ไปเรียนมาแล้ว Singha Racing School หลักสูตร Rising Star Level รูปภาพกว่าเก้าสิบรูป

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KengRacing, 31 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    น่าไปเรียนครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย

2. XrtcluB<g@p>

XrtcluB<g@p> New Member VIP

126
    10
    0
    ไม่เคยแข่ง... ไม่เคยขับในสนาม... ก็เรียนได้รึครับ....

ถ้ามีสะตังส์พอก็น่าเรียนนะครับ....

ใครจะให้คุณยืมรถแข่งได้มาตรฐาน พอกับขับบนสนามที่ดีๆ มั่ง!!!....... คุ้ม :eek:

3. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    น่าเรียนมากเลย ได้ทั้งทฤษฎี และปฏิบัติ คุ้มค่าครับ

4. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    เจ๋งดีคับ

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ต้องหาเวลาไปเรียนบ้างแล้ว น่าสนใจมากคับ

6. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ประสบการณ์ดีๆ ขอบคุณพี่เก่งที่มาเล่าให้ฟังคับ แล้วjazzกะe30เนี่ยต่างกันแค่ใหนอะพี่จากที่พี่ไปขับมา

7. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    พี่เก่ง นี่ เก่งสมชื่อเลยนะเนี่ย อิอิ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ทุกคน ก็เก่งได้ครับถ้าได้รับการฝึกสอนที่ดีจากผู้รู้ที่เก่งกว่าครับ ลองไปเรียนกันดูนะครับ

9. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
  10. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    อยากรู้ว่า อย่างรถที่ขับแล้วหลุดออกไปคนขับต้องออกค่าเสียหายเองรึเปล่าครับ

11. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    อย่างน้อยก็คงต้องจ่ายค่าปีกนกอ่ะคับ

:)

สงสัยต้องเก็บตังไปเรียนซะแล้ว

12. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    แตกต่างกันอย่างมาก รถ E30 ขับเคลื่อนล้อหลัง มีทั้งอาการ หน้าไถล ท้ายปัด การควบคุม ต้องใช้การฝึกฝนให้ชำนาญพอสมควรถึงจะควบคุมรถที่มีอาการดังกล่าวได้ในขณะที่ต้องรักษาความเร็วในโค้งด้วย
    แต่ Jazz ขับเคลื่อนล้อหน้า เป็นรถที่ขับง่ายมากๆ อาการหน้าไถลหรือท้ายปัด ก็ควบคุมได้ง่ายกว่า แต่รถ Jazz ไม่แรงหรือเร็วเท่ากับ E30 ฉะนั้นการเข้าโค้ง ก็ต้องเข้าให้ถูกวิธี จึงจะรักษาระดับความเร็วได้ ถ้าเข้าผิดไลน์ตอนที่ออกจากโค้งก็อาจจะทำให้รถช้าลงได้ มีผลให้เสียเวลาต่อรอบเยอะ
    ถ้าจะฝึกการเข้าไลน์ให้ถูกต้อง แล้วได้ฝึกกับรถที่มีกำลังน้อยๆ ก็จะได้ทักษะดีกว่า ถ้าเป็นรถที่มีกำลังเครื่องยนต์มากๆ เข้าไลน์ผิดหรือถูก อาจจะทำเวลาแตกต่างกันไม่มากนัก บางทีคุณก็ไม่รู้เลยว่า ตลอดเวลาคุณเข้าไลน์ผิดหรือเปล่า เพราะมันก็วิ่งได้เร็วตามปกติ แต่ถ้าเข้าไลน์ถูกมันก็จะทำให้รถคุณวิ่งเร็วขึ้นไปอีก ทั้งๆ ที่คุณก็ไม่เคยรู้ เป็นต้น

ใช่ครับ ถ้าได้รับการถ่ายทอดจากผู้ที่มีประสบการณ์และความชำนาญ มันก็ดีกว่าที่คุณไปหาประสบการณ์เอาเอง คุณจะต้องใช้ระยะเวลาอีกเท่าไร หมดเงินกับค่าลองผิดลองถูกอีกเท่าไร
    แต่ในขณะนี้ที่คุณเอาจำนวนเพียงแค่นิดเดียว ซึ่งหลายคนอาจจะดูว่าแพงไป แต่ให้ลองชั่งน้ำหนักถึงสิ่งที่ได้รับ กับระยะเวลาที่คุณต้องไปหา คุณว่ามันคุ้มค่าไหมล่ะ?

