Ferrari 360 ก่อนเเละหลังไหม้...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย civicvertu, 15 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เอาเท่าที่ทราบครับ จริงแท้ยังไง ต้องหาข่าวอีกที

- ทดลองมั้ย ไม่แน่ใจ แต่ที่ทราบคือคุณหลวงเนี่ย สั่งซื้อรถเฟอร์รารี่อีกรุ่นไว้กับยูนิตี้ แต่รถยังไม่ได้ ทางยูนิตี้ก็เลยจัดคันนี้ให้เอาไปใช้เที่ยววาเลนไทน์ก่อน ก็กึ่งๆ เอาไปลองขับให้รู้นิสัยรถ ก่อนได้ของจริง ประมาณเนี้ยครับ

- ทราบว่าประกันหมดพอดีครับ ยูนิตี้เลยต้องรับเคราะห์หนักหน่อย สิบกว่าล้าน แต่ได้ยินมาว่า ยูนิตี้ ดีใจที่คนไม่เป็นอะไร แล้วก็คุณหลวงไม่ได้ฟ้องเอาความอะไร ก็ดีแล้วครับ (เพราะถ้าคนเป็นอะไร คงโดนฟ้องเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต เพราะเค้าไม่ใช่คนธรรมดาทั่วไป คนทำการค้ายอมเสียบ้าง เพื่อรักษาธุรกิจใหญ่ไว้ ฉลาดกว่าครับ)

- สาเหตุของการไหม้ขณะนี้คิดว่ายังไม่ทราบครับ คงต้องรอตรวจสอบอีกที แต่ที่ยูนิตี้มีช่างที่ชำนาญการเรื่องเฟอร์รารี่อยู่แน่นอนครับ ไม่ใช่ช่างคนไทย คิดว่าสาเหตุที่แท้จริงคงทราบได้ในเร็ววันครับ และทราบมาอีกนิดนึงว่า ยูนิตี้น่าจะมีการตรวจสอบย้อนกลับไปที่บริษัท เฟอร์รารี่ อีกครั้ง ถึงมาตรฐาน ประวัติ และสายการผลิตครับ

คงต้องหาสาเหตุที่แท้จริงต่อไปครับ ว่าเกิดจากรถ หรือ คน หรือ เหตุสุดวิสัยจริงๆ ถ้าทราบจะมาแชร์อีกทีครับ
    :D

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อ่านกระทู้นี้แล้ว ผมคิดว่า

"แม่งเป็นกระทู้ที่ตอบยากชิบหายเลยว่ะ"

เฮียเส็งส่งข้อความให้ผมเข้ามาดูตั้งแต่เมื่อวาน

ผมเข้ามาอ่าน แล้วครุ่นคิดว่าจะตอบยังไง

เลยตอบแบบนี้ละกัน

ผมมองว่าคุณหลวง คนขับ เฟอร์เนี่ย เค้าเป็นคนของสังคม โดยจำยอม เพราะพ่อเค้าเป็นนักการเมืองที่เป็นที่รู้จัก ตัวเค้าเองอยู่ในแวดวง เซเลป หรือ ไฮโซ นั่นแหละ คบใคร ทำอะไร มันก็เป็นข่าว ดังนั้น ตัวเค้าเลยเป็นคนของสังคมโดยจำยอมไปโดยปริยาย ซึ่งตัวเค้าเอง อาจไม่อยากเป็นก็ได้

ทีนี้ พอมันเกิดเหตุการณ์อะไรซักอย่างที่เป็นข่าวดังแบบนี้ขึ้นมา ด้วยความที่เป็นคนของสังคมเนี่ย มันก็เลยทำให้คนสามารถวิจารณ์ไปได้ต่างๆ นานา ซึ่งผมมองว่ามันเป็นสิทธิในการแสดงออก ทางความคิดเห็น ซึ่งมันก็จะมีทั้ง "คนที่ชอบ" และ "คนที่ชัง" คงจะให้คนทุกคนมานั่งชอบ ชื่นชม คอยประเล้าประโลม กันทุกคน มันก็คงไม่ใช่ มันก็ต้องมีบางครั้ง ที่ไปทำอะไร ไม่ถูกใจคนอื่นบ้าง ก็คงต้องรับฟัง ดูเหตุและผลกันไป ที่ดีอยู่แล้ว ก็ทำดีต่อไป ที่ไม่ดี ก็คงต้องพิจารณา

