รับ ตอบปัญหา การตกแต่งเครื่อง 4 จังหวะ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย we_zaa, 31 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    RS 250 มัน 2 จังหวะ หรือ 4 จังหวะ คับ

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    Aprilia RS 250 <<< นี่ก็สองจังหวะ
    ถ้า Honda Rs250 ของรัฐภาคย์ วิไลโรจน ์
    ที่เป็นรถทรงสปอร์ตก็ ยังคงเป็น 2 จังหวะ เช่นกันครับ 2สูบนะ

3. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ช่วยตอบหน่อยคับ

คือผมแข่งกับเพื่อนอะคับ รถผมแต่งสวยอะคับพวกจานโต โบ้ อะไรพวกนี้อะคับ เครื่องแค่เปลือยกรอง
    ส่วนรถเพื่อนมันเดิมๆ เบาะยังไม่ปาดเลย รถผมโดนมัน 1แผ่นถนนอะคับ รถผมวิ่ง 140นิดๆอะคับ โดนได้ไงหรอคับข้องใจมากมาย

4. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    แล้วถ้าเอาโซนิคใส่เสื้อฝา cb แบบขับเท่ๆ ลูก cb std จะพังง่ายมั้ยคับ แล้ว ใช้งบเท่าไหร่หรอคับ แล้วเตอรโซนิคไหลปลายเบอรไรหรอคับ

5. we_zaa

1,358
    33
    0
    โดนได้ไงอันนี้ไม่รู้ นะครับ ว่าเดิมทั้งคู่จริงไหม แล้วก็ไม่ รู้ด้วยว่ารถคุณ สภาพเป็นยังไง คงตอบไม่ได้หนะครับ -*- อาจจะเป็นที่ ตัวคนขับมั้งครับ การกรอรอบ ก่อนออกตัว หรือน้ำหนัก ตัวอะไรพวกนี้

6. we_zaa

1,358
    33
    0
    พังง่ายมั้ย ถ้าพวก มีแค่เสื้อ ฝา ลูก วาว ลูกสูบ หลบวาวเรียบร้อย อยู่เป็นปีๆครับ แต่ก้ไม่วิ่งหรอกนะ -*- แต่ถ้าจะเอาแรงด้วย ก็แน่นอนแหละครับ ตังต้องมี ถ้าไม่มีอย่าไปทำเลยครับ คิดจะแรง มีซ่อมตามมาแน่นอน งบเท่าไหร่ ถ้าเอา แบบวิ่งๆเนียนๆ ยืดข้อ วาวโต + เสื้อฝา cbr ด้วย+ คาร์บู + ตีปลอก + ก้านไหม่ + ค่ากลึงหัวลูก ค่าปาดฝา สเตอ กล่องไฟ ครัช ท่อ รับรองครับ ประมาณ 15,000-17,000 ได้ น่ะครับ วิ่งแน่ แต่ก็ควรมีเงินเผื่อ ซ่อมด้วยนะครับ

ถ้าเอา แค่เสื้อฝา ขับเท่ๆไม่หวังแรง ก็ไม่ชัวร์นะครับ อยู่ที่ ราคา เสื้อ ฝา ที่หาได้ แต่ถ้าได้เสื้อฝามาแล้ว ก็ ทำอย่างอื่น ไมเกิน 4-5 พันหรอกนะครับ แต่อย่าทำเลยครับ เอาไปเล่น อายเค้าอะ -*- ทำก็ทำเต็มที่ไปเลยดีกว่า น้องแถวบ้าน โซนิค ลูก เดิม size ร้อย แดกลูกบอสเนียนๆเลยอะครับ ยืดไม่โหดด้วย วิ่ง 13.4 ตอนสภาพลำเล็ก หนะ -*- เผลอทำเสื้อฝา cbr แบบงบน้อยไป โดนลูกล็กๆอายเค้าอะครับ ทำลุกเล้กแต่ option ครบ ดีกว่าครับ วิ่งได้นาน พังยากมากๆ วิ่งดี แพ้ไปก็ไม่อายครับ ลูกเดิม -*-

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    เอ้อ สเตอร์ไหลปลาย อันนี้อยู่ที่น้ำหนักตัว คนขับด้วยครับ ถ้าตัวหนักๆ ใส่พวก สเตอร์ 28 ไรไปก็ ยานโคตรๆอะครับ ไม่ทันแดก ต้องเล่นกันเป็นกิโล ๆ-*- ถ้าลุกใหญ่ๆ หน่อย ก็น่าจะพอไหว นะครับ ควรเลือกให้เหมาะ กับ รถมากกว่าครับ ของอย่างงี้ต้องไล่ๆเอา ขนาดนูโวผม แต่ก่อนใส่ เฟืองหยาบ 10 22 ยังดูเสียงพลังล้นเลย ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 10 23 ต้นดีมาเยอะ แลไปแล้ว กำลังหมด ไม่เหลือดี กำลังเหลือๆแล้วมันยานไปก็ ไม่ดีอะครับเน่า -*-

