เปรียบเทียบโช้ค TEIN JIC GAB อะไรดีกว่าคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pex_123, 23 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    โช้คที่ซื้อกันมือ2 บางครั้ง เขาเอาสปริงใส่ให้ไม่ตรงสเป็ก เช่นรุ่นนี้ต้องใช้หน้า 7K หลัง5K แต่ไปใส่ หน้า 10 หลัง 8 มาให้ (หมายถึงบ้านเรานะครับ บางทีเขาได้มาแต่โช้ค ก็เลยหาสปริงจับใส่ เพื่อที่จะได้ขายได้เป็นเซ็ท) พอเวลาเราๆซื้อไปใส่มันก็แข็งแน่นอน

อีกอย่างคือ โช้ครุ่นเก่าทุกยี่ห้อ แข็งหมดครับ โช้ครุ่นก่อนๆนิสัยเป็นแบบนั้นหมด

รุ่นใหม่ไม่มีแล้วครับแบบนั้น ไม่ว่า TEIN CUSCO JIC และอื่นๆ ตอนนี้ดีกว่าเก่าเยอะครับ
    ใช้งานประจำวันได้สบาย ใช้แข่งก็ได้ แล้วแต่รุ่นด้วย

ชอบรุ่นไหนก็ลองดูเลยครับ มีทั้งปรับ สูงต่ำ แข็งอ่อน ราคารับได้เยอะแยะครับเดี๋ยวนี้ :D

2. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    TEIN กำลังดีคับ
    แต่รถผมใช้ JIC เวลาขับนี้หน้าเด้งยังกะลูกบาส อิ..อิ..

3. McFIT69

McFIT69 New Member Member

19
    1
    0
    หวัดดีคับ

ส่วนตัวผมชอบ HKS น่ะครับ
    มันไม่กระด้างนั่งสบายครับ
    แต่สภาพดีในบ้านเราหายากหน่อย:teeth:

4. RUTHLESS 13

RUTHLESS 13 New Member Member

182
    5
    0
    แล้วราคาพวกนี้เท่าไรกันบ้าง ถามอีกยี่ห้อนึงแล้ว e-spec หละ ดีมั้ย

5. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    TEIN HA ครับ ตามความรู้สึกที่ใช้จริง

6. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    เคยใช้ gab คับ ก็หนึบดี แต่ก็แข็งเหมือนกัน
    แต่น่าจะนิ่มสุดในสามยี่ห้อที่กล่าวมา
    ส่วนtein กับ jic เคยนั่งรถเพื่อนคับ ก็หนึบดีกว่า ไม่ย้วย แต่แข็งมากๆๆ
    แต่ต้องบอก่กอนว่าที่บอกมาเป้นรถที่set สำหรับจิมคาน่าคับ แต่ถ้า
    ให้ฟันธงผมชอบ tein แข็งได้ใจ หนึบโครตคับ

7. จิ๊บ55

จิ๊บ55 New Member Member

44
    0
    0
    TEIN HEครับชอบมากแข็งก็ยอม

8. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ใช่คับ แก๊บ ค้ายาบ้าเค้าทำให้ TANABE ก็ ค้ายาบ้า ทำให้เหมือนกันฮะ
    :D

9. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    :D:D

10. Per_Supra

Per_Supra New Member VIP

592
    5
    0
    ไม่ลอง OHLINS ไปพิจารณาดูบ้างละคับ ผมว่าสุดนะคับ

ส่วนตัวใช่ OHLINS กระบอกทอง ปรับแข็ง-อ่อน + สูงต่ำได้ก็โอเคนะคับ
    ขับปกติ ไม่แข็งมากให้ตัวดี ไม่น่ารำคาญ แต่พอซัดหนักๆ หรือ เข้าโค้งแรงๆ แข็งได้ใจคับ ให้ตัวดีคับ

ผิดกับ TEIN เคยนั่งของเพื่อน แข็งเกิน ขับธรรมดา เหมือนขี้จะออกเลย
    แต่พอซัดหนัก โอเคเหมือนกันคับ หนึบเหมือนกัน

ของอย่างนี้บอกกันยากคับ แล้วแต่สไตล์ แล้วแต่นิสัยการขับ ของแต่ละคน
    บางคนซัดบ่อย+มุดบ่อย ก็เอาแข็งๆ ไปใส่
    บางคนวัดบ้างบางเวลา ก็หาหนึบๆ ขับสบาย

ลองดูคับ ........ไม่ได้เชียร์ OHLINS นะ
    แต่สำหรับผม......OHLINS เท่านั้นคับ เพราะมันมีทุกกระบวนท่าที่คุณหาอยู่....เอิ๊ก เอิ๊ก ๆๆๆ

11. Baby Satan

Baby Satan New Member Member

0
    0
    0
    ตามที่เคยใช้มานะครับ...

JIC >> ทั้งกระบอกเงิน และ กระบอกดำ

กระบอกเงินจะแข็งมาก นั่งค่อนข้างเหนื่อย แต่เวลาซัดเค้าโค้ง
    หนึบมากๆ (ชอบตรงนี้มากๆ ครับ)

กระบอกดำ (JIC Magic) อันนี้ความแข็งจะลดลงมาประมาณ 20%
    จากกระบอกเงิน แต่ความหนึบน่าจะพอๆ กันครับ

TEIN HA (ปัจจุบันที่ใส่อยู่)

ผมเคยลองใช้โช๊คมาแล้วประมาณ 7 ชุด ผมว่า HA นี่แระครับ
    เหมาะกับผมแล้ว เพราะมันสามารถปรับแข็ง-อ่อน ได้ตามใจเรา
    ความหนึบอาจจะน้อยกว่า JIC แต่ก็ถือว่าหนึบใช้ได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ต้องลองนั่งดูก่อนอ่ะครับ ถึงจะรู้ว่าคุณชอบแบบไหน

12. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เข้ามาศึกษา

13. GenerationY

GenerationY New Member Member

22
    1
    0
  14. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    หลังจากใช้ TEIN ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลยครับ....

เมื่อก่อน เคยได้ยินแต่คนบอกว่า แข็ง กระด้าง กระเด้ง

กินข้าวมานี่ อ้วกเลย....

แต่พอลองใช้เองดูจริงๆ

ประทับใจมากๆ ครับ ไม่แข็งอย่างที่คิดหรอกครับ

มั่นใจทุกย่านความเร็ว และทุกโคร้ง...

ต้องลองครับ...

15. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    แล้ว G/A/B SS ตัวใหม่นี่ล่ะครับ มีใครเคยลองแล้วบ้างครับ

16. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ราคาตัวไหนถูกสุดอ่ะครับ 4ต้น

17. paman kung

paman kung New Member Member

69
    1
    0
    เคยนั่งรถเพื่อน ใส่ jic อะ นึกว่ารถไม่มีโช๊ค แข็งได้ใจ

18. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  19. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
  20. Art_unicarmotorsport

Art_unicarmotorsport New Member Member

151
    3
    0
    JIC MAJIC ตัวใหม่กระบอกทองสปริงสีดำ คอนเฟริมนะครับว่า ไม่แข็งเหมือนแต่ก่อนแล้ว ส่วนเรื่องความเกาะถนน รับรองครับว่าเหนือ กว่าเยอะๆ ตอนนี้ยี่ห้อ Jic เป็นอีกหนึ่งทางเลือกทีดีสำหรับคนที่ชื่นชอบโช๊คซิ่งครับ รถในบ้านเรา อาทิเช่น 350Z,RX8,CT9A หรือรถใหม่ๆในบ้านเราก้เริ่มหันมาใช้แล้วครับ ส่วนเรื่องความทนทานแน่นอน ว่า เยี่ยม เนื่องจากโรงงาน ของ JIC ยังผลิตที่ญี่ปุ่น ส่วนโรงงานโช๊ค ชื่อดังย้ายไปผลิตที่ เมือง จีน แล้วครับ ผม สนใจติดต่อ โช๊ค JIC MAJIC ได้ที่ unicar motorsport. Tel 081-304-2277,081-802-6755 Art.:D

21. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    เสนอ OHLINS เป็นอีก1ทางเลือกครับ โดยส่วนตัวใช้อยู่ปรับเกลียว นิ่มเวลาขับเรื่อยๆโดดสะพายก็นิ่งหนึบ โค้งก็เข้าได้ดี แต่จะแข็งกว่ารุ่นสปริงใหญ่นิดหน่อย ส่วนตัวชอบOHLINS ครับ

22. To N รถฟักทอง

To N รถฟักทอง New Member Member

76
    1
    0
    ผมใช้ GAB อะ

ไม่แพง

แล้วก็ไม่แข๋งมากด้วย

หนึบ ๆ

แฟนนั่งแล้ว ไม่บ่น พอ

ที่สำคัญ

ถ้าโช๊คแข๋งมาก

เวลาวิ่งถนนไม่เรียบ

รุ้สึกเหมือนรถจะพังไงไม่รู้

เหมือนมันจะแยกร่าง

จะยังไง ลองตัดสินใจตามความชอบและการใช้งานของตัวเองเลยคั๊บ

ของผม สตรีทยูส แฟนนั่งตลอด

ต้องแบบเนี้ยแหละ

23. vip_car

vip_car New Member Member

131
    6
    0
    TEIN super street แน่นอน

24. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    G/A/B ครับ กำลังดี

25. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    gab ไม่เคยสัมผัส แต่ เคยสัมผัส โอลิน ..... หนึบ

26. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ก็ที่มึงแนะนำให้กูไปซ่อมอ่ะ
    กูว่าซ่อมมาก็ok ดีนะ ใช้ได้เลยว่ะ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้