รับ ตอบปัญหา การตกแต่งเครื่อง 4 จังหวะ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย we_zaa, 31 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    มีโอครับ จะทำ โมโน บอส วีออส แต่ส่งสัย

มีโอ
    อยากทราบว่าลูกบอสวาล์ว วีออส โมโนชัก 4 กับชัก 5 อันไหนไปดีกว่ากันครับ
    ถ้าทำมาแล้วใส่แคมเดิมเฟืองท้ายเดิม จะวิ่งถึง 140 ป่าวครับ
    เพราะว่าผมเคยเห็นเพื่อนทำชัก 3 ลูก CBR 150 วาล์ว Boxer แคมไม่รู้แคมอะไร คาร์บู N ปลอม
    วิ่งได้แค่ 130 เครื่องก็ดังแกร้กแล้วก็หยุดอยู่ที่ 130 เห็นมันลองลากต่อทั้งๆที่แกร้ก ไปอีก 1 กิโลเครื่องไม่พังแต่ความเร็วเพิ่มมาอีกแค่ 5 เองรวมเป็น 135 ผมข้องใจมากเลยไม่รู้ว่าเป็นที่แคม หรือ คาร์บู ที่ทำให้มันแกร้กแล้วหยุด ผมหมันใส่มากเลยบอกให้มันลองเอาปะเก็นเสื้อมาลอง 3 มม.เพื่อว่ากำลังอัดมัมมากเกินไปทำให้แกร้ก มันก็เชื่อครับมันก็เอาไปทำ ผลที่ได้คือวิ่ง 130 แล้วก็แกร้กเหมือนเดิมแถมกำลังที่เคยมีก็หายไปหมดเลย รอบยานมาก เป็นไปได้ไหมที่ว่ากล่องไฟมันตัดรอบ แต่มีหลายคนบอกว่า เฟืองเดิมวิ่งแค่ 130 กล่องไฟยังไม่ตัดรอบ บางคนก็ว่ากล่องไฟไม่มีตัดรอบ บางคนก็ว่า ตัดที่ 160 จะเชื่อใครดี ^ ^

ผมกลัวว่า มีโอผม ที่เอาไปทำจะเจอปัญหาเดียวกันกะของเพื่อน

ถามอีกนิดครับ ลูกบอส กับ วาล์ว วีออส นี่ OK ไหมครับ ถ้าวาล์วโตกว่านี้ อาการของรถจะเปลี่ยนไปอย่างไรบ้างครับ ผมอยากรู้มานานแล้วครับว่า วาล์วที่โตขึ้นจะมีผลต่ออัตราเร่งของรอบสูงหรือต่ำ แล้วก็ยังส่งสัยอีกว่าถ้าลูกเดิม 50 มิล วาล์ว 34 มิล จะมีผลต่ออัตราเร่งอย่างไรบ้าง

มีคำถามอีกครับ ก้านโมโน ที่ผมเอาเข้าโรงกลึงที่บ้านโป่ง ตรงทางเข้าโคกหม้อเขาบอกว่าชักมากสุดได้แค่ 5 มม. ถ้ามากกว่านี้จะเกิดอะไรขึ้นผมก็ไม่ได้ฟังต่อ เหมือนเขาพยายามจะบอกว่ามันจะติดปอก หรือว่าจะอะไรนี่ล่ะ มันทำให้ผมส่งสัยว่าที่เขาชัก 10-16 เขาเอา ขึ้น 5 บวก ลง 5 เป็น10 หรือว่า เขาชักกัน 10 เลย ถ้าคิดแบบ ขึ้น 5 บวกลง 5 ก็จะไปตรงกับที่โรงกลึงทางเข้าโคกหม้อบอกว่าชักได้มากสุด 5 มม. แต่ถ้าเขาวัดแบบเยื้องจากศูนย์เดิมไป 10 มม.เลยมันก็จะเป็น ขึ้น 10ลง10 เป็น 20มม. ยิ่งคิดยิ่ง งงครับสรุปว่า ที่เขาชักกันนี่เขาใช้มาตราฐานไหนวัดครับ สลักที่เขาขายกัน 1 มม. 2 มม. 3 มม. เวลาเอาสลัก 3 มม.มาใส่จะเรียกว่าชัก 3 มม. หรือว่าชัก 6 มม. งงไปหมดแล้วครับปวดหัวไปหมด ช่วยเครียสมองผมหน่อยครับงง

