รับ ตอบปัญหา การตกแต่งเครื่อง 4 จังหวะ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย we_zaa, 31 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ขอบคุนคับ กลัวจะพังเฉยๆอะคับ ทำลูกโต พังจนหลอนแล้ว T_T

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ผมทำลูก ยักษ์ๆ ทั้งนั้น พังเต็ม ที่ก็ตอนก้านยาว ก็แค่ ก้านขาด ข้อเหวี่ยงเจ๊ง ลูกเน่า วาวกระเด็น -*-

หุหุ ทำของแรงต้องเตรียมใจไว้เสีย ด้วยนะครับ ไม่มีอะไรที่ จะอยู่ได้นานหรอก ขนาดลูกเดิมยัง พังได้เลย จริงมะ ??

3. สปิงวาล์วใช้ของเดิมได้ป่าวครับ

ผมทำวาล์ว vios มาสงสัยว่าถ้าจะใช้สปิงเดิมจะพอหรือไม่ แล้วถ้าจะเปลี่ยนจะเอาของรถรุ่นไหนมาแทนดี ขอคำแน่ะนำหน่อยครับคุณแจ็ค

4. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ที่พวกผมทำกัน ใช้สปริงเดิม แล้วเอาสปริงเวฟตัวในใส่เข้าไปอีกที แต่ถ้าของโวนิคก็ได้ แต่มันจะแข็งไปนิด

5. SonicHeadBig

75
    0
    0
    ท่อปลายยาว วิ่งหรอคับ เหนเด็กแถวบ้านใส่กันจัง

6. amebat

amebat New Member Member

23
    0
    0
    พวกพี่ ๆ งับ ถ้ามีโอตัวเก่า ลูกเดิมทำเต็ม มันทำอารายมัง ค่าทำเท่าไร วิ่งได้เท่าไร ขอบคุงที่ตอบงับ

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    แล้วแต่สูตรนะครับ จะสปริงแต่งก็ใช้ได้เหมือนกัน ส่วนผม ใช้สปริงแต่งนะครับ แข็งกว่าเดิม

8. we_zaa

1,358
    33
    0
    160 ได้ครับ จมไมล์ แต่หมอบหลับเน้อ <ลูกเดิม เอาไรมาก ค่อยๆขึ้นทีละนิดๆ -*->

ทำอะไรมั่งผมเคยตอบไปแล้วในกระทู้นี้นะครับ ถ้าทำทุกอย่างก็เป็นหมื่นเหมือนกัน

ปล. ตัวเก่าตัวใหม่ ก็เหมือนกันแหละครับ ไม่ต้องจำกัด คำว่าตัวเก่ามาหรอก -*-

9. we_zaa

1,358
    33
    0
    ท่อไม่ได้ทำให้วิ่งขึ้นเท่าไหร่หรอกครับ โล่งๆ เป็นพอ

จะสั้น จะยาว มันก็ ส่งผลดี เหมือนๆกัน แต่ปลายยาวมัน ดูสวยกว่า + แปลกกว่า และวิ่งกว่านิดๆ

เอาง่ายๆนะครับ ลองเป่า ลมจากหลอด ใหญ่ๆ ปลายสั้นๆ กันหลอดยาว แต่ลีบๆ หน่อยอันไหน ลมดีกว่ากันอะครับ
    คำตอบคืออันเล็ก แต่ยาว มันออกมาเป็นก้อน ดีกว่า จริงไหม ??

ปลายยาวหนะ มีขายเริ่มเยอะ แต่ร้านที่ตี+พับแล้วงานออกมาวิ่งหนะ มีที่เดียวครับ ที่ราชบุรี นอกนั้น เสียงกระหรั่ว + เน่าหมด [จากที่เคยเจอๆ มา]

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    โทษทีนะครับ ที่หายหน้าไป นาน เผอิญ ยุ่งๆเลยไม่ได้แว๊บมาเลย โรมัน เมื่อไม่กี่วัน โดนปิดกล่องไป นิมีไครโดนมั่งว้าา

ปล.ผมไม่โดน เพราะผมไม่ได้ไปวันนั้นพอดีเลย [ไม่สบายเลยหลับ -_-"]

ปล.2 เด็กๆ ที่เคยเล่นโรมัน ย้ายไปเล่น ที่ Esso ปิ่นเกล้าแทนนะครับ ผมไปก่อหวอดที่นั่นได้สักระยะแล้ว ปลอดภัย รถน้อย ทางหนีเยอะ

