ไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องและเสียภาษี...@ หมอชิต

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย เปรี้ยวจี๊ดจ๊าด, 12 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ก็ไปแจ้งสิงับมะยาก หัดเลี้ยว เข้าที่อื่นมั่งครับคุณป้อม มะใช้เป็นแต่เลี้ยวเข้าโรงแรม555+
    โดนครับโดนปรับ แน่ๆ หมื่นกว่าบาทอะ นิดเดียวเอง วางเครื่องทำสีตั้งหลายตังยังทำได้เลยเนอะๆ
    555+ ล้อเลงน้าหมื่นกว่าบาทเนีย

2. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เสริมหน่อยนะคับ.......

การบริการดีกว่าแต่ก่อนเยอะคับพึ่งไปมาเหมือนกันคับ

ช่องตรวจสภาพช่องที่ 4 มีขอบหลุมที่สูงมากถ้ารถโหลดอย่าเข้าไปนะคับ โดนมาแล้ว....คับ

3. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    เรียบร้อยเลยมีภาพให้ดูด้วยดีครับ

4. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ

กำลังจะไปแจ้งอยู่เหมือนกัน

ได้ข้อมูล + ปรากอบ

สะดวกสะบายขึ้นเยอะเลย

5. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    แหม เพิ่ม cc. เสียด้วย ของผมซิ ลด cc. ซะงั้น

ส่วนค่าดำเนินการเปลี่ยนเลขเครื่องรวมแล้ว 105 บาท
    ภาษีรภผม รย.1 เก่าแล้ว เสีย 1,924 บาท
    ปีหน้าอาจลดลงเนื่องจาก cc. ลด หวังนิดๆ

คันนี้ทำมาครบแล้วครับ ลองดูข้อมูล จากท้ายเล่ม
    1. เปลี่ยนคู่มือจดทะเบียนเนื่องจากเปลี่ยนประเภทรถ
    จาก รย.2 เป็น รย.1 เปลี่ยนป้ายทะเบียนด้วย เป็นป้ายปี 2007
    ทะเบียน ชล.xxxx เจ้าของเดิมทำมา ก่อนขายให้ผม
    2. เสียภาษีดัดแปลงเป็นรถยนต์นั่งสองตอนสองแถว 32,195 บาท
    อันนี้ไม่รู้รายละเอียดเจ้าของเดิมทำมา
    3. แจ้งติดก๊าซ เจ้าของเดิมทำมาให้แล้ว อันนี้เป็นเหตุต้องให้ทำข้อ 1. เนื่องจากถังก๊าซ
    ไปกินเนื้อที่ของเบาะท้ายไป 2 ที่นั่ง ไม่เข้าใจการคิดของขนส่งเหมือนกัน
    4. โอนกรรมสิทธิ์ จากบริษัท จดทะเบียนนิติบุคคล อันนี้ถ้ามีใบเสร็จออกในนามบริษัท
    มาให้ตอนโอนเราไม่ต้องเสียค่าโอนนะครับ ขนส่งบอกอย่างนั้น ถ้าไม่มีใบเสร็จ
    แต่มีชุดโอนมาพร้อมสำเนา บัตรของกรรมการลงนามแค่นั้นเราจะเสียค่าโอนตามราคาประเมิน
    ตัวอย่างผมซื้อมา แสนห้า ขนส่งประเมิน สองแสนห้า ซวยเลย จำไม่ได้ว่าค่าธรรมเนียมกี่บาท
    น่าจะแสนละ 500 ( ใครรู้จริงช่วยหน่อย )

ข้อมูลค่าธรรมเนียมต่างๆถ้าค้นเจอจะมาลงเพิ่มให้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2009
  6. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ตกใจหมดเลยครับ:eek::eek::eek:

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ห๊วย...!!

8. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0

คนแถวไหนเหรอครับ ภาษา ห๊วย เนี่ย ป้อม

9. ทุกอย่างซิ๊กแซ๊กได้ ( เฉพาะระบบราชการไทยคับ)

10. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    ทำไมไม่ไปกินร้านสัสดิการของขนส่งเลย สาวการบินพลเรือนเพียบเลยคับ :D:D

ผมพอมีเพื่อน ๆ อยู่ที่นั้นคับ ตาแมน เผื่อจะช่วยอะไรให้ง่ายขึ้นบ้าง :):)

11. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    มาขอบคุณอีกครั้ง

หลังจากไปทำมา เรียบร้อยแล้ว
    :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้