1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ก้านโมโน ผมว่าก้านเคเลยดีกว่าครับ ถูก + ทน แล้วเล่นก้านยาวขนาดนี้ ผมว่า กดชักโหดไปเลยครับ ปลายมาแรงดี สัก 12 มิล กะลังโอเค

แล้ว เฟืองท้ายกับแคมเดิม ไปไม่เป็นเลยครับ หาแคมไหม่ เฟืองใหม่เถอะครับ อาจจะไล่เฟืองสัก 17-38 หรือจะหาเฟืองหยาบมา ไล่ก็ได้ครับ เฟืองหยาบจะดีกว่านะ เฟืองหยาบ สัก 12 - 23 น่าจะโอเคนะ

เฟืองท้ายเดิม กับแคมเดิม ไปเน่าเลยนะครับ จะทำ โหดอย่าไปประหยัดครับ ถ้า ประหยัดแบบนี้ เล่น พวกลูกเล้กดีกว่า

ผมว่าเฟืองเดิม นะครับ บิดหงาย ไม่ใช่ว่าเท่นะครับ เน่า -*- อาจจะวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยซ้ำ [สั้นโคตร หมดไวมาก]

ก้านโมโน ชักได้ ยัน 14 มิลนะครับ ไม่ใช่ 5 มิล -_-"

ส่วนเรื่องสลัก อย่าไปใช้ครับ ยืดก้านเอา ทนทานกว่าเยอะ ถ้ายืด สลัก มา มันไม่ทนครับ ถ้าสลักพังมา ก็พาลเอาอย่างอื่น พังไป ด้วยตามๆ กัน

2. ดันไปซื้อก้านโมโนมาซะแล้ว

ผมเอาข้อไปทำมาแล้วครับ ดันไปซื้อก้านโมโนมาซะก่อน โรงกลึงเขาบอกว่าชักมา 9 มิล
    ตอนที่ผมประกอบหัวก้านที่ติดกับข้อ ดันไปติดแคร้งหมุนไม่ได้เลย ก็เลยเจียหัวก้านออกไป 1.5 มิล
    ก็ยังติดแคร้งอยู่ดีเลยตัดสินใจเจียแคร้งออกไปอีก 1.25 มิล ถึงจะไม่ติดแคร้ง ผมไม่ได้เจียเผื่อไว้เลย
    หัวก้านกับแคร้งห่างกันไม่ถึง 0.5 มิล เวลาติดเครื่องมันจะไปชนกันไหมครับ ตอนนี้คงยังไม่ได้ปะกอบ
    โรงกลึงดันหยิบปะเก็บเสื้อ 15 มิลมาให้ พอประกอบหัวลูกสูบโผล่เลยเสื้อมา 5.5 มิล ของผมใช้ลูกบอส
    เซ็งมากๆเลย หลักเสื้อก็หยิบของเว็บ 125 มาให้หลักก็สั้น หยิบฝามาปะกอบ ปลายหลักพอดีกับฝาเลย
    ไม่โผล่หัวมาให้เห็นเลย ผมเกร่งว่าที่เขาบอกมาว่าชัก 9 มันจะไม่ใช่แล้ว เพราะจากการวัดๆดูต้องรองปะเก็นเสื้อ 22 มิล หัวลูกถึงจะอยู่ในตำแหน่งที่เมาะสม น่าปวดหัวจริงๆเลยโรงกลึงหยิบของมาผิด

ตัวคั้มจานไฟ ถ้าจะไม่ใส่จะมีผลเสียป่าวครับ หรือว่าไม่ใส่ก็ได้

เรื่องแคมดีๆกับเฟืองท้ายแบบหยาบ หาได้ที่ไหนครับมีเบอร์โทรร้านไหมครับ เพราะว่าตามร้านอะไหลของเอาแคมอะไรมาขายก็ไม่รู้ไม่มีองศาบอกด้วยบอกแค่ว่า R20 ลูกเดิม ลูกโต

3. .....

