สมาชิกใหม่ป้ายแดงค่ะ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย PinK_Vampire, 13 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ติดต่อช่างหมูเลยครับ 081-497-7743:D

2. PinK_Vampire

PinK_Vampire New Member Member

303
    3
    0
    ขอบคุนนะคะ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไม่เป็นไรครับผม:D

4. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    แป่ว

5. PinK_Vampire

PinK_Vampire New Member Member

303
    3
    0

แป่วไรอ่ะเป้ ไม่เห็นออนเรยช่วงนี้อ่ะ

6. Pong+

Pong+ New Member Member

132
    1
    0
    พี่เพ้งขโมยซีนเหรอครับ
    555

7. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    อิจฉาหล่ะสิ เอิ้กๆ :D:D:D

8. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::D

9. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    อะไรกันเนี่ย

หนุงหนิงกันใหญ่เลย

ปล.พรี่เพ้งระวังจะเพล้งโดยเจ้จิ๋วน๊า อิอิ

10. Pong+

Pong+ New Member Member

132
    1
    0
    แล้วพี่ตั้มไม่ต้องระวังบ้างเหรอครับอิอิ

11. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ยางรถที่บ้านพี่ยังมีอีกนะ

จะเผากันก็บอกด้วย 55555

12. elmo

2,175
    3
    0
    เหอๆ ออนนะ แต่ ไม่เจอ โบเองอ่ะ ว่าแต่ โลตัส วันนั้น ซื้ออะไรอ่ะมีของฝาก มั่ง เป่า :p งิงิ

13. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    อิอิ พรี่ยังไม่ได้ทำอะไรเลยก๊าบบบบบ :rolleyes:

เพ่จิ๋วเค้าลงไม่แค่เพล้งล่ะน้องตั๊ม :eek:

ตอนนี้เป็นเด็กดีของเจ๊จิ๋วคร้าบ:D

14. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ของที่บ้านผมก็มีครับ ยางเก๋งขอบ17,15/ ยางกระบะลุยๆ/ ยางตันโฟคลิฟท์ /ยางเรเดียลรถพ่วง รถหกล้อ ชอบแบบไหนบอกได้ครับ จัดให้คร้าบ:rolleyes:

15. elmo

2,175
    3
    0
    แล้วพี่ เพ้ง มะมีแม็ก มั่งเหรอง้าบ อิอิ

16. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    มีล้อ17X8 ออฟ40 5รู114 ห้าก้าน สนใจไหมครับ ให้ยืมใส่พร้อมยาง เอาไว้แข่ง(จิมคาน่า)ได้ แต่วิ่งบนถนนไม่ค่อยดัครับ สนใจบอกได้นะครับ

17. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    เจ้าของกระทู้ไปลงทะเบียนสมาชิกที่กระทู้ด้านบนยังหว่า?

18. PinK_Vampire

303
    3
    0
  19. PinK_Vampire

303
    3
    0
    เรียบร้อยแระค่ะ

20. bank_626

bank_626 New Member Member

921
    2
    0
    พี่เพ้ง ให้ยืมเฉพาะตอนแข่ง ใช่ไหม หน้าสนแหะ อิอิ

21. PinK_Vampire

303
    3
    0
    น้ำมันเกียร์ ของ 323 Astina ตาตี่ เบอร์อะไรคะ

22. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ได้เลยครับ แต่ต้องออกค่าขนส่งเองนะครับ อิอิ:D

23. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ตาตี่ใช้ DEXRON II ครับ

Dexron ATF - Automatic Transmission Fluid ซึ่งเป็นน้ำมันสำหรับเกียร์อัตโนมัติที่ได้รับความนิยมอย่างสูงมาก ได้รับการเลือกให้นำไปใช้กับเกียร์อัตโนมัติของรถยี่ห้อต่างๆ กว่า 70% ของโลกแห่งเกียร์อัตโนมัติก็ว่าได้ ส่วนน้ำมัน ATF ชนิดอื่นๆ ที่เหลืออยู่ในสัดส่วนอีก 30% ได้แก่ Ford Type (Mercon) / Audi-VW ATF / Mopar ATF (Chrysler) / Hondamatic และ Diamond ATF (Mitsubishi) ทั้งหมดนี้ส่วนใหญ่จะผลิตใช้อยู่ในแวดวงเฉพาะ ใช้งานกับรถยี่ห้อนั้นๆ เป็นหลัก