8. we_zaa

1,358
    33
    0
    ขุดครับ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

9. SonicHeadBig

75
    0
    0
    ผมน้ำหนักตัว 55คับ ตอนนี้ใส่อยู่ 415 14 38 อะคับ ดีปะคับ

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    ขอทราบรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับว่าทำอะไรกับรถไปมั่ง

11. SonicHeadBig

75
    0
    0
    ก็แค่เปลือยกรองอะคับ ที่เหลือก็แค่เปลี่ยนโชค เปลี่ยนอารม จานโต้โบ้ เกียรโยงแค่นี้อะคับ

12. SonicHeadBig

75
    0
    0
    แล้วเสื้อฝา cb เบิก0 หรือว่ายังไงคับ แล้วปามานเท่าไหร่หรอคับ

13. SonicHeadBig

75
    0
    0
    รอคนตอบ ~~~

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    ประมาณเท่าไหร่ไม่ทราบนะครับ ไม่เคยลอง เบิกเหมือนกัน ผมไม่ ค่อยเล่น 4 วาวอะครับ 2 วาวแต่วาว ซีวิค ก็ คิดว่าดีกว่า 4 วาล์วละนะ 4 ไล่ง่าย+วิ่งดีด้วย 4วาล์ว แลเหมือน ของแปลก มากกว่านะ แต่ก็เคยเห็นคนทำวิ่งๆเหมือนกัน เอาเป็นว่าแล้วแต่สูตร ของแต่ละคน มากกว่า

15. we_zaa

1,358
    33
    0
    ขุด สัก1 จึ้ก พอดี ทำงานระยะนี้เลย ไม่ค่อยแวะมา มีไรถามไว้ เน้อ ความรู้ เน้น ๆ^_^

16. we_zaa

1,358
    33
    0
  17. we_zaaผมว่า2วาล์วของคุณวิ่งแพ้4วาล์ว ทวินแคมเดิมๆด้วยซ้ำชัวร์

คุณเจ้าของกระทู้คับคุณรู้ดีจริงรึเปล่าคับเรื่องSONICทำเสื้อฝาCBRที่คุณบอกว่า2วาล์วของคุณวิ่งดีกว่า4วาล์วและทวินแคมอะผมว่า2วาล์วของคุณวิ่งแพ้4วาล์ว ทวินแคมเดิมๆด้วยซ้ำชัวร์เพราะมันคนละเวอร์ชั่นกันนะครับแรงม้าก็ต่างกันแล้ว อยากลองเจอกันได้นัดมาเลยครับ

18. we_zaa

1,358
    33
    0
    อ่าฮะ

แพ้เสื้อฝาเดิมๆ หรอ ???ผมไม่ได้บอกไม่วิ่งนะครับ แต่ผมเห็นทำแล้ววิ่งดีๆไม่กี่คนเองครับ โซนิคที่ ร้านที่ผมทำ ลูกเดิม มีโซนิค ลูกบอส4วาวมาลอง เชื่อมั้ยครับ ลูกเดิมยังกิน

แล้วถ้า 4 วาล์วทำวิ่งจริง ทำไม๊ทำไม พวก วิ่งระดับต้นๆ อย่างน้าชาติอะไรพวกนี้ เล่น วาว 34 กันหละครับ ทำไมไม่กดเอา 4 วาล์วกันหละ ใช่ครับ มันอาจคนละเวอร์ชั่น แต่ผมก็ไม่รู้อีกแหละ ทำไมมันถึงผิดกัน คนทำวิ่ง ลง 12 ก้เคยเจอครับ แต่ วิ่งลงเหยียบ 11 นี่ก็ วาว 34 อีกแหละ และเรื่องท้านั้น ยอมรับคำท้าครับ และคงไม่แข่งฟรีๆด้วย ยังไงโทรมาคุยเรื่องเดิมพันที่ 034-288-731 นะครับ แจ๊คครับผม

ขอโทษ ด้วยนะครับ ถ้าพูดอะไรผิดไป ไม่ได้บอก 4 วาวไม่วิ่งครับ ผมไปอ่านดูดีๆ -*-

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    เอ้อ เรื่องคนละเวอชั่นกัน กับ วาว 34 ทวินแคมหนะครับ เรดเดอร์ 4 วาวเหมือนกัน ทำไมยังโดนโซนิค พวกวาว 34 แคมโหด ๆ หละครับ งงมั้ย ?

