TIIDA Direct ภูมิใจนำเสนอ : ไม้ปัดฝุ่น ไร้ริ้วรอย......

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SignifeR, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SignifeR

SignifeR New Member Member

61
    2
    0
    คุณกำลังมีปัญหาเรื่องการใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่นรถใช่หรือไม่ โอ๊ววววว รอยที่เกิดขึ้น มันช่างทำให้เสียเวลาในการดูแลรักษารถจริงๆ เลย วันนี้ Tiida Direct ขอเสนอ......

ไม้ปัดฝุ่น ไร้ริ้วรอย

ไม่รู้มีใครเคยทำหรือยังนะครับ ไอเดียผมได้มาจาก เวลาใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่นมันเร็วและสะดวกดี ข้อเสียคือเกิดรอย วิธีแก้ของผมที่เคยใช้คือเอาโบวเวอร์เป่าๆ แล้วผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดๆ....
    ข้อเสียคือมันไม่ค่อยทันใจและช้า.....

ทำอย่างไรเราจะสามารถปัดฝุ่นรถได้เหมือนไม้ขนไก่ และไม่ทำให้เกิดริ้วรอยเหมือนขนไก่ จึงมีที่มองของ โปรเจควันนี้....

อุปกรณ์ที่ใช้ก็แสนจะเบสิก

ไม้ขนไก่ที่เรามีอยู่แล้ว ผ้าไมโครไฟเบอร์สะอาดๆ ที่มีขนาดพอดีๆ กับไม้ขนไก่ และยางหนังสติ๊ก 2 เส้น

ดูขั้นตอนเองเลยนะครับ...

เทคนิค ด้านปลายของไม้ขนไก่ เราเผื่อผ้าไว้นิดหน่อยเป็นกระเปาะ มันจะได้เซฟไม่ใช้ไม้ขนไก่และหนังสติ๊กโดยรถน่ะครับ

เท่าที่ลองใช้งานมา ผมว่าก็สะดวกดีครับ พอใช้เสร็จก็แกะผ้าออกไปล้างได้เลย

ถ้าคนที่มีความสามารถเรื่องตัดเย็บ อาจจะเอายางยืดมาใส่หัวท้ายให้มันถอดใส่สะดวกๆ หรือจะใช้ตัวแควกๆ ก็ได้
    โอ๊วพระเจ้าจอร์สสส มันยอดมากเลย ซาร่า..................

ควรล้างทำความสะอาดผ้าทุกครั้งหลังใช้งานครับ เพื่อเอาฝุ่นผงต่างๆ ออก

:D

แก้ไขล่าสุด: 19 มกราคม 2009
  2. SignifeR

61
    2
    0
    ขัดลบรอยด้วยตนเอง

ลืมอ้างอิงได้ไง http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=12183.0

นอกจากสร้างความฮาใน ทีด้าคลับแล้ว ขอยกมาสร้างความฮาปนสาระใน RCW ด้วยละกันครับ อิอิอิ

อีกอันแถมให้ ขั้นตอนการขัดลบรอยด้วยตัวเอง อันนี้เล่นเอาผมหอบเลยหล่ะ.....

สำหรับเพื่อนๆ ที่ใช้รถสีดำ มักจะมีปัญหาเหล่านี้มากกว่าเพื่อนๆ หน่อย ทั้งรอยขนแมว ทั้งรอยหยดน้ำ สารพัด...ตัวผมเองก็ปวดหัวมิใช่น้อยเลย กับการขจัดคราบเหล่านี้....
    สำหรับการเข้าคาร์แคร์ผมก็เข้านะครับ ปีละ 1 ครั้ง คือขัดใหญ่ เป็นขัดลบรอยขนแมว รอยลึกขนาดกลางๆ และชักเงา ค่าใช้จ่ายก็หลักพันอยู่ วันนี้เราลองมาดูกันดีกว่า
    ว่าอะไรที่เราน่าจะสามารถทำเองที่บ้านได้บ้าง