และที่สำคัญ วิ่งๆตรึม

11. รถผมปะกอบเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

แต่มีปัญหาตรงที่ควันมันออกเยอะมากจนใครตอใครให้ฉายาว่าเครื่องพ่นควันไล่ยุง
    ขนาดผมใช้ซิลก้านวาลฺวแท้เบิกศูนย์ก็ยังออกเหมือนเดิมออกเยอะกว่ารถแหวนหลวมเสียอีก
    ออกเหมือนกับว่ามีการฉีดน้ำมันเครื่องไปที่หัวลูกสูบเลยครับ
    เคยเจอปัญหานี้นี้ไหมครับรบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    เพื่อนผมมันบอกว่าเป็นที่บอกสั้น แต่ผมว่าปอกยาวปอกสั้นมันก็ไม่น่าจะเกียวกันควันออกเยอะเลยเพราะยังงัยน้ำมันที่พ่นไปเลี้ยงลูกก็ไม่มีทางจะผ่านแหวนขึ้นไปที่หัวลูกได้เว้นแต่ว่าแหวนหลวม แต่รถผมลูกแหวนใหม่กิ้กเลย จากที่ผมคิดๆดูผมว่ามันน่าจะเกิดจากบูทวาล์วทำมาไม่ดี จังหว่ะดูดไอดีทำให้น้ำมันเครื่องถูกดูดเข้ามาทางรูบูทก้านวาล์วด้วย บูทก้านวาล์วของผมมันเป็นเหล็กธรรมดา ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

12. we_zaa

1,358
    33
    0
    1. ดูหลอดวาวครับ ว่ามัน เจ๊งหรือเปล่า ถ้าเจ๊งก็ ตีหลอดวาวไหม่
    2. ดูที่แหวนรีดน้ำมันที่ลูกสูบครับ

ถ้า ยังไม่หาย ก็ ลองเอา ฝาไปให้ร้านเค้าแก้งานให้ครับ ร้านที่ทำมาหนะ เอารถ เอาเสื้อ ฝา ไปรื้อ ให้เค้าแก้งานให้ [เพราะร้านมันหน้าจะรู้ดีกว่าว่ามันทำอะไรไป -*-]

ปล.รถผมไม่มีควันนะ ควันฉุ่ยๆ นิดๆ เพราะลูกเริ่มเข้าที่ [ออกตัวแรงๆออกนิดๆหนะ]
    แต่ผมกลับชอบ เอาน้ำมันเครื่องหยอดใส่ปลายท่อนิดๆ ให้ควัน ไหล ให้ดูเหมือนรถเน่าหนะ จะได้มีคนมาไล่ด้วย เหอๆ

13. เดี๋ยวผมจะลองเอาฝาไปทำใหม่

ที่หลอดวาล์วไอเสียตรงซิลก้านวาล์ว มันมีลอยร้าวนิดเดียวไม่ถึงมิล วาล์วไอดีปรกติดีแต่ที่ก้านวาล์วไอเสียมันดูแปลกๆยังงัยก็ไม่รู้ ตรงก้านวาล์วมันโดนกลึงลดขนาดตรงกลางก้านยาวสี่มิลลึก0.2มิล อยากทราบว่ามันมีไว้เพื่ออะไรครับ มันอาจจะเป็นสาเหตุทำให้ควันออกแน่ๆเลย

สรุปว่าฝาเน่าใช่ป่าวครับ

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    เงอะ กลึงตรงกลางวาล์วเลยหนะหรอครับ ผมว่าน่าจะไอ่นี่แหละที่เป็นเหตุ

สรุปว่าฝาเน่าไหม
    - 80% ของอาการควันไหลมาจาก ฝาครับ
    - 10%มาจากเสื้อ [ลูกหลวม แหวนรีดน้ำมันอะไรประมาณนี้]
    - อีก 10 % ก็ คือเราเอา น้ำมันเครื่องไปหยอดปลายท่อให้ควันไหลเล่น เหอ่ๆ

