มีใครอยู่ภาคใต้บ้างช้วยตอบหน่อย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kc1.6SLX, 4 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    เข้ามาที่หลักกิโลที่ 246 ครับ ประมาณ 8 กิโลเมตร

ข้ามทางรถไฟแล้วเลี้ยวซ้ายเลยนะครับ

ก็มีหลายอย่างบอกไม่หมดครับ

ขนาดช่างภาพของเนชันแนลจีโอกราฟฟิกมากินยังติดใจเลยครับ

ต้องลองๆ

2. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ได้ครับไว้เวลาไปบ้านแฟนจะลองแวะไปชิม

3. GODFIER

675
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

ทุกท่านเลยนะครับ

หากไม่ติดภารกิจด่วนก็จะคอยดูแลได้สะดวก

แจ้งผ่านกระทู้ล่วงหน้าด้วยนะครับ

4. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ได้ครับ ไปวันไหนจะโพสบอกล่วงหน้าครับ

5. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ไม่ได้เปนคนใต้แต่มาทำงานที่ใต้อยากเจอเพื่อนพ้องน้องพี่เหมือนกันคร้าบ

6. GODFIER

675
    0
    0
    อยู่ที่ไหนหละ ตาเอส

ว่างๆ แวะได้นะเพื่อน

โพสบอกก่อนด้วย

7. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    วันที่13-22ใครมีโอกาสก็มาเที่ยวประเพณีสารทเดือนสิบที่นครศรีธรรมราชกันนะครับ
    ที่บริเวณหน้าวิหารหลวงวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร อ .เมือง จ.นครศรีธรรมราช นายสุเทพ เกื้อสังข์ ผอ.ททท.นครศรีธรรมราช เป็นประธานปล่อยขบวนเปรตพาเหรด งานเทศกาลบุญสารเดือนสิบ จังหวัดนครศรีธรรมราช ประจำปี 2552 โดยมีการจัดทำหุ่นเปรตเข้าร่วมขบวนจำนวนมาก โดยหุ่นเปรต และขบวนพาเหรดเปรตได้เคลื่อนไปตามถนนราชดำเนิน ผ่านหน้าวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร ศาลากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช มุ่งหน้าไปยังลานจัดกิจกรรม”เปรต 52 “ตรงข่ามสวนศรีธรรมโศกราช ท่ามกลางความสนใจของประชาชนและนักท่องเที่ยวจำนวนมาก

สำหรับเปรตนั้นตามคติความเชื่อของชาวนครศรีธรรมราชและชาวภาคใต้เชื่อว่าเป็นวิญญาณของบรรพบุรุษที่ประกอบกรรมชั่วหลังจากเสียชีวิตไปแล้วจะกลายเป็นเปรตชดใช้กรรมในยมโลกเปรต แปลว่า ผู้ละโลกนี้ไปแล้ว ผู้ตายไปแล้ว ในทางพุทธศาสนาหมายถึง สัตว์พวกหนึ่งที่ที่เกิดในเปตสิสัย ซึ่งเป็นอบายภูมิ 1 ใน 4 ซึ่งประเภทของเปรตมีหลายประเภท เช่นประเภทหนึ่งเรียกว่า ปรทัตตูปชีวิเปรต คือเปรตที่ดำรงชีวิตอยู่ได้ด้วยส่วนบุญที่มีผู้ทำอุทิศให้ หากไม่มีส่วนบุญที่มีผู้อุทิศให้ก็มักจะกินเลือดและหนองของตัวเองเป็นอาหาร โบราณมีความเชื่อที่ว่า ถ้าใครทำร้ายพ่อแม่ ชาติหน้าจะไปเกิดเป็นผีเปรตการทำพลีกรรมแก่ผู้ล่วงลับไปแล้ว หรือการทำบุญอุทิศไปให้ผู้ตายว่า เปตพลี หรือ บุพเปตพลี

