++ ประกาศ Meeting พฤษภาคม ณ สนามพีระเซอร์กิต พัทยา ++

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย OaT_DBS, 18 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    โอนเรียบร้อยแล้วครับ แต่โพส Slip ไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะพยายามครับ

2. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    สมาชิกท่านใดที่สนใจลงแข่งเรายังเปิดรับอยู่นะครับ เลื่อนเวลาถึงแค่วันศุกนี้เท่านั้นครับ

3. no.69

no.69 Active Member Member

234
    51
    28
    จ่ายแล้วน๊า

4. วันนี้ซ้อมกันนะคร้าบ ใครสนใจเจอกันที่พีระ บ่ายโมงคร้าบ

โปรโอ๊ต เปิดคอร์สสอนเองเลย แล้วเจอกันนะครับ

5. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ฮือๆ อยากไปๆ :)

6. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
  7. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    โอโฮ้ ...... งานนี้สงสัยม่ายได้ขำๆแล้วล่ะมั้ง 5555 :D

8. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สำหรับคนที่ไม่เคยไป สนามพีระนะครับ กดเข้าไปเลยมีภาพประกอบครับ

http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=16530.0

<< ขอบคุณทาง accordclubthailand.ด้วยนะครับ >>

End ถูกใจสิ่งนี้

9. ผ่านไปอีก 1 การทดสอบยาง และช่วงล่างที่สนามพีระฯ แล้วนะครับ
    งานนี้เริ่มต้นกันตั้งแต่บ่ายโมง โดยมีรถผมเป็นรถทดสอบ และถือ
    โอกาสซ้อมไปในตัวด้วย

เริ่มแรก บทเรียนที่ 1 ไลน์สนาม และระยะเบรค โดยผมเป็นผู้ขับ
    มีอาจารย์โอ๊ต อดีตนักแข่ง Jazz One Make Race ปีที่แล้วเป็น
    ผู้แนะนำเทคนิดการเข้าไลน์ตามโค้งต่าง ๆ ของสนาม รวมถึงฝึก
    การใช้เบรค และคันเร่งให้สัมพันธ์กัน

10. หลังจากได้คำแนะนำเรื่องไลน์สนาม ระยะเบรคในแต่ละโค้ง
    รวมถึงการใช้เกียร์ในแต่ละช่วงโค้งต่าง ๆ แล้ว อาจารย์โอ๊ต
    ก็จะปล่อยให้วิ่งเดี่ยวไปเรื่อย ๆ เพื่อฝึกไลน์ให้แม่น เริ่มจาก
    ใช้ความเร็วต่ำ ๆ วิ่งไปเรื่อย ๆ และเพิ่มความเร็วขึ้นไปเรื่อย ๆ

ตรงนี้ผมใช้เวลาขับประมาณ 15 - 20 รอบเริ่มจากเดินคันเร่ง
    30 เปอร์เซ็นต์ จนรอบหลัง ๆ เดินคันเร่ง 70 - 80 เปอร์เซ็นต์
    ของความเร็วที่คิดว่าสามารถคุมรถได้

พัฒนาความเร็ว และความถูกต้องของไลน์ขึ้นไปเรื่อย ๆ จนเป็นที่
    หน้าพอใจ ก็ให้อาจารย์โอ๊ตลงมานั่ง ดูการขับเหมือนตรวจการบ้าน
    อีกรอบ แล้วคอยแนะนำ จุดบกพร่องในแต่ละจุด แต่ละโค้งด้วยครับ

11. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    แหล่มจริงๆๆเปลี่ยนจากทางตรงมาเป็นเซอร์กิตซ่ะงั้นพี่ชายเรา DC2 Spec J's หล่อจริงๆ

12. จากความเร็ว 120 ที่สุดทางตรง ขยับขึ้นมาเรื่อย ๆ จนถึง 180 ก่อนเข้าโค้งแรก
    จนแล้วจนเล่า ผมก็มีโอกาสได้พบคุณ Jack Lamvard แชมป์ประเทศไทย
    เข้ามาคุย และขอดูรถ พูดคุยกันไป ๆ มา ๆ เลยขอให้คุณ Jack ขับรถผม โดย
    ผมขอเป็นคนนั่ง อยากดูเทคนิคของแชมป์ ว่าจะขับรถเราได้ขนาดไหน

