กระทู้ถามตอบปัญหารถRTรุ่นต่างๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย แว่น_RUN@BOUT, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ถ้าวางเจมาก็ยังต้องเจอกับเรื่องเปลืองน้ำมันอยู่ดีครับ เพราะมัน 6 สูบ แต่แรงครับ ส่วนเครื่อง 4S มันเน้นประหยัดน้ำมัน วางง่ายไม่แปลงเยอะ แต่แรงม้าน้อยกว่าเครื่องเจเยอะ ต้องแล้วแต่คนใช้งานว่าชอบแบบไหน ลองพิจารณาดู ส่วนเรื่องจะซ่อมเครื่อง 3T นั้นก็เป็นความคิดที่ไม่เลวครับ เพราะเครื่องรุ่นนี้มันยอดนิยมสมัยก่อนเลยนะ แต่ปัญหาคือว่าการโอเวอร์ฮอร์นต้องเน้นทุกจุด ช่างต้องละเอียดด้วย ไม่งั้นทำมาใช้ไม่นานก็งอแงอีก รถผมฮอร์นมา 2 รอบ สุดท้ายก็พังอยู่ดี วางใหม่ทีเดียวจบเลยครับ อิอิ

2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ตอนนี้รถผมไฟติดหมดทุกดวงแล้วครับ ก่อนหน้านี้ที่มีปัญหาเรื่องไฟหรี่ไม่ติดทั้งระบบอ่ะครับ เนื่องจากขารีเลย์ที่อยู่ใต้คอนโซนมันหลวมอ่ะครับ
    เล่นซะปวดหัวเลยครับ รถเก่าอย่างเรา ถ้าซ่อมเป็นมันง่ายกว่าที่คิดไว้เยอะครับ อิอิอิ

3. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    อย่างคุณกอฟว่าเลยครับ เครื่อง3Tถ้าจะทำกันจริงๆต้องทำให้หมดทุกจุดครับ ที่ผมทำมาก็ใช้ได้พอสมควรครับผม

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    3T-GTE ดิบๆดี

5. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
  6. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    บินเลยดีกว่ามั้ย อิอิ.........

7. adenaline

adenaline New Member Member

44
    0
    0
    คิ้วโครเมี่ยมตรงยางขอบกระจก หน้า - หลัง ..หาซื้อได้ที่ไหนครับ รถ RT81 ^^
    เครื่อง 12R แปลงระบบไฟเป็น CDI ได้รึเปล่าครับ... รบกวนขอข้อมูลอย่างละเอียดก็ดีครับ โดยเฉพาะค่าใช้จ่าย ขอบคุณมากครับ..

8. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    พัดลมไฟฟ้าตรงคอยล์ร้อนแอร์ ใบมันหักไปใบนึง มีผมทำให้ความร้อนขึ้นหรือป่าว

9. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ตอบ
    1. เรื่องคิ้วโครเมี่ยมของรุ่นนี้ของใหม่คงไม่มีแล้วครับ ต้องหาจากของเก่าตามร้านอะไหล่เก่า ปกติมันก็จะติดยางรีดน้ำมาด้วย แต่สภาพอาจจะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ อาจต้องเปลี่ยนยางรีดน้ำใหม่เอาครับ
    2. เรื่องแปลงระบบไฟนั้นรอผู้มีความรู้แน่นๆ มาตอบดีกว่าครับ ตอบผิดตอบถูกเดี๋ยวยุ่งกันไปใหญ่ อิอิ

10. golf the zeed

3,808
    7
    38
    มีผลครับ เพราะว่ามันจะพัดระบายความร้อนได้น้อยลง ทำให้แอร์ไม่เย็น แถมความร้อนขึ้นได้ด้วยเวลารถติดอยู่กับที่ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ก็ไม่ค่อยเห็นผลมากนัก ลองนึกถึงพัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านก็ได้ครับ ถ้ามันหักไปใบนึงก็ยังเปิดได้อยู่ แต่ไม่เย็นเท่าเดิม หลักการเดียวกันแหละครับ ขอแนะนำว่าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็เปลี่ยนเถอะครับไม่กี่ร้อยบาท เดี๋ยวมาเสียค่าซ่อมเครื่องทีหลังจะมากกว่านี้นะ

