รถใครเสีย รถใครต้องการโม เข้ามากระทู้นี้เลยครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Phenic, 9 มกราคม 2007

?

ได้คำตอบที่เป็นประโยชน์ กับผู้ถาม หรือผู้อ่านหรือไม่

1. ได้คำตอบที่ชัดเจน

4 โหวต
    100.0%
  2. ไม่ได้ตำตอบที่ต้องการ

0 โหวต
    0.0%
< Previous Thread | Next Thread >
  1. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ถามได้ตรงประเด็นมากเลยอ่ะคับคุณโอม...เพราะดูแล้ว..มานเหล็กท้างดุ้นอ่า..โห..สมเป็นวิศว...คับ..

2. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

ถ้าบำรุงรักษาดีๆก็ใช้ได้ทนกว่าแบบยางรองหัวช็อคอีกครับ แต่ ทางขรุขระมันจะสะเทือนกว่าปกติครับ
    และ ถ้า Balljoin ฝืด เวลาเลี้ยวจะทำให้สปริงบิดตัว ตามเบ้าสปริง มีเสียงดัง และถ้าไม่ชอบแบบนี้
    ก็ทำสเปเซอร์ หรือเจาะเบ้าหัวช็อคใหม่ใส่ตามรูช็อคเดิมก็ได้ครับ:D:D:D
    ้้

3. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    คือเอา ใช้งาน แบบ วิ่งทางไกล ยาวๆ เจอทางขรุขระ (โดยเฉพาะเวลาไป ยุดยา........) อาคับ

แบบบอลจอยท์คงไม่เหมาะ แน่ๆ เลย

4. Phenic

1,053
    0
    0

งั้นถ้าไม่คิดอะไรมากก็รองสเปเซอร์ แล้วเจาะเบ้าช็อคใหม่ไปเลยครับ
    :D:D:D

5. Resn

Resn New Member Member

338
    0
    0
    อ่า พี่ครับ ผมขับ 504 ลง 1G มา แต่เร่งช้าอ่ะครับ เฟืองท้ายต้องทำไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

แล้วแม็กจะใส่แบบที่ขายกันทั่วไปเนี่ยใส่ได้มั้ยครับ หรือต้องแปลงอะไรก่อนครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

6. Phenic

1,053
    0
    0

เกียร์ Auto หรอครับ การที่อยากจะให้รถวิ่งดีขึ้น เร่งได้เร็วขึ้น ก็มีสองวิธี คือ

1 ทำเครื่องให้แรงขึ้น และ

2 เพิ่มอัตราทดเฟืองท้าย

และถ้าต้องการปรับที่เฟืองท้าย ก็คงต้องแปลงนะครับ โดยยกชุดเฟืองท้ายของพวก

Nissan สกายไลย์ ซิลเวีย หรือ ซูปร้า มาแปลงลง อ่ะครับ และ เลือกเฟืองท้ายที่มีอัตราทด

ใกล้เคียงหรือเท่ากับเครื่องที่เราเอามาลง เพราะเฟืองท้ายเดิม จะเท่ากับ 3.88 น่ะครับ

ถึงได้ถามว่าใช้เกียร์ Auto หรือเปล่าจะได้บอกถูกว่าจะใช้อัตราทดเท่าไหร่

ส่วนการแปลงเดี๋ยวมาว่ากันอีกที เพราะมีหลายวิธี แล้วแต่ถนัด

ส่วนเรื่องล้อ ก็มีหลายวิธีครับ เลือกเอาแล้วแต่ชอบ
    1 แปลงดุมล้อ โดยการเจาะใหม่เลย จะเอาเท่าไหร่ก็ได้ 4รู5รูและถ้าจะกลับไปใส่ล้อเดิมก็ลำบากสุดๆ

2 ใส่ อแดปเตอร์ แปลงจาก 4 เป็น 5 หรือเท่าไหร่ก็ดูเอา และถ้าจะกลับไปใส่ล้อเดิมก็ลำบากหน่อย

3 เจาะ ล้อMax ใหม่ ให้ได้รูที่เท่ากับล้อของเปอร์โยต์ แต่ต้องดู Max ด้วยว่ามีพื้นที่
    พอที่จะเจาะหรือไม่

4 หา Max แต่งตรงรุ่น อันนี้ ยาก แถมมี ลายก็ไม่ถูกใจอีก

เอ้าเลือกเลยครับ แบบไหนแล้วจะบอกว่าจะทำยังไงต่อ อิอิ :):):)

7. Resn

338
    0
    0
    ขอบคุณครับ รถผมเกียร์ Auto ครับ
    ถ้ายังไงช่วยประมาณราคาของสกายไลน์ และซุปราให้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

8. Phenic

1,053
    0
    0

ก็มี เฟืองท้าย ทั้งคู่ ประมาณ 3500
    แปลงเพลาข้าง เพลากลางทั้งเส้น เป็นเพลาญี่ปุ่น ตุ๊กตาเพลากลาง แท่นยึดเฟืองท้ายทำขึ้นมาใหม่
    แท่นตุกตาเพลากลาง ราคาแล้วแต่หาของได้
    และ ค่าจ้างโรงกลึงทำอีก ทั้งหมด ก็หมื่นปลายๆครับ