พอเปลี่ยนมือจากผม ซึ่งเป็นเจ้าของรถมาเป็นคุณ Jack ซึ่งขับรถผมครั้งแรก
    ผมก็เพิ่งรู้ ว่ารถผมมันไปได้เร็ว แล้วสามารถเข้าโค้งได้แรงขนาดนี้ เมื่อก่อน
    เราก็ว่าเราขับเร็วขึ้นเยอะแล้วนะ แต่พอเปลี่ยนคนขับทำให้เหมือนนึกได้ว่านี่
    มันรถเราจริงเหรอ

การเดินคันเร่ง การใช้เบรค สุดยอดครับ การแก้อาการ และจับอาการรถ
    สมกับเป็นแชมป์จริง ๆ แค่ขับรอบแรกก็จับอาการ และแก้อาการไว้พัฒนา
    ความเร็วในรอบที่สองได้อย่างไม่น่าเชื่อ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:51:37 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:51:19 ----------

จากความเร็ว 120 ที่สุดทางตรง ขยับขึ้นมาเรื่อย ๆ จนถึง 180 ก่อนเข้าโค้งแรก
    จนแล้วจนเล่า ผมก็มีโอกาสได้พบคุณ Jack Lamvard แชมป์ประเทศไทย
    เข้ามาคุย และขอดูรถ พูดคุยกันไป ๆ มา ๆ เลยขอให้คุณ Jack ขับรถผม โดย
    ผมขอเป็นคนนั่ง อยากดูเทคนิคของแชมป์ ว่าจะขับรถเราได้ขนาดไหน

พอเปลี่ยนมือจากผม ซึ่งเป็นเจ้าของรถมาเป็นคุณ Jack ซึ่งขับรถผมครั้งแรก
    ผมก็เพิ่งรู้ ว่ารถผมมันไปได้เร็ว แล้วสามารถเข้าโค้งได้แรงขนาดนี้ เมื่อก่อน
    เราก็ว่าเราขับเร็วขึ้นเยอะแล้วนะ แต่พอเปลี่ยนคนขับทำให้เหมือนนึกได้ว่านี่
    มันรถเราจริงเหรอ

การเดินคันเร่ง การใช้เบรค สุดยอดครับ การแก้อาการ และจับอาการรถ
    สมกับเป็นแชมป์จริง ๆ แค่ขับรอบแรกก็จับอาการ และแก้อาการไว้พัฒนา
    ความเร็วในรอบที่สองได้อย่างไม่น่าเชื่อ

13. กดไปสามรอบ ยางหอนทุกโค้ง ลงมาจากรถตัวเองที่ให้คุณ Jack ขับ
    เยี่ยวแทบราด ขาสั่น เกร็งไปทั้งตัวเลยครับ เพิ่งเคยนั่งรถตัวเองแบบ
    เต็ม ๆ สุดทุกรอบ ทุกเกียร์ ก็คราวนี้แหล่ะครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณ อาจารย์โอ๊ต ที่สละเวลาขับรถจาก กทม มาสอนให้
    ถึงสนาม ขอบคุณเพื่อน ๆ ทีมงานหนองอีเติ่งทุกคน ที่มาช่วยถ่ายภาพ
    และมาช่วยอยู่เป็นเพื่อน และสุดท้ายคุณ Jack Lamvard ที่ช่วยให้ผมรู้
    ว่ารถผมมันดีแบบนี้นี่เอง ที่เหลืออยู่ที่ฝีมือ และการฝึกซ้อมแล้วล่ะคร้าบ

14. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มีรูปมาฝากนิดหน่อย ถ่ายยากเจงๆแนวนี้ :sad::sad::sad:

15. mo_mo

1,095
    223
    0
    :D:D:D

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  16. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    เสียดายจังไม่ได้ไป เพ่ซ้อมแล้วลงด้วยเลย จิ

17. mo_mo

1,095
    223
    0
    สุดท้าย... รูปอาจารย์นั่งเครียด 5 5 5

18. OaT_DBS

538
    170
    0
    ฮ่าๆๆ ไม่ถึงขั้นอาจารย์อะไรหรอกครับพอแนะนำอะไรได้ก็แนะนำกันไป
    ไปขับเล่นๆแบบนี้สนุกดีครับ และเชื่อว่าวันที่ 23 พ.ค. จะสนุกยิ่งกว่านี้อีก
    อย่าพลาดกันนะครับ

19. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    รอดูคลิบ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  20. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0

-ประโยคนี้หมายความอย่าพลาดชนกันหรืออย่าพลาดที่จะมาในวันที่ 23 ครับโอ๊ต พูดซะน่ากลัวเลย

21. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -สรุปว่าพี่เต้ได้มองเทคนิค คุณ Jack ไหมครับพี่ ได้มาเต็มทีเลย หรือแค่นั่งเฉยๆๆๆก็แย้แล้ว แต่ว่าแหละตอนเราขับมันก็ไม่เห็นเร็วเลย แต่พอคนอื่นขับไงมันเร็วชิบ...........อิอิ แล้วนี้เป็นคุณ Jack มือโปรด้วยถ้าจะเร็วมากๆๆ น่าอิฉฉาพี่เต้เลย

22. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ที่สั่นเพราะตอน jack ขับมันเป็นรถตัวเองป่าวพี่เต้ 55

23. OaT_DBS

538
    170
    0
    คลิปมาแล้วครับ

[media]http://www.youtube.com/watch?v=wVULM5zBdD4[/media]

24. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    สุดยอดคับเต้ Jack Lamvard ขับแบบเต็มที่ของขีดสุดยางมากๆตั้งแต่ขับรถตัวเองมาไม่เคยไปได้เร็วเท่านี้ ขอบคุณ คุณ โอ็ตมากที่คอยแนะนะ เทคนิคต่าง ผมแอบฟัง (เพราะยังไม่สนิท) แต่ชอบสีรถคุณโอ๊ตมากๆ สวย เงามากๆๆ งานEK ผมขออนุญาติไปร่วมแจมนะคับ

มีอะไรให้ช่วยบอกเลยนะคับ เต็มที่ ตอนมีEK ไม่ทันได้ตั่งกลุ่มอ่ะ เต็มที่คร้าบ

mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  25. ตอนที่นั่งไปด้วยก็พยายามดูการใช้มือแก้
    พวงมาลัย และดูการใช้เท้าในการเบรค และเดินคันเร่ง
    แต่คงทำตามไม่ไหวครับ เพราะเค้าทำได้เร็วมาก เวลา
    เข้าโค้งจะเข้าลึก และเร็ว ถ้าเราเข้าแบบเค้าคงลงกองยาง
    ไม่ก็ลงกรวดไปแล้วล่ะ เพราะกว่าเราจะแก้อาการรถแบบ
    เค้าได้ มันก็กินเวลาไปไม่รู้กี่วินาทีแล้ว

ดูอย่างเดียวครับ ไม่แนะนำให้ลอกเลียนแบบ อิอิ

26. ขอบคุณสำหรับเบียร์วุ้นด้วยนะครับโจ หวานเย็น ชื่นใจมาก ๆ ครับ

27. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขอดูเข็มไมล์หน่อยจิ <<<

28. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ขอขอบคุณเกจิอาจารย์ทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะคับ
    และอยากจะฝากบอกน้องๆทุกคนที่จะลงวิ่งในสนาม
    วันที่23พ.ค.52นี้ว่า เวลาเราดูคลิ๊ปศึกษาไลน์วิ่งแล้ว
    ดูเหมือนจะไม่น่ายาก แต่เวลาลงสนามจริงๆมันจะยาก
    ที่เราดูคือวิ่งคันเดียวก็ไม่น่ามีปัญหา แต่เวลาวิ่งจริงมี
    20กว่าคัน ตรงนี้แหละคับที่จะมีปัญหา ขอให้น้องๆ
    ทุกคนที่จะวิ่งนึกไว้เสมอว่าเราไม่ใช่นักแข่งมืออาชีพ
    จริงอยู่ที่รถแต่ละคันอาจจะแรงแล้วคิดว่าขึ้นได้สบายๆ
    พอขึ้นได้แล้วต้องไปเบรคลึกเข้าไลน์ไม่ได้ ก็อาจจะหลุด
    เพราะฉนั้น พี่ขอให้น้องทุกคันตระหนักตรงนี้ให้มากๆ
    ว่าเราไม่ได้มืออาชีพ เรามาวิ่งแค่เป็นกิจกรรมของคลับ
    จึงอยากให้ทุกคนขับตามไลน์สนามไปเรื่อยๆจนครบรอบ
    ทุกๆคันนะคับ ขอบคุณคับ

29. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    รู้สึกว่า งานนี้ จะไม่ขำกันซะแล้วสิ แต่ละคันเตรียมตัวกันพร้อมมาก เลยๆ

30. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    แล้วเจ๊กบอร่อยมั้ยครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้