2วาว ก้วาว บิ๊ก ๆ 4 วาวก็วาวเล็กๆ แคมก็ 2 ตัวไอดีตัวไอเสียตัว รูปแบบการทำมันก็ คล้ายคลึง กันแหละครับ แค่อยู่ที่ปริมาณ ของวาว กับแคม และที่วิ่งผิดกันอาจจะเป็น ที่การไล่ครับ 4 วาว ยังไงก็ไล่ยากกว่า 2 แน่นอน
    จริงมั้ยครับ คุณ แรงกว่า

20. จะทำนูโวลูก70อะคับแต่ไม่รุ้จะใช้ก้านอะไรดี ที่คิดไว้ก็มีก้านโมโน ดีไหมคับหรือมีที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยคับ แล้วยืดชักที่ข้อเต็มที่ได้กี่มิล และที่สลักกี่มิล แล้วถ้ายืดที่ข้อด้วยสลักด้วยได้ป่าวครับ เท่านี้ละครับ ขอบคุณครับ

21. we_zaa

1,358
    33
    0
    จะยืดอะไรก้อ ยืดไป สักอย่างเลยครับ ยืดเยอะใช่ว่าจะวิ่งเสมอไปนะครับ ส่วน เรื่องยืดนั้น เต็มที่ ประมาณ 16 มิลครับ แต่ต้องก้าน k ครับผม ส่วนโมโนเต็มที่ 14 มิลได้ครับ

ทำลุก 70 ต้องครบนะครับ ทำไม่ครบ วิ่งไม่เป็นที่หน้าพอใจแน่ -*- เอ้อ เฟือง ต้องใช้เฟืองหยาบ นะครับ เฟือง ธรรมดา ใส่ไป แล้วจะสั้นเลยครับ เพราะเฟืองมันเล็ก -*-

คิดให้ดีก่อนนะครับ ขับลูก 70 จอดอย่างเดียวครับ ผม จอดแข่ง ไม่งั้น พังครับ แรงอัดมันเยอะ วาวก็ แนะนำวาว 34 ครับ คารืบู npro ก้อได้ แต่ กลึง ปากมันด้วยนะครับ กลึงออกเวอร์ๆเลยก้อได้ครับ ได้ดุดเอากาศเข้าไปปั้มได้เยอะ ๆ (ของผม กลึง เกือบทะลุเลย แล้วเจาะรู อีก -*-)

22. we_zaa

1,358
    33
    0
    ส่วนเรื่องก้านที่ถามว่าดีไหมสำหรับก้านโมโนนั้น ก้อแล้วแต่นะครับ เพราะผมก้อใช้โมโน อยู่ ยืดแค่ 9 เองครับ ตอนแรก ยืด 11 ลดมาเหลือ 9 รถแลขึ้นเร็ว กว่าเดิมเยอะเลย เรื่องก้านยาว ไม่ยาวไม่เกี่ยวเท่าไหร่หรอกครับ มันอยู่ที่สูตรนะครับ บางคนเอาก้านยาวๆ เค้าจะได้ยืดได้เยอะๆ แต่ถ้ายืดไม่เกิน 14 มิลก้อเอาโมโนก้อได้ครับ ผม ถ้าเกิน 14 ก้อแนะนำ k -*- ยืดได้ยัน 16 มิลเลย

23. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0

12.2 ร้านชื่อไรหรอครับ วิ่งดีมากๆๆ พวกผมทำแทบตาย 12.5 เอง

24. we_zaa

1,358
    33
    0
    ร้าน ช่างอ้อหน่ะครับ พุทฐมณฑลสาย 6 12.2 ให้เด็กหนัก 30 นิดๆ ขับนะครับ ถ้าคนหนัก 50 กว่าๆ คงจะ เวลาแข็งกว่านี้

25. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    สวัสดีครับผมอยู่แถวนนท์.................วิ่งอะไหลร้านป๋ามลเหมือนกัน

26. ถามต่ออีกนิดนะครับ ควรใช้แคมเบอร์ไรดีอะครับ พอจะเปิดเผยได้ป่าวครับ

27. we_zaa

1,358
    33
    0
    ว๋าๆ ตอนนี้เล่นแคมลีบๆอยู่อะครับ ไม่ได้เล่น แบบองศา สูงๆอะครับ เน้นเปิดปิดเร็ว เคยใช้องศา สูงๆ แล้ว มันอืดๆ (อันนี้ไม่รู้เปนที่ไรเหมือนกัน ) พอใช้แคม ลีบๆ เปิดปิด ไว้ แต่เน้นยาวๆอะนะ ก็ทำเวลาๆได้ 12.2 อะล่ะ -*-

เอ้อ ส่วนคนที่วิ่งอะไหล่ น้ามลก้อ ยินดีที่ได้ รู้จักครับ อิอิ

28. SonicHeadBig

75
    0
    0
    โซนิคผม ไปทำมาลูก 70 วาว วีออส โดนไป 2หมื่น มีท่อให้ แคม กล่อง แค่นี้อะคับ คุ้มมั้ยคับ

29. SonicHeadBig

75
    0
    0
    แล้วขอถามหน่อยคับ ทำเกียร์ๆ ไรมั่งคับ แล้วมันเท่าไห่หรอคับ

30. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    :D :D :D โรงกลึงพวกผม ไม่โด่งไม่ดัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้