SKYLINE R3026 On Tour Part V : 2,010 กม. "ห้วยน้ำดัง + พืชสวนโลก + เขื่อนภูมิพล" ...

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย P.NEWMAN, 25 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. R@NGER

R@NGER New Member Member

11
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    อันที่สอง นี่ เรียกอีกชื่อว่า อาบน้ำครั้งละ 800 "อาบน้ำ800" :D :D :D เพื่อนผมมันบอกมา :D

2. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ^^ ขึ้น แล้ว เรอะ

3. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ซวยชิบดันทำรูปที่ถ่ายรูปทอมมี่หาย กรำ

ร้านอาหารญี่ปุ่นหน้า มช อร่อยโคตร แต่ปิดวันอาทิตย์นะ เพราะว่าตอนไปอีกรอบ ไปวันอาทิตย์ ปิดซะงั้น :cry: :cry: :cry: :cry: กุ้งอร่อยโคต เป็นตัวๆเยย มี ทาโกะยากิ พิซซ่าญี่ปุ่น สั่งเลยอร่อยทุกอย่าง
    (สโลแกนคุ้นๆหว่ะ) วันนั้อากาศเย็นๆชิวๆกำลังดแล้วก็ขับวนรอบตัวเมืองเชียงใหม่ไปเรื่อยๆ อยากจะบอกว่า
    ใครไม่รู้ทางมีแววหลงเอาง่ายๆ ซอยเล็ก ยุบยั่บเต็มไปหมดเลย นั่งสองแถวดีกว่า ง่ายดี :D :D

4. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    เอ๋า 800 ตั้งนานแล้วไม่ใช่เรอะ... :der: :der: :der:

ถ้าจะนวดคอร์สพิเศษ บวกไปอีกเท่าไหร่ 300 ได้มั้ง... :bathbaby: :bathbaby: :bathbaby:

แล้วก็มี 1,300 ที่เห็นวันนั้นแจ่มโคตร แหม มันน่า... :behindsofa: :behindsofa: :behindsofa:

ดู ดูเฉยๆ อย่าคิดมาก... :bounce: :bounce: :bounce:

คืนนั้นก้อไปนั่งดูๆ อยู่ เสียดายทัวร์ระริ่มเสือกลง แหมยืนรอกันหยั่งกะตลาดสด วันนั้นวุ่นๆ เหมือนตลาดหุ้นยังไงบอกไม่ถืก... :grouphug: :grouphug: :grouphug:

R3026 บุกเดี่ยวไปชมตลาด เดะดอยหลับ งอแงไม่ยอมมา ไอ้นี่อนามัยจัด เสียดาย... :smash: :smash: :smash:

หลังจากนั้นก็ขับรถไปต่อที่ "เฮือนสถาปนิก" ร้านแนวๆ ถึงไม่ใหญ่ แต่บรรยากาศสวยดี พอดีพี่อู๋ไปนั่งคุยกับเพื่อนแก ผมก็ตามไปสมทบ... :drum: :drum: :drum:

ลืมไป ดันใส่กางเกงขาสั้นกับเสื้อยืด เสื้อหนาวก็ไม่ได้เอามา คิดว่าไม่ได้มาต่อข้างนอก... :heh: :heh: :heh:

ลงอู๋แกชิวชิว นั่งนอกชาน มีการหันมาเยาะเย้ยเราอีกนะ "ไงล่ะมึงไอ้หนุ่ม ชิวชิวพอมั้ย" ว่าแล้วแกก็หยิบเสื้อกันหนาวมาใส่ ยิ้มเยาะผมอีก ไอ้ผมก็นั่งสั่นไปสิ จำไว้นะลุง... :snow: :snow: :snow:

หลังจากนั้นก็ขับรถตามกันกลับบ้าน... :attention: :attention: :attention:

นอนไม่ค่อยหลับ เพราะว่า... :sleep: :sleep: :sleep:

ไม่อยากให้ถึงวันพรุ่งนี้เลย "วันที่เราจะกลับ" เฮ้อ...
    :star: :star: :star:

5. GTR.

1,328
    28
    0
    คนมันง่วงนี่เว่ย ไม่ได้หลับไม่ได้นอน คนข้างมันนอนเสียงดังเอิ๊กๆๆๆๆ :p :p :p :p :p

6. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ใกล้จะหมดแล้ว... :happy: :happy: :happy:

แต่ก็ไม่อยากให้หมด เพราะนั่นคือผมจะไม่ได้โพสต์อะไรแล้ว ต้องรอปลายปีนี้ ถึงจะมีเทศกาล On Tour อีกครั้ง...:pout: :pout: :pout:

คืนนั้นเสียดายแบตกล้องหมด เลยไม่ได้ถ่ายร้านเฮือนสถาปนิกไว้ คลาสสิคดี... :couch2: :couch2: :couch2:

แหกขี้ตาตื่นประมาณ 8 โมง...:clock: :clock: :clock:

เดะดอยบ่นหิว เราไปกินอะไรกันวะ จำบ่ได้แล้ว หรือไม่ได้กิน หลงๆ ลืมๆ แล้วกู...:banghead: :banghead: :banghead: :banghead:

หลังจากนั้น อาบน้ำอาบท่าเสร็จ ช่วงเกือบจะเที่ยง ก็ได้ฤกษ์ "ปิ๊กบ้าน" กัน...:car: :car: :car:

ช่วงนี้เศร้าสุดๆ บอกไม่ถืก เพราะยังอยากอยู่ต่อ แต่ด้วยเวลาไม่อำนวย สามวันก็โอเคแล้วนะ... :high5: :high5: :high5:

ร่ำลาพี่อู๋ เจ้าของ "Ouandmary Resort" (รีสอร์ตส่วนบุคคล รับเฉพาะคนรู้ใจ และสาวๆ สวยๆ โสดๆ) พี่อู๋อวยพร ไม่ต้องอัดนะมึงไอ้หนุ่ม ขับรถดีๆ โชคดีทั้งสองคน ขอบคุณครับพี่ ขอให้พี่โชคดีเหมือนกันครับ...:pray2: :pray2: :pray2:

เดะดอยอยากซื้อของฝาก เราก็เลยมุ่งหน้าไปตลาดวโรรส ตลาดคลาสสิคคู่เมืองเชียงใหม่... :clap2: :clap2: :clap2:

แวะชิมเค้าไปเรื่อย สตรอเบอรี่ก็หอมหวาน แคปหมูก็อร่อย แต่ต้องซื้อครับ หากเดะดอยชิมแล้วไม่ซื้อ ผมอาจจะต้องขับรถกลับบ้านคนเดียวก็ได้...:croc: :croc: :croc:

ล้อเล่นครับ คนขายไม่โหดขนาดนั้นหรอก แต่ถ้าชิมหมดเป็นโลๆ แล้วไม่ซื้อก็ไม่แน่... :madgrin: :madgrin: :madgrin:

ขากลับผ่าน "ดินแดนมหัศจรรย์" เมื่อคืน ลาก่อน งวดหน้าเจอกันใหม่... :wave: :wave: :wave:

เราแวะกิน "ข้าวซอยเสมอใจ" ข้าง "วัดฟ้าฮ่าม" เจ้าอร่อยประจำเชียงใหม่ ส่วนเจ้าอื่นจะอร่อยกว่านี้มั้ย ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยลอง... :brushteeth: :brushteeth: :brushteeth:

เบ็ดเสร็จออกจากเชียงใหม่ก็บ่ายๆ ขากลับคงต้องทำเวลาแน่ๆ เพราะเวลาเหลือน้อย อีกอย่างก็คือ ต้องทดเวลารถติดแถวๆ ถนนสายเอเชีย (A2) ช่วงคอนหวัน ยุธยา เพราะตรงนั้นกำลังสร้างทางอยู่... :laugh: :laugh: :laugh:

ออกจากเชียงใหม่ บีบแตรสามครั้ง อำลาเจ้าที่เจ้าทาง อันนี้ใครไม่เชื่อก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อว่าท่านจะช่วยคุ้มครองเราให้ปลอดภัยบนท้องถนนได้ ถ้าไปต่างที่ และเป็นถนนออกป่าๆ ก็จะบีบแตรสามครั้ง เป็นระยะๆ ไป นานๆ ครั้ง ผมเดินทางไกลแบบยาวๆ บ่อย ทำไว้ก็ดีครับ... :yo: :yo: :yo:

พอพ้นเมืองมา อยู่แถวลำปางจะเข้าลำพูนมั้ง ถนนยาวๆ ตรงๆ และรถว่าง เดะดอยหลับ ผมก็เหนี่ยว 200-210 คงที่อยู่นานพอควร (เท่าที่ถนนจะอำนวย) ไม่ใช่จะห้าว แต่เพื่อทำเวลาครับ ไม่งั้นเราจะถึงกรุงเทพดึกเกินไป เดะดอยได้ยินเสียงท่อ ตื่นมาพอดี...:bored: :bored: :bored:

จุดมุ่งหมายต่อไปที่เราจะแวะ ก็คือ "เขื่อนภูมิพล" จังหวัดตาก พี่อู๋เคยเอา C110 มาถ่ายรูปตอนเย็นๆ สวยดี แกบอกให้รอเย็นๆ แล้วค่อยถ่าย ไม่ไหวพี่ ไม่งั้นคงถึงกรุงเทพตีสอง... :caked: :caked: :caked:

ทางเข้าก็ง่ายๆ ครับ เลี้ยวขวามีป้ายบอก วิ่งไปตามทางเรื่อยๆ จนถึงอำเภอสามเงา ก็จะเจอทางขึ้นเขื่อน ระวังหน่อยก็แล้วกันครับ ทางแคบ และมีคนอาศัยอยู่เยอะ วิ่งเข้าไปจากทางสายเมนหลักอีกประมาณ 30 กว่ากิโล เดี๋ยวค่อยมาโพสต์รูปที่เขื่อนอีกที...:couch2: :couch2: :couch2:

7. R@NGER

R@NGER New Member Member

11
    0
    0
    พี่หนุ่มไม่กลัว ปิงปอง เหรอครับ ทางยาวๆที่ ไปลำปาง มันมีบ่อยๆนี่ครับที่มันจับความเร็ว ผมไปลำปางไม่กล้า เหยียบซักกะที :sad: :sad: :sad:

8. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ห่ะๆ ไม่รู้ครับ ผมก็เหนี่ยวอย่างเดียวเลย พอดีรีบเลยต้องขับอย่างนั้น ช่วงว่างๆ ก็ยืนพื้น 200 นิดๆ พอมีรถบ้างก็ยืนพื้น 160 อีกอย่างรถผมไม่มีทะเบียนหลังด้วย (มีแต่ไม่ใส่ ใส่แล้วไม่สวย) ไปกี่ทีๆ ก็ไม่เคยเจอจับซักที อาจจะตอนที่ไปไม่ใช่หน้าเทศกาลด้วยมั้งครับ ปิงปองเลยไม่ชุม ดีแล้วครับ ขี้เกียจเสียตังค์ ... :D :D :D

9. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ใกล้จะกลับกรุงเทพแล้วล่ะ เกือบสุดท้ายแล้ว... :yo: :yo: :yo:

บรรยากาศงามๆ ของเขื่อนภูมิพลยามบ่าย... :bounce: :bounce: :bounce:

Fell Relax สุดๆ สวยมาก...:couch2: :couch2: :couch2:

เสียดายเราไม่สามารถอยู่ถึงเย็นได้ ไม่งั้นคงสวยกว่านี้อีก...
    :high5: :high5: :high5:

10. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เอ้า รูปสุดท้ายแล้วล่ะ...:hippie: :hippie: :hippie:

ออกจากเขื่อนก็กลับกรุงเทพ ช่วงนี้ก็ยังขับยืนพื้น 140-160 อยู่ เพราะรีบกลับบ้าน...:roll: :roll: :roll:

ขับไปจนมืดคาตา ทางตั้งแต่นครสวรรค์ขาเข้า เริ่มขยายถนน ก็ต้องระวังครับ อุกกาบาตเยอะ...:bump2: :bump2: :bump2:

เรื่อยๆ จนถึงกรุงเทพ ขึ้นโทลเวย์ได้ก็ซัดยาว มาลงดินแดง เพื่อแวะกินข้าวกันก่อน เสียดายร้านบะหมี่หมูแดง + เป็ดยาง + หมูสะเต๊ะ เจ้าอร่อยแถวบ้านไอ้วิว C1015 เสือกไม่ขาย เลยต้องกินอาหารตามสั่งรสชาติเห่ยๆ ไม่กินก็ไม่ได้ ข้าวซอยมื้อกลางวันโดนขย่มเกลี้ยงแล้ว...:drum: :drum: :drum:

จำใจกินแล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน เดะดอยโบกมืออำลา...:wave: :wave: :wave:

ทริปนี้ดีมากครับ สมบูรณ์แบบจริงๆ ได้วิวสวยๆ ได้อากาศดีๆ หนาวๆ ฟ้าใสๆ เดินทางแบบมันส์ๆ ไร้อุปสรรคใดๆ เสียดายคือเกือบจะถึงแม่ฮ่องสอน แต่เดะดอยดันสภาพไม่พร้อม (น่าเหยียบจริงๆ) ไม่เป็นไร ไปห้วยน้ำดังก็สวยเหมือนกัน จบ Happy & Coolly Trip ครั้งนี้โดยสมบูรณ์...:snow: :snow: :snow:

ขอบคุณมากๆ นะ "เดะดอย โรดโชว์" ที่อุตส่าห์ไปด้วย ด่ากันตลอดทาง เพลินดี มันส์ งวดหน้าไปกันอีกนะ และ R3026 ที่พาเรา และให้เราพาไปไหนต่อไหนไกลโคตรๆ แบบไม่กวนตีนงอแงตลอดการเดินทาง งวดหน้าหวังว่าจะได้ไปทริปมันส์ๆ อีกนะ Bye...
    :yo: :yo: :yo:
    ปล. จะมีภาพของ "เดะดอย" ที่ขึ้นไปเชียงใหม่อีกรอบเมื่อวันที่ 10 มกรา ที่ผ่านมา รอรูปอยู่นะเฟ้ย และตอนนี้มีรายการ On Tour ยาวๆ เกิดขึ้นอีก Part นึงแล้ว ติดตามก็แล้วกัน...
    :caked: :caked: :caked:

11. GTR.

1,328
    28
    0
    ขาก่อนกลับ ซัดข้าวซอยไงเฮีย ทำเป็นลืม สุดท้าย ทริปนี้สนุกสุดๆ ขอบคุณ พี่อู๋อย่างสุดซึ้งที่ให้ที่ซุกหัวนอน
    นะคร๊าบ
    ขอคุณเฮียหนุ่ม ผู้ขับและ 3026 ที่ให้พาไปตลอดทางไม่มีงอแง

สุดท้ายตัวผมูเองที่หลับแทบจะตลอกทาง เอิ๊กๆๆๆๆ
    :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

ส่วนรูปที่ไปเชียงใหม่มา จะเอามาลงอันที่ไม่ไปละกันนะอันไหนที่ซ้ำคงไม่ได้เองมาลงให้ดู

12. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เอ๋า ก็ข้าวซอยมื้อเที่ยงไง ไม่ลืมโว้ย...

ที่ขาดไม่ได้คือ ขอขอบคุณ "พี่อู๋ เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้รสนม" เจ้าของ "Ouandmary Resort" ที่ให้พักพิงเสมอๆ ยามเยือนเมืองเหนือ แถมเลี้ยงอาหารอร่อยๆ และ "ของเด็ด" คู่เมืองเชียงใหม่ ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาสจะแวะไปถล่มเรื่อยๆ นะครับ...

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่อุตส่าห์ทนอ่านกระทู้นี้ด้วยครับ ไว้ไปไหนมาจะเล่าให้ฟังอีกนะ ถ้าคุณยังทนไหว...
    :D :D :D

13. GTR.

1,328
    28
    0
    มาต่อจัดให้ ไปเชียงใหม่รอบ 2 นั่งรถไฟไป นั่งปรับอากาศชั้น 1(มั้ง) มีอาหารให้ของหวานให้มีผ่าห่มให้ตอนนอน รถโคตรตรงเวลา เวลาตามตารางถึง 7หรือ 8 โมง ไปถึงจิงๆ 10 โมง นั่ง 14 ชั่วโมง สนุกโคตร

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

แต่พอไปถึงก็ไปที่ๆไปกะเฮียหนุ่มแร่ะ ทริ๊ปนี้แต่มีไปสวนสัตว์เชียงใหม่มาด้วย
    อยากจะบอกใหญ่โคตร เดินเมื่อยชิปเป๋ง สเพิ่งมารู้สุดท้ายแต่ละที่จะมีรถรับจ้าง 5 บ. นั่งรอบเลยแต่ครั้งละ 5 บาท อ่าดูไป ถ่ายมาไม่เยอะ และไม่ชัดเพราะกล้องเริ่มกลับบ้านเก่าแล้ว :cry: :cry:

14. P.NEWMAN

329
    2
    0
    มีอีกมะ... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

15. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    เดี๋ยวว่างๆขอเข้ามาอ่านเก็บรายละเอียดมาแซวอีกทีนะครับโยมพี่หนุ่ม

ช่วงนี้เน็ตช้า เข้าหน้าที่รูปเยอะๆแล้วแทบบ้า เข้ามาแว้บๆแล้วก็ออกเลยเดี๋ยวนี้

แล้วก็หวังว่าคงสบายดีนะครับ

ปล.ดูฤกษ์ลาสิกขามาแล้วครับ 19เม.ย.นี้แน่นอน

16. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อ้าว หายไปนานเลยพระบอล...

ยินดีกับ "ทิดบอล" ล่วงหน้า ขอให้สำเร็จในชีวิตนะครับ...

กระทู้นี้รูปเยอะจริงๆ ครับ 200 กว่ารูป...

ปล. เพิ่งไป On Tour สุดอีสาน อุบล-ช่องเม็ก โพสต์ไว้แล้วครับ ลองไปดูละกัน ก็แปลกไปอีกแบบ...

17. Irwin

412
    12
    18

อ่าขอบคุณครับ

ฤกษ์สึกมาแล้วครับ 19 เมษา อิอิ

สึกเมื่อไหร่ มีเวลา เราได้พบกันแน่ครับ

18. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ได้ครับ ยินดีต้อนรับทิดใหม่ มีตติ้งถ้ามาได้ก็มาละกันครับ จะได้เจอกัน... :D :D :D

19. GTR.

1,328
    28
    0
    จัดต่อไป ถ่ายมาไม่เยอะในสวนสาดด ต่อไป หาน้อง ช่วงๆ กะ หลินหุ่ย สบายชิปเป๋ง กินนอน ตื่นนอน แล้วก็กินต่อ แล้วก็นอนต่อ -''- สบายชิบ

20. GTR.

1,328
    28
    0
    จัดปายดูท่านอนซะก่อน ช่วงๆไม่เท่าไหร่ หลินหุ่ยสิ เด็ดสุด นอนไปขี้ไป พระเจ้าจอร์ดช่วยกล้วยทอด
    ที่สุดของ เหล่า สรรพสัตว์ นอนกลิ้งไปกลิ้งมา
    แล้วมันก็หลุดออกมาเป็นก้อน เอื๊กกก.....................กกกก

ปล.เข้าไปดู มันขี้แล้วยังเสียตังอีก เวรร -''- ใครไปดวงดีก็เจอตอนตื่น อันนี้ไปเจอมันนอน

อันนี้ไปดู ช่วงๆ

:doh: :doh: :doh: :doh: :doh: :doh: :doh: :doh:

21. GTR.

1,328
    28
    0
    อันนี้หลิงหุ่ย ไปถึงนอน โผล่แต่ตูดออกมาให้ดู (รวมทั้งขี้ให้ดูด้วย) :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

22. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เออ มันสบายจริงๆ ด้วยว่ะ ไม่กินไม่เล่นไม่เอ็นจอยใดๆ ทั้งสิ้น... :p :p :p

23. Irwin

412
    12
    18
    เดี๋ยวนะครับ เรื่องที่จะแซวขอยกยอดไปกระทู้หน้า

กระทู้นี้เป็นRep.ต้อนรับความซวยหลังสึก(มั้ง)ครับ

เมื่อเช้าพอผมไปลาสิกขาตอนตี5 ก็ไปเดินถือย่ามตามหลวงพี่ท่าน เพื่อลาญาติโยมที่ใส่บาตรผมมา

กลับมาก็ง่วงเลยขอนอนเอาแรง โดยที่คืนที่ผ่านมาเนี่ย ผมได้ถ่ายรูปไว้ แล้วก็เอากล้องมาวางไว้ที่ห้องหลวงพี่ท่านนี่แหละ

จากนั้นก็ลืมไปเลย พอหลังเพลกราบพ่อกราบแม่เสร็จก็ok เอาวะไปคลองถม ไปซื้อวัดบูสท์มาตัวนึงจะถ่ายรูปให้พี่หนุ่มดูนี่แหละ ก็หากล้อง "หายไปไหนวะ" ใครเอาไปวะซวยแล้วตู

ไม่ใช่กล้องของผมด้วยนะสิ ของอาผม แต่อาจจะมีใครยืมไปโดยไม่บอก หรืออาผมอาจจะเอากลับไปแล้วก็ได้ เดี๋ยวจะขอถามหลวงพี่ท่านอีกทีนึง(ตอนนี้ท่านไปสวดศพอยู่)

แต่ถ้าหายจริงก็เตรียมชดใช้ได้เลย น่าจะมีหลักหมื่น เซงแน่ๆครับงานนี้้

แล้วก็ที่พี่หนุ่มถามว่าผมโกรธใครมา ก็เพื่อนผมแหละครับ มันบอกประมาณว่าจะทำไปทำไม4JA1มันไม่แรงหรอก(มันขับสตราด้า4D56)
    ก็เพราะผมจะเอามายัดโบ04HL+ทำปั๊ม อะไรประมาณนี้แหละมันเลยพูดขึ้นมา ก็เลยฉุนขาดเลย

ผมเลยเกิดความตั้งใจขึ้นมาว่าจะเอา4JA1ตัวนี้แหละ อายุ12ขวบย่าง13ขวบแล้ว ทำเสร็จจะลองกับมันนี่แหละ ของเพื่อนผมมัน4D56+โบเดิมตรงรุ่น+ทำปั๊ม+อินเตอร์ เสร็จเมื่อไหร่รู้กัน

เอาละครับ วันนี้ขอแค่นี้ก่อนเครียดครับเครียด

24. GTR.

1,328
    28
    0
    ต่อเด้อ เกือบลืมไปเลย อันนี้ ขี้เกียจสุดๆกว่า หมี โคล่า ไปถึงเจอตอนกะลังกินข้าวพอดี ต้องบอกโชคดีโคตรๆ ถ้าใครไปแล้วเจอมันตื่น เพราะ หมีตัวนี้ กิน 4 ชั่วโมง
    นอน 20 ชั่วโมง อุแม่เจ้า

25. GTR.

1,328
    28
    0
    ต่อๆๆๆ ^ ^

26. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เอาน่าทิด ลองไปหาดูดีๆ ก่อนจะร้อนใจ ไม่เจอแล้วค่อยว่ากัน...

บางทีมันก็เหมือนกับฟาดเคราะห์ไปนะ (ถ้าหายจริง) แต่ลองดูก่อนเถอะ อาจจะไม่หายก็ได้ บางทีวุ่นๆ อาจจะลืมอะไรไปบ้างก็ได้ พี่ก็เป็นบ่อย จนเป็นสันดานไปแล้ว ไม่ดีเหมือนกัน...

ไอ้ตัวผมเองก็ไม่ค่อยเซียนดีเซลเท่าไหร่ แต่เท่าที่รู้มา 4JA-1 พื้นฐานเป็นเครื่องทำมาประหยัด มีแรงบิดดีในรอบต่ำมาก รอบเครื่องคงให้ไม่สูงนัก จากพื้นฐานฝาที่ยังเป็นโอเวอร์เฮดวาล์วอยู่...

แต่ก็ไม่แน่หรอก ที่เคยเจอเครื่อง ISUZU ทำแรงๆ ก็มีเยอะแยะไป มันอยู่ที่คนทำ อย่างพวกเครื่องเบนซินโบราณๆ ทำแบบเต็มชุดก็แรงสะใจเหมือนกัน อันนี้อยู่ที่ทำแล้วครับ...

อย่าเครียดครับ อย่าเครียด...

ปล. เส็งเอ๊ย มันจะขี้เกียจอะไรนักหนาวะไอ้หมีเป๊บซี่ เอ้ย โคล่าเนี่ย ยังดีที่ได้เห็น ไม่งั้นล่ะมึงเสียเที่ยว...
    :p :p :p

27. Irwin

412
    12
    18
    ถือว่าเป็นบุญมากมายครับ ไปทั้งดีเจอหมีโคลาตื่นนอน

แต่ผมอยากรู้ว่าใครดูแลหมีอะพี่เส็ง สะอ๊าดสะอาดดดด :D

พี่หนุ่มว่าถึงไอ้4JA1มีอยู่2-3อย่างที่ผมชอบ 1.มันทน 2.ประหยัด 3.มันอยู่ในรถบ้านผม ผมไม่ชอบจะยกเครื่องใหม่คงไม่ใช่เรื่อง :D ผมก็เน้นตรงสายพันธุ์เหมือนกันครับ(กระบะก็มีหัวใจ)

ที่พี่หนุ่มบอกมีแรงๆก็มีแหละครับ แต่มันอาจจะต้องทำเยอะมากกว่าพวก4D56 หรือ4M40 เครื่องพวกนี้มันบ้าจี้อะครับ เหมือนพวกเจ สะกิดหน่อยแรงแล้ว เครื่องIsuzu ต้องเปลี่ยนหัวฉีด โมปั๊ม ทำโน่นทำนี่หลายอย่างอะครับถึงจะแรงได้

ที่เคยได้ยินมาเครื่องไดเร็ค ไม่แน่ใจCC วิ่ง1/4ได้13.8วิครับ นี่แหละ กำลังใจของผม :D:D:D

28. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ก็เป็นธรรมดาแหละครับ มันก็ต้องดูพื้นฐานของเครื่องที่เค้าออกแบบมา ว่าหลักๆ เค้าทำมายังไง...

แน่นอนครับ ว่าการที่จะทำ 4JA ให้แรงเหมือนเครื่อง 4D56 ที่พื้นฐานดีกว่า เน้นสมรรถนะมากกว่า แน่นอนว่า ไอ้เครื่องที่เน้นสมรรถนะ ก็ย่อมทำต่อได้ง่ายกว่า...

เทียบตัวอย่างง่ายๆ อย่าง L20B 4 สูบ เครื่องเดิมของ BJR30 กับ SR20 ความจุเท่ากัน แต่เครื่อง SR มันก็ย่อมแรงกว่าแน่ จากพื้นฐานที่ดีกว่า...

ถ้าถามว่า L ทำให้แรงได้มั้ย "ได้ครับ" ทำได้ ผมไม่ได้ดูถูกว่าเครื่องโบราณจะไม่แรง แต่ถ้ามีงบโมดิฟายเท่ากัน แล้วทำ L20 กับ SR ในลักษณะเดียวกัน ใส่ของพอๆ กัน แน่นอนว่า SR ก็ย่อมได้เปรียบ แต่ถ้าจะโม L ให้แรงมากๆ ก็ต้องทำเยอะกว่า มันก็ต้องดูพื้นฐานเครื่องด้วยครับ ก็อยู่ที่ว่าเราจะทำมันขนาดไหน...

ถ้าเข้าใจตามนี้ ก็โอเคครับ...

ปล. RB ก็บ้าจี้นะครับ...

29. Irwin

412
    12
    18
    ช่ายเรยครับ พี่หนุ่มเคยบอกว่า เราจะต้องรู้ลิมิตเครื่อง รู้จุดอ่อนและแก้ไขให้ถูกจุดมันก็แรงและทนของมันได้ในแบบของมันเอง

ส่วนRBที่พี่หนุ่มบอกว่าบ้าจี้อันนี้ก็เชื่อครับ แต่มันก็คงต้องแก้ไขจุดอ่อนแบบที่พี่หนุ่มบอก มันมีบางคนเนี่ยมีเงินอะไรๆก็ประเคนใส่เข้าไปมันไม่มีประโยชน์ อู่บางอู่ที่ไม่ดี ยุนั่นนิดนี่หน่อย ใส่เข้าไปทั้งๆที่มันไม่จำเป็น เปลือง:cry: :cry: แบบนี้น่าสงสารอะครับ

จะเล่าเรื่องวัดบูสท์ที่ผมซื้อมาให้ฟัง ผมก็ไปเดินๆคลองถมนั่นแหละครับ แล้วไปถามที่ร้านในคลองถมว่ามีวัดบูสท์ของSpiderแบบดีเซลไหม(มันวัดได้30ปอนด์ ไฟซีนอน สวยชอบมาก)
    ร้าน - "ไม่ดีพี่จะเอาไปทำไมโห้ย กระจอกจะตาย"
    ผม - "แล้วของอะไรดีกว่าล่ะ"
    คำตอบระดับเทพที่ผมได้รับกลับมาคือ
    ร้าน - "ออโต้เกจ เลยพี่ดีมากๆ Spiderมันไม่ดีหรอกเกรดต่ำจะตาย"
    ผม - "......................."
    เซ็งเป็ดพูดไม่ออก

อะกลับมาที่ออนทัวร์ครับ ที่เขื่อนภูมิพล ผมจำไม่ได้ว่าตรงไหน เป็นพื้นที่แถวๆเขื่อนนั้นแหละครับ มันจะมีต้นมะยมอยู่ไม่รู้มากหรือน้อยผมจำไม่ได้ ตอนเมื่อปี34ได้ไปเที่ยว(ตอนนั้น9ขวบ)จำได้ว่าไปนั่งกินข้าวที่ใต้ต้นมะยม กินๆอยู่ก็เงยหน้าขึ้นไปมองบนต้นมะยม แม่เจ้า!!! งูเขียวนับ10 อยู่เต็มต้นมะยมเลย กลัวมากๆ วิ่งตาหูแหก เป็นความทรงจำที่สุดยอดจริงๆในสมัยนั้น ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่า

เดี๋ยวไว้จะมาต่อครับ ขอคุยกะเพื่อนเรื่องแบบสเปเซอร์6รู139.7 ออก5/114.3ก่อน จะลองทำมาใส่เอง กำลังไล่เขียนแบบกันอยู่ ไปละครับ

30. GTR.

1,328
    28
    0
    ม่ายรุดิว่าใครดูแล เจ้าหน้าที่มั้ง อิอิ 4J-1A ขุนดีๆแรงจะตาย แต่เสียที่ปั้ม เพราะปั้มสตาค้ารอบมันจัดกว่า
    (ได้มาว่างงั้น) วัดบูส แนะนำ ออโต้ดีที่สุดเด้อ อัดสัก 1 บาร์ ปั้มดี ๆน้ำมันถึง ครัชเนียนๆ สตราด้าเดิมๆ
    ก็อาจโดนเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้