วอนผู้รู้ขอคำปรึกษาเรื่อง เทอร์โบ คับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Porrasit, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Porrasit

Porrasit New Member Member

226
    0
    0
    แล้ว ถามอีกอย่าง นะคับ อย่า เพิ่ง รำคาญ อิอิ ว่า เหล็ก กับ less นี่ มันต่างกันยังไง ในเชิง คุณภาพ คับ

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เลสไม่ขึ้นสนิม ครับ ไม่ผุ

เหล็ก ขึ้นสนิท และ ก็ผุ

เลส เวลา ร้อนๆ สวยๆ แต่ เหล็ก ไม่รุ้ แหะ รู้ แต่ ว่า ใคร ชอบ ลาก รอบ มัน จะ เห็น เป็น ดำๆ รง ต้น เฮด อะ ถาม พี่ กิ๊ฟ เอา ครับ

แต่ตอนนี้ผมว่า

งั้นพี่อย่าทำดีก่าผมเสียดายตังค์อะพี่ช่วงนี้เศษฐกิจไม่ดีอะครับพี่ปอ

หรือ พี่ อยาก ให้ ต้น จัดๆ แซง ดีๆ เดิน ท่อ 1.3 นิ้ว + พัก 2 ลุก วิ่ง แน่ นอน ครับ สำ หรับ รอบ 4500 เยี่ยม ชัวร์ ต้น อั้นๆ แบบ พวก มอ ไซต์ อะ พี่ ที่ เขา มี สูตร รีด ท่อ อะ ครับ แล้ว เสียง มัน จะ แป๊ดๆ วิ่งๆ แบบ ว่า ยก ล้อ กัน มันๆ อะ ครับ

ดู spec นะครับ ของ Ga16de

GA 16 DE

แบบ 4 สูบ DOHC 16 V.
    กระบอกสูบ x ช่วงชัก 76 x 88
    ความจุ 1,596
    แรงม้า 110/6,000 <------------- แรงม้าจะเห็น110แรงม้าที่รอบ 6000 rpm
    แรงบิด 14/4,000 <---------------- แรงบิดจะเห็น14kNmที่รอบ 4000 rpm

3. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    แล้วทำมัยต้องมาถามตูด้วยหว่า..............ถ้าลอกรอบแล้วเฮดมันแดงมันก็ลากจนแดงด้วยกันหละหว่ะ............ต่อ ๆ คือถ้าเครื่องมีความจุไม่มากมันก็ต้องใช้รอบขึ้นมาหน่อยในการที่จะได้เห็นประสิทธิภาพที่แท้จริงของเครื่องอ่ะคับ...........อย่างที่เจ้าตูนบอก 110 แรง ที่ 6000 รอบถ้าใช้รอบไม่ถึงมันก็เอากำลังออกมาใช้ไม่หมด..........แต่ก็กระนั้น เครื่องจะมีกำลังมันก็ต้องกินน้ำมันขึ้นมาอีกนิด..................ยกตัวอย่างเจ้าตูนนี้แหละใกล้ตัวดี...........SR20DET มันมีกำลัง 215 แรง ที่ 6000 เหมือนกันเวลาวิ่งกันจิง ๆ เห็นมันเปลื่อนเกียร์ 7500 ทุกทีเพราะอะไร เพราะถ้าไล่รอบไม่ถึงมันก็ไม่มีแรงให้เห็นเหมือนกัน.............แต่ใช่ว่าเครื่องรุ่นเดียวกันจะวิ่งเท่ากันอีก...........มันมีตัวแปรหลายอย่าง เช่น เกียร์ MT หรือ AT ถ้า MT ใช้คลัชแบบไหน แล้วน้ำมันเครื่องใช้เหมาะสมกับเครื่อง หรือ สดมากแค่ไหน ท่อนำไอเสียขนาดอะไร พักกี่ใบ แล้วใช้พักแบบไหนอีก............แล้วที่สำคัญ นิสัยการขับของแต่ละคนอย่างผมออกตัวไม่กระชากแต่ให้รอบไหลไป 2500 แล้วค่อยกดหมดเปลื่อนเกียร์แถว ๆ 6500 - 7000 แต่เจ้าตูนพอรถไหลได้นิดหน่อยกรอคลัชนิดนึงแล้วกดหมด.........จนกล่องตัดถึงเปลื่อนเกียร์.............เครื่องเจ้าตูนเลยดูมีแรงกว่าเรา...............อิอิ ขับเบาบ้างก็ได้นะน้องเดียว นกบิน ขึ้นมาจะยุ้ง ( หาล็อกเกอร์อามใส่กันดีกว่า ):D:D:D:D