ลองย้อนมาดูเรื่องวิจารณ์กันบ้าง

ผมว่าที่เฮียเส็ง วิจารณ์ ไม่ผิดนะ แต่มันดูแรงเพราะคำที่เฮียเค้าใช้ มันสื่อความหมายได้ตรง ตามที่เฮียเค้าคิดอยู่ คนที่เข้ามาบ่อยๆ อ่านกระทู้ rcweb เยอะๆ ก็จะรู้ว่าเฮียเค้า ออกแนวแรงๆ คิดอะไร กูก็ว่าตามคิด ซึ่งมันก็อาจจะมีคนถูกใจ และไม่ถูกใจ เป็นธรรมดา ซึ่งผมเองก็ชอบการตอบแนวเฮียเค้า แต่ก็มีบางคนที่ไม่ชอบ ก็วิจารณ์กันไป แต่สำหรับผม ผมคิดยังงี้ครับ :D

ขอ Quote หน่อย

ท่านสุวัฒน์ ท่านใหญ่มั้ย ท่านก็เคยใหญ่ ปัจจุบันก็อาจจะยังใหญ่ และในอนาคตท่านก็อาจจะได้เป็นนายกฯ ก็ได้

ท่านสุวัฒน์ ท่านมีตังค์มั้ย ท่านก็มีตังค์ มีตังค์มาก่อนเล่นการเมืองอีกมั๊ง เพราะคนเล่นการเมือง ต้องใช้เงินเยอะอยู่แล้ว ต้องเลี้ยงคนตั้งเยอะ ทั้งหน้าห้อง คนขับรถ ตำรวจติดตาม แม่บ้านฯ เดือนนึงแน่ๆ ต้องมี 3-4 แสนอยู่แล้ว

ท่านสุวัฒน์ ท่านมีอิทธิพลมั้ย ท่านก็อาจจะมี หรืออาจจะไม่มี แล้วแต่คนมอง ถ้ามุมมองผม ผมก็ว่าท่านมี คนไม่มีอิทธิพล เล่นการเมืองในประเทศนี้ไม่ได้หรอก เราก็รู้ๆกันอยู่

มันเป็นมารยาทในการใช้รถใช้ถนน ซึ่งอาจจะเป็นธรรมเนียมของคนใช้ Supercar ว่าวิ่งเร็วต้องชิดขวา เปิดไฟตลอด รู้กันอยู่เป็นแนวปฏิบัติ หรือยังไง ผมไม่รู้ เพราะไม่มีปัญญา แต่ถ้ามันเป็นธรรมเนียม นี่ก็เป็นโอกาสดีเลยครับ ที่จะมาแจ้งให้ทราบ จะได้หลบให้ก่อน

ผมเองบางครั้ง ก็เป็น วิ่งขวายาวๆ เร็วๆ เข้าใจครับว่าความเร็วกำลังเสถียรต้องเบรคเนี่ยมันก็เสียอารมณ์ หงุดหงิด แต่สุดท้าย ก็ต้องยอม ต้องทำใจ เพราะถนน เป็นทรัพย์สาธารณะ ใช้ด้วยกัน ก็ต้องยอมมีน้ำใจกันไป มุดได้ ก็มุดไป แต่ไม่ไล่จมตูด ยกไฟจนหลบอ่ะครับ เพราะบางคนเค้าไม่รู้จริงๆ เช่น คนแก่อ่ะ มุดแซงได้ ก็แซงไป ซึ่งในกรณีนี้ ผมไม่อยู่ตรงนั้น ผมไม่ออกความคิดเห็นละกัน

สุดท้าย ขอกล่าวเรื่อง ท่านที่มาบอกว่า "อิจฉา" ผมเข้าใจครับ ว่า comment มันอาจจะไปสะกิดใจท่าน ในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ท่านอาจจะใช้รถ Supercar แล้วมองว่า เฮ๊ย!!! คนขับ Supercar ไม่ได้เป็นกันทุกคนนะ หรืออาจรู้จักเป็นส่วนตัว และอยากจะบอกว่าคุณหลวงไม่ได้เป็นคนแบบนั้น ก็อยากให้แสดงออกมาเลยครับ คนที่ไม่รู้จะได้รู้ คนที่ไม่เห็นจะได้เห็น

เพราะทุกคนมีสิทธิ์ในการออกความคิดเห็นเท่าๆกันนี่ครับ ยังไง "ความจริง" ก็คือ "ความจริง" เพียงแต่บางครั้งคนอาจมอง "ความจริงผิดมุมไป" "คนที่รู้จริง" คงต้องออกมา"เล่าเรื่องจริง" เพื่อให้ "สังคมเห็นจริง" ผมว่าดีกว่ามานั่งเถียงกัน เรื่อง อิจฉา นะครับ

ความเห็นผมอาจมีทั้งคนชอบ และไม่ชอบ ยังไงก็บอกครับ ถ้าไปพาดพิงใคร หรือไปทำให้ใครเสียหาย โดยเรื่องนั้นไม่เป็นจริง ก็ยินดีจะขอโทษและแก้ข้อความให้ครับ

อยากให้คิดว่าจะขับคันละพันล้าน หรือคันละหมื่นกว่าบาท เราก็ขึ้นชื่อว่าเป็นคนเล่นรถเหมือนกันครับ

puky, ^BANK^, civicvertu และ คนอื่นๆ 2 คน ถูกใจสิ่งนี้
  3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    นานาจิตตังคับ ข่าวฉาวยังไงก็ขายดีกว่าข่าวบุญ คนทำบุญไม่ค่อยเปนข่าวหรอกคับ แต่ถ้าทำอะไรให้คนอื่นได้พูดกันเท่านั้นล่ะ ยาวววววว

4. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ชัดเจน เคลียร์ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  5. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ชัดเจน เคลียร์2

6. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    คนเรานี้คิดให้ดีก็น่าขำ

ชัดเจนนะอ่านทีละบรรทัดนะเอาให้เข้าใจนะ..:mad:

เด่วรอพี่เส็งมาเเจงตอน 3 ทุ่มละกันเพราะตอนนี้พี่เส็งไม่ว่างเด่วรออ่านละกัน !

ปล.พิมพ์ได้ใจมาก CARINA TENGUNOYU

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  7. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    มารออ่านครับ 3 ทุ่มยังเอ่ย

8. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    เอิ๊กๆเกินแว้วววว

9. civicvertu

4,233
    129
    0
    ใจเย็นสิน้องอามพี่เค้าพึ่งมาถึงรอแปปนะเด็กดี..5 5 5+

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ทั้งหมดนี้ คือ ความในใจจิง ๆ ของลูกผู้ชาย ชื่อ เส็ง

" เกิดเป็นคนไทยด้วยกันก้อต้องรักกัน
    ถ้าคนไทยไม่รักกันแล้วใครจะรักคนไทย "

พอดีมีผู้ใหญ่อาสาเป็นคนกลางมาเคียร์แล้วนะคับ
    ผลออกมาก้อ โอ.เค. คับ . . .

เอาเป็นว่าผมออกมาขอโทษแบบไม่ต้องไว้ฟอร์มกันเลย
    ไม่ต้องเอาศักดิ์ศรี เงินตรา อายุ มาแบ่งกั้นชนชั้น แล้วกัน

สิ่งที่ผมผิด . . .
    คือผมคิดดังไปหน่อย และที่สำคัญดันคิดเป็นตัวอักษร
    เลยยากที่จะแก้ไขได้ ต่อไปผมจะระมัดระวังให้ดีขึ้น

สิ่งที่ฝากไว้ . . .
    ยังงัยการขับแช่ขวาเปิดไฟ ก้อยังเป็นสิ่งที่ผิดปกติ
    ไม่ถูกต้องตามวิสัยของมารยาทในการใช้ทางหลวงร่วมกัน
    หากวันดีคืนดี เจอตาสีตาสา ขับรถอยู่เลนขวา เกิดตกใจ
    รถแรงที่เปิดไฟส่องท้ายมา ทำรัยไม่ถูก หลบซ้ายไปเบียด
    เพื่อนร่วมทางคันอื่น ผมว่า ไม่มีวันที่เจ้าของรถแรงจะหยุดรถลงมาดู
    หรือรับผิดชอบกับการกระทำที่เค้าทำไป ( แน่นอน . . . )
    :cool:

11. eL tommkrub8_

eL tommkrub8_ New Member Member

79
    2
    0
    โหห มีเหตุกานต่อเนื่องจะจะเรย *น้องไอซ์จะจิงๆ^ ^

12. civicvertu

4,233
    129
    0
    จากใจประธาน TENGUNOYU

ฝากอีกนิดกับประเด็นนี้..

การที่วิ่งมาด้วยความเร็วสูงเเละเปิดไฟสูงไล่รถคันที่วิ่งอยู่หน้าเรา

โดยไม่มีเหตุจำเป็นเเละแช่เลนขวาตลอดนั้นก็ผิดวิสัยมารยาทในการขับขี่เเล้วละคับ

หากคุณรีบมีธุระหรือด่วนๆๆขนาดนั้นผมว่าควรเปิดไฟผ่าหมากไปด้วยเลยดีกว่า

คนที่ใช้รถใช้ถนนจะได้รับทราบว่าคุณรีบเพราะอย่างน้อยๆผู้คนที่ใช้รถใช้ถนนก็เสียภาษีเช่นเดียวกัน

สุดท้ายนี้ผมต้องขออภัยทางกลุ่ม SCS ด้วยกับคำพูดที่อ่านเเล้วอาจสะกิดใจไปนิดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่เอ SCS ด้วยนะคับ

..ปล.ผมพิมพ์เป็นคำพูดไม่เก่งหากมีอะไรผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยคับ/ กริช หงส์ซิ่ง

13. skyline

skyline New Member Member

11
    10
    0
    ผมก็ ต้องขอโทษพี่เส็งและเพื่อนๆด้วยอีกเช่นกันนะครับ ที่เขียนตามอารมณ์เร็วไปหน่อยครับ
    ไม่นึกว่าจะบานปลายขนาดนี้ และก็ต้องขอบคุณ ผู้ใหญ่ที่มาเป็นคนกลางให้ครับ..

จริงๆ แล้วผมไม่สนิทกับเจ้าของรถคันนี้หรอกครับ แต่เคยไปมิตติ้งของทาง Ferrari Club เลยเคยเจอกันแค่ไม่กี่ครั้งครับ..
    ก็เอาเป็นว่าแค่ เฟอรารี่คันเดียว เราไม่ควรมาทะเลาะกันในสิ่งที่เรา ชอบเหมือนกันครับ..

ยังไงก็เป็นเพื่อนกันดีกว่าครับ..

14. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ลูกผู้ชายตัวจริง คือ คนที่รู้ตัวว่าผิดแล้วขอโทษ ไร้ซึ่งทิฐิ ฟอร์มใดๆ

ลูกผู้ชายตัวจริงกว่า คือ คนที่รู้และให้อภัยคนที่สำนึกผิด

โดยไร้ซึ่งความแค้นและชิงชัง นับเป็นสุดยอดยิ่งกว่า

โดยส่วนตัวผมไม่เคยรุ้จักและพบเจอเฮีัยเส็งหรือคุณกริชรวมถึงเพื่อนๆSCSมาก่อน

แต่เหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้ผมเห้นสัจธรรมสองข้อนั้นจากกระทำและคำพูดที่ชัดเจนของทุกๆคน

ขอบคุณมากครับเฮีย คุณกริช และเพื่อนๆทุกๆคนทุกฝ่าย รักรถเหมือนกันเป็นเพื่อนกันทั้งนั้นครับ

ด้วยสิ่งที่ผมพูดไปทำไปนั้นก็มาจากความคิดที่สุจริต ครั้งนี้อาจมีบางคำพูดทำให้ทาง SCS ไม่สบายใจ

ผมก็ขออภัยในตัวผมเองอีกครั้งครับ

15. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    คร้าบ บ
    เจอกัลก้อทักทายกัน นะคับ
    :p:p:p

>> http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=593839&page=2

16. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    Happy Ending ดีใจด้วย

17. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    รถสวยมากครับ เสียดายๆ

18. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    :):):):):):):)

19. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ดีแล้วคราบที่ปรับความเข้าใจกัน ยังไงได้ขึ้นชื่อว่า คนรักรถเหมือนกัน หนักนิดเบาหน่อยก้ให้อภัยกัน

เปนพี่เปนน้องกันดีกว่าคราบ อย่างน้อยเราก้ได้ชื่อว่าสังคมเดียวกัน รักกันไว้ดีกว่าคราบ

20. !!! KaNny !!!

!!! KaNny !!! Member VIP

697
    9
    18
    :thumbs_up:ขอปรบมือให้กับทั้งสองท่านเลยค่ะ จบอย่างสวยงาม จบอย่างการให้อภัยซึ่งกันและกัน :peace:

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  21. Mizako

Mizako New Member Member

41
    2
    0
    น้ำมัน แก๊สโซฮอล นะผิด

GAP_B11 ถูกใจสิ่งนี้
  22. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    อ่าน ๆ มาเจออันนี้ ฮา มากกกกกกกกกกกกกก ครับ

23. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ดีจังเลยคับ

24. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    รถสวยมาก
    น่าเสียดายไฟไหม้หมดเลย

25. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ไฟไหม้แรงมาก ร้อนมาถึงบอร์ดเลย :D

26. EZU

EZU New Member VIP

355
    4
    0
    แจ่มครับ คุณค่าของคนไทยที่หาชาติอื่นมาเทียบได้ยากก็คือ การให้อภัยและโกรธกันได้ไม่นาน
    ยังไงเราก็คนใช้รถใช้ถนนเหมือนๆกันครับไม่ว่าเราจะขับรถสวยสุดหรูหรือรถเก่าสุดติ่ง และก็ไม่เห็นมีเศรษฐีหมื่นล้านคนไหนสร้างถนนไว้วิ่งเอง
    -คุณค่าของคนไม่ได้อยู่ที่เงิน แต่อยู่ที่ความดี ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ
    -คุณค่าของรถไม่ได้อยู่ที่มันราคาสิบล้านหรือร้อยล้าน หากแต่อยู่ที่มันได้รับการดูแลรักษาจากเจ้าของของมันอย่างดีหรือเปล่า

27. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    แบบนี้ผมเรียก

ใจนักเลง

28. Accord K9 3.0

Accord K9 3.0 New Member VIP

30
    1
    0
    เยี่ยมคับทั้งคู่

29. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ก็สงสัยว่าทำไมกระทู้นี้ถึงมีคนมาโพสเยอะจัง ที่ไหนได้ มีนัยสำคัญนี่เอง :D:D ก็ดีครับที่ จบได้ด้วยความสมานฉันท์ เราคนเล่นรถเหมือนกัน รักกันไว้เถอะครับ สำหรับงานนี้ในมุงมองผม ผมมองว่า
    - ระบบ Safety รถระดับ สิบกว่าล้าน ทำได้แค่นี้เองเหรอ?? :confused:
    - สถานการณ์ที่ไฟไหม้รถ ถ้าเป็นผม ผมจะควบคุมสติหยิบถังดับเพลิงในรถมาฉีดได้ทันหรือไม่? หรือว่า ทำแบบคุณหลวงทำคือ เอาน้ำกินมาราด รวมถึง จะหยิบฉวยสิ่งของมีค่าออกมาได้ทันหรือไม่? :confused::confused:
    - ส่วนสาเหตุของไฟไหม้ ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันว่า เพราะอะไร? ถ้ามันสามารถเกิดกับรถธรรมดาได้ ผมจะได้ระวัง เพราะช่วงนี้ก็เริ่มร้อนแล้ว เสียวววววววววว :eek::eek:

30. Mizako

Mizako New Member Member

41
    2
    0
    อ่ะ ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้