ปล.จริงๆตอนนี้ผมก็มีอยู่ ที่แปลงเรียบร้อยแล้ว ว่าจะขายแต่ยังลังเลอยู่ สนใจป่าวครับ อิอิ

9. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38

อ้าว พี่เบียร์ ไม่เอาไปใส่ คัน ขาวแล้วเหรอ :D :D :D าวพี่

10. Phenic

1,053
    0
    0

มีอีกชุดเป็นของ ซิลเวีย ครับ:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2007
  11. Resn

338
    0
    0
    เท่าไหร่อ่ะครับ ถูก ๆ หน่อยน้า :D :D :D งิงิ

แล้วท่อไอเสียต้องเดินใหม่ป่าวครับ ถ้าเดินใช้ขนาดอะไรดีครับ

ถ้ายังไงไว้จาไปขึ้นไดโนก่อนเดินท่อด้วยงับ อิอิ:p

12. Phenic

1,053
    0
    0

เดินใหม่จะดีกว่าครับ เป็นสแตนเลสเลยยิ่งดี ประมาณ2.5-3นิ้วครับ ส่วนเฟืองท้าย เข้ามาดูของและคุยกัน
    ก่อนก็ได้ครับ ใกล้กันแค่นี้เอง:):):)

13. Resn

338
    0
    0
    ครับ พรุ่งนี้ผมอาจเข้าไปนะครับ (อยากรู้จักพวกพี่ ๆ ด้วยครับ) :eek:

ขอบคุณมากครับ :)

ปล. ต้องการแลคพาวเวอร์ของ 505 มากครับ ถ้าใครจะขายติดต่อผมนะครับ ขอบคุณครับ :D

14. Phenic

1,053
    0
    0
    ได้ครับจะมากี่โมงก็โทรมาบอกก่อนนะครับ :):):)

ปล. เอารถ505ที่จะแปลง มาด้วยนะครับ จะได้ดูว่า ต้องทำอะไรบ้าง อ่ะครับ:):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2007
  15. Resn

338
    0
    0
    ผมใช้ 504 ครับ มะช่าย 505 :confused: อิอิ

แล้วผมจะโทรไปครับ :D

16. Phenic

1,053
    0
    0
    อ้อครับ สงสัยง่วงแล้ว มันเลยเบลอๆอ่ะครับ ขอโทษครับ อิอิ:p:p:p

17. ohmmemy

1,077
    4
    38
    พี่ เบียร์ นอน ดึก จาง เด๋ว ไม่ มี เวลา ทำ การ บ้าน น่ะ อิอิ

18. Phenic

1,053
    0
    0
    เหมือนกันน่ะแหล่ะ ไง ตากผ้าเสร็จแล้วหรอ 5555+

19. ohmmemy

1,077
    4
    38
    กรำ ยังมะ นอน จิงๆ ด้วย พี่เบียร์

ผม ม้าย ด้าย ตาก ผ้า ครับ เพราะว่า อยู่ ใน ช่วง เวลา ที่ ทำ เสื้อ ผ้า เปื่อน...... อยู่ หน่ะ เหอๆๆๆ

20. Phenic

1,053
    0
    0
  21. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ของ ผม ไม่ จำ เป็น ต้อง เปิด คลิป หรอก ครับ เหอๆๆๆ

22. Phenic

1,053
    0
    0
  23. Resn

338
    0
    0
    พี่เบียร์ครับ ที่พี่ดูให้วันนั้น ช่างเค้าบอกว่า เค้าทำให้เป็นงั้นครับเพื่อไม่ให้มันโดนเครื่อง แต่เสียงที่เกิดจริง ๆ เป็นที่เพลากลางครับ อัดจารบีแล้วหายครับ :rolleyes:

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่เบียร์ครับ :D ที่ดูให้วันนั้น ส่วนเรื่องเฟืองคงต้องใช้เฟืองเดิมไปก่อนอ่ะครับ เพราะยังแก้พาวเวอร์ไม่ได้เลย หาอะไหล่ยากจริง ๆ :cry:

ขอบคุณพี่เบียร์อีกครั้งครับ :D :peace: :rockon:

24. Phenic

1,053
    0
    0

เป็นอย่างงั้นหรอครับ งั้นขอบอกแบบนี้นะครับ

รอยของการกระแทกระหว่างอ่างน้ำมันเครื่อง กับ ท่อไฮโดรลิกส์ของแร็คพาวเวอร์ มันมีอยู่
    แสดงว่ามีการกระแทกอยู่ตลอดเวลาขณะเราขับรถ ควรจะรีบแก้ไข เพราะถ้าปล่อยไว้อาจ
    เป็นผลเสียกับอุปกรณ์อื่นได้ เช่นถ้าเกิดกระแทกจนท่อรั่ว น้ำมันพาวเวอร์ก็จะรั่ว เมื่อน้ำมันรั่ว
    จนหมด โดยที่เราไม่รู้ตัว ปั๊มพาวเวอร์ ก็จะเสียและ เกิดน็อคตอนเราขับรถอยู่ก็ อันตรายนะครับ
    และอีกอย่าง ท่อที่โดนเครื่องกระแทกก็พับจนน้ำมันไหลผ่านแทบไม่ได้แล้วครับ