เมื่อเป็นดังนี้ ลองมาดู Dexron ATF ที่ GM - General Motors เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์น้ำมัน ATF ชนิดนี้อยู่ ที่แน่ๆ คือ GM จะใช้ Dexron ATF กับรถในเครือของตัวเองคือ แคดิแลค โอล์สโมบิล บิวอิค พอนทิแอค จีเอมซี เชพโรเล่ท์ โฮลเด้น โอเปิล วอกซ์ฮอล ซ๊าบ และแซทเทิร์น เป็นต้น ซึ่งในยุคแรกที่ GM ออก ATF มานั้นคือ Dexron แต่ถ้าจะเรียกให้เต็มยศก็ต้องเรียกกันว่า Dexron ATF Type ใช้เซอร์วิสมาตั้งแต่ยุค 50's - 60's คุณสมบัติของ Dexron ยุคแรกคือเป็นน้ำมันไฮโดรลิคที่มีค่าความหนืดปานกลาง (V.I. - Viscosity Index 160) ทนความร้อนได้ดีและไม่รวมตัวกับอากาศง่าย ทำให้มีอายุการใช้งานได้ยาวนาน สามารถใช้กันตลอดชีพหรือ Lift Time Service ได้เลยสำหรับรถอเมริกันในยุคนั้น ชนิดที่ว่าซีลแคร้งเกียร์อย่างดีและไม่ต้องมีช่องถ่ายน้ำมัน (Drain Plug) กันเลยล่ะ

ผ่านมาถึงยุค 70's GM อาจเพิ่งนึกได้ จึงเริ่มกำหนดตารางการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ พร้อมกับออก Dexron Type II ATF ซึ่งมีการพัฒนาเพิ่มสารเติมแต่ง (Additive) ใน Dexron II หลายตัวทีเดียว เช่นสารป้องกันน้ำมันเครื่องเป็นฟอง สารป้องกันการกัดกร่อนของโลหะเป็นต้น ขณะเดียวกันยังคงยืนค่า V.I. ไว้สูงสุดที่ 165

ในปี 1994 ก็มี Dexron III ออกมาสู่ตลาด พร้อมกับค่าความหนืดที่สูงถึง V.I 205 แน่นอนว่า GM แนะนำให้ใช้ Dexron III ทดแทน Dexron II และ Dexron (I) ในรถใหญ่ (Full Size) ในเครือของ GM ทั้งหมด เพราะเกียร์อัตโนมัติของรถ Full Size ใช้แผ่นคลัตช์ (Friction Plate) ที่หนาเกิน 3 มิลลิเมตรขึ้นไป

ส่วนในรถขนาดเล็กที่ผลิตก่อนปี 94 ไม่อยู่ในข้อแนะนำให้ใช้ Dexron III เพราะการระบายความร้อนจากการทำงานภายในเกียร์ผ่านออกทาง ATF ที่มี V.I. สูงเกิน 200 นั้น ค่อนข้างช้า อาจทำให้แผ่นคลัตช์เกิดความร้อนสะสมจนในที่สุดเนื้อแผ่นคลัตช์จะไหม้จนหมดความฝืด และจะลื่นหลังจากใช้ Dexron III แทน Dexron II ไปแล้ว 5000 - 10000 กิโลเมตร แล้วแต่ความรุนแรงจะหนักในการใช้งาน ส่วนผลเสียจากการใช้ Dexron III แทน Dexron II ในระยะสั้นนั้นไม่มีอาการเสียหายให้เห็นที่ชัดเจน ...

- - - - - - - - -

สรุปคร่าวว่า
    ** DX-II ความหนืดประมาณ 160
    ** DX-III ความหนืดประมาณ 205
    ** ไม่แนะนำให้ใช้ทดแทนกันในรถขนาดเล็ก
    ** จะเริ่มออกอาการที่ราว ๆ 5,000-10,000 กม.ไปแล้ว
    ** ยังไม่พบรายงานความเสียหาย เมื่อใช้งานในระยะสั้น

24. PinK_Vampire

303
    3
    0
    ขอบคุนนะคะพี่เพ้ง....สำหรับข้อมูลอย่างละเอียด

25. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ไม่เป็นไรครับผม:D

26. bank_626

921
    2
    0
    อาวว พี่เพ้ง ผมคิดว่าล้อ อยู่ที่ช่างหมูอะ งั้นไม่เอาแหละ

อิอิ (ขอบคุณค๊าบบ)

27. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ถ้าที่ช่างหมูจะมีแต่ล้อครับ ขนาดตามที่บอกแต่ ไม่มียาง สนใจป่าวครับ

28. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    แต่ยางอาจจะส่งไปช่วงเดือนหน้าครับ

29. bank_626

921
    2
    0
    เดี๋ยวค่อยว่ากันพี่เพ้งๆๆ ผมจะโทรหาพี่แล้วกัน

30. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    คร้าบบบบบบบบ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้