..... Guest

0
    0
    0
    ขอสูตรมีโอตัวเก่า วิ่ง130+

ขอสูตรมีโอตัวเก่าลูกเดิม วิ่ง130+ ช่วยแนะนำหน่อย ราคาด้วยราคาเท่าไร

4. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไม่ล้วงแคร้งเอาอะครับ ไปเจียกานทำไม -*-

5. we_zaa

1,358
    33
    0
    เฟืองท้าย---- 700
    แคม----800-1200
    ครัช ------1000
    คาร์บู ----- แดช 1000-1350
    ทำฝา วาว ไทเกอร์ -โซนิต----- ประมาณ 1พัน
    หมกลูกไวส์ 150 อิอิ

ไม่รวมค่าแรง นะ แต่ปกติแล้ว แคม+เฟือง + อัดครัช ก้ดันๆ กันก็ 160 แล้วเน้อ แต่ถ้าเอาครบๆ มันก็ได้ต้น ึ้นไว หน่อย ไม่งั้น หมอบกันหลับ -*-

6. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมเสียวจัง 0.5 มิล พังเอาได้นะครับ -*- ร้อนๆ มันขยายตัวนะ

ละผมว่า ดูๆแล้วแล อะไหล่คุณไม่พร้อมเลยนะครับ ทำไปเสียวพัง นะ อย่าเสี่ยงเลยงับ เบิกไหม่ดีกว่า คิดจะแรงต้องลงทุนครับ

ปล.นูโว ชุดเดิน ประเก็น 20 กว่ามิล เหมือนกันครับ
    แต่ตอนนี้ ทำก้านสั้น ชักสั้น ประเก็น 3 มิลเอิก ๆ ชักสั้น ไปไล่เฟืองยาวววแทน ชักโหด พังไว

ตัมค้ำ จานไฟ นี่หมายถึง ตัว ขายึด ข้อเหวี่ยงป่าวครับ ท่าจะไม่ใส่ตับเป็ดจะบิดนะครับ

ใส่ข้างเดียวก็ได้นะครับ แต่ต้องเชื่อมเสื้อ หน่อยนึง แล้วใส่ ทางฝั่ง ซ้ายแทน
    อีกฝั่งก็ใส่พัดลมไป ได้หนืดยากๆ หน่อย เพราะชักยาวๆ ร้อนๆ หนืดเลยนะครับ ต้องพัก ไม่งั้นพัง-*-

แคม ผมไปที่ร้านน้ามล นะครับ วิมลบ้านแขกหนะครับ แคมก็ 1200 เฟืองท้าย ธรรมดา ก็ 800 เฟืองหยาบก็ 1200 แต่มาตรฐานครับเอาอะไหล่มา ไม่มีปัญหา [บางร้านเฟืองหยาบเอามา ใส่ไม่เข้า อีก ต้องเจีย เพิ่ม เจียไป เสียงคร่อกแคร่กๆ เน่าแดก - -]

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    น่าจะทำ ชักสั้นนะครับ ผมว่าชักสั้น ของนุโวผมชุดนี้ ขับสะใจกว่าเยอะ

อัดกับชักยาวไม่ต้องอาย + ร้อน และพังยาก

ต้นมาอย่างปิ๊ด ควันกลบ ไหลออกบิดเต็มๆ หน้า ขึ้นมาเลย เสียงก็แล เหลือพรึบ เฟืองยาว ชักสั้น ผมว่า น่าเล่นกว่าชักยาวนะ แต่ก่อนชักยาวไป ก็พัง ไปละ ลองทำชักสั้น วิ่งดีกว่าอีก [ไล่เวลา ก็ 12 กลางๆ พอๆกัน]