ส่วนเพลาที่อัดจารบีเข้าไป อัดเข้าไปตรงส่วนไหนครับ แล้ว มีการเปลี่ยนบูช ลูกปืน อะไรหรือเปล่า
    เพราะถ้าบูชลูกปืน หลวมคลอนแล้ว ไม่เปลี่ยน อัดจารบีอย่างเดียว ใช้ได้ไม่นานเดี๋ยวก็เป็นอีกนะครับ

ปล.ส่วน แร็คพาวเวอร์ที่แปลงใส่อยู่ตอนนี้ วงเลี้ยวมันกว้างมากไป การขับรถ กลับรถ ก็ตีวงหน่อย และดูรถให้มันว่างจริงๆ แล้วค่อยกลับรถนะครับ เพราะถ้าเรากลับไม่พ้นเราต้องถอยหลัง เดินหน้าใหม่
    ต้องใช้เวลาเยอะอ่ะครับ
    แล้วเป็นไงครับทำข้อข้อสอบได้มั๊ยครับ:):):)

25. Resn

338
    0
    0
    มานไม่หายจริง ๆ ด้วยอ่ะครับ :cry: สงสัยต้องลองเปลี่ยนลูกปืนดู แล้วก็ค่อย ๆ ไล่ปัญหาดูแล้วล่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ส่วนเรื่องข้อสอบ ตอนขับไปขับได้แค่ 170 มันก็ไม่ไปต่อแล้วอ่ะครับยังไม่เข้าเกียร์สุดท้ายเลยด้วย เลยเอาไปคิดในห้องสอบด้วย ไป ๆ มา ๆ ปนมั่วในหัวเลยครับ 5555 :D แต่ก็หวังว่าจะผ่านแหละครับ แหะ ๆ :p

26. Phenic

1,053
    0
    0

ครับ รถยังไม่สมบูรณ์ อย่าพึ่งขับเร็วนะครับ และ ยางรถที่ใส่อยู่ก็ไม่ได้รองรับความเร็ว
    ระดับนั้นด้วยนะครับ อาจจะระเบิดได้ อันตรายมากๆ ส่วนเกียร์ไม่เปลี่ยนนี่ต้องดูระบบวายริ่ง
    นะครับ ว่าเดินสายไฟกล่อง ECU ครบหรือป่าวครับ

ปล. เกือบลืม ท่อ Vacuum ที่ท่อร่วมไอดีที่ผมชี้ให้ดูวันนั้น จัดการด้วยนะครับ
    ท่อที่ปล่อยว่างก็อุดซะนะครับ ส่วนท่อที่ต่อเข้าโซลินอยด์วาล์ว แล้วอีกด้าน
    นึงปล่อยลอยไว้ ให้จัดการต่อเข้าหลังกรองอากาศ ด้วยนะครับ
    ให้ช่างทำก็ได้เพราะเป็นงานดัดแปลงนิดหน่อย ไม่งั้นฝุ่นมันจะเข้าเครื่องได้นะครับ:):):)

27. Resn

338
    0
    0
    ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

*ตอนเหยียบคันเร่งอยู่มันหยุดที่ความเร็ว 170 อ่ะครับ เหมือนเร่งไม่ขึ้นแล้ว แต่พอผ่อนคันเร่ง เกียร์เข้าเป็นปกติครับ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ

28. Phenic

1,053
    0
    0

ถ้าสุดจริงๆรอบเครื่องต้องตัดครับ เครื่องจะกระตุกๆเลยครับ แต่ที่เร่งไม่ขึ้นแล้วน่าจะเกิดจากท่อไอเสีย
    อั้นเกินไปน่ะครับ ต้องเปลี่ยนหม้อพักครับ ท่อทั้งเส้นด้วยก็ดี:):):)

29. Resn

338
    0
    0
    ง้านเอาจาก 505 สีดำคันนั้นมาใส่ได้มะงับ อยู่เฉย ๆ มันเหงา อิอิ (ล้อเล่งงับ) :p

กะว่าจะขึ้นไดโนก่อนเปลี่ยนท่อด้วยงับ จะได้เทียบความแรง อิอิ :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ :rockon:

ปล.แล้วพี่เบียร์รับติดตั้งแกสป่าวครับ

30. Phenic

1,053
    0
    0

รับติดตั้งแก๊สครับ แต่ต้องแก้งานของเครื่องยนต์ และ ช่วงล่าง ที่มีปัญหาก่อนนะครับ
    ส่วนท่อไอเสียเปลี่ยนไปเลยครับไม่ต้องขึ้นไดโน่ ก็รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงได้ครับ
    ถ้าอยากวัดแรงม้าจริงๆ เอาไว้ให้ผมติดแก๊สเสร็จ แล้วดีกว่าครับ เดี๋ยววัดให้ฟรีๆ ไม่คิดตัง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้