B16 Auto เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ติดแก๊ส

และ เห็นด้วยอีกว่า มิตรภาพ สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดครับ
    เหมือนกันหลายอย่างแฮะ

ผมว่า หลายๆเรื่อง บางคนยังเข้าใจผิดอยู่ แก็สโซฮอล นี่ก็เรื่องนึง
    ค่าอ๊อคเทน นี่ก็อีกเรื่อง อย่าง D16Y8 เนี่ย คู่มือเค้าก็เขียนให้เติม 91 บางคนยังเติม 95 กันอยู่เลย

เรื่องแบบนี้ถ้าเท่าที่เคยเถียงมาหลายครั้ง มันมี 2 แง่งครับ
    1. ทางวิชาการ 100% อันนี้ วัด ทดสอบ หาความรู้เพิ่มได้เลย วันนี้ไม่เข้าใจ ถ้าพยายาม ผมว่า ซักวันก็ต้องเข้าใจ
    2. แง่ความรู้สึก ความสบายใจที่ได้ทำ อันนี้ยากครับ ถ้ายังมีความเชื่อว่า นำมันธรรมดา เติมแล้วแรงกว่าโซฮอล แบบรู้สึกได้ หรือ 95 เติมแล้วแรงกว่า 91 อันนี้ แล้วแต่ครับ เพราะถ้าได้ทำในสิ่งที่ ทำแล้ว สบายใจ มันแพงกว่ากันไม่เยอะครับ เสียตังค์นิดหน่อย ซื้อความสบายใจ ผมว่ามันก็ไม่ผิดครับ

16. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    ผมว่าไม่ได้เกิดปัญหานะครับ ถกเถียงกันเรื่องความจริง เป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆๆเสียด้วยครับ

17. musachi

2,336
    264
    0
    ผมไม่ได้ ค้าน ที่คุณ พูด มาเสียทุกเรื่อง หรอก ครับ

ผมเองก็ใช้ Gasohol 95 มา 4 ปีแล้ว

เฉลี่ยเดือน ละ 400-500 ลิตร

เดี๋ยว จะมอง กัน ว่าเอาข้อมูล ในการทดลอง

มาพูดอย่างเดียว ไม่เคยใช้จริง

เอาเป็น ว่า เล่าสู่ กันฟัง ก็แล้ว กัน

18. WITSANOWA

953
    23
    0

ขอบคุณ มิตรไมตรี เหมือนเดิม นะครับ เหนือสิ่งอื่นใดจริง ๆ:)

"ชอลิ้วเฮียง" ถูกใจสิ่งนี้

19. กระทู้แบบนี้ผมถือว่าแชร์ประสบการ ความรู้ และความรู้สึกกันครับ
    ตราบใดที่ยังอยู่ในพื้นฐานของความเป็นจริง ก็เอาหลักการ และ
    หลักฐานที่เชื่อถือได้ และพิสูจน์ได้มาว่ากัน

แบบนี้ไม่คงไม่ถือโทษ โกรธเคืองกันนะครับ บางท่านที่มีข้อมูล
    ก็เอามาเสนอ อาจจะตรงไป ดูรุนแรงไป แต่ก็เพื่อนพัฒนาความรู้

ไม่ใช่แบบว่า "เปิดตำรา ด่าเทพ" ตัวเองก็รู้ไม่จริง หรือไม่เคยใช้
    แล้วเอาคำพูดลอย ๆ จากประสบการณ์ก็ไม่ใช่ เอาแม่น้ำทั้ง 5 มา
    อ้างสาระพัด แบบนี้ไม่ประเทืองปัญญาครับ

มีคนเคยบอกว่า "การตั้งคำถาม สำคัญกว่าการตอบคำถาม"
    เมื่อมีคำถาม ก็ต้องแลกเปลี่ยนความรู้กัน อาจจะมีตรงกัน
    หรือไม่ตรงกัน แต่ถ้าอยู่ในพื้นฐานของความเป็นจริง และสามารถ
    อ้างอิงที่มา ที่ไปได้ และพิสูจน์ได้ ถือเป็นเรื่องดีครับ

ขอชื่นชมทั้งคุณ WITSANOVA และน้ากาญจน์ไว้ด้วยที่ช่วย
    แสดงความคิดเห็น ถือเป็นกาแบ่งปันความรู้กันครับ

20. WITSANOWA

953
    23
    0

ดีใจครับ เจอรุ่นเดียวกันบ้าง 55 นับแบบฝรั่งครับ อายุเท่านี้คือ
    เพิ่งเริ่มต้นครับ:) ครับอย่างว่ามีบ้างอย่างคล้ายกัน เช่น การใช้งานรถ
    ในลักษณะคล้าย ๆ กัน ทัศนะคติมีส่วนบ้างครับ

ปล. ถ้าสนใจเรื่อง แก๊สหัวฉีด ลองแวะชม www.thaiagclub.com
    ดูได้ครับ แบบพี่ น้อง สบายๆอยากทราบอะไร สอบถาม เหล่าอาสาได้เลยครับ
    กันเอง มีหลายเรื่องราว สำหรับรถ ที่ใช้ บี16 เอ ออโต้ติดแก๊ส ก็มี เช่น ตัวผม
    น้องPAO PAO และ น้องONRAN ครับ ลองหาข้อมูลดูได้ครับผม....
    ถ้าวิ่งวันหนึ่งเยอะ ๆ เทียบราคาแก๊ส 11.19 บาทเบนซิน 95 รา คา 37.64 บาท
    แก๊สโซฮอล์ 95ราคา 26.24 บาท พลังงานทางเลือกครับ:D