ผู้ขับรถคันนั้นต้องจ่ายค่าอะไหล่ หรือค่าเสียหายที่เกิดขึ้น

ลองดูในเรื่องนี้ ถ้าคุณใช้รถของตัวเอง แล้วเกิดความเสียหายขึ้นมา ถ้าอะไหล่ไม่มีล่ะ ถ้าช่างซ่อมไม่ได้ล่ะ คุณจะเรียนต่อยังไง?
    แต่รถที่ใช้เนี้ยรถเหมือนกันหมดเลย เสียคันหนึ่ง ก็ยังมีอีกหลายคันใช้งานได้ เสียก็ซ่อมได้ อะไหล่ก็มีเตรียมมาพร้อม ล้อและยางก็มีสำรองเอาไว้เยอะ (ตามที่เห็นในรูปก่อนหน้านี้)
    ไปเรียนตัวเปล่า ดีไหมล่ะ :)

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    น่าสนใจมากครับ และนับว่าเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ดีมากที่สุด ในวงการมอเตอร์สปอร์ตของประเทศไทย :D

14. ถูกดี แต่ตังค์ไม่มี ขับโกคาร์ทไปก่อนละกัน T_T

15. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    น่าจะเป็น ก้าวแรกของหลายๆคนที่มีความฝันที่อยากจะเป็น นักแข่งรถที่มีคุณภาพน่ะครับเนี่ย เพราะดูจากที่พี่เก่งได้บอกมา ตั้งแต่กฏ กติกา ขนาด วิธีรัดเบลว์ ยังสอนหมดเลย ผมว่าน่าจะเป้น พื่นฐานที่แน่นเพื่อที่จะก้าวไปสู่นักแข่งมืออาชีพได้ แน่นอนอะครับ :D:D:D

16. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    โหะ แบบ นี้ พี่ เก่ง ก้ เร็ว ขึ้น อีก แล้ว ดิ...55+

อยาก เรียน แบบ นี้ มั้ง แต่ ขับ เกียร์ ธรรมดา มะ เป็น 55+

17. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ๋วมากๆครับ ถ้ามีโอกาส คงต้องขอสักครั้งในชีวิต

18. NuchyRacing

NuchyRacing New Member VIP Racer

303
    14
    0
    น่าเรียนมากเลย ...

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ได้ประสบการณ์ สอนจาก อาจารย์ แต่ล่ะคน ผมว่าคุ้มน่ะ สำหรับคนรักการแข่ง :D

CARINA ถูกใจสิ่งนี้
  20. แหม.. ค่าเรียนเนี่ย น่าจะผ่อนได้นะ อิอิ

21. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    เจ๋งดีครับ

22. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    น่าเรียนมากๆเลย

23. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    เหงแล้ว ...

อยากลงไปซิ่งในสนาม มั่งเลย อิอิ

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้ามีโอกาสอยากไปเรียนบ้างจังเลยคับ

25. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    น่าสนใจมากๆเลยครับ
    ขอบคุณประสพการณ์ดีๆที่นำมาเล่นและบรรยายให้ฟังด้วยนะครับ

26. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ.....

27. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มีโอกาสควรไปเรียนกันครับ พัฒนาตนเอง พัฒนาวงการสุดๆ

28. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    น่าไปเรียนมั่งจัง

29. art_sticker thailand shop

art_sticker thailand shop New Member Member

134
    14
    0
    น่าลองๆๆมากมั่กๆๆๆ

30. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    สุดยอด ต้องเก็บตังและ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้