D16A ตัวนี้มันอยู่ในรุ่นใหนครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย noklek, 11 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noklek

noklek New Member Member

130
    0
    0
    ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ไม่เคยเห็นเลยครับ คาดว่า ตัวนี้จะเป็นเครื่องทวินแคม ที่อาจจจะมีการเปลี่ยนฝาครอบวาวล์แต่งก็ได้ครับ อายุเครื่อง อย่างน้อยก็ต้องก่อนปี 92 เพราะสังเกตุจากปลั๊กต่างๆ ของเครื่อง ที่จะเหมือนกับเทคเล็ก ที่แปลกก็คือเป็นเกียร์ออโต้ ซึ่งในยุคนั้น เกียร์ออโต้กับเครื่องทวินแคม ไม่ค่อยมีให้เห็นบ่อยนัก แบบเดียวกับเครื่อง b16a เทคเล็ก ที่ไม่ค่อยเจอเกียร์ออโต้ซักเท่าไหร่

3. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ไม่แน่ใจนะ อยู่ไหน Acura ป่าว

4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไม่เคยเจอ

5. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    เพิ่งเห็นเป็นครั้งแรกเลยนะเนีย

6. N_o_K

N_o_K New Member Member

47
    0
    0
    เป็นขวัญตา ครั้งแรก

7. kamikaza

434
    2
    0
    ก่อนอื่นขอท้าวความก่อน

โรเวอร์ ROVER

โรเวอร์ เป็นรถยนต์นั่งของอังกฤษที่เก่าแก่และมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักกันดีทั่วโลกอีกยี่ห้อหนึ่งประวัติความเป็นมาของ ผู้ผลิตรถยนต์รายนี้ก็เป็นเช่นเดียวกับผู้ผลิตรถยนต์ร่วมสมัยรายอื่น ๆ คือก่อร่างสร้างตัวด้วยการผลิตจักรยานและจักรยานยนต์ ก่อนที่จะเปลี่ยนฐานะเป็นผู้ผลิตรถยนต์ในภายหลัง ต้นกำเนิดของโรเวอร์ คือ โรเวอร์ ไซเคิล คัมปะนี ลิมิเทด (ROVER CYCLE COMPANY LIMITED ) ซึ่งก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 1877 นายจอร์น เคมพ์ สตาร์ลีย์ (JOHN KEMP STARLEY) เจ้าของบริษัทดังกล่าวได้ชื่อว่าเป็นนักประดิษฐ์คนแรกที่สามารถพัฒนาจักรยานสองล้อจน สามารถใช้งานได้อย่างปลอดภัยและเป็นแม่แบบจักรยานสองล้อที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบันในช่วงสองทศวรรษแรกของการก่อ ตั้งกิจการบริษัท โรเวอร์ ไซเคิล ประสบความสำเร็จเป็นอย่างดีกับจักรยานสองล้อยี่ห้อ โรเวอร์ (rover) ที่ผลิตออกจำหน่ายจนกระทั่งในปี 1904 หรือสามปีหลังมรณกรรมของนายสตาร์ลีย์นั่นเอง โรเวอร์ ไซเคิล จึงก้าวหน้าไปอีกขั้นหนึ่งโดยผลิตรถยนต์สี่ล้อออกจำหน่ายเป็นครั้งแรก รถยนต์โรเวอร์แบบแรกในประวัติศาสตร์ เป็นรถขนาด 8 แรงม้า ติดตั้งเครื่องยนต์สูบเดี่ยว ความจุ 1,327 ซีซี ความเร็วสูงสุด 38 กม./ชม.

โรเวอร์ผลิตรถยนต์ออกจำหน่ายอย่างเป็นเอกเทศจนถึงปี 1967 จึงรวมกิจการเข้ากับผู้ผลิตรถยนต์อังกฤษอีกรายหนึ่งคือ เลย์แลนด์ มอเตอร์ส (LEYLAND MOTORS) และเปลี่ยนชื่อเป็นเลย์แลนด์ มอเตอร์ส คอร์พอเรชั่น (LEYLAND MOTORS CORPORATION) อย่างไรก็ตามเพียงหนึ่งปีหลังจากนั้นเลย์แลนด์ มอเตอร์ส คอร์พอเรชั่นก็ถูผนวกกิจการเข้ากับบริทิช มอเตอร์ โฮลดิงส์ (BRITISH MOTOR HOLDINGS) ด้วยเหตุผลด้านการเงิน และเปลี่ยนชื่อเป็น บริทิช เลย์แลนด์ มอเตอร์ส การเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัยอุบัติขึ้นอีกครั้งหนึ่งในปี 1975 เมื่อกิจการบริทิช เลย์แลนด์ มอเตอร์ส ได้ตกเป็นสมบัติของรัฐและรับบาลอังกฤษได้ปรับปรุงโครงสร้างของบริษัทเสีย ใหม่ รวมทั้งเปลี่ยนชื่ออีกครั้งหนึ่งเป็นบริทิช เลย์แลนด์ หรือเรียกกัน ย่อ ๆ ว่า “บีแอล” อย่างไรก็ตามชื่อนี้มีอายุยืนยาว แค่ 11 ปี เพราะในปี 1986 รัฐบาลอังกฤษก็เปลี่ยนชื่อกิจการเป็นโรเวอร์ กรุพ (ROVER GROUP) การเปลี่ยนแปลงครั้งสุดท้ายอุบัติขึ้นในปี 1988 เมื่อรัฐบาลอังกฤษซึ่งประกาศนโยบายแปรรูปรัฐวิสาหกิจตัดสินใจขายกิจการของโร เวอร์ กรุพ ให้แก่ บริษัท บริทิชแอโรสเปซ คอร์พอเรชัน (BRITISH AEROSPACE CORPORATION) ซึ่งเป็นบริษัทเอกชน ปัจจุบัน โรเวอร์ คาร์ส์ (ROVER CARS) ผู้ผลิตรถโรเวอร์จึงมีฐานะเป็นบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ในเครือข่ายของบริทิช แอโรสเปซ ซึ่งเป็นกลุ่มบริษัทอุตสาหกรรมรายใหญ่ที่สุดของอังกฤษ