11. yos HP

yos HP New Member Member

11
    0
    0
    คานใต้หม้อน้ำ tt133 ผุอย่างแรงมีขายไหมครับ
    หรือมีใครทำขายบ้างครับ

12. golf the zeed

3,808
    7
    38
    คานหน้าไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าเป็ฯคัชซีทั้ง 2 ข้างมีขายอยู่ครับ สงสัยต้องเข้าร้านปะผุแล้วล่ะครับ เพราะของผมก็ผุเยอะแล้วให้ร้านทำสีปะผุให้อ่ะครับ

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    รีเลย์ไฟเลี้ยวอยู่ตรงไหนครับ

14. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ของเดิมหรือว่าเปลี่ยนมาแล้วครับ

ของเดิมอยู่ใกล้ๆกล่องฟิวส์ หาดูดีๆครับ

15. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    กล่องฟิวส์เดิมอยู่ตรงไหนครับ

เพราะผมเคยเปลี่ยนกล่องฟิวส์ใหม่ มาไว้ใต้เกะฝั่งคนนั่ง

16. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    กล่องฟิวส์เดิมอยู่ฝั่งคนขับ อยู่ใต้แผงคอลโซลหน้า ขวาสุดครับ

17. golf the zeed

3,808
    7
    38
    มีรูปแผนผังกล่องฟิวส์ตรงรุ่นมาให้ดูครับ

18. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    อ่อ ขอบคุณครับ

19. jakarin_tuey

1,409
    2
    0
    ครับ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ครับ จากใจชาว RT Club ครับ

20. yos HP

yos HP New Member Member

11
    0
    0
    รถใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างครับ
    เจอถนนที่เป็นคลื่น...พวงมาลัยจะดึงไปมาซ้ายทีขวาที
    ต้องเกร็งแขนบังคับไว้เลยอ่ะครับ

21. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ช่วงล่างหลวมครับ พวกลูกหมากอ่ะครับ ลองเช็คดู

22. krb13

krb13 New Member Member

2
    0
    0
    อยากรู้ว่าrt100แปลงกระปุกpowerรุ่นไหนใส่ได้หรือจะแปลงใส่แบบแร็คpower ขอบคุณล่วงหน้าคับ

23. koyerrer

koyerrer New Member Member

8
    0
    0
    เห็นเครื่องของบางคนทำไมยัดไปได้ครับ หรือรถเราก็ใส่ได้แบบเขา ตอนนี้ลง 4sfe อยู่ครับแต่ยังไม่เสร็จดี

24. koyerrer

koyerrer New Member Member

8
    0
    0
    อยากถามหน่อยครับมีเพื่อนคนไหนต่อไฟเข้าด้ามเกียร์ออโต้เป็นมั้งครับ ช่างต่อแค่วงจรเกียร์ไว้ให้แต่ไม่ต่อระะบบไฟและo/dให้ถึงว่ากดแล้วทำไมมันไม่มีไรเกิดขึ้ยเลยเซงอย่างแรง

- - - Updated - - -

อยากถามหน่อยครับมีเพื่อนคนไหนต่อไฟเข้าด้ามเกียร์ออโต้เป็นมั้งครับ ช่างต่อแค่วงจรเกียร์ไว้ให้แต่ไม่ต่อระะบบไฟและo/dให้ถึงว่ากดแล้วทำไมมันไม่มีไรเกิดขึ้ยเลยเซงอย่างแรง

25. x kmit'l

x kmit'l New Member Member

265
    1
    0
    คงต้องให้ช่างที่เดินไฟตอนว่างเครื่องมาทำให้คับทำเองคงจะยากคับ:)

26. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    tt 133 อยากแปลงเป็นแร็ค power ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้กระปุก power ของเดิมมันรั่วมากเยครับ

- - - Updated - - -

tt 133 อยากแปลงเป็นแร็ค power ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้กระปุก power ของเดิมมันรั่วมากเยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้