ถามผู้รู้ เรื่อง shock up หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK_Shinoda, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    มารายงานสดแล้วครับ

สุดท้ายจบที่ zeal ครับ

ความรู้สึกแรกเห็น

หน้าตาโช๊ดหล่อเหลาเลยครับ สไลด์กระบอกอย่าเทห์

แต่... เดี๋ยวก่อน สปริงขดขนาดนี้ แกนใหญ่ขนาดนี้ ต้องแข็งเอาเรื่องแน่ๆ เฮ้ยแต่ซื้อมาแล้วเอาไงเอากัน

ใส่เลยครับ ถอดชุดเก่าออก อย่างง่ายดายแบบไม่เหลือเยื่อใย แต่ใจก็กลัวๆ

ได้ช่างผู้ไม่ชะนาญการ ใส่ครับ ครั้งแรกใส่เสร็จล้อแตะพื้นบั๊บ โอ้วแม่เจ้า รถตู สูงกว่าโช๊คเดิมตัดสริงชุดก่อนอีก

ลองไปกดดู ตรวจสอบความแข็งก่อน ชิบ...แล้ว กดไม่ยุบ เอาแล้วเป็นอย่างที่คิดจริงๆ นั่งคิดวิ่งทางไกลสงสัยคงจุกเป็น ระรอกระรอก

รื้อใหม่อีกรอบความสูงไม่ได้ รออีก 1 ชม ทิ้งรถไว้่ไปเที่ยวกับคุณ POM CiViC EG ก่อนกลับมาอีกทีตอนเที่ยงรถกำลังตั้งศูนย์แล้วครับ
    เตี้ยสมใจเลยคราวนี้ อดใจรออีกหน่อยเดี๋ยวได้ลองแล้ว

ตั้งศูนย์เรียบร้อยกะจะขับคนแรก ช่างพาไปลองเฉยขอนั่งไปด้วยไม่ให้ไป (เรียกไม่ทัน)

อดใจรอต่อ...

รถมาแล้วจ่ายเงินปุ๊บ ขึ้นนั่งหลังพวกมาลัยเลยครับ
    วิ่งออกมาปุ๊บ สัมผัสแรก โอ้วแม่เจ้า มันดีอย่างนี้นี่เอง สุดยอด นึกในใจ ทำไมไม่เหมือนที่คิดเลยว่ะ

รู้สึกดีมากครับ นุ่ม หนึบ ไม่มีกระด้างเลยแม้แต่น้อย เข้าใจเลยคำว่านุ่มหนึบเป็นยังไง เริ่มสนุก ไปโดดคอสะพาน
    สาดโค้งแบบเต็มๆ ที่โช๊คเดิมทำไม่ได้ ขอบอกความรู้สึกน้ำตาจาไหล คุ้มค่าเงินไม่รู้สึกเสียดายเลย

กินข้าวเที่ยงตอนบ่ายโมงเสด แลกรถกับคุณ POM CiViC EG ให้ลองครับ เดี๋ยวรอคุณ POM CiViC EG
    มาบรรยายความรู้สึกให้อีกครั้งนะครับ (อย่าเอาไปเทียบ cusco นะครับยอม)

รบกวนคุณ POM CiViC EG เอารูปที่แอบถ่ายรถตูไปมาลงให้ด้วยนะครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่กาญน์มากมาย ไปดูของให้ แพ็คให้อย่างดี จ่ายเงินให้ก่อน (ชอบมาก)
    ส่งของมาให้เรียบร้อยเอาไว้ไปเลี้ยงเหล้...แล้วค่อยลองเอารถไปซัดดูครับพี่ Thank หลายๆ ครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ๋งเลยคับ ดีใจด้วยคับได้โช้ค ถูกใจวันก่อนเห็นรถแล้วคับ ป้ายตรังไหมคับ ผมไปเที่ยวตรังบ่อยเหมือนกันคับ ยินดีที่ได้รู้จักคับ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ส่วนใหญ่แนะนำซ่อมร้าน Win Speed ซอยเรวดี ครับแทงค์

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เจอของถูกใจแล้ว ดีใจด้วยครับ

5. TankEk

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ พี่โอ รถเป็นยังบ้างชินยังคับ

6. เกือบแล้วชุดนี้ เสียดายไอ้น้ากาญจน์ชิงตัดหน้าไปก่อน ยิ่งพูดแบบนี้ ยิ่งเสียดาย 555+

7. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0

มายืนยันอีกเสียงสำหรับ Ohlins

8. EK_Shinoda

1,125
    14
    0
    ป้ายตรังครับ

คราวหน้าคราวหลังทักกันได้เลยครับผม

9. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ตอนแรกเห็น หน้าตา สัดส่วน มาสภาพสวย แกนใหญ่จัง สปริงก็โหขดใหญ่ คิดว่าน่าจะแข็ง กระด้าง พอใส่เสร็จปั๊บรีบไปกดดูเลย โอ้โหแม่เจ้ากดไม่ลง คงแข็งมากๆ เด็กที่ร้านก็ถามว่าจะขับได้เหรอแบบนี้ แต่พอได้ขับจริงๆแล้วรู้สึกต่างกับที่คิดไว้มากเหมือนหน้ามือกับหลังมือ ไม่แข็งแฮะ นุ่มกว่ารถเราซะอีก หนึบไม่กระด้างต่างกับของเราเลย คนละFeelกับรถเราแต่ประทับใจมากๆสำหรับโช้คชุดนี้
    ปล.รถผม ที่ใช้ EG โช้ค cusco zero1 แต่มีปัจจัยหลายอย่างที่ไม่สามารถเปรียบเทียบกับ EK คันนี้ เพราะขนาดยางก็ไม่เท่ากัน น้ำหนักรถก็น่าจะต่างกัน แต่ถึงอย่างไรก็ต้องยอมรับครับว่า Zeal ชุดนี้ สมกับราคาที่ได้มา และก็เข้ากับ EK คันนี้ได้ดี ตรงตามวัตถุประสงค์ในการใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่ก็ใช้งานวิ่งทางไกลบ่อยๆใช้ความเร็วสูงบ้างในบางครั้ง
    สุดท้ายก็ขอขอบคุณ พี่กาญ Musachi ครับที่ทำให้เพื่อนผมมันได้ โช้คสักที คราวที่แล้วขึ้นไปหาถึงชลบุรีก็ไม่ได้ น่าสงสาร หมดค่าน้ำมันไปหลายตังค์
    และสุดท้ายจริงๆแล้ว ก็ขอให้เจ้าของรถถูกใจกับ โช้คชุดนี้ อย่าขับรถเร็วเกินนะครับ คุณเพื่อน :D:D รูปค่อยลงให้นะ อ่านหนังสือก่อน

10. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ZEAL รุ่นอะไรเหรอครับ เก็บข้อมูล อิ อิ เห็นมีคน
    ประกาศขาย 16000 บาท เหมือนกัน ไม่รู้รุ่นเดียวกันเปล่าว

11. TankEk

6,091
    562
    0
    ได้เลยคับ วันก่อน ผมเดินอยู่คับ เห็นวนรถอยู่แถวๆห้างโรบินสันคับ ไว้เจอคราวหน้าจะทักนะคับ:)

12. EK_Shinoda

1,125
    14
    0

พรุ่งนี้จาไปหาดใหญ่ครับ

13. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    TEIN Flex กับ TEIN Super street มันต่างกันมากหรือเปล่าครับ

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ได้โช๊ค ถูกใจก็ดีแล้ว ครับ

ขับรถ กัน ระวังๆ ด้วย ล่ะ

ทั้งสองคน

15. TankEk

6,091
    562
    0
    ผมทำงานแถวห้างโรบินสัน เผื่อว่า ว่างได้เจอกันคับ 086 9620222 คับTank คับ

16. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ต่างกันมากครับ
    Flex เกาะกว่าเยอะ แต่ก็แข็งกว่าเยอะเช่นกัน

ถ้าจะให้เทียบเป็นตัวเลขก็ประมาณ
    Flex เต็ม 10 ทั้งแข็งและเกาะ
    SS เกาะ 6 แข็ง 7

ต้องเข้าใจไว้อย่างด้วยว่า Tein จังหวะคืนตัวของโช้ค แรงและเร็ว บางคนใส่แล้วไม่ชอบก็มีเยอะครับ

17. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เป็นไงบ้างครับ Shock Zeal เจอถนนทางไปสุราษ เข้า จุก ป่าวเอ่ย

18. EK_Shinoda

1,125
    14
    0

อืม เอาเรื่อง

ถนนมันไม่เรียบทำไงได้

19. EK_Shinoda

1,125
    14
    0
    เอารูปมา update ให้ชมกันครับ เพิ่งได้รูปจากคุณป้อมมา

ใส่ข้างขวาก่อน

แล้วก็ข้างซ้าย

ผลที่ออกมาครับ

พาไปสุราษฏร์มา เก็บบรรยากาศ เขื่อนเชี่ยวหลานมาฟากครับ

20. TankEk

6,091
    562
    0
    เขื่อเชี่ยวหลานสวยมากคับ

21. POM CiViC EG

1,125
    27
    48
    เอามาลงตัดหน้าซะแล้ว

22. EK_Shinoda

1,125
    14
    0
  23. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ชอบชุดสีทองมากครับเทพจิงๆ สุดทวีป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2009
  24. เอามาวางหน้าร้านเหล้า ไม่กลัวหายกันเลยเน๊อะ

โช๊คสีทองที่บอกเนี่ย หมายถึงที่ใส่อยู่ใน Honda Click คันข้างหลัง
    ใช่ป่าว พอดีถ่ายออกมาแล้วโฟกัสมันไม่ตรงอ่ะ กินเหล้าเยอะเกิ้น

ตอนนี้โช๊คเยอะมาก กองจะท่วมห้องอยู่แล้ว ตั้ง 3 - 4 ชุด เอาไว้มีเวลา
    จะเอามาใส่เขียนเป็น Preview ให้ฟังดีกว่า ไล่จาก

OHLINS DFV
    KYB 2009
    TEIN Flex
    TEIN HA
    Mugen กระบอกเงิน

อดใจรอแป๊บนึง

แก้ไขล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2009
  25. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    เยี่ยมเลยครับ รอ Preview อยู่ครับ

26. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ขอถามหน่อยครับ แล้ว OHLINS กับ CUSCO มีตัวแทนจำหน่ายูอยู่ที่ไหนมั่งครับ

27. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    Cusco ตัวแทนจำหน่ายอยู่ที่ AutoCar ศรีนครินทร์
    Ohlins เห็นว่า DirtShop ที่ขายของแต่งมอเตอร์ไซด์ กำลังจะเป็นตัวแทนจำหน่าย

28. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ชอบตัวสีทองครับ รอชมอยู่นะครับ (แอบอยากได้)

29. JaCk_SiR

JaCk_SiR New Member VIP

680
    86
    0
    SHOCK OHLINS DFV แม่มโครตใหม่เลย :)

30. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0

เต้ เมิง จา สะสม โช้ค เหรอ วะ เนี๊ย

เอา อีก ปะละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้