8. ทำมาแล้วไม่รู้ทำงัยดี ขอลองติดเครื่องดูกอ่นถ้าไม่ดีคงต้องทำใหม่

ทำมาครบหมดแล้วครับ ล้วงแคร้งแล้วครับล้วงไปเยอะมากครับก็ยังติดก้านอยู่ดี จำใจเจียก้านจริงๆครับ
    เขาทำชักมาเยอะมาก คุณแจ็คเอาข้อเข้าโรงกลึงไหนครับราคาแรงมากไหมครับที่ทำเอาไปทำเขาคิดค่าทำชักบวกกับถ่วง 1500 ก้านผมซื้อไปเอง งานที่ได้ก็ไม่เนียนเท่าไร

9. ชักสั้นนี่ประมาณ

ผมกะว่าถ้าชุดนี้ออกมาไม่ดีก็จะเอาไปทำใหม่ชักสัก 4 มิล ok ป่าวครับหรือว่า 6 ดีกว่า

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมไปโรงกลึงที่ นครปฐมนะครับ

ส่วนเรื่องชัก ของนูโวผม ตอนนี้ ชักแค่ 2 มิลเองครับ ก้าน rgv

ลุกบ๊อกเซอร์ [69 มิล] ที่ใช้ลุกบ๊อกเซอรืเพราะ ลูกแท้หนะครับ มันเบา

ออกตัวแรงๆ หน้าก็ ขึ้นหนะครับ ปลายมาอย่างแรง ด้วยพลังเฟือง 12-24

เฟืองยาวชักสั้น ลองทำดูครับ ผมว่า ไปดี พอๆ กับ ชักยาว แต่ต้น ดีกว่า

ตั้งแต่ทำมา ยังไม่ มีเสียง ตะกุกตะกัก เลย
    รื้อดู ไม่มีอะไรสึกหรอ
    เล่นมาหลายครั้ง ก้าน ปกติ ^^ ไม่หลวมคร่อก

11. เสาร์นี้คิดว่าน่าจะประกอบเสร็จ

ผมชักจะสนใจลูกบ๊อกเซอร์ ซะแล้วซิครับ เดี๋ยวผมเล่นลูกบอสพังแล้วจะลองเปลี่ยนมาใช้ลูกบ๊อกเซอร์ บ้าง ได้แต่หวังว่าร้านอะไหล่ทั่วไปจะมีขาย

12. we_zaa

1,358
    33
    0
    สนับสนุนครับ หา ไม่ได้ก็ใช้ลูกมาเจสตี้ก็ได้ครับ 69 มิล
    เหมือนกัน ลูกแท้ เป็นพอ ลูกแท้เบากว่าเยอะ ไปเล่นพวกลุกแต่ง หนังมากมาย โยนใส่หัวหมา หมาสลบ
    ลูกบอส มาตรฐานครับ ไม่มีวันพัง [เว้นแต่ไม่รื้อดู ก้พัง อยุ่ดี]

13. เมื่อกี้แว่ะไปดูที่ร้านอะไหล่มา

ผมถามร้านอะไหล่ว่ามีลูกมาเจสตี้ป่าว ร้านขายอะไหล่งง พอบอกว่าลูก 69 ร้านก็บอกว่ามีแต่ลูกแต่งมาเจสตี้ไม่มี
    ผมดันลืมชื่อลูกบ๊อกเซอร์ ไม่งั้นจะถามอีกว่ามีลูกบ๊อกเซอร์ป่าว แต่ดูๆแล้วน่าจะไม่มีขาย ลูกมาเจสตี้มันเป็นรถอะไรครับ 4 สูบป่าวครับ ลูกบ๊อกเซอร์ด้วยครับมันรถอะไรง่ะทำไมร้านอะไหล่ไม่เอามาขายขนาดร้านใหญ่ที่สุดในจังหวัดยังไม่มีขายเลย

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    มาเจส ตี้คือลูก ของรถป๊อบคันใหญ่ๆ ของยามาฮ่าหนะครับ 1 สูบเนี่ยแหละครับ แต่เป็นรถ 200กว่า cc

250หรือเท่าไหร่นี่แหละจำไม่ได้
    ลุก boxerผมเบิก0 ครับ ลองเอามา ถือดูจิถ้าเบิกมา ระหว่างลูกแต่งกับลูกแท้ ผิดกันเยอะ -*-