21. oneness

441
    73
    0
    - อันนี้ถูกต้องเลย แต่ประหยัดกันบ้างก็จะดีนะครับพี่ มันเริ่มแพงแหละ- จบแบบแฮปปี้นะครับ .................เคลีย

22. WITSANOWA

953
    23
    0

เห็นด้วย และก็คือ เหตุผมหนึ่งที่ผมใช้มาตลอดครับ
    อาทิตย์ก็เติม แล้ว มันจะหายไปไหนกันมากมาย:D

แต่หันไป รักแก๊ส lpg แล้วครับ ประหยัดสุด ๆ
    แต่ต้องคอยระวัง หมั่นเช็คหน่อยนึงครับ:)

23. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ต่างกรรมต่างวาระ..เหมือนไปนวด..5555

24. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ตัวผมเองก็ใช้แก็สโซฮอลล์95มาตลอดครับ
    จะระเหยเร็วระเหยช้าผมไม่สนสนแต่ว่าใช้แล้ว
    ไม่มีผลกระทบกับเครื่องยนต์เหมือนกันแล้วราคาถูก
    ผมใช้ตัวนั้นครับ อิอิ

มีอีกเรื่องหนึ่งครับผมขอใช้ความรู้ที่ผมได้เห็นมากับตาตัวเอง
    มาเล่าสู่กันฟังนะครับเรื่องที่น้ำมันแก็สโซฮอลล์ใช้ได้กับเครื่องหัวฉีดเท่านั้น
    อันนี้ไม่จริงครับเพราะว่าเพื่อนผมใช้รถโตโยต้าCorona AT171
    มันเติมแก็สโซฮอลล์95ครับทั้งๆที่เครื่องรถตัวนี้เป็นคาร์บูเรเตอร์
    มันเติมมาได้ประมาณ3ปีแล้วมั้งยังไม่เห็นเครื่องรถมันจะมีปัญหาอะไรเลย
    แถมยังวิ่งไม่สะดุดด้วยซ้ำไปผมเลยถามว่าแล้วลงแก็สโซฮอลล์91ได้เปล่า
    เพื่อนบอกว่าได้ครับแต่มันบอกว่าเครื่องมันจะเขกต้องมาตั้งไฟกับอากาศใหม่
    นี่เป็นความรู้ที่ผมได้มาจากที่พอเห็นจริงๆที่ใกล้ตัวผมเองด้วย
    แต่ผมก็ไม่ทราบว่ารถรุ่นอื่นๆจะใช้ได้รึเปล่าผมให้คำตอบไม่ได้ครับ
    เพราะไม่เคยเห็น

25. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    แก๊สโซฮอลแหละผิด

26. WITSANOWA

953
    23
    0

ถูกต้องครับ พี่ชายก็ใช้อยุ่ครับ เครื่องเดิม เน่าสุด ๆ
    คาร์บู เอามาตั้งไฟใหม่ แต่จำไม่ได้ ว่า แก๊ซ 91 หรือ 95 แต่
    พ่วง แก๊ซ เเอล พี จี ระบบ มิกเซอร์ อีกต่างหากครับ

และรุ่น พี่ ใช้ ยุคเรโทร ก็ใช้แก๊สโซฮอล์ได้ เพราะ
    ไม่สารตะกั่วให้ใช้ อีกหน่อย ถ้าน้ำมันแพง รัฐบังคับ หรือมี
    ให้ใช้ สุดท้าย เราก็ต้องใช้ เหมือนตอน ยุคไร้สารตะกั่วใหม่
    คงจำกันได้ เด้วเครื่องพัง บ่าวาวล์ชำรุด แต่ใช้กันหน้าชื่น....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2009
  27. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    ผมไม่ได้ใช้ ek แต่ใช้ eg วาง d15b vtec เติมโซฮอลล์ 95 บ้าง 91 แล้วแต่ว่าน้ำมันช่วงไหนถูกหรือแพง
    เติมมา 2 ปีแล้ว ก็วิ่งตามปกติ เพียงแต่ว่า เช็คท่อน้ำมันเชื้อเพลิงหน่อยก็ดี ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนท่อน้ำมันไป เพราะมันแตกลายงา ใกล้ปริแล้ว
    อันนี้ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวกับโซฮออล์ไหม หรือว่ามันเป็นการเสื่อมสภาพของท่อยางเอง รวมทั้งท่อน้ำมันตรงหน้าเครื่องด้วยครับ สุดท้ายผมว่าใช้ไปเถอะครับ ยิ่งน้ำมันแพงอยู่ด้วย อย่าคิดมากครับ

28. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เงินหล่นบ่อยมั้ยครับเพ่ต่อ คิคิคิ:D

29. WITSANOWA

953
    23
    0

จริง ๆ แล้ว พวกแอลกอฮอล์ มันก็กัดท่อยางด้วยครับแต่ไม่กัด
    มาก และรวดเร็ว ตามที่ทราบ ๆ มา อย่างเช่น ถ้าท่ออายุการใช้งาน
    กันน้ำมันปกติได้ สัก 15 ปี แต่ใช้โซฮอล์ อาจจะเหลือ 13 ปีครึ่ง โดย
    ประมาณ นะครับ (ไม่ได้ฟันธง) ซึ่งผมก็ว่าไม่น่าเกลียดอะไรมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้