15. H2MeTaL

H2MeTaL New Member Member

10
    0
    0
    ปล.เจ้าของกระทู้
    บางทีคำแนะนำของเจ้าของกระทู้ ก็ OK บางทีก็แปลกๆ ไม่ตรงประเด็น แต่ถือว่า OK นะสำหรับคำตอบ เท่าที่ดู จากการตอบส่วนมากจะ เน้นแต่ของที่ตัวเองเคยลอง หรือ จำมานะ เพราะหลักการการตอบจะเน้น ไปที่สิ่งที่คุณลองหมดเลย โดยจะแนะนำในสิ่งที่บางคนเขา ยังไม่ต้องการ ขนาดนั้น จะแต่งรถ มันต้องดู งบก่อน ถ้าเงินถึง จะทำยังไงก็ได้ สำหรับรถ บางคนเขาต้องการคำตอบแค่ อยากให้รู้ว่า เป็นอะไร ไม่ได้ต้องการ เพิ่มเติมให้ใช้เงินเพิ่มขึ้นไปอีก ( อาจจะโกรธผมก็ได้นะแต่ ก็ อยากบอกสักนิด ผมเคยคุยกับคุณทางโทรศัพ แต่นาน แล้วเคยลองโทรหา เกี่ยวกับ รถมอไซคันนึงแถวๆ รังสิต ซึ่งได้คำตอบที่ Ok ดี แต่เข้าข้างตัวคุณไปหน่อยนะ เพราะ ตอนนั้นผมต้องการ หลายละเอียด การทำเครื่อง แบบเต็มที่ ปัจจุบันผมขาย รถคันนั้นไปแล้ว แล้วก็หันมาทำ Sonic คันใหม่ ซึ่งตอนนี้ ก็ คือว่า Ok แล้ว ) เลยอยาก ให้เจ้าของกระทู้ใช้ความสามารถ ตัวเองตอบ ในสิ่งที่ผู้ถามต้องการ ลองตอบแบบแก้ปัญหา มะใช่แนะนำให้ทำเพิ่มเติม บางคน อยากทำรถแต่ งบน้อย ค่อยๆ ทำจะดีกว่า มันไม่ใช่ปัญหา อย่างน้อยๆ ก็ เรื่อยๆ ได้ลองสิ่งที่เพิ่มเข้าไปในรถที่ละนิด จะได้รู้ว่ารถมีการพัฒนาไหม.

สุดท้ายนี้ ผมไม่ได้ มาหาเรื่องนะ แต่มาชม เจ้าของกระทู้ ว่า ตอบได้ ดีในระดับหนึ่ง แต่อยากให้ เอาคำตอบ ตามความเป็นจริงของปัญหาหน่อยนะคับ.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2007
  16. we_zaa

1,358
    33
    0
    ที่ตอบตามที่ผมเคยลอง เพราะถ้ายังไม่ลอง ผมไปพุดถึงส่วนที่ผมไม่ลอง มันก็ไม่ได้หนะสิครับ
    สมมุติง่ายๆนะครับ มีไข่เจียวกับไข่ดาว ผมเคยกินไข่ดาว แต่จะให้ผมตอบ ว่าไข่เจียว รถชาดยังไงผมก็ คงตอบไม่ได้ตรง 100% [เพราะไม่เคย มันอาจจะแนะนำผิดๆ ได้นะครับ]

เลยที่ผ่านมาจึงตอบตามที่ ผมเคยลองมาก่อนเท่านั้นหนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ^^

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    บางอย่างที่เรารู้อาจบอกไม่ได้ ซะทุกอย่างนะครับ เพราะมันก็มีข้อจำกัดของคำว่า เทคนิคอยุ่ด้วย อย่ามองผมเป็นคนงกวิชาน้า -*-

18. ควันไม่ออกแว้วครับ

ควันไม่ออกแล้วครับ ที่ควันออกก็เพราะว่าผมไป เปิดคอท่อมากกว่าจนมันทะลุน้ำมันเครื่องเลยเข้ามาทางนั้นรูมันเล็กมากๆเลยครับดีนะที่สั่งเกตเห็นแต่ถอดออกมาดูรอบที่ 3

คุณแจ็คครับผมเปลี่ยนแคมแจกแคมเดิมมาเป็นแคม 330 แล้วนะครับแคมของ นึก ใส่แล้วกำลังรถจากที่เคยแตะคันเร่งแล้วเด่งกับกลายเป็นเหมือนรถเน่าเลยครับ ไม่มีแรงเลย แล้วพอกะแทกคันเร่งเพิ่มรอบเครื่องสะดุด ครับ พอเอาแคมเดิมติดรถมาใส่กลับไม่สะดุดแล้วก็แรงกะแทกหน้าหงายเหมือนเดิม

