แปลงดุมหน้าใส่อีซุมังกรครับ...???

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Ton_อีซุมังกร, 12 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอถามพี่ๆทีครับเรื่องดุมล้อหน้าครับ ผมใช้อีซุมังกรล้อเดิมมัน6รู139 แล้วถ้าจะเปลี่ยนล้อใส่5รู114 ผมต้องทำวิธีไหนดีที่จะประหยัดงบที่สุดและผลข้างเคียงน้อยที่สุดครับ ระหว่าง
    1. เจาะดุมเดิม6รู139ให้เป็น5รู114 ส่วนเรื่องจานเบรคคู่หน้าถ้ายังไม่ขยับไปเล่นปั๊มสกายหรืออริสโต ใช้ปั๊มเดิมแล้วจานเดิมต้องเอาไปเจาะด้วยใช่ไหมครับ...???
    2. แปลงใช้ดุมหน้าไมตี้ แล้วเอาจานเดิมไปเจาะเป็น5รู114ใช้กับปั๊มเดิมไปก่อน
    3. ทำแด็ปเตอร์จาก6รู139ให้เป็น5รู114 ทำแบบดีๆหน่อยอะครับ วิธีนี้มันจะทำให้ล้อมันปิ้นมากไหมครับเพราะจุดที่ล้อไปสัมผัดมันหนาขึ้นใช้ปะครับ
    4. ทั้งสามแบบนี้แบบไหนแปลงง่ายที่สุด คุณภาพดีที่สุดและใช้งบน้อยที่สุดครับ
    ปล.ล้อเป็นขอบ17หน้า8ครึ่ง หลัง9ครึ่ง ออ๊ฟ30,33 ครับ พี่ๆคิดว่าถ้าใส่อีซุมังกรแล้วจะปริ้นมากไหมครับ ผมอยากให้มันปริ้นนิ้ดๆอะครับ พี่ๆในนี้ที่เคยทำหรือที่พอจะรู้วิธีช่วยชี้เนาะผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

1. terza

terza New Member Member

7
    0
    0
    ส่วนตัวทำสเปเซอร์ 6 ออก 5.114 มาคับ แล้วให้เค้ากลึงปลอกให้เข้ากับแม๊คเราหรือไม่ก็ทำปลอกใส่อีกทีแล้ว ให้ช่างจี้ล้อให้ ใช้แบบนี้อยู่คับก็ไม่มีอาการอะไรนะคับ นิ่งคับ

ข้อควรระวัง ก็เวลาถอดล้อหน้าพยายามจี้ใหม่ทุกครั้งนะคับไม่งั้นสั่นแน่นอนแต่ถ้าตีปลอกแล้วอาจไม่ต้องจี้ก็ได้คับ พอดีของผมยังไม่ได้ทำปลอกรับแม๊ค สเปเซอร์ งบก็ 2000-3000 แล้วแต่ร้านอีกแหละคับ ก็ลองดูคับ ^^

2. Parch 92

Parch 92 Member VIP

572
    13
    18
    ของผมใช้ดุมหน้าไมตี้ครับ+ปั๊มเดิม ไม่มีปัญหาอะไรครับ ล้อผม หน้า+หลัง 9" ออฟ F 37 R 17 เต็มพอดีครับ

3. WuT_Van

WuT_Van New Member Member

247
    0
    0
    ล้อหน้าใช้ดุมไมตี้แล้วเอาจานมันมาด้วยเลยครับ แล้วก็ทำขายึดปั้มใหม่ ส่วนล้อที่ใช้ ผมว่าข้างหน้ามันจะยื่นเป็นนิ้วเลยนะ ลองดูครับ...

4. up..up..up..up..up

ขอบคุณพวกพี่มากๆครับที่ชี้เนาะ ว่าแต่ล้อที่พวกพี่ๆใส่กันสวยดีนะครับ อ้อแล้วตอนนี้ดุมพร้อมจานเบรคไมตี้ราคาปมาณเท่าไรครับ ส่วนการแปลงนี่เอาดุมพร้อมจานอีซุออกแล้วเอาของไมตี้สวมและร้อยนัดเลยใช่ปะครับ ส่วนจานเบรคจากเดิมอีซุเป็นดุมทับจานแล้วของไมตี้ที่แปลงใหม่นี่มันจะเป็นจานครอบทับดุมใช้ป่าวครับ แล้วพวกลูกปืนล้อหน้ากับปั๊มเบรคยังใช้ของอีซุเดิมๆได้ใช้ป่าวครับ

5. WuT_Van

WuT_Van New Member Member

247
    0
    0
    -ดุมไมตี้เป็นดุมทับจานเหมือนอีสุนั่นแหละครับ
    -ส่วนราคาก็ประมาณ3000/คู่ หรือแล้วแต่จะหาได้
    -ถอดดุมเดิมออกแล้วยัดดุมไมตี้ใส่ได้เลย
    -ปั้มเบรกก็ใช้ของเดิม เพียงแต่อาจจะต้องต่อขานิดหน่อยครับ
    ลองทำดูครับ ไม่ยาก...

6. jack up

jack up New Member Member

42
    0
    0
    ของผมช่างเขา
    ทำดุมขึ้นใหม่กลึงดุมคือวัดจากดุมR32และใส่ลูกปืนของd max เข้าไปส่วนขาปั้มเบรกก็ทำขึ้นใหม่และใส่ปั้มR32ผมทำไป5000บาทและใส่แล้วไม่มีปัญหาเลยและดุมเดิมไม่เสียหายด้วยครับ

7. nui_2doors

nui_2doors New Member Member

5
    0
    0
    ดุมไมตี้+จาน ใส่ปั้มเดิมดีแม็กต้องหนุนขาปั้มกี่มิลคราฟ

8. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ถ้าจะเอาง่ายก็อแด็ปเตอร์ 6ออก5 อาจจะเสี่ยงต่อการสั่นนิดนึง
    เอาดีหน่อยก็ดุม-จานไมตี้ ตามพี่ๆข้างบนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้