รับ ตอบปัญหา การตกแต่งเครื่อง 4 จังหวะ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย we_zaa, 31 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ อ่านแล้วงง

2. รายละเอียดนะครับ

ชัก 9หรือ 10 ไม่แน่ใจ ลูก 65 แคม 330 วาล์ว vios Npro ทองแดง ปะเก็บ 21 มิล หัวลูกพอดีปอก
    ก็รถผมมันแรงไม่พอที่จะลากเฟือง 10/21 ครับ
    โดยปรกติแล้วถ้าทำถึงขนาดนี้แล้วแล้วถ้าหากใช้เฟืองท้ายเดิมรถจะวิ่งได้เท่าไรครับรถผมมันทำได้แค่ เลข 4 ของ140 ไมค์ Mio
    ใช้ระยะทางวิ่ง 180 เมตรแล้วรอบรถก็หยุดอยู่แค่นั้นไม่ไหลต่อ ทางที่เหลือเหมือนจะไร้ค่าเลย
    มีวิธีทำให้รอบรถสูงๆไหมครับ เวลาที่ผมทำได้ แค่ 14.30 วิ 402 เมตร
    คนอื่นเขาทำได้ 12.30 - 13.89
    รถผมมันเหมือนจะมีปัญหาช่วงรอบปลายไม่เดินออกตัวกินหมดทุกคันครับ พอเลย 180 เมตรไปแล้วรถคนอื่นเริ่มแซงทีละนิดไปเรื่อยๆ พอจะมีวิธีทำให้รถมีรอบสูงๆไหมครับ ท่อผมไปซื้อมือ 2 จากร้านตาชาติมา 2800 คุณแจ็คพอจะมีสูตรเฟืองท้ายที่ เล่น 402 เมตรแล้วทำเวลาดีๆไหมครับหรือไม่ก็บอกวิธีทำให้รถรอบสูงๆก็ได้ หรือไม่ก็บอกทางไปซื้อท่อที่ราชรีหน่อยสิไปไม่ถูก

3. we_zaa

1,358
    33
    0
    ลอง ไปโม ครัชไหม่นะครับ อัดครัชใหม่ แล้วก็ เปลี่ยนสปริง ไปในส่สปริงของน้ามล เฟืองท้าย ลองไล่ 10/23 ดูคับ

อ่า คาร์บู npro มันจะมีจงอย หน่อยนึงใช่ไหมครับ เอาไปกลึงให้มันกว้าง กว่าเดิม หน่อยครับ ให้มันสูบอากาศได้ง่ายๆ รวมถึง คอหลีดด้วยครับ ใช้สั้นๆ แบบที่เคยเกริ่นไว้หนะครับ

เอ่อ แถมอีกนิดนึงครับ เวลาเราจะออกตัวถ้าจะออกให้ดีๆ เวลาเรา กรอ คันเร่ง รเาควรเบิ้ล ไป 1 ที ก่อนออกตัวด้วยนะครับ นับในใจหนะครับ เหลือวิสุดท้า ย ก็เบิ้ลไล่ไป ทีนึง มันจะทำให้หัวลูกสูบแห้งครับ จะออกตัวดีกว่า เบิ้ล บึ้ม แล้วก็แป๊ด ไปโล้ด

นูโวมีดีที่โครงครับ เพราะ โครงยาวจะไหลปลาย จริงๆ ลองเทสดูได้ด้วยการ ยกเครื่องนูโวลงมีโอ ดูครับ มีโอจะต้นดี นุโวจะ ปลายดี แต่จะให้เนียนๆ ก็นูโว ให้เบาๆ แล้ว ต่อเหล็กยึดโ๕รงออกมาให้ช่วงยาวอีกนิดนึง จะได้ออกตัวง่ายๆด้วย

ตอนนี้ รถผม ก็ไปลองของใหม่ดูแล้วหละครับ จอดแล้วหละ ไปทำ ลูกบอส ก้านโมโน ชักยาว ตับหล่อ [ที่มันจะชักมาให้แล้ว 7]
    แล้วกะว่าจะไปใส่สลักชักแค่ 2 มิลเอาหนะครับ ตอนนี้ส่งเลาะโครงแล้ว >,< จะกด ให้ เบาหวิวเลย

ปล. ตับหล่อ 1800 เองครับ >,< ถูก หลายอดใจไม่ไหวเลยซื้อเลย เอิกๆ ใช้ตับหล่อ ไม่ต้องมีเหล็กค้ำ อิอิ

4. Za_Dis

Za_Dis New Member Member

7
    0
    0
    รบกวนถามหน่อยคับ คลิกจะเปลี่ยนใส่ไสตารท์ boxer จะทำยังไงบ้างอะคับแล้วเฟืองเดิมจะใช้ได้ปะคับ

5. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมว่าใช้ไดร์บอส ดีกว่านะครับ ใส่หนะใส่ได้เลยครับผม หรือถ้าจะเอาแบบประหยัดงบ ก็ เอาไดร์เดิม ไปจ้างเค้าพันใหม่เอาครับ แล้ว เอาจารบีอัดเฟือง ทางฝั่ง ฝาข้าง [เฟืองอยู่ใกล้ๆ ชามเม็ดครัชหนะครับ] จะช่วยสต๊าทได้เยอะเลย

ส่วนตัวผม ใช้ ไดร์ cbr เองครับ ซื้อมา 300 [มือ2 หลอกเค้ามา 555+] สต๊าท ก็ทีเดียวติดครับผม

เรื่องไดร์ใช้ด้วยกันได้หมดแหละครับ แต่อย่าไปใช้ ไดร์ ของ Step หละครับ เพราะ เฟืองมัน ไปคนละทางกันเอาไปใส่หละ ต๊าทที กลับหลังไปขบกันมันเลย -*-

6. เกี่ยวกับข้อหล่อ

คุณแจ็คครับผมสนใจข้อเหวี่ยงหล่อมากเลยครับ มันมีขายที่ไหนครับ แล้วมันมีระยะชักให้เลือกป่าวครับ
    ราคามันถูกกว่าเอาข้อไปให้โรงกลึงทำชักเสียอีก

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    หายากแล้วครับ ของทำออกมาน้อย แล้วคน เอากันเยอะ น้าชาติ โคตรกดราคา รับไป 1800 ไปชักสลักเพิ่ม ขาย 6 พันหนะ

ที่ร้าน ก็มี เหลืออีกสองอัน เหมามาหมดเลย ร้านที่เอามาขายสั่งมา 10 มีเหลือมาให้แค่ 2 เค้าทำออกมาน้อย ครับ >,< แต่มัน หนัก อยู่ตัวเลยครับ ถ่วงเพิ่มนิดเดียว แถม มันจะหนากว่า แล อึด กว่าเยอะเลย ตอนนี้ที่ร้าน ที่ผมทำกัน ก็เหมามาแล้วครับ สองอันสุดท้าย

อีกนิดครับ ได้ลูกปืน ไฟเบอร์ข้างข้อลูกละพัน มาใส่รถแล้วด้วย เหลือลูกเดียวเช่นกัน อะไหล่ โหดๆ เริ่มมีมาแต่เหลือน้อยเหลือเกิน 1 พัน ยังถูก >,< ถ้าของ hrc มาขายไม่มีได้แน่ ราคา 1 พัน>,<

ว่าจะหาลูกปืน ฝั่งจานไฟ แต่มันเป็นยเหล็กเยอรมัน ราคา 500 >,< รอแบบไฟเบอร์ ดีกว่า อันละพัน แต่ ลื่นโคตะระ เห็นเค้าบอกกันว่า ถ้าตอนมันหมุนเร็วๆ ไอตัวเหล็กข้างนอกจะหยุดอยู่เฉยๆ แต่ลูกปืนด้านในจะหมุนอย่างเดียว เลย -__- แต่น่าเสียดาย มันมีเหลือตัวเดียว ผมกดมาแล้น 555+

เอ้อ ถ้าอยากได้ ลองโทรมาก็ได้ครับ 086-7666-255 แถวบ้านตอนนี้ ในซอยเค้าเอาอะไหล่เซียงกง ญี่ปุ่น มาขายด้วย ผมก็กดไดร์ซุปเปอร์โฟว์มาอีกอันละ 1 พัน กะจะใส่นูโว แต่ติดแคร้ง คงต้องมีเลาะนิดๆ >,<

8. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไหม่อะไหล่ มันทำออกมาน้อย มากๆ ตับเป็ด ร้านที่เป็นคนเอามาปล่อย สั่ง 10 ได้ 2 เพราะไม่มีของ >,< ถ้าสนใจก็รีบมาเอานะครับ ช้าหมด อดแน่ ของไม่ได้มีออกมากัน เยอะเน้อ

9. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    เอาหน่อย มีโอลูก เรดเดอร์ กระแทกลากนิดมันมีเสียงแข็กๆ ใส่น้ำมัน95 น่ะ หัวเทียนเข็ม ปาดหัวสูบหนิหน่อย ถอดดูแล้ววาวไม่ชน เปิดพอร์ทนิหน่อย แล้ว
    - ช่วยแนะนำ วิธีแก้แข็กๆ โหน่ย
    - ถ้าจะเพื่มเสต็ป อีก เล่นไรดี เน้นเหนียว ใช้งานทุกวัน ขอบคุณมากมาย
    อ้อ ไม่เน้นสำนักแต่ง หรือของแต่งที่เป็นของสำนักน่ะ ขอแค่ความรู้ นิหโหน่ย

10. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ตอนนี้กำลังทำโซ ลำเล็กอยู่ ถังน้ำมันเครื่องตัดหญ้ามัน ใส่ได้กี่ลิครหลอคับ แล้วมันเท่าไหร่

11. ถามเรื่องครอบหน่อยมันหมายถึงอะไร

คุณแจ็คครับผมเอาข้อไปเข้าโรงกลึงจะเอาไปชัก 6 มิลเขาถามว่า น้องจะทำชัก ถ่วงแล้วก็"ครอบ"ใช่ไหม ไอ้ครอบมันหมายถึงอะไรครับ
    ครั้นผมจะถามคนกลึงผมก็กลัวว่าเขาจะคิดว่าผมมือใหม่แล้วจะคิดตังหนักก็เลย ให้เขาทำแค่ชักกะถ่วง ครอบหมายถึงอะไรครับ

12. we_zaa

1,358
    33
    0
    สวัสดีครับ พอดีไม่ได้แว๊บเข้ามาเลย มีคนถามเยอะเลยแฮะ ขอไล่ตอบเลยละกันนะครับ

แข็กๆ มันมีหลายสาเหตุครับ ถ้า ดูที่ หัวลูก มันไม่ชนแล้ว เช็คพวกก้าน - ลูกปืนต่างๆ ดูครับ

ถ้าจะเพิ่มความแรงอีกนิดก็ ไปลงเรื่องแคม-เฟืองท้าย อัดครัชใหม่ ลูกโซนิค วาว ไอดี โซนิค ไอเสียเป็นวาวไอดี ไทเกอ ยืด 4 มิล หรือถ้าใช้ตับหล่อก็ไม่ต้องยืดเพิ่มเลยหนะครับ แค่นี้ก็ไปดีแล้วครับ ทนด้วย ^_^

13. we_zaa

1,358
    33
    0
    1 ลิตรครับผม ถ้าถังเล็กๆนะ ตอนนี้เอาใส่นูโว 1 ลิตร ราคา 80 บาท -__- แต่ผมว่ามันมี ที่จุได้เยอะกว่านี้นะครับ ที่ถังแบนๆหน่อยหนะ

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    ครอบคือเอาเหล็กครอบหนะครับ ไม่ให้เกิดอาการ สั่น นั่นเองครับ จริงๆ ถามเค้าไปก็ได้ครับ ถ้าร้านมาตรฐานพอ เค้าไม่มา มัวคิดจะหลอกฟัน เรื่องแค่นี้หรอก -*-

15. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    ซื้อกันที่ไหนครับ แถวออเงินมีป่ะ

16. amebat

amebat New Member Member

23
    0
    0
    มีโอจะคว้าน ใส่ลูกเชียร ใช้วาวโซได้ป่าวงับ แล้วชักกี่มิล ดี แล้วครัชทองแดง ใส่ไปต้น ปลายมานจะดีขึ้นป่าว

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    ซื้อตามร้าน ขายอุปกรณ์ ก่อสร้าง หนะครับ มีขายเกลื่อน -*- ร้านขายเครื่องตัดหญ้าก็มีครับ

18. we_zaa

1,358
    33
    0
    ใส่ได้ครับ วาว ID โซนิค วาว Iเสียใช้วาว id ไทเกอร์ ไปหนะครับ ครัชทองได้ ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ต้นมาแรงขึ้น แต่น่าจะลุกโซนิคไปเลยนะครับ ชักสัก 4 มิล คาร์บู n ใส่กรอง หมกให้เหมือนเดิมๆ ^^ บิด ดัง ฮื้ด ฮื้ด อิอิ

19. ผมเจอปัญหาอีกแล้วครับเรื่องการจูนคาร์บูร์ เหมือนเดิมครับ ชัก9 ลูกบอส แคม 330 วาล์ววีออส N-proไม่ได้เปิดปากและขนาดเท่าเดิม หรีดเดิมไม่ได้ปาดสั่น ปัญหามันมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมใส่นมหนูอากาศ 42s กะน้ำมัน 112 รถไปดีครับแต่รอบปลายเหมือนจะวอดนิดๆรอบไม่ไหล พอเอา 115 มาใส่รอบปลายไม่วอดแต่สะดุดรอบไม่ไหล พอเอา 125 มาใส่รอบปลายไม่วอดแต่สะดุดรถจะไปก็ไม่ไปจะหยุดก็ไม่หยุดชักกะตุก พอเอา105 มาใส่รอบปลายสะดุดแบบวอดๆรอบไม่ไหล โคตรปวดหัวเลยขนาดขยับทีละนิดแล้วยังจูนไม่ลงไม่รู้จะทำงัยดีเวลาดีที่สุดตอนนี้ก็ 13.09ครับ ต้นๆก็ไปดีครับวิ่งไปได้ครึ่งทางรถก็เริ่มชักกะตุกรอบปลายไม่เดิน โดนแดชกะดานสวนปลายตลอดเลยครับ อีกนิดเดียวเองครับเคยเป็นบ้างป่าวครับ แล้วผมจะทำยังงัยกะมันดี รอบปลายไม่ไหลลื่นเหมือนรถเดิมๆเลยครับ

20. Jumm@nia

Jumm@nia New Member Member

590
    2
    0
  21. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมก็ไม่รู้จะให้แก้ไงละครับ -*- แต่คิดว่าเป็นที่น้ำมันแน่หรือครับ ได้ลองเช็คคอยล์ ดูหรือยัง แต่ลูกบอสวิ่ง 13.09 ไม่ลักไก่ไฟ ก็ถือว่าดีแล้วนะครับ

ลักไก่ไฟก็คือการถอยออกไปหลังๆออกตัว ก่อนพอไฟเขียว รถฟรีทิ้งหมดพอดี -*- นั่นเเอง

22. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    แอรเบลดทำไงให้วิ่งๆดี แบบทนมือทนตีนหน่อยอะคับ ย้ายถังมาอยู่ยูบ้อคแล้ว พอดีไม่เคยทำเครื่องออโต้ของฮอนด้าอะ เลยไม่รุ้สเตปไหนดี

23. .......

:first::welcome:

24. Jumm@nia

Jumm@nia New Member Member

590
    2
    0
    แน่นอนที่สุด!!

25. ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ คุณแจ็คเช่า Colo เดือนละเท่าไรครับ แล้วColo ที่คุณแจ็คใช้เป็นแบบไหนครับ แบบเอาเครื่องไปวางหรือว่าเช่าแค่พื้นที่บน server ผมอยากจะเปิด mu server ผมเลยอยากถามว่าผมจัเช่าแบบคุณแจ็คผมต้องทำงัยบ้างครับ

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    เม็ด ชาม แคม เฟืองท้าย ลูก อัดครัชใหม่ ก็ทำคล้ายๆ กับพวก ยามาฮ่าทั่วไปนะครับ หมวกสัก ลูกเชียก็ได้ครับ ทนดีเหมือนกัน

27. we_zaa

1,358
    33
    0
    เดือนละ 4500 บาทหนะครับ เช่าซื้อเครื่องหนะครับ 10 เดือนได้เครื่องไปหนะครับ แต่ถ้ามีเครื่องอยู่แล้วก็เดือนละ 2500 บาทครับผม โอนเงิน-เซ็นสัญญา แล้วก็รอประมาณ 1 วันหนะครับ