4. Porrasit

226
    0
    0
    อืม คับ ได้ ความรุมากมายจากพี่ๆน้องๆ มาช่วยในการ ตัดสิน ใจ 5555แต่ต้องไปดูก่อนว่า รถผมมัน เปน เฮดเดอร์ อยุแล้ว รึยัง เพราะ มันยังเดิมๆอยุเลย

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    สงสัยจะทำต้องทำทีเดียวยกเส้นตั้งแต่เฮดยันพักปลาย แหล่มๆ ซักชุดน่าจะดี แต่ทำนี่มีแตะหลักหมื่นอีกแน่ๆ เลย

6. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ทำไม่ต้องทำหมดก็ได้พี่ตาม............ลองให้เจ้าตูนไปขับรถพี่เค้าดิ...........มันจะกลายเป็นอีกคันไปในทันที..........ถ้าทำออกมาแล้วขอแค่ใจอย่างเดียวคับ...........ไม่งั้นไม่มีม้าให้เห็นแน่นอน................อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2009
  7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :mad: ตูน ขับ รถ แต๊นๆ บ้านๆ ให้ ไป ขับ รถ คน อื่น มัน จะ ไป กลาย เป็น อีก คัน ได้ ไง ละ ครับ แหม๋ๆ

ปล. SR18DE แรงกำลังตีน 555+ SR20DET แรงตีนสะกิด:D

8. Porrasit

226
    0
    0
    เมื่อวาน ผม ไปสระบุรีมา หลังจากที่สังเกตุดูรอบเรื่อง หุหุหุ ไม่เกิน 5500เลย ขนาดวิ่งทางยาว แหม แต่ใจอยากจะทำแหละคับ อิอิ เอาไว้ จัดการ เรื่อง ห้องเช่า ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ถ้าไม่มีอะไร ก็น่าจะมีความคืบหน้าแหละคับ

9. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ไม่เกิน 5500 เลยซักเกียร์หรอครับ

10. Porrasit

226
    0
    0
    แม่นแล้ว คับ เปลี่ยน เกียร์ ที่รอบไม่เกิน 4000 อะคับ เพระหัดขับมาแบบนี้อะคับ ลากรอบ ขับไม่นิ่ม กระตุก ขับเร็ว โดนด่าเปิง พ่อด่าด้วยไม่ใช่แม่ อิอิ แต่ถ้าขับคนเดวก็จะอัพมาอีก เสต็บอะคับ แต่รอบก็ยังไม่สูง จะอยู่ที่ 4-5000รอบอะคับ แล้วแต่จังหวะลากมาก สงสารเครื่องอะคับ

11. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    แล้วคิดจะเซ็ทเทอร์โบไมอ่ะครับ ใช้รอบแค่นั้นไม่รุสึกไรขึ้นมากะชีวิตหรอกครับปอ

12. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    วันนี้ขึ้นฮอยย์ดู ,,, ดูแล้วลง 4-1 ไม่ได้แน่ๆ ...
    ตอนนี้ 4-2-1 เหลือที่นิดเดียวเอง ,, ถ้าลง 4-1 นี้มีหวังกระแทกพื้นแน่เลย :sad::sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้