ไม่ก้อลองเอาไปวัดโดยการปาหัวหมาดู ว่า หมาโดนลูกอะไร แล้วจะเจ็บกว่ากัน
    ลูกแต่งชัว เอิ๊กๆ

15. we_zaa

1,358
    33
    0
    Boxer ก็คือ รถสีขาวๆ จาก ค่ายไทเกอร์ [รถไทยทำนี่แหละ]

ส่วนใหญ่ จะเห็นตำรวจขับ [ไอคันสีขาวๆ ทรงเดียวกันกับ cbr]
    นั่นแหละครับ ที่เค้าเรียกว่า Tiger boxer ^^

16. ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหน

นี้ก็วันศุกร์แล้ว ขายืดข้อเหวี่ยงผมยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ
    พรุ้งนี้ผมจะประกอบเครื่องแล้ว คุณแจ็คว่าถ้าผมทดลองติดเครื่องทั้งๆที่ไม่ได้ใส่ขายืดจะเป็นไปได้ไหมครับว่ามันจะไม่คด เพราะว่าลูกปืนข้างข้อมันก็ยังทำหน้าที่ยืดข้อเหวี่ยงไม่ให้เอียงอยู่

ขอบคุณที่ไขข้อข้องใจครับ ศูนย์ tiger มันเป็นศูนย์ไทเกอร์เลยหรือป่าวครับเบิกมากี่บาทง่ะ

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    ที่ผมใช้นะครับ
    เหล็ก เส้น + ลูกปืน แล้วเชื่อม ยึด ฝั่ง ฝาครัช
    อีกข้าง ใส่พัดลม [เชื่อมเสื้อแล้ว]

ไอ้ที่เป็นเหล็กเส้นมันอาจดูหน้าเกลียดก้ เอาปยิงทรายมา -*-
    ต้นทุนทำแบบผม ประมาณ 200 บาท เหอๆ

0ไทยเกอร์ ก้เป็น 0 เลยอะครับ ลูกก็พันกว่าบาท

18. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ฟีโน่ ทำลูกโซนิค ทำกันเท่าไหร่หรอคับ แบบชักสั้นนะคับ แบบ ท่อ เฟืองท้าย ครบหมดอะคับ ทำเต็มๆ วิ่งๆอะคับ

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    ลูกโซนิค ทำเต็มๆ วิ่งๆ ก็ เป็นหมื่นนะครับ
    -ลูกแท้ Size 100 ประมาณพันกว่า
    -วาว F4 ตัวละ 150
    -เฟืองท้าย 800
    -ตีบ่าวาว พันกว่า [ไปทำที่ นครปฐมครับ]
    -ปาดฝา ทำชุดหัว พันกว่า [ส่งวิมลบ้านแขก]
    -คอหลีด แต่ง 200 [แบบที่ มันเป็นคอเอียงขึ้นหนะครับ ได้มาแล้ว ก็คว้าย รูมันให้ใหญ่ๆ อีก รวมถึง รูที่ต่อ จากคอหลีดตรงฝาด้วย]
    -คาร์บู npro พันกว่า - พันกลางๆ [ได้มาแล้ว เอาไปกลึง ปากคาร์บูเอาจงอย ออกด้วยครับ]
    -ครัชอัดใหม่ 800 [บ้านโป่งราชบุรีเท่านั้น ]
    -ท่อ ถ้ายกรถไป ให้เค้าวัด + ตีเลย ปลายยาวแบบผม ก็ 2700[ราชบุรีเช่นเดียวกัน]
    -ชามครัช Jog มือสองประมาณ 2-3 ร้อย [เซียงกง]
    - ตีปลอกอีก 1200 [นครปฐมครับ]
    - ถ้าทำเต็ม แบบยืดสั้นก็ ยืดข้อ ไปสักแค่ 2 มิลพอครับ [ถ้าคิดจะ ทำก้านยาวก็กด ก้าน k ยืด 12 มิลไป] ค่าแรงทำข้อเหวี่ยง+ยืด+ ถ่วง ตับเป็ด ไม่น่าเกิน 3700 [นครปฐมเช่นเดียวกัน]

