รับ ตอบปัญหา การตกแต่งเครื่อง 4 จังหวะ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย we_zaa, 31 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puganjien

puganjien Guest

0
    0
    0
    อืดยังไงมะรู้

พี่คับช่วยบอกหน่อยคับ...รถผมนูโว ไปให้เพื่อนทำเขาเปิดเสื้อไอดี2มิลไอเสียมิล1 ลูกเดิมไซด์100 คาร์บูlsน้ำมันเบอร์100 อากาศ38 รอบครึ่งคับ ลองกับเพื่อนรถเดิมล้อเหล็กยังโดนมันตั้งเกือบ2คันรถ ช่วยตอบด้วยคับข้องใจมาก

2. อ่าพี่คิดว่าน้องคงไปลงล้อมาแล้ว แน่เลยครับเลยโดนล้อเหล็ก เพราะ ถ้าลงล้อมามันจะทำให้ ระบบเฟืองท้ายเปลี่ยนครับ ใส่ล้อเหล็กวิ่งกว่าว่างั้น เพราะฉะนั้น น้องควรไล่เม็ด-เฟืองท้าย ใหม่นะครับ ระบบเฟืองมันจะได้สมดุลกัน

3. pugan

pugan Guest

0
    0
    0

ขอบคุณมากคับพี่...ถามอีกอย่าง..ผมต้องลงเฟื่องเบอร์อะไรดีคับ...แล้วการแต่งเครื่องถูกต้องแล้วใช่มะคับ

4. pugan

pugan Guest

0
    0
    0

ลืมคับพี่...ถามอีกอย่างน้ำมันเครื่องมันหายอาทิตย์เดียวเกือบแห้ง ปะเก็นไม่รั่วน๊ะคับพี่ผมดูแล้ว

5. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เรื่องการแต่ง อยากให้ไหลดีกว่านี้ เพิ่มไอดีไอเสียเล่น พวก วาวโซนิค ไทเกอร์ ดุครับ ใช้คอหลีด แต่ง มีโอที่ มันเอียงขึ้น แล้วไม่มี ถฐานหนะครับ แล้ว เอา บอสคว้านให้ รูใหญ่ๆ อีกหน่อยนึงนะครับ ลูกเดิมเอาคาร์บูแดชหนะครับ แล้วเฟือง้ทายนั้น ใส่เฟืองมีโอก้อได้ครับ ปลายไหล ไม่ก้อ ลองเฟืองแต่ง พวก 15 36-37 ดูก้อได้

6. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไม่จำเป็นต้องปะเก็นรั่วหรอกครับ ผมคิดว่า น้ำมันเครื่องคุณออกไป ทางท่อเป็นตวันแน่เลยครับ ลองเช้ค ที่วาวไอเสีย ดูครับ ว่า ยังโอเคไหม ถ้า ไม่ใช่ที่วาวไอเสีย ก้อบ่า วาวพังหละครับ เลยทำให้น้ำมันเครื่องหายได้ขนาดนี้

ลองๆเช็คดูนะครับ

7. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    รอรูปอ่ะครับ

8. puganjien

0
    0
    0

ขอบคุณครับพี่...แต่ผมว่าทำกับพี่ดีกว่า...ขอราคาด้วยครับพี่จาได้เตรียมตังค์ถูก เอาอย่างที่พี่ว่าอะน๊ะ วาวโซนิค หลีด mio เอาอย่างนั้นเลยน๊ะพี่ เอาเบอร์พี่ด้วยก็ได้จาได้คุยกันขอบคุณคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมไม่ได้ เก่งไรมากมายหรอกครับ อีกอย่าง ผมก้อไม่ได้ทำเอวหรอกครับ แค่พอรู้รถ ว่ามันเป็นอะไรยังไงมั่ง ผมก้อให้ช่างแถวๆบ้านผมทำแหละ แต่ ส่วนใหญ่งานเค้าเยอะก้อจะไปหยิบเครื่องมืออะไรมาทำเอาเองหนะครับ ส่วนราคา นี่ทำเอาเองก้อได้ครับ ลูกเล็กๆไม่ ยากหรอกครับ หลีดมีโอ แบบที่บอกก้อ 200 ไม่เกินหรอกครับ เฟือง เตรียมสัก 1200 วาวโซนิค ทำหลอดวาว ตีบ่าวาวไหม่ ไรเอย เตรียมๆไว้สัก 1500 เบอร์ผม ขอไม่ให้ละกันนะครับ ช่วงนี้ทำงานไม่ค่อยว่างเลย ถามตอบในนี้เอาก้อได้ครับ เข้ามาเรื่อย ๆ

