KICKER 15"L7 สู้ MOHAWK 12"ไม่ได้ / สั่งรื้อด่วน

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย gogogo, 22 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0

ยี่ห้อดี ใช่ว่าจะดังดีเสมอไป ///ผมอยากบอกว่า ตู้สำคัญกว่าซับ ครับ[​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2007
  2. gogogo

170
    0
    0
    [​IMG]ถ้าไม่มั่นใจในสูตรของร้านที่เราไปทำ ก็ต้องตามสูตรที่ให้มาพร้อมซับก็ได้ครับ / เสียเงินซื้อยี่ห้อดี แล้วเสียงไม่ดี หลายคนเจอมาแล้ว[​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2007
  3. gogogo

170
    0
    0
    อยากได้ความรู้ ตามลิ้งค์นี้ครับ

ที่เจ้าของรถ วีโก้ สั่งให้รื้อ ทั้งระบบ. ก็เพราะมาฟังคันนี้ ครับ
    * 12 นิ้ว โมฮอค ดังกว่า 15 สี่เหลี่ยม

*** หาร้านดีๆ / ผมว่าดีกว่า หายี่ห้อดีๆครับ จะได้ไม่ต้องรื้อ

อยากได้ความรู้ www.chainatsound.com

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กรกฎาคม 2007
  4. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    เป็นจริงตามนั้นครับ

กำลังเก็บตังครับ จะรื้อตู้เก่าทิ้ง ตีตู้ใหม่ตาม Spec ของซับเลย

ตู้แบนพาสอะไรวะ เสียงสู้ตู้เปิดดอกเดียวยังไม่ได้เลย:cry:

5. gogogo

170
    0
    0
  6. gogogo

170
    0
    0
    [​IMG][​IMG]
    MOHAWK + KICKER

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2007
  7. Bird E-car

Bird E-car New Member Member

10
    0
    0
    โมฮ็อคนี่ ดีใช่ไหมคับ กะลังจะเอามาลง

8. Bird E-car

Bird E-car New Member Member

10
    0
    0
    ขอราคา ลำโพง 6นิ้วของโมฮ็อคหน่อยสิคับ
    ขอหลายๆรุ่นเลย

9. gogogo

170
    0
    0
    การติดตั้งที่ถูกวิธี สำคัญกว่าตัวสินค้านะครับ

น้องแน๊ท แด๊นซ์งานชัยนาท

ตัวจริง ใหญ่กว่าในแผ่น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2007
  10. gogogo

170
    0
    0
    [​IMG]MOHAWK + KICKER + TOYOTA YARIS[​IMG]

11. gogogo

170
    0
    0
    [​IMG]POWER AMP MOHAWK[​IMG]

12. gogogo

170
    0
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2007
  13. zenon_pub

zenon_pub New Member Member

11
    0
    0
    mohawk uses kapton (plastic) voice coil formers, they arent designed for high power....the voice coil formers BEND and cause the coil to rub against the pole piece/magnet....ive returned 5 subs for claim already. :sad:

they break very easily...

mohawk also does not give a warranty for burnt voice coils....the second time you fry them.

the boxes that mohawk comes in are also mislabeled...the box says 2 + 2 ohms....but they are really 4 + 4 ohms.

mohawk subs also have a problem with the dust cap coming off....because there are no holes drilled into the pole piece to relieve pressure...

the 2000 watt amps also have problems, the amps are double sided boards, but many of the solder joints are faulty joints, solder does not make contact through both sides for many of the components.....the 2000 watt amps have problems with op amp #1 failing.... it will send a clipped DC signal to the output transistors, and fry all the output transistors... :sad:

i stopped selling mohawk... nothing but headaches... :cry:

and that salesman named 'A' is a prick...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2007
  14. zenon_pub

zenon_pub New Member Member

11
    0
    0
    in a car or truck without a cut through, its hard to make a box for 15" subs with adequate airspace.

more than likely the box for the 15L7 was too small....

15"s need atleast 3cuft ported...for 2 subs that would be 6cuft....minimum

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2007
  15. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    6 cu.ft. Vented box each for Kicker 15L7 (For Maximum SPL)

16. gogogo

170
    0
    0
    [​IMG]MOHAWK + TOYOTA FORTUNER[​IMG]

17. gogogo

170
    0
    0

ผลงาน โมฮอค

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2007
  18. mlvec2005

mlvec2005 New Member Member

377
    0
    0
    kicker บ้านไหนวะเขาไห้ทำตู่แบนพาส ไม่รู้เรื่องเลย kickerไม่เหมาะกับตู้แบนพาสหรือตู้ปิด ถึงสู้เค้าไม่ได้ไง kickerต้องตีตู้เปิดหรือตู้ลิ้น รับรอสู้แบนพาสได้สะบาย

19. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    เห็นด้วยครับ แต่ไพเราะสักนิดก็ดีนะ :D
    ผมถามคนที่ขายซับคิกเกอร์ให้ผมเข้าบอกว่าพวก L7 จะกลัวตู้แบนด์พาส เพราะว่าหน้าลำโพงมันเคลือบแข็งมาถ้าอัดอยู่ในตู้แบนด์พาสแล้วมันจะแตก-ชำรุดได้ครับ แต่ผมถามไปที่ Kicker USA เขาก็บอกว่าไม่มีปัญหา เพราะเขาก็ใช้ตู้แบนด์พาสทำรถโชว์ของ L7 อยู่ที่นู่น ให้สูตรผมมาด้วย ก็เลยเอาไงดีฟระ แต่ติดด้วยพื้นที่ท้ายรถผมไม่พอตีตู้แบนด์พาสครับ (มีถังแก๊ส) ก็เลยเอาตู้ลิ้นตามคู่มือเขาเลยครับ เสียงก็กระหึ่มกระจกหลังจะหลุดแล้วเนี่ย อิอิ :D

20. gogogo

170
    0
    0
    ตู้อะไรก็ได้ครับ ถ้าฟัง HIP HOP ก็ต้องคำนวณให้ตู้ซับ และ PORT ทำงานที่ความถี่ต่ำๆ ประมาณ 33 Hz
    * ความรู้ เรื่องเครื่องเสียง และความเข้าใจ เรื่องเพลง
    ** อย่าใช้การจำจากที่อื่นมาซิครับ ต้องใช้ความเข้าใจ ในการทำงาน

/// อันที่จริงแล้ว ผมไม่ได้บอกว่า โมฮอค ดีกว่า คิกเกอร์ นะครับ . แต่ผมอยากทำให้เห็นว่า ความรู้ + ความเข้าใจ มันสำคัญกว่า ของที่ใช้

---* ค้นหาช่างที่มีความรู้ซิครับ อย่ามัวแต่หา ของยี่ห้อดีๆ หรือ ช่างค่าแรงถูกๆ[​IMG]

21. gogogo

170
    0
    0
  22. i_am_9tony

i_am_9tony New Member Member

10
    0
    0
    เฮ้อ เจ้าของร้าน ชัยนาทแอร์ ต้องออกมาโปรโมท ร้านเองเลยเหรอ 5555
    เอา mohawk มาปั้นก็ไม่น่าไปอ้างอิงถึง kickker เขาเลย คนละเกรดกันเลย
    kickker นะระดับแชมป์โลก มีมาตราฐานค่า parameter และ spec ของตู้ให้มาพร้อม
    mohawk นะ no name มีแต่ดอกมาให้งมหาตู้เอาเอง ปั้นไม่ขึ้นหรอกครับ

23. gogogo

170
    0
    0
    ค่อยๆอ่าน ค่อยๆคิด แล้วค่อยพูดออกมา
    --------------------------------------------------------
    ผมขอก๊อป. ข้อความของผม จากความคิดเห็นที่ 22 (หรือ เลื่อนขึ้นด้านบน 2 ค.ห.)

*** /// อันที่จริงแล้ว ผมไม่ได้บอกว่า โมฮอค ดีกว่า คิกเกอร์ นะครับ . แต่ผมอยากทำให้เห็นว่า ความรู้ + ความเข้าใจ มันสำคัญกว่า ของที่ใช้ ***
    --------------------------------------------------------------
    ** ข้อต่อมา
    - มีมาตราฐานค่า parameter มาให้ทุกกล่อง. ถ้าคุณซื้อจากบริษัท
    - และถ้าคุณมีโอกาศได้ไปดูงานมี่ โรงงานผลิตซับโมฮอค. คุณจะเห็นและรู้เลยว่า. ชื่อคนออกแบบ ก็คนเดียวกันกับยี่ห้อที่คุณ ชอบ./ แท่นการผลิต ก็ที่เดียวกัน
    ---------------------------------------------------
    - กล่องที่แพคของ จากต่างประเทศ ชื่อและที่อยู่ผู้ส่งก็เหมือนกัน

24. gogogo

170
    0
    0
    .

อยากให้เปลี่ยน ความคิดใหม่ ครับ
    ------------------------------------------------
    *** อย่าฝากความหวัง ไว้กับยี่ห้อดีๆ

* จงฝากความหวัง ไว้กับร้านดีๆ มีความรู้

.http://www.chainatsound.com/webboard/view.php?category=chainat&wb_id=180

25. anuchakl

anuchakl New Member Member

16
    0
    0
    เดี๋ยวครับ........คุณติดตั้งเครื่องเสียงมาน่ะ.....ใครฟังครับ......
    ถ้าคุณฟังเอง.......ลองค่อยๆไล่เซ็ตไปทีละนิดนะครับ......ค่อยๆปรับๆบิดๆปรีแอมป์......เดี๋ยวมันก็โอเคครับ.....ใจเย็นๆเนอะ......อย่าเอาสินค้าแต่ละค่ายมาเปรียบกันเลย.....ตอนเลือกมาใส่รถน่ะใครเลือกล่ะ.....ถ้าคุณเลือกเอง...ก็โทษตัวเอง......ถ้าร้านเลือก....ก็โทษร้านนะครับ......ที่ไม่มีความสามารถในการติดตั้ง.....ผมใช้ซับ12นิ้วตลาดนัด......ยังเอาไปเทียบชั้นกับ12นิ้วคู่เป็นหมื่นมาแล้วเลย

26. gogogo

170
    0
    0
    ความรู้ + ความเข้าใจ + ความสามารถ
    * ผมว่า สำคัญกว่า ยี่ห้อ ครับ

27. KICKER 15"L7 สู้ MOHAWK 12" ไม่ได้ / สั่งรื้อด่วน

ตั้งหัวข้อกระทู้อย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ

เห็นด้วยครับว่าการเข้าใจการติดตั้งที่ถูกต้อง และเอาไปดัดแปลงให้เข้ากับตัวรถ และทำงานร่วมกับอุปกรณ์อื่นให้ได้ดีด้วยนี่ ต้องใช้ความสามารถครับ

แต่จากหัวข้อที่ตั้งนี้ ใครอ่านก้อต้องเข้าใจว่า Kicker สู้ Mohawk ไม่ได้นะครับ ทำเหมือนหนังสือพิมพ์หัวสี หรือ หนังสือซุบซิบดาราเลย จั่วหัวให้สะดุ้ง แล้วมาอีกแนวในเนื้อหาข้างใน
    อ่านแล้ว มันทำให้คิดว่าคุณกำลังทำค่าย Mohawk อยู่

ถ้าไม่ใช่ ยังไงคราวหน้าก้อระวังเรื่องการตั้งหัวข้อหน่อยนะครับ ครับ ถ้าคุณสุวิมมาอ่านเข้าเขาจะเข้าใจว่ายังไงครับ

28. ตูน ค่ะ

ตูน ค่ะ New Member Member

23
    1
    0
    เห็นด้วยครับ

29. gogogo

170
    0
    0
  30. gogogo

170
    0
    0

3 โลโก้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้