28. 1. ข้อเหวี่ยงหล่อที่คุณแจ็คซื้อมาใช้ เป็นยังงัยบ้างครับไปดีป่าวครับ
    2. ผมว่าจะเอาข้อไปถ่วงใหม่ครับมันสั่นเอามาขี่เล่นไม่ได้เลย เดิมผมถ่วงไว้ 2 จุด ถ้าจะไม่ให้สั่นต้องถ่วงกี่จุดครับ
    ข้อมูลรถเหมือนเดิมครับลูก 65 บอส (ชัก 9 มิล หรือ10,11,12 มิล ก็ไม่รู้รองประเก็นเสื้อไป 22 มิล หัวลูกสูบสูงพอดีปอกสูบเลย)
    3. รถผมหายชักกะตุกแล้วครับ มันเกิดจากที่ผมใช้คอหรีดเดิม พอผม กรอ ให้รูมันใหญ่ขึ้นอาการมันก็เริ่มดีขึ้น ผมเลยตัดสิ้นใจกรอ
    จนรูเท่ากับรู ID หายขาดเลยครับ 402 เมตรยังไหลไม่หมดแต่ว่ามันไหลแบบช้าๆ พอวิ่งได้ครึ่งทางจากแต่ก่อนรถจะหยุด
    แล้วก็ชักกะตุก ตอนนี้กลายเป็นไหลไปเรื่อยๆแต่ขึ้นทีละนิด เคยลองบิดยาวเกินไป 700 เมตร รอบเครื่องยังไม่หยุดไหลเลยครับ ใจผมอยากจะเอารอบสูงๆตรงนั้น ให้มันมาไวๆเหมือนตอนออกตัวจังเลยไม่รู้ทำงัยดี

ปล. 13.09 ตัวขับผมออกไฟเหลือง 2 ครับ ตอนนี้ลื้อข้อออกมากองเตรียมเอาไปถ่วงใหม่ล่ะครับ

29. SonicHeadBig

75
    0
    0
    ถ้าเอาแอรเบลดทำพวกเสื้อฝาโซนิค/เสื้อฝาcb เอาแบบstd จะดีมั้ยคับ หรือทำหัวเดิมจะดีก่าแล้วหัวเดิม ลูกไรเหมาะสมที่สุด แบบวันนึงไปกลับ 60โล มีเล่นกับเพื่อนบ้างบางครั้ง ทำลูกไรดี แล้วพวกคลิ๊กทำลูกใหญ่สุดได้ลูกไรอะคับ

30. we_zaa

1,358
    33
    0
    ตับหล่อไปดีไหม ไปดีมากครับ ตอนนี้ผม ขับเองไม่ได้แล้วหละ วันนี้ก้ไป ลอง มาปรากฏว่า ออกตัวแถ หมันเข้ากอหญ้า -*- ต้องให้ตัวขับ น้าชาติ สมัยก่อนมาขับ เจ้าแบงค์ -*- เพราะรถไม่มีกันสะบัดเสียด้วย ออกเอง เอาไม่อยู่ -*- เมื่อวันอาทิตย์ ก็ได้นำรถไป ราชบุรีมา ปรากฏ ว่า รถใหญ่เล่นกันเบิกเลยต้องกลับ -*-

ถ่วง ที่เคยใช้ตับเดิมลูก 70 ก็ใช้ 2 จุดนะครับ ที่สั่นได้เช็คก้านไหมครับ ก้านอาจจะ หลวมแล้วนะครับ

ไอรอบเดินๆหยุดๆ นี่ ผมคิดว่า น่าจะมี สองอย่างนะครับ น้ำมันกับระบบ ไฟ น้ำมันถ้าไม่บาง ไป ก็ ให้ลองเช็คระบบ ไฟดูครับ ว่า ไฟดลี้ยงพอหรือเปล่า [เช็คแบต ]

ส่วนเรื่องเวลา ผมว่าแล้ว ไมเวลามันดีผิดปกติ หุหุ มันไม่ผิดหรอกครับ แต่ทว่า มันจะไม่รู้ว่ารถเราวิ่งเท่าไหร่แค่นั้นเองหงะ -*-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้