แพงเอาเรื่องนะครับ ถ้าคิดจะทำเต็มๆ แต่ ไม่ใช่ว่าลุกเล้กแต่ทำเต็มแล้วจะไม่วิ่งนะครับ เผลอๆ ถ้าเล่นกับพวกลูกบอส ในเมืองกรุง เหมือนกินหมูเลย

เพราะส่วนใหญ่ รถในเมืองก็ไม่ค่อยวิ่งกันอยู่แล้ว -*-

ไม่รวมค่าแรงนะครับผม

ร้านที่แนะนำ ตามที่บอกไป งานเนียนครับ โดยเฉพาะร้าน ที่นครปฐม ตีปลอกมาปลอก ร้าว หรือ มีปัญหา เค้าเอาเสื้อใหม่+ตีปลอกให้ใหม่ฟรีครับ

20. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคับ แต่ที่บอก ค่าแรงทำข้อเหวี่ยง+ยืด+ ถ่วง ตับเป็ด ไม่น่าเกิน 3700 คือทำก้านเคใช้มั้ยคับ

21. SonicHeadBig

75
    0
    0
    แล้วทำลูกโซมาพังง่ายมั้ยอะคับ แบบไปกลับวันละ 60โลอะคับ แล้วกินน้ำมันมากมั้ยอะคับ

22. we_zaa

1,358
    33
    0
    ขับเรื่อยๆ ไม่พังกันง่ายๆ หรอกครับ ลุกเล็กๆ แต่ถ้า วันนึง ขับๆ แล้วมีเสียง ก็๋อก ๆ แก็กๆ ก็ รื้อดูมั่งครับ ว่า ก้าน ว่า ฝา หรือ สาตเหตุ มันเกิดจากอะไร ไม่งั้น อาจจะ ต้องยกรถ เข้าไปจอดเก็บ เป็นได้

ส่วน ถ้าขี่ไปกลับ 60 โล ผมว่าใส่ ท่อเดิม ผ่า โล่ง ดีกว่านะครับ ถ้าท่อตี อันตราย+ หนวกหู คนเค้า

23. SonicHeadBig

75
    0
    0
    ขอบคุนคับ เบื่อพวกลูกโต ชักยาวๆแล้วอะ ปันหาเยอะ เงินจมT_T

24. we_zaa

1,358
    33
    0
    ลูกโตชัก ยาวพังไม่ยากหรอกครับ ถ้าขยัน รื้อ ส่วนใหญ่ปัญหาจะเกิด เพราะก้านมัน หลวมๆ มากกว่า ถ้าชักสั้นๆ ก้านหลวมยาก ^^

25. SonicHeadBig

75
    0
    0
    แล้วถ้าจะเอาแบบใช้งานอะคับ ลูกเลดเดอร 125 แคมตัวนึง จะเวิรคมั้ยคับ

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    แบบใช้งาน ก็เอาลุกโซนิคแหละครับ ผม เรดเดอรื ผมว่า โซนิคดีกว่านะ ถ้าใช้งานก็ ลูก แคม เฟืองท้าย วาว โซนิคไป ^^ คาร์บุแดช หน่อยก็ดี ไม่พังหรอกครับ

27. we_zaa

1,358
    33
    0
    ดันนิดนึง ตอนนี้ผมเปิด Server Ragnarok อยู่เน้อ สนใจอยากเล่นก็ Come on โล้ด

http://www.singles-ro.com

28. Za_Dis

Za_Dis New Member Member

7
    0
    0
    อยากราบว่า โซนิค ลูก cb วาว์ลboxer ชัก3 ใส่แคมไรดีคับ

29. we_zaa

1,358
    33
    0
    เรื่องแคมไม่เคยวัดเลยนะครับ ผมก็แค่วัดองศาลูกแล้วไปบอกน้ามล ให้เค้า คิดให้ว่าเอาแคมอะไรดี

ผมคิดว่าเรื่องแคม มันละเอียดอ่อนหนะ ให้ทาง ผู้ที่เค้า ทำมานาน จัดห้ายดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้