ขอความเห็นเกี่ยวกับโช๊ค Praco หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cityredwheel, 21 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. szx

szx New Member Member

30
    0
    0
    up,.,.

2. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ไปเปลี่ยนมาแล้ว 13000 บาท คุณภาพสมราคาเลยครับ:D แต่ตอนนี้ผมปรับแข็งสุด เต้นโครตๆ :p แต่เขัาโค้งได้มั่นใจกว่าของเดิมเยอะมาก โดยรวมชอบมากครับ:D

3. GOBANK_A31

GOBANK_A31 New Member Member

8
    0
    0
    มีเบอติดต่อไหมคับ

4. red shock

red shock New Member VIP

334
    6
    0
    up up

5. ของกระบะมีป่าว

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ราคานี้เฉพาะโช้ค ใช่ป่ะครับ เป็นแบบแหวนล็อค หรือปรับเกลียวอ่ะ
    แล้วโช้คที่เขาทำนี่คือเอาโช้คเดิมที่เราใช้อยู่ไปทำใหม่ทั้งตัวเลยใช่
    หรือเปล่าครับ

แล้วสปริงที่ใช้เป็นสปริงเดิมหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนเป็นสปริงแต่ง
    ทำนานป่าวอ่ะครับ

7. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    อยากรู้ด้วยคนครับ ตามนั้นเลย

8. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    อยากรู้ด้วยครับ

9. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    up ครับผมกําลังสนใจเหมือนกัน

ไช้ของไทยเเล้ว หล่อขึ้นนะ

ไช้ของญี่ปุ่นก็เป็นทาส ทาง การเงิน อ่ะ

10. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    ตอบให้แล้วกันนะครับ

13000 นี่น่าจะเป็นสตรัทที่คู่หน้า และโช้คธรรมดาที่คู่หลัง (โช้คเปล่าๆ) นะผมว่า เพราะส่วนตัวรถผมเป็นแบบโช้คเปล่าๆ ไม่มีสตรัท ราคาอยู่ที่คู่ละ 4000 เมื่อ 2 ปีที่แล้ว

ส่วนที่ถามว่าเอาโช้คเก่าไปทำใช่ไหม................... ไม่ใช่ครับ เป็นการทำขึ้นมาใหม่ทั้งตัว ไม่ใช่อัดน้ำมันใหม่จากของเก่าเรา

อ่อ พอดีวันนี้มีคนโทรมาถามเรื่องความทนทาน บอกหาเบอร์จากในเวบ จะถามเรื่อง Praco เพราะเห็นผมบอกว่าใช้อยู่

ปกติทางร้านจะให้กลับไปเช็คตอนครบ 5000 โล สำหรับคันอื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่รถผมขับมา 2 ปีแล้ว เอาไปวิ่งพีระมาครั้งนึง วิ่ง Drag วันซ้อมบ้าง ยังใช้งานอยู่ปกติ ไม่เคยกลับไปเช็คครับ มีแต่ไปตั้งอย่างเดียว

:):):)

11. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ขอเบอร้านหน่อยครับพี่

12. ping_g6

ping_g6 New Member Member

3
    0
    0
    มันคงม่ายไหวมั้งครับ

13. noname club

noname club New Member Member

13
    0
    0
    สนับสนุนของไทย ข้อมูลมากกว่านี้หน่อยจะดีมาก สนใจอยู่เหมือนกัน

14. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    02-591-5350
    02-597-5944
    02-591-6400

เบอร์ร้านครับ ลองโทรไปคุยดู :)

สำหรับเรื่องใช้ดีไหม ผมว่ามันเหมือนดาบ 2 คม ถ้าใช้เป็นจะมีประโยชน์ ใช้ไม่ถูกทางยิ่งแย่ไปกันใหญ่

โช้ค Praco เป็นโช้คที่ปรับได้ทั้ง Bump ทั้ง Rebound อย่างอิสระ ไม่ได้มีการเซ็ตค่า "ที่ผ่านการทดสอบใช้งานกับรถรุ่นนั้นๆ" มาจากโรงงาน เราต้องมาหาค่าความหนืดด้วยตัวเราเองทั้งหมด โดยการทดลองขับ แล้วปรับจนพอใจ

ทีนี้ถ้าเราอ่านอาการรถไม่ออก ไม่รู้จะปรับแก้อาการอย่างไร มันก็จะกลายเป็นยิ่งทำยิ่งแย่

แต่ส่วนตัวผมว่ามันส์ดีนะครับ ตอนแรกผมก็ไม่เป็นหรอก แต่ก็ปรับไปเรื่อยๆ ลองไปเรื่อยๆ มันเหมือนเราได้ทดลองอะไรสักอย่างกับรถเราเอง สนุกดีครับ

:)

15. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ราคานี้เฉพาะโช็คครับ ของผมเป็นปรับเกลียวครับแต่ปรับไม่ได้ เพราะว่า ตัวกระบอกทำเกลียวไว้แล้วแต่ว่าไม่ได้ใส่ตัวปรับ ถ้าอยากปรับได้ก็เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อยครับ เวลาทำจะเปลี่ยนเฉพาะโช็คครับ ใช้สปริงเดิมติดรถ ถ้าจะเอาบอลจอลด้วยก็ได้ครับ ลองโทรไปถามดูครับ

16. benz@asimo

benz@asimo New Member Member

286
    0
    0
    แจ๋วครับผมเพือ่นผมใส่กันแบบ โช็คคนไทยสไตร์เยอรมัน แจ่ม เด้งค่อดๆๆๆๆๆๆๆ ปีใหม่จะไปโดนซักชุดครับผม

17. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    วันนี้โทรไปถามมาแล้วครับ ได้ความว่า

คู่หน้า ใช้สตรัทปรับเกลียว พร้อมสปริงหลอดเดิมของผม แต่ทำไส้โช้คใหม่ ตีราคาคร่าวๆ
    ที่ประมาณ ไม่เกินหมื่นบาท แต่ต้องขอดูจานสปริง กับสปริงอีกที่ว่าใช้ได้หรือเปล่า ตัวสปริง
    คิดว่าอาจจะไม่มีปัญหาแต่จานสปริงไม่แน่ เพราะว่าโช้คของผมเป็น JIC แต่เปลี่ยนสปริงเป็น
    ของ HYPER COIL ตัวจานสปริงอาจจะทำมาไม่ดี อาจจะต้องทำใหม่

คู่หลัง เท่าที่ได้คุย น่าจะทำขึ้นมาใหม่ทั้งตัว โดยใช้กระบอกโช้คของอีคาร์มาทำใหม่
    พร้อมกับทำเป็นสตรัทปรับเกลียวสวมที่ตัวกระบอกอีกที่ โดยถอดคู่หลังที่ผมใช้อยู่ออก
    แล้วเอาสปริงเดิมที่อยู่กับโช้คของผมมาใส่แทน ราคาอยู่ที่ประมาณ 9 พันบาท

ผมรวมๆแล้วน่าจะประมาณเกือบ 2หมื่น เฉพาะโช้ค ส่วนสปริงเป็นของเดิมของผม
    กับเวลาในการทำ 2 วัน จอดรถไว้ที่ร้านเลย

ผมเลยกะว่าจะเอารถไปติดแก๊สก่อนดีกว่า ติดแก๊สก็สองหมื่นนิดๆเหมือนกัน :)

18. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ใช้อยู่เหมือนกันครับเปลี่ยนมาปีกว่าๆแล้วไม่มีปัญหาอะไร ถ้าจับคู่กับสปริงดีๆแล้วเซ็ทให้ลงตัว
    เหมาะกับสไตล์การขับก็ไม่น้อยหน้าโช๊คยี่ห้อจากต่างประเทศครับ

19. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    :D :D :D
    อยากทราบว่า City ของคุณใส่กับ spring อะไรครับผม

20. serpentura

serpentura New Member Member

20
    0
    0
    ผมใช้ PRACO มา 3 ปี กว่าแล้วคับ ใส่หลังพี่เอ๋ PD ที่ขับจิมคาน่าซักระยะนึ่ง

ไม่เคยมีปัญหาติดตามมาเลย เข้าโค้งก็โอเคคับ แต่รถผมแข่งทางตรงเป็นหลักคับ

จิมคาน่านี่ขับสนุกๆ เพื่อฝึกทักษะ ถ้าเพื่อนๆ ที่สนใจ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรมาคุยกันได้คับ

081-4384741

21. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เห็นหลายๆข้อความเเล้วอยากลอง ครับ อิอิอิ

22. PoM(G.O.C.)

67
    8
    8
    สนใจครับ แต่กลัวปรับไม่เป็นอ่ะครับ อยากทราบว่ามัน set
    ยากขนาดนั้นเลยหรอครับผม กลัวทำมาแล้วไม่ดีอ่ะครับ

:D :D :D

23. EJ22NA

EJ22NA New Member Member

19
    2
    0
    ไม่ต้องกลัวครับ ปรับเองไม่ได้ต้องไปปรับที่ร้านให้เค้าทำนะครับ แค่เรารู้สึกอยากได้ในระดับไหนก็บอกเค้านะครับ แข็งอ่อนนิ่ม bump..rebound แบบไหนแดรก เซอร์กิจ จิม

24. PoM(G.O.C.)

67
    8
    8
    ขอบคุณครับผม :D :D :D

25. cityredwheel

127
    10
    0
    ข้างหน้าเป็นสปริงของอะไรไม่รู้ พอดีคู่หน้าเคยทำที่ร้านอื่นมาตั้งนานแล้ว ส่วนคู่หลังเป็นสปริงเดิมครับ :D

26. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
  27. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    ใช้ได้ดีเลยครับ ผมเคยใช้สมัยใช้คันเก่าอยู่ ปรับหนืดและปรับสูงต่ำได้ด้วย แต่ของผมเป็นสตรัทแค่คู่หลัง(คู่หน้าเป็นแบบธรรมดา ปรับสูงต่ำไม่ได้แต่ปรับหนืดได้ครับ)

28. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
    ไปทำมาแล้วครับ อิอิ สมคำล่ำลือ :D :D :D

29. EJ22NA

EJ22NA New Member Member

19
    2
    0
    อัพให้เฮียเค้าหน่อยครับๆๆ อิอิ

30. serpentura

serpentura New Member Member

20
    0
    0
    ของเค้า ดีจิงๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้