โรเวอร์ คาร์ส์ นับเป็นบริษัทผู้ผลิตรถยนต์อังกฤษที่มีความสัมพันธ์อันดีกับฮอนด้ามอเตอร์แห่งประเทศญี่ปุ่น นอกจากร่วมกันออกแบบและพัฒนารถยนต์นั่งหลายๆ รุ่นแล้ว ปัจจุบันฮอนด้ายังเป็นผู้ถือหุ้นบางส่วนของโรเวอร์คาร์ส์ และโรเวอร์ คาร์ส์ ก็เป็นผู้ถือหุ้นบางส่วนของฮอนด้าในประเทศอังกฤษอีกด้วยและล่าสุดราวปี 2542 ก็ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่ง ของครอบครัวฟอร์ด

อ่านท้าวความแล้วมาเข้าเรื่องเลยนะครับเครื่องตัวนี้อยู่ในรถ ROVER 216 GTi ออกมาปี 1991 honda spec หน้าตาจะคลายๆกับรถฮอนด้า รหัส D16A8/A9 130 Hp 1989-1996 (ENGINE MODS:
    HONDA 16vi SOHC, HONDA PGM-FI, K & N "Sealed" Cold Feed induction kit, SPLITFIRE spark splugs, SAVAGE 4" back box)
    i5 Rover หลายๆตัวใช้เครื่องฮอนด้าที่เห้นในบ้านเราส่วนใหญ่ จะเป็น H23A H22A D16A2 ปล.ข้อมุลผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยนะครับ

8. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ยังไม่เคยเห็นอ่าครับ

9. zealspace7

zealspace7 New Member Member

348
    1
    0
    ผมก็เคยใส่ แต่เป็น Vtec แคมเดี่ยว อะคับ D16a เหมือนกัน

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เครื่อง ROVER จริงๆ

11. noklek

130
    0
    0
    rover 216 gti ขอบคุณมากครับ

12. Color-Up

Color-Up New Member Member

27
    0
    0
    ต้นตระกูล

13. noklek

130
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล มันไม่มีเทคใช้ป่าวครับ ต้อนนี้กำลังวางใน 3D อยู่ครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมนะครับ

14. kamikaza

434
    2
    0
    ตัวนี้ไม่มีเทคครับ ส่วนใหญ่ที่ Rover เอาเครื่อง h0nda ไปส่วนใหญ่จะไม่มีเทคครับ อื่มไม่แน่ใจว่าจะประกบฝา b16a ได้มั้ยด
    ุจากหน้าตาเครื่องน่าจะไปทาง H22A รอดูครับ

15. noklek

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ มีข้อมูลใหม่ๆสำหรับตัวนี้ก็มาบอกกันอีกน่ะครับ

16. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ ผมก็ไม่ได้เอะใจ คิดว่าเป็นของฮอนด้าอย่างเดียว รถรุ่นนี้มีขายแต่ในยุโรป อาจจะมีหลุดเข้ามาในญีปุ่นบ้าง ส่วนเมืองไทย rover ที่อยู่ในช่วงที่ร่วมมือกับฮอนด้า ก็มีตัว 623 ที่เข้ามาขายรุ่นเดียว ใช้เครื่อง H23A ไม่มีเทค หลายคนเอาฝา H22A ประกบกันเป็นแถวๆ มีซันรูฟด้วย อะไหล่เครื่องใช้ของฮอนด้าได้หมด ช่วงล่างไม่แน่ใจ กระจกส่องหลังตรงประตู หน้าตาเหมือนของตาเพชรเดี๋ยะ แต่ใส่ได้หรือเปล่าไม่รู้

17. noklek

130
    0
    0
    แล้ว D16A ตัวนี้จะเอาฝาเทคตัวใหนประกบได้บ้างครับ

18. noklek

130
    0
    0
    จะเสร็จแล้วครับ

19. kamikaza

434
    2
    0
    สุดยอดครับ รอดูผลงานต่อไป ยังงัยก็ขอให้เสน็จเร็วๆ ให้วิ่งดีๆละกัน ยังงัยลองดูที่รหัสกล่องดูครับว่าจะทำไรกะมันได้มั่ง

20. noklek

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ

21. มีแต่อาจารย์ทั้งนั้นเลยเก่งจริงๆ

22. super_pop

super_pop New Member Member

3
    0
    0
    Accord ตัวเก่าป่าวครับ เคยเห็นกองไว้ที่อู่ที่เชียงใหม่

23. noklek

130
    0
    0
    ตอนนี้สมบูรณ์แล้วครับ เหลือแต่ทำแอร์ ขอบคุณทุกคนมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้