เริ่มจาก ล้างรถให้สะอาดปราศจากฝุ่นก่อนเลย จะน้ำยาอะไรก็แล้วแต่ครับ ขั้นตอนนี้ใครมีดินน้ำมันสำหรับลูบสีรถก็สามารถใช้ร่วมกับการล้างรถได้เลย

รูปแรกคือ รอยขนแมวเป็นลักษณะวงๆ ที่มีบาน......รอบคันเลยครับ
    [
    รูปที่สอง ผมล้างด้วยน้ำสะอาดธรรมดานะ เพราะเมื่อวานก็ล้างรถไปรอบแล้ว

พอล้างสะอาดเรียบร้อยแล้ว เช็ดให้แห้งสนิทก่อนนะครับ เมื่อเช็ดแห้งแล้ว ลองเอามือลูบสีรถดูครับ แม้จะลงแว็กซ์เป็นประจำ แต่ถ้าไม่เคยขัดเลยจะสากมือครับ เหมือนมีเม็ดๆ ที่สีรถครับ

หลังจากนั้นก็ลองดูอุปกรณ์ดังรูปครับ

ที่จริงผมมีน้ำยาโพลิส ของแม็กกวายอยู่ก่อนแล้วคือขวดฟ้า ส่วนอีกขวดเบอร์ 9 เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ และฟองน้ำสำหรับขัดก็เบิกมาใหม่ ซิงๆ กันเลย
    เป็นฟองน้ำสีส้มของ เลค คันทรี่ ขนาด 5 นิ้ว พอดีๆ กับเครื่อง DA ครับ สำหรับสเตปนี้ ถ้ามีเครื่องขัดเคลือบสีที่บ้านก็ใช้ได้เลย ถ้าลงมือขอบอกว่าเหนื่อยยยยย ครับ
    สำหรับขั้นตอนการขัดเคลือบ เจ้าน้ำยาเบอร์ 9 มีลักษณะค่อนข้างข้น และต้องใช้แรงพอสมควรในการปั่นครับ สำหรับเครื่องที่ผมใช้ มันสามารถปรับสปีดได้ ก็ปรับขึ้นไปสามสี่ล๊อคครับ
    ไม่งั้นปั่นกันไม่ออกเหมือนกัน

สำหรับการปั่น ผมจะปั้นสองทิศทาง คือปั้นแนวตั้งจนทั่ว แล้วปั่นแนวนอน ให้ทั่วอีกรอบ
    แล้วทิ้งจนน้ำยาเซ็ทตัวครับ ประมาณ 20-40 นาทีเป็นอย่างน้อย
    แล้วใช้ฟองน้ำของ เลค คันทรี่ สีฟ้า(เก็บงานขัดสี) ทำการเก็บงานขัดออก ถ้าออกไม่หมด สามารถใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์นุ่มๆ ช่วยลูบได้ครับ

ขั้นตอนขัดนี้ผมทำทีละครึ่งฝากระโปรงนะครับ ทำด้านซ้ายก่อน ด้วยน้ำยาเบอร์ 9 พอเราเก็บงานขัดเสร็จ ลองเอามือลูบดูนะครับ จะพบความแตกต่างทันทีเลย คือจะเรียบและลื่นขึ้นครับ

ส่วนด้านขวาผมอยากลองว่า เจ้าน้ำยาขัดสองตัวต่างกันอย่างไร
    สำหรับตัวสีฟ้า เนื้อจะเหลวกว่าครับ ปั่นง่ายกว่าด้วย แต่ถ้าพูดถึงการขัดลบรอย ทำได้แย่กว่าเบอร์ 9 ครับ และฝุ่นผงเยอะกว่ามากๆ เลย

สรุปว่าถ้าจะขัดสนุกๆ รอยไม่เยอะจริงๆ ใช้สีฟ้าได้ แต่ถ้ารอยขนแมวมากหน่อย ใช้เบอร์ 9 หรือแข็งกว่านี้จะเวิร์คกว่าครับ

ขั้นตอนต่อมา หลังจากขัดสีและเก็บงานเรียบร้อยแล้ว
    ก็ถึงขั้นตอนการเคลือบสีกันบ้างครