อยากเรียนแข่งรถครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JaY_OMAC122, 25 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    นี่คือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อเลยครับ ผมอยากหาคอร์สตามที่พี่บอกเลยแหละครับ

คือตัวผมอยากเรียนตัวๆ มากอะครับ อยากปั้นตัวเองเลย ผมยังคิดเลยครับว่าผมอาจเริ่มสายไป(ผมอายุ19)

Speed Secret นี่หาจากไหนหรอครับ ภาษาอังกฤษคงไม่เป็นอุปารรคาำหรับผมอะครับ

ส่วนตอนนี้ผมจะลองไปเรียนของสิงห์ดูก่อนน่ะครับ

ขอบคุณพี่มากๆนะครับ สำหรับข้อมูล

2. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    ???????觷?????ͧ??è???????¤?Ѻ ????ҡ?Ҥ???ʵ???????͡??????Ф?Ѻ

??͵?Ǽ???ҡ???¹???? ?ҡ?Ф?Ѻ ??ҡ??鹵???ͧ??? ???ѧ?Դ??¤?Ѻ??Ҽ??Ҩ?????????(??????19)

Speed Secret ????Ҩҡ?˹??ͤ?Ѻ ?????ѧ??ɤ???????ػ??ä????Ѻ???Ф?Ѻ

??ǹ?͹???????ͧ????¹?ͧ?ԧ??١?͹??Ф?Ѻ

?ͺ?س????ҡ?Ф?Ѻ ????Ѻ??????

3. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    คุณไปเรียนของสิงค์ก่อนก็ได้ครับ ตอนนี้ เขามี 2 course เลือกเอา 1 คือ พื้นฐาน 2 คือ advance ค่าเรียน 3 วัน 28000 บาท นี่เป็นข้อมูลอัพเดทครับ ตารางเรียนออกแล้ว ลองโทรปรึกษาดูครับ แล้วถามเขาดูนะครับว่า หลังจากเรียนจบแล้วเราจะได้อะไรบ้าง เอาแบบ เป๊ะๆนะ เพราะถ้าเขาทำ course outline และ objective ที่ดี เราจะรู้แน่นอนว่า 3 วันเราต้องทำอะไรได้บ้าง แล้วคุณก็มาดูว่ามันโอเคมั้ย....ผมไม่รู้ว่าคอร์ส1ราคา 28000 บาทคุณจะได้อะไรบ้าง...ถามให้ละเอียดนะครับ

การเรียนพวกนี้จริงๆแล้วใช้รถธรรมดานี่แหละครับในการสอน เพราะมันจะได้ยินเสียงของยางบดพื้น การเสียการทรงตัว ออกอาการง่าย เพราะถ้าเกินมันจะออกอาการให้เห็นชัด และมันพูดคุยกันรู้เรื่อง สื่อสารได้ดีกว่า เอารถแต่งแข่งมาสอน แต่ถ้าเป็นอีกขั้นค่อยว่ากันอีกทีหนึ่งเมื่อขับชำนาญขึ้นนั่นเอง

การอ่านหรือเรียนรู้เรื่องพวกนี้จากหนังสือ ช่วยให้คุณเรียนรู้ได้เร็วขึ้น พร้อมไปกับการเรียนรู้ด้านปฏิบัติ แต่บ้างครั้งการอ่านแล้วไม่มีใครจะให้ถาม เพราะเราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ต้องมีผู้รู้และมีประสพการ์ณคอยบอกให้คุณจะเข้าใจได้เร็ว..แล้วจะรู้สึกว่ามันสนุก น่าเรียนรู้

การขับเป็นอย่างเดียวอาจไม่ช่วยให้คุณเร็วได้ ดังนั้นถ้าคุณมีความพิเศษ เข้าใจด้านทฤษฎี ซึ่งมีเป็น 10ๆ เรื่องเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ มันจะทำให้คุณเร็วขึ้นเอง...คุณจะสามารถบอกว่า รถมันเป็นอะไร แล้วบอกอาการรถได้อย่างถูกต้อง เชื่อหรือไม่ครับ มีน้องๆที่อยู่กลุ่มด้วยกันขับรถมานานพอสมควร แต่พอถามว่ารถมันเป็นอย่างไร บางครั้งตอบไม่ถูก เมื่อตอบไม่ถูกแล้วเราจะปรับแก้ไขรถได้อย่างไรครับ....รถเราจะปรับให้มันเลี้ยวเข้าหรือเลี้ยวไม่เข้า จะให้หน้าแหก หรือจะให้ท้ายปัดก็ได้ แล้วแต่เราต้องการ แต่คุณบอกเราถูกหรือไม่เท่านั้นเอง....

คนที่ผมจะแนะนำ เขาอ่านเยอะครับ ทำเครื่องเป็น เซ็ทช่วงล่างเป็น และคิดว่ารู้ทฤษฎีเรื่องการขับ circuit เกือบทุกอย่าง รู้เรื่องยาง มุมล้อ อุณหภูมิ การคำนวณต่างๆ...เพราะเขาเรียนรู้ด้วยตนเองทำให้คิดได้...เข้าใจได้ ..ไม่ได้มาจากการจำอย่างเดียว...ถ้าเรื่องทฤษฎีผมยกให้ครับ...โทรไปปรึกษาได้

จำไว้นะครับนักขับที่ดี จะต้องขับได้เร็วในทุกๆสนาม นั่นแสดงว่าเมื่อไปสนามไหน หรือสนามใหม่ เขาก็ต้องเร็วกว่าคนอื่น เพราะอะไรรู้มั้ยครับ....เนื่องมาจาก...เขาเข้าใจหลักการของมัน ว่าความเร็วในโค้ง สูงสุดของมันเท่าไร มองโค้งออก ไม่ต้องให้ใครมาบอกว่า ต้องเบรคตรงนั้น ต้องชิดตรงนี้...เซ็ทรถเอง(ถ้าทำได้) เพราะเข้าใจรถ และเข้าใจตัวเอง...แต่บางคนเขาจะเร็วเฉพาะสนามที่เขาขับประจำ เช่น ที่พีระ..แต่พอเปลี่ยนสนาม อ่านสนามไม่ออก กว่าจะเข้าใจมันก็ไม่ได้อยู่ที่หัวแถวแล้ว...ดังนั้นต้องเข้าใจ..ไม่ใช่จำอย่างเดียว....ถ้าจำก็จะได้แค่สนามนั้นๆครับ....

แล้วผมจะPM ไปครับ...
    ส่วนหนังสือ สั่งซื้อเมืองนอก..เดี๋ยวแจ้งทาง PM ให้

4. primmy

89
    1
    0
    ทางสิงค์เรซิ่งสกลู เขาพัฒนาดีขึ้นมากครับ มีเครื่องมือที่ช่วยวิเคราะห์การขับขี่ของนักเรียนหรือใครที่ต้องการเก็บข้อมูล..ไอ้ตัวนี้ก็มีอยู่เหมือนกัน ตอนนั้นซื้อมา 3 หมื่นกว่า เมื่อ3 ปีที่แล้ว ยังใช้ไม่ได้ถนัดเท่าไร แต่มีประโยชน์มากครับ ผมให้เครติดของทางสิงค์ครับ ที่เอาตัวนี้เข้ามาช่วย..ดีครับ มันชัดเจน วิเคราะห์ให้ผู้ขับทราบแน่นอน
    Data นี้เวลาขับจะถูกเก็บไปเรื่อยๆ เราสามารถแบ่งสนามออกเป็นหลายๆsection ได้ อย่างสนามพีระ อาจจะแบ่ง ช่วง s1s2ช่วงโค้งฮอนด้า โค้งออกทางตรง...ทางตรง...สุดทางตรงขึ้นเขา ...ยูเทรินท์หลังเขา...100R ช่วงต้น... ช่วงปลาย...อย่างนี้เป็นต้น..แรกเราขับก็จะรู้เวลาว่าวิ่งดีขึ้นหรือไม่ section ไหนดีขึ้น หรือช้าลง....มีlineที่เราวิ่งทับซ้ำกันอยู่ ซึ่งอาจจะไม่ทับกันเป๊ะ เพราะ line ยังไม่นิ่งหรือกำลังแก้ไขอยู่ สามารถบอกแรงG ได้อีกด้วย....พอมาปรับวิธีการขับ หรือแก้ไขอะไรก็ไปขับใหม่ เอามาเปรียบเทียบกันได้ว่าดีขึ้นหรือไม่...หรือเทียบกับครูผู้สอนก็ได้ว่าทำไมเขาช่วงนั้นเขาเร็วกว่าเราเยอะ เราต่างจากเขาตรงไหน มันช่วยได้เยอะครับ...หรือเราวิ่ง 10 เก็บข้อมูล ในแต่ละsection ที่แบ่งนั้นๆ จะต้องมีเวลาที่เร็วที่สุด..แล้วถ้าเอาเวลาที่เร็วที่สุดของแต่ละ section มาบวกกันนั่นคือเวลาต่อรอบที่เร็วที่สุด...เหล่านี้เอามาวิเคราะห์ได้ครับ.....มีประโยชน์มากครับถ้าใช้เป็น...

ใครอยากเรียนก็ตัดสินใจเอาเองครับ....
    :eek::rolleyes:

5. otaniz

otaniz Member Member

67
    3
    8
    อยู่ให้มากๆ คุยกับช่างให้มากๆครับ ถ้าซี้กัน แล้วช่างกว้าง เค้าพาไปหาพวกที่ขับเก่งๆ เองครับละเรากะลักจำเอา พวกช่างซี้ๆ กับผมตอนนี้ก็ จะให้น้องคนนึงขับรถให้ จะพาไปดูพวกที่ขับสมูทๆ ขับก่อน เพราะน้องคนนั้น ติดขับดีเซลจนเคย ออกทีแทบพัง -*-

6. rebyu

rebyu New Member Member

1
    0
    0

?ش?ʹ??Ѻ ?????????? ???ͤԴ???ҡ?Ӿٴ?ͧ?????????

7. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    รอฟังต่อครับ ปล่อยของเยอะๆหน่อย รอเก็บข้อมูลครับ:rolleyes::rolleyes:

ส่วนตัวเมื่อก่อน จะมี course circuit experience จะสอนเรือ่ง basic ต่างๆเช่น ท่านั่ง การจับพวงมาลัย การหมุนพวงมาลัย การใช้ eye technic การใช้คันเร่ง เบรค แต่ตอนนี้ไม่รู้ยังมีอยู่เปล่านะครับ สอนโดย อ.พีระพงศ์ ถ้าใครยังไม่เคนขับรถในสนามแข่งเลย class นี้ก็พอช่วยเรือง basic ได้ครับ ตอนนั้น 3000 เองมั้ง ยังไม่ค่อยมีคนอยากจะเรียนเลย

หนังสือของเมืองนอกก็เยอะครับ ผมเคยเห็นของ alain prost มีโค้งให้ศึกษาเป็น 1,000 แบบอะครับ (มันเอามาจากไหนเยอะแยะ)

ทฤษฎีว่าต้องแน่นแล้ว ปฎิบัติยากกว่ากันหลายร้อยเท่าครับ ไม่งั้นคงเป็นนักแข่งกันทั่วเมืองแล้ว แนะนำให้เริ่มจาก gocart จริงๆครับ แค่การหาทางขับให้เร็วขึ้น 0.5 วิ(โดยไม่เซตรถ) ก็คิดกันหัวแทบแตกแล้ว ทำจริงยิ่งยากเข้าไปใหญ่ :cry::cry:

เอาใจช่วยครับ อยากเห็นนักแข่งที่มีความรู้อย่างถูกต้องครับ ฝากเต้ย ae110setbo ไปเรียนด้วยคน เห็นอยากเป็นนักแข่งจริงจัง อิๆๆๆ เก่งแล้วมาสอนผมบ้างนะคับ

8. primmy

89
    1
    0
  9. primmy

89
    1
    0
    .mental development....หาอ่านเอาเอง.....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2009
  10. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    อันนี้ของ SRS สิงห์เรซซิ่งสคูล

[media]http://www.youtube.com/watch?v=kbgIsmhCKVQ[/media]

ลองดูอินโทรก่อนครับ เท่าที่รู้ ก็คือว่าเป็นรถฮอนด้าแจสวันเมกเรซติดตั้งจอโมเทคเพื่อเก็บดาต้าล็อกแล้วเอามาวิเคราะห์การขับของเราโดยอินสตรัคเตอร์ครับ

11. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    อันนี้ของ SRS สิงห์เรซซิ่งสคูล

[media]http://www.youtube.com/watch?v=kbgIsmhCKVQ[/media]

ลองดูอินโทรก่อนครับ เท่าที่รู้ ก็คือว่าเป็นรถฮอนด้าแจสวันเมกเรซติดตั้งจอโมเทคเพื่อเก็บดาต้าล็อกแล้วเอามาวิเคราะห์การขับของเราโดยอินสตรัคเตอร์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้