สำหรับในการจัดงานเทศกาลเดือนสิบนั้นจะมีการจัดขบวนหุ่นจำลองเปรตเพื่อแสดงให้เห็นถึงบาปบุณ คุณโทษ และขบวนพาเหรดเปรตทั้งหมด ทางคณะกรรมการจะพิจารณาตัดสินเพื่อรับรางวัลเป็นเงินสด ประเภทหุ่นเปรต และประเภทขบวนพาเหรดเปรต รางวัลทั้งสองประเภท ชนะเลิศ เงินสด 5,000 บาท รองอันดับ 1 เงินสด 3,000 บาท รองอันดับ 2 เงินสด 2,000 บาท และรางวัลชมเชย เงินสด 1,000 บาท

กิจกรรมในลานเปรตซึ่งจัดกิจกรรม 10 วัน 10 คืน มีการออกร้านค้า การแสดงมหรสพพื้นบ้าน รำวงเวียนครก การแสดงมายากล การชิงเปรต การประกวดคนเหมือนรูปหนังตะลุง” ยอดทอง, เท่ง และหนูนุ้ย ชิงเงินรางวัล ๆ ละ 30,000 บาท และแข่งขันหมากรุกไทย หมากฮอด ชิงรางวัลแหวนทองคำ รวมมูลค่า 30,000 บาท สำหรับผู้สนใจประกวดคนเหมือนรูปตัวตลกหนังตะลุง” ยอดทอง, เท่ง และหนูนุ้ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2009
  8. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    คุณเอสทำงานที่จังหวัดไหนล่ะ

9. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ไม่ทราบว่า คุณ Kc1.6SLX อยู่ ท่าศาลา แถวไหนคับ เผื่อได้แวะทักทายกันบ้างคับ
    ผมเองก้ออยู่นครศรีธรรมราชคับ

10. GODFIER

675
    0
    0
    ไม่ค่อยมีสมาชิกเหมือนภาคอื่นเลย

อาจเป็นเพราะอยู่ห่างๆกันด้วยมั๊ง

11. :)...น่าสนใจนะ...แต่ไกลจังเลยอ่ะ...

12. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    :cool::cool:อยู่ทางเข้าท่าศาลาสายเก่า มาจากนครศรีเลี้ยวขวาที่สามแยกร้านมังกรทะเลมาประมาณ300เมตรก็พบร้านเริกชัยคาร์แคร์(ร้านผมเองครับ)ว่างก็มาเที่ยวบ้างก็ได้ครับ
    แล้วคุณอยู่แถวไหนล่ะครับ ผมใช้NV CAB สีน้ำทะเล บธ 2496 ถ้าเจอในเมืองก็บีบแตรไล่ไม่ใช่ทักกันบ้างครับ:cool::cool:

13. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ยินดีที่ได้รู้จัก

ผมทำงานอยู่ที่ เทศบาลนครนครศรีธรรมราช คับ ท่าศาลาไปเดือนนึงสัก 2 ครั้งคับ พอดีแฟนผมอยู่ก่อนถึง สี่แยกวัดโหนดอ่ะคับ ผมใช้ nv van สีเขียว ล้อ 17 ตามรูป กห 5175 เชียงใหม่ คับ ถ้าเจอผมก้อบีบแตรทักได้เลยคับ รถผมจำง่าย van เขียวที่นครรู้สึกว่าผมเคยเห็น 3 คันทั้งของผม

14. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ครับท่าน

15. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ผมทำงานที่ชุมพรครับ

16. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    พี่ครับ เมื่อไหร่จัดจิมคาน่าที่ทุ่งสง สนาม2ครับ:D

17. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ดันๆๆๆหน้อย
    คนใต้

18. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วน้องกอล์ฟ หายไปไหนแล้วคับเนี่ย
    ยังอบอุ่นเหมือนเดิมนะคับ โซนใต้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ตุลาคม 2009
  19. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    up up up

20. GODFIER

675
    0
    0
    เลยหัวหินมาถึงแยกเขาเต่าก็

เลี้ยวซ้ายเข้ามาพักรถ พักกาย ที่วนอุทยานปราณบุรี

บ้างนะครับพี่น้อง อิ อิ

21. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยากไปหาอยู่เหมือนกันครับ
    รออีกนี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดด

22. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ค่าที่พักกับค่าอาหารแพงไหม:cool::cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้