ถ้าเปลี่ยนแคม 330 แล้วสะดุดจะแก้ยังงัยดีครับผมหมดปัญญาแล้วครับ แคมมีชื่อซะด้วยซิ ไม่ใช่แคมโนเนมจะทิ้งซื้อใหม่ก็ไม่ได้ซธแล้วเพราะว่าแคมมันของ ช่างนึกโมดิฟายที่ติด 10 เซียน
    ช่วยผมหน่อยครับคุณแจ็คครับ

19. ควันไม่ออกแว้วครับ

ควันไม่ออกแล้วครับ ที่ควันออกก็เพราะว่าผมไป เปิดคอท่อมากกว่าจนมันทะลุน้ำมันเครื่องเลยเข้ามาทางนั้นรูมันเล็กมากๆเลยครับดีนะที่สั่งเกตเห็นแต่ถอดออกมาดูรอบที่ 3

คุณแจ็คครับผมเปลี่ยนแคมแจกแคมเดิมมาเป็นแคม 330 แล้วนะครับแคมของ นึก ใส่แล้วกำลังรถจากที่เคยแตะคันเร่งแล้วเด่งกับกลายเป็นเหมือนรถเน่าเลยครับ ไม่มีแรงเลย แล้วพอกะแทกคันเร่งเพิ่มรอบเครื่องสะดุด ครับ พอเอาแคมเดิมติดรถมาใส่กลับไม่สะดุดแล้วก็แรงกะแทกหน้าหงายเหมือนเดิม

ถ้าเปลี่ยนแคม 330 แล้วสะดุดจะแก้ยังงัยดีครับผมหมดปัญญาแล้วครับ แคมมีชื่อซะด้วยซิ ไม่ใช่แคมโนเนมจะทิ้งซื้อใหม่ก็ไม่ได้ซธแล้วเพราะว่าแคมมันของ ช่างนึกโมดิฟายที่ติด 10 เซียน
    ช่วยผมหน่อยครับคุณแจ็คครับ

20. we_zaa

1,358
    33
    0
    คงเกิดจากมันเปิด หรือปิด ช้าไปหนะครับ ลองเอาไปให้น้ามลแก้งานดู น่าจะได้นะครับ [เจียออกไปอีกนิโหน่ย]

แคมชื่อดังไม่เกี่ยวกันครับ มันอยู่ว่าแมทช์ กับรถเราเปล่าด้วย ถึงแคมโนเนม แต่แมทช์ กันก็ไปดี ละครับ

21. SonicHeadBig

75
    0
    0
    โซนิคทำหัวโต มีเกียร 1,2,5 มีกล่อง ท่อเดินคอใหม่ผ่าปลาย ก้าน gto ลูก cb std แคมแต่ง 35,000 แพงมั้ยคับ แต่เคยเหนเค้าทำไปคันนึงแล้วสเตปนี้อะคับ โคตรวิ่ง

22. หายสะดุดแล้วครับ

แน่ะนำลูกบอสครับทนมือทนเท้ามาก ถ้ามีคาร์บู ครัชทองแดง เอาง่ายถ้าลงอะไหล่ครบแล้วก็เนียนผมว่าไม่แพงครับ
    คุณแจ็คครับ รถผมหายสะดุดแล้วนะครับ มันเป็นที่นมหนูน้ำมันมันใหญ่ไปเลยสำลักน้ำมัน ตอนนี้ใส่ 105/42 ไปลงตัวดีมากครับไหลดีแล้วก็พุงดีด้วยแต่ หัวเทียนมันขาวไปหน่อยกะว่าจะเอา 112 มาลงแทน 105 กลัวเครื่องมันร้อน เจอปัญหาใหม่อีกแล้วครับพอกะชากเล่นไปซัก 2-3 รอบ สายพานมันลื้นโครตเซ็งเลย ทีรอบแรกไม่ยักกะลื้นมาลื้นตอนร้อน เจอปัญหาเรื่อยๆเลย

23. amebat

amebat New Member Member

23
    0
    0
    มีโอ ยัดลูกอาราย ใหญ่ สุดงับ แบบไม่ต้องตีปลอก อ่ะ แล้วจะใช้วาวอารายดี

24. we_zaa

1,358
    33
    0
    แพงมากมายครับ 35000

25. we_zaa

1,358
    33
    0

ืเคยเป็นเหมือนกันครับ มันเหมือนกับว่า มันร้อนๆแล้วไอมันออก หนะครับ เลยเป็นเหงื่อ ผ้าครัชเลยลื่น ลอง มิลลิ่งฝาข้างให้มีรูระบายหน่ยหนะครับ แต่มิลลิ่งมากไปแตกเอาง่ายๆ เลยนะครับ เอาแค่มิลลิ่งให้มีรู ไม่ต้องไป ระบายก็โอเคละครับ หรือจะให้ดี ลองใช้น้ำมันเครื่อง ที่ ทนความร้อนก้อช่วยได้เยอะครับ แต่ก่อนใช้เพนซอยเดี๋ยวนี้ ใช้น้ำมันเครื่อง เหลืองๆ ฉุนๆ ของญี่ปุ่น [อ่านไม่ออก] แต่ดีมากครับ แลร้อนยากกว่าเก่า

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไม่ต้องตีปลอกหรือครับ ลูกคลิกไงครับ ^^ เท่าลูกเดิม แต่หัว นูน วาวก็ใช้วาวเดิมเลยครับ

27. we_zaa

1,358
    33
    0
    ลืมไปนิด ลูกเดิม วาวเดิม หมกชัก คาร์บูแดช ใส่กรอง เฟืองท้าย ไล่นมหนูนิดๆ ก็ไปดีนะครับ สำหรับ คนชอบแบบ ลูกเดิม ใช้งานด้วย แรงกว่าเดิม นิดๆ

แต่ท่าเอาแบบวิ่งดีๆหน่อยก็ ลุกโซนิค ยืด 4มิลครับ ไปดี

28. เหอๆ

เหอๆ Guest

0
    0
    0
    ...

พี่คับตอนนี้ผมขับโซนิค อยุ่อะงับ แต่ท่อมันยิงรั่วๆ เลยตอนขับลากเกีบร์อะงับแล้วมันสะดุด ด้วยอะ พี่ช่วยผมที

29. we_zaa

1,358
    33
    0
    แรกเริ่มเลยนะครับ ดู ก่อนว่าท่อนั่นแน่นหรือเปล่า เพราะถ้าไม่แน่นก็ยิงได้เหมือนกันครับ

อันที่สอง ดูระบบไฟครับ ว่าแก่เกินไปไหม

อันที่สาม เช็คหัวเทียนครับ ถ้าหัวเทียน เน่าแล้วก็เปลี่ยนซะ

อันที่ 4 อาการสะดุด เช็คนมหนูอาการกับน้ำมันครับ ถ้าเห็นว่าน้ำมันหนาเกินไปก็ไล่นมหนูไหม่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2007
    ลูกบอส

คุณแจ็คครับรถผม มันเหมือนจะวูบๆวอดๆ หยุดๆไหลๆ ตีนปลายมันไม่เดินเลย เฟืองท้ายเดิมพอเข็มไมค์มันถึง เลข 4 ของ 140 ไมค์ติดรถมันก็เป็นเลยครับรอบมันดั่น ๆ ไหลๆ เหมือนรอบจะมาแต่ก็หยุด อาการเหมือนขี่รถโซ่เสียเลย ผมลงเอาเฟืองท้าย 10/21 มาใส่ไปไม่เป็นเลยรถไม่มีกำลังเลยครับ ขนาดชัก 9 ลูก 65 แคม 330 ยังลากเฟือง 10/21 ไม่ไหวเลยลองจับเวลาเฟืองเดิมทำได้ 14.30 วิ แต่ออกแรงไม่ได้เลยกดหน้าไม่ลง แต่พอลงเฟือง 10/21 บิดเต็มปอกออกไม่ต้องกดหน้าเลยทำเวลาได้ 16.59 แต่ความเร็วสูงกว่าเฟืองเดิมแต่เวลามันเยอะกว่าความเร็วไมค์เดิม จมติดขอบแต่เวลามันสู้เฟืองเดิมไม่ได้ ปรึกษาหน่อยสิทำยังงัยให้รอบปลายมันเดินเรียบหรือว่าเป็นที่กล่องไฟ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้