ปล. รถยังไม่ได้ต่อน๊อตแท่นเครื่องซะที หาเหล็กไม่ได้ T_T ใส่โช๊คคู่เหมือนเดิม เลย โช๊คเดี่ยวใส่ตูดโด่งเกิน ต้องต่อเหล็ก น๊อตแท่นเครื่องให้ช่วงยาวอย่างเดียวเลย หุหุ รอดูกันต่อไปน้า

10. puganjien

0
    0
    0

ขอบคุณมากคับพี่...แล้วผมจาลองทำดู อ้อที่ผมบอกๆไปน่ะผมทำเองหมดเเหละ...อิอิ แล้วรถผมควันมะมีหล่อกน๊ะคับ เห้อหายข้องใจซะที ยังไงก็ขอบคุณพี่มากๆๆคับ _v_
    U

11. we_zaa

1,358
    33
    0
    ครับผมไม่เป็นไรครับ ^_^

12. ae2526

ae2526 Guest

0
    0
    0
    ขอคำชี้แนะครับ นูโวลูกเดิมคาบูเดิม ไล่เม็ด

วิ่งได้ซักเท่าไหร่ แล้วถ้าเปลี่ยนอีกแคมอีกจะได้ซักเท่าไหร่

13. we_zaa

1,358
    33
    0
    วิ่งขึ้นไม่เยอะมากหรอกครับ อาจจะขึ้นสัก 10-15

14. puganjien00

puganjien00 Guest

0
    0
    0
    เอาอีกแล้ว...เรื่องเยอะจัง

เบาดับ..อีกแล้วคับพี่....แต่เครื่องยังไม่ได้ทำน๊ะครับ(กำ) บางทีก็ดับบางทีก็ไม่ดับ ช่วยตอบหน่อยคับพี่

15. ไม่ทราบว่าพี่ทำเกียร์ไปเป็นเงินทั้งหมดประมาณเท่าไรอะคับ และจะจ้างให้พี่ช่วยทำให้ผมอีกชุดได้เปล่าคับ

16. we_zaa

1,358
    33
    0
    เบาแล้วดับเกิดจาก หลายอย่างนะครับ อย่างแรก เลยคือ การตั้งเร่ง รอบเครื่องครับ ถ้ารอบเครื่องเดินเบาไป ก้อตั้งให้มันแรงขึ้น อีกอย่างก้อคือ ระบบ จ่ายไฟครับ หัวเทียน เน่า หรือเปล่า ถ้าหัวเทียนเน่าๆแล้วมันจะจ่ายไฟไม่สม่ำเสมอ ครับ บางที จะฟังได้จากเสียงท่อที่ระเบิดไม่สม่ำเสมอกัน ลองเช็ค สองจุดนะครับ หรือจะให้ดี ล้างคาร์บูมั่งก้อดีครับ อิอิ

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    ทำไปประมาณ ห้าพัน ครับ ผมไม่ได้รับทำครับ ผมก้อให้ร้านเค้าวิ่งให้ แต่ผมแค่ประกอบเองอะไรเอง เท่านั้นแหละ

18. iนำ

iนำ New Member Member

2
    0
    0
    อยากรู้การแต่งเครื่องเวฟ110อย่างไรให้แรงเครื่องไม่พัง

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    อยากให้แรงเครื่องไม่พัง ถ้าคิดจะแรงแล้วยังไงก้อพังครับ -*- อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็ว ถ้าอยากให้ พัง ช้าๆหน่อยก้อเอาแค่ ลูกโซนิค ไล่สเตอไหม่ แคมตัวโต ปาด ฝา หมกก้าน สัก เรดเดอร์ ยืด สัก 4 มิล กล่องแต่งสักใบ วาล์ว f4 เดินสายไฟไหม่สักนิดแค่นี้ก้อ O ละนะ

20. lamerbin

lamerbin New Member Member

2
    0
    0
    คลิก ผมอยากทำลูก ว่าจะลงลูกเบส อยากทำแบบเต็มๆ อ่ะครับ แต่ไมเอาเสียงดังมากอ่ะครับ อยากแค่เดินคอท่อใหม่ ควร ใส่อ่ะไรมั้งหลอครับ แบบเต็มๆ เลยครับ

21. Za_Dis

Za_Dis New Member Member

7
    0
    0
    อยากได้สเต็ปโม คลิ๊ก เสื้อฝา โซนิค คับ

22. BossBaa

BossBaa Guest

0
    0
    0
    พี่คับผมมี Click อ่ะครับพอดีรถผมแต่งสวย แต่ผมอยากให้มันวิ่ง ซัก 130-140 ประมาณเนี้ยต้องทำยังไงบ้าง แล้วท่ออะไรที่ใส่แล้ววิ่งดี เสียงไม่ค่อยดังอ่ะมีป่าวคับ คือแบบว่า พ่อผมเป็นตำรวจ - -"
    ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะคับ

23. แคมr10 r15 นี่มันกี่องศาเหรอครับ ในกระทุ้ยามาฮ่ามีคนบอกว่าวาวล์โซนิคเท่าวาวล์ไทเกอร์จริงป่าวครับ แล้วก็หัวลูก majety เป็นแบบไหน สูงต่ำกว่าหัวลูกเท่าไหร่ จะลองทำลูก70ก้านmono อะครับ ไม่ปาดหัวลูกได้หรือป่าวครับหัวลูกนูนหรือเป็นหลุมครับ

24. we_zaa

1,358
    33
    0
    ลูก-แคม-ปาดฝา-วาวสักโซนิค-คอหลีด มีโอ ตัดเชื่อมหรือคอหลีดแต่งที่สั้นๆเอียงขึ้น-คาร์บูแดช-ท่อเดิมผ่า สักลูกเบส บอกเค้า-ชักสัก 4มิล ก้านเดิม- แค่เนี้ย ก้อพอขับได้เท่ๆละ จริงๆ เอาลูกโซนิคไปเลยดีกว่าครับ ลูกเบสมันครึ่งๆกลางๆไงไม่รู้ ไม่น่าเล่น

25. we_zaa

1,358
    33
    0
    รถไม่มี Step ตายตัวหรอกครับ งบเท่าไหร่หละ จะทำแค่ไหน -*-

26. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไล่เม็ด-เฟืองท้าย-ขูดชาม-กลึงล้อแม่เหล็ก- ท่อไม่ค่อยมีส่วนครับ รถเดิม ๆ ท่อเดิม OK อยู่ - แคม-หมกชัก 3มิล แค่นี้ก้อโอเคละครับ ดูให้ดีด้วยนะครับ ว่าลงล้อ ยัง เพราะล้อมีส่วนเกี่ยวกับเรื่องเฟืองท้ายด้วยนะครับ ไม่เชื่อลองใส่ล้เล็กกับล้อใหญ่ ลองขี่ดู

27. we_zaa

1,358
    33
    0
    ไม่ค่อยรู้เรื่อง r10-r15 ไรนี่ครับ

วาวไทเกอร์กับโซนิค โซนิคใหญ่กว่าหน่อยครับ

ลูกมาเจสตี้ก้อ 69 มิลแหละครับ ลุกรถออโตเมติค คันใหญ่ ๆ ไอเรื่องสูงต่ำนี่ไม่แน่ใจ

ไม่ปาด-*- ปาดเถอะครับ ลูก 70 หนัก นะ กำเป็นหลุม จะวิ่งหรอครับ แรงอัดหายไปเยอะ
    เอานูนพอดีๆพอครับ นูนมากไปแรงอัดเยอะเกิน สต๊าทไม่ติด + เฟ้อ เด๋วพังง่าย อีก

28. we_zaa

1,358
    33
    0
    ระยะนี้ไม่ค่อยเข้ามา ทำงาน + แต่งรถใหญ่อยู่ -*- เอาสวยๆ หุหุ รถเล็ก ไม่ค่อยอยากยุ่งละ เบื่อ หะหะ

29. greenie

greenie Guest

0
    0
    0
    อยากทราบเรื่องเปลื่ยนลูกรถเวฟ125อะคับอยากให้แรงขึ้น

อยากทราบว่าระหว่างลูกเชียร์125ไซร์สแตนดาสกับลูกค่าเซ่ไซร์125สแตนดาสไม่รู้ว่ายัดลูกไหนดีกว่ากัน
    ช่วยตอบทีคับจะไปใส่เวฟ125คับแล้วขนาดของลูก2ตัวนี้มีขนาดต่างกันกี่มิลอะคับแล้วถ้าทำแต่ลูกแต่แคมเดิมมานวิ่งขึ้นมากแค่ไหนอะคับ

30. vance

vance Guest

0
    0
    0
    อยากทราบเรื่องเปลื่ยนลูกรถเวฟ125อะคับอยากให้แรงขึ้น

อยากทราบว่าระหว่างลูกเชียร์125ไซร์สแตนดาสกับลูกค่าเซ่ไซร์125สแตนดาสไม่รู้ว่ายัดลูกไหนดีกว่ากัน
    ช่วยตอบทีคับจะไปใส่เวฟ125คับแล้วมานวิ่งขึ้นมากป่าวคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้