กระทู้ถามตอบปัญหารถRTรุ่นต่างๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย แว่น_RUN@BOUT, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ถ้าอยากนิ่มแนะนำว่าต้องไม่โหลด ใส่ยางใหญ่ๆ โช้คเดิมๆ นั่นแหละใส่ไป ทำได้แบบนี้รับรองนิ่มแน่ ถ้ายังไม่นิ่มพอไปชักแหนบแผ่นสุดท้าย(แผ่นสันที่สุด) ออกไปเลย 1 แผ่น นิ่มขึ้นอีกเยอะ แต่จะรับน้ำหนักบรรทุกไม่ได้เยอะนะ ลองทำดู :D:D ส่วนกรณีที่คิดจะเปลี่ยนไปใช้คอยสปริงค์ไม่แนะนำครับ เดี๋ยวจะไม่จบ ถ้าช่างไม่มีฝีมือพอ

2. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เรื่องเครื่องที่ดับนั้น สันนิษฐานยากครับ มันมีหลายกรณี เช่น คอยด์ร้อนแล้วน๊อค หรือน้ำมันไม่มา หรือระบบไฟรวน ลองเช็คทีล่ะจุดก่อนนะ ส่วนเรื่องการวางเครื่องใหม่
    ดูข้อมูลตามกระทู้ข้างล่างได้เลยครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=681533

3. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ตกลงโดนไปเท่าไหร่ว่ะแว่น เหอ ๆ

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอความช่วยเหลืออีกอย่างครับ

คือว่าผมไปซื้อไฟท้ายมาใหม่ แต่เป็นของเทียมไต้หวันครับ จากวรจักร ของเดิมเป็นของแท้ แต่มันแตก

ตอนใส่ก็เสียบตามปลั๊กเลย ไม่ได้ตัดต่อสายไฟ เพราะหัวมันตรงกัน

แต่มีปัญหาตรงที่ว่า

เวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันดันเป็นไฟถอยหลังกระพริบแทน (กระพริบทั้งซ้ายและขวาเลย)

เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ไม่มีไฟอะไรติดเลย

ไฟเลี้ยวขวา ปกติ

และก็ไฟส่องป้ายทะเบียนก็ไม่ติด ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมันติดครับ

อยากรู้ว่าแก้ยังไง สายไฟมันไม่ตรงกับของเดิมหรอ แล้วสายไหนเป็นของหลอดดวงไหน

---------- Post added at 20:19:39 ---------- Previous post was at 20:19:24 ----------

คือว่าผมไปซื้อไฟท้ายมาใหม่ แต่เป็นของเทียมไต้หวันครับ จากวรจักร ของเดิมเป็นของแท้ แต่มันแตก

ตอนใส่ก็เสียบตามปลั๊กเลย ไม่ได้ตัดต่อสายไฟ เพราะหัวมันตรงกัน

เวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันดันเป็นไฟถอยหลังกระพริบแทน (กระพริบทั้งซ้ายและขวาเลย)

เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ไม่มีไฟอะไรติดเลย

และก็ไฟส่องป้ายทะเบียนก็ไม่ติด ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมันติดครับ

อยากรู้ว่าแก้ยังไง สายไฟมันไม่ตรงกับของเดิมหรอ แล้วสายไหนเป็นของหลอดดวงไหน

5. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    โดนไป3พันกว่าพี่เปลี่ยนทุกอย่างที่เคยไปเปลี่ยนมาก่อนหน้านี้ งง ไหมล่ะ

โดนฟันหัวมาไง :cry:

6. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

7. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เข้าใจว่าปลั๊กของเดิมกับของที่ซื้อมาใหม่มันสลับกันครับ อาจจะเดินสายไฟมาไม่เหมือนของเดิม ที่ซื้อมานี่มันมาทั้งแผงชุดสายไฟเลยเหรอครับ เพราะผมก็ใส่ของเทียมอยู่ แต่ใช้กรอบเบ้าไฟด้านในของเก่าเสียบปลั๊กเข้าไปก็ใช้ได้เลย (ร้านมันบอกไม่มีเบ้าข้างในให้ ขายแต่กรอบไฟ) ถ้าไม่งั้นก็คงต้องให้ร้านเดินสายไฟเค้าไล่สายดูดีกว่าครับ อาจจะแค่สลับกันนิดเดียวก็เป็นได้ อีกทางหนึ่งคือเอาของเดิมแกะออกมาเทียบกับของใหม่ดูครับ

ปล. ผมกำลังอยากจะหาไฟท้ายรุ่นหน้ายักษ์มาใส่อยู่เนี่ย เห็นเจอสวยๆ หลายคู่ละ แต่ไม่รู้ว่าจะเจอปัญหาเรื่องสายไฟแบบนี้หรือป่าว ใครเคยทำแล้วบ้างมาบอกที :confused:

8. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ร้านไหนว่ะ ...... จะได้ไม่เข้าใกล้ :D

9. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองทำเองดูก่อน

10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอถามอีก

ไฟหน้ารถ ถ้าไฟมันขาดไปดวงนึง มันจะทำให้เปิดไฟสูง (ดันออก) ไม่ได้หรอครับ

ตอนนี้มันติดดวงเดียว อีกดวงนึงขาด พอเปิดไฟสูง มันที่ติดก็ดัับเลย

แต่พอเปิดไฟสูงเปิด (ดันเข้า) ไฟติดสามดวงครับ เหลือดวงที่ขาดไม่ติด

เข้าใจที่ผมอธิบายนะ

---------- Post added at 23:13:05 ---------- Previous post was at 23:12:49 ----------

ขอถามอีก

ไฟหน้ารถ ถ้าไฟมันขาดไปดวงนึง มันจะทำให้เปิดไฟสูง (ดันออก) ไม่ได้หรอครับ

ตอนนี้มันติดดวงเดียว อีกดวงนึงขาด พอเปิดไฟสูง มันที่ติดก็ดัับเลย

แต่พอเปิดไฟสูงเปิด (ดันเข้า) ไฟติดสามดวงครับ เหลือดวงที่ขาดไม่ติด

เข้าใจที่ผมอธิบายนะ

11. golf the zeed

3,808
    7
    38

ไม่น่าเป็นนะครับ ถึงหลอดจะขาดไป 1 ดวง แต่ว่าการดันโยกไฟสูงไฟต่ำก็ยังต้องใช้ได้เหมือนเดิมนะ แต่ไฟดวงนั้นจะไม่ติดเท่านั้นเอง ผมว่าระบบไฟมันต้องรวนแน่นอนครับ อาจจะสืบเนื่องมาจากไฟท้ายที่เปลี่ยนมาเลยก็ได้ รีบไปให้ร้านดูเถอะครับเดี๋ยวรวนเยอะไปใหญ่ :)

12. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ผมว่าสวิตช์ไฟสูง(ดันออก)น่าจะเสียนะครับ แต่การเปิดต้องหมุนสวิตช์เปิดก่อนและดันไปข้างหน้าด้วยนะครับ

ส่วนสวิตช์ไฟ(ดันเข้า) เอาไว้สำหรับ ริบไฟสูงครับเวลาเราไม่ได้หมุนสวิตช์เปิดไฟ

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ไฟท้ายผมแก้ไขเอง ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ (ปลื้มกับฝีมือตัวเอง)

แต่ดัีนมีปัญญากับไฟหน้าอีก

มีใครทราบบ้างว่าพวกรีเลย์ ของไฟมันอยู่ตรงไหน

14. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ไม่ทราบว่าไฟหน้าของคุณearthก่อนหน้านี้ติดชุดเพิ่มไฟรึยังครับ ของผมช่างเค้าวางไว้ตรงใกล้ๆแบตครับ ลองไล่สายดูครับ มันจะเป็นก้อนๆสี่เหลี่ยมอ่ะครับเรียกไม่ค่อยถูกครับผม ให้ช่างเค้าดูดีกว่าครับ ระบบไฟเดี๋ยวไปกันใหญ่ครับผม เป็นห่วงครับ:)

15. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    อีกเรื่องนึงนะครับ

พวกฟิวส์ของหลอดไฟต่างๆ ไฟหรี่ ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว

ใช้ฟิวส์ขนาดกี่ A ครับ

---------- Post added at 21:35:59 ---------- Previous post was at 21:35:16 ----------

อีกเรื่องนึงนะครับ

พวกฟิวส์ของหลอดไฟต่างๆ ไฟหรี่ ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว

16. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    ปัญหาผมคือเติมน้ำมันไว้ 700 จอดค้างคืนหมดครับ5555555 เช็คดูแล้วไม่มีจุดรั่วไหลครับผม (สงสัยโดนดูดขโมยครับ) เตือนระวังด้วยนะครับทุก ๆคน

17. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    อยากได้ คิ้วโคเมียมขอบประตูของTt132 รุ่น5ประตูครับ ใครรู้แหล่งซื้อช่วยบอกด้วยครับเอฟ 080-0701122

18. golf the zeed

3,808
    7
    38
    :embarassed::embarassed::embarassed: คืนเดียวเนี่ยนะ แม่เจ้า.... เติมน้ำมันอะไรอ่ะ

19. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

20. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ฝาครอบกล่องฟิวส์มันมีบอกไม่ช่ายหรือนายเอริท์

21. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ผมไม่มีฝาครอบแล้วครับ เพราะผมแปลงไฟมาหมดเลย ใช้แผงฟิวส์ใหม่

คือว่าใส่ 10 A แล้วมันขาดอะครับ

22. Nicksatiam

Nicksatiam Guest

0
    0
    0
    เครื่อง 12R ของพี่ ๆ ขับได้กี่ กิโล/ลิตร ........?

สวัสดีครับ...ผมซื้อรถRT100 มาครับพอดีรองขับดูกินน้ำมันประมาณ 9-10 กิโล/ลิตร

เลยอยากทราบว่าเครื่อง 12R ของพี่ ๆ กินน้ำมันเท่าไรกันบ้างครับ

ปล.........ขอบคุณครับ

23. jakarin_tuey

1,409
    2
    0

ขอผมก็ประมาณนี้นะครับ 8-10 โล/ลิตร

ปล.......แต่มีบางคัน เปลี่ยนเครื่องแล้ว เป็น 4S แต่กินน้ำมันมากกว่า 12R มันรถใครกันหว่า.......555+

24. audy!

1,075
    2
    0
    สวัสดีครับเพื่อนๆ คือว่าตอนนี้รถผม ระบบไฟหรี่ต่างๆตามหน้าปัท แผงสวิทแอร์ ไฟท้าย ไฟหรี่มุมหน้ารถ มันไม่ติดเลยอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะสาเหตุ
    อะไร ท่านใดทราบบ้างอ่ะครับ ขับตอนกลางคืนมันเสียวอ่ะครับ ขอบคุณครับ

25. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ให้ลองเช็คฟิวส์ดูก่อนครับว่าขาดมั้ย รถผมเคยเป็นอาการคือฟิวส์ขาดบ่อย ใส่แป๊บเดียวก็ขาด ทำให้ระบบไฟหรี่ไม่ติดเลย เปลี่ยนใหม่ก็ขาดอีก เลยให้ร้านเช็คดูเพื่อหาสาเหตุปรากฏว่าสายไฟตรงไฟส่องป้ายทะเบียนท้ายรถมันช๊อตครับ เลยแก้ไขและเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ สรุปหายขาดเลยครับ ..... ลองเช็คดูก่อน ถ้าเป็นเหมือนผมจะต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุครับ

26. jakarin_tuey

1,409
    2
    0
    ขอสอบถามเพิ่มครับ คุณอัด แต่ก่อนไฟเคยติดหรือไม่ไฟหน้าปัดเนี๊ย ถ้าเคยติด ต้องลองถอดหน้าปัดดูครับว่า หลอดไฟขาดหรือไม่ ดูหน้าสัมผัสของหลอดไฟเป็นขี้เกลือหรือไม่ ตอบที่ถามหน่อยครับ แล้วจะหาสาเหตุต่อไป แต่ถ้ารื้อชัวร์ที่สุด หรือใช้บริการ 'ชิหายการช่าง" ครับ

27. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ร้านชิหายการช่างรอโอกาสเปิดอู่เร็วๆ นี้ครับ 55+

28. audy!

1,075
    2
    0
    สงสัยเป็นที่ไฟส่องป้ายทะเบียนอย่างที่คุณกอล์ฟว่าครับ เพราะว่าผมดับแปลงเองครับ มันติดๆดับๆอยู่อ่ะครับ เดี๋ยวผมลองเช็คดูครับ
    ช่วงนี้งานยุ่งยังไม่ค่อยมีเวลาเลยครับ ขอบคุณครับ

29. audy!

1,075
    2
    0
    ก่อนนี้ระบบไฟปกติครับ ติดหมดทุกดวงครับผม สงสัยฟิวส์ขาดครับ เดี๋ยวพรุ่งว่าจะเช็คดูครับ ผม แต่ฟิวส์ตัวที่ขาดอ่ะซิครับไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนครับ
    ตรงในตัวรถหรือในฝากระโปร่งรถก็ไม่รู้ครับ

30. baijark

baijark New Member Member

5
    0
    0
    ถามเรื่อง เครื่อง 3T 1800cc หน่อยครับ พอดีว่า กินน้ำมันมาก และ กินน้ำมันเครื่องด้วยครับ แลัว ถ้าผมจะเปลี่ยนเครื่อง กัล ซ่อมเครื่องเดิม อันไหนดีกว่า กันครับ ถ้าเปลี่ยนเครื่อง วางตัวไหนดีครับ
    ผมมอง - 4s กับ j อยู่อะครับ รถ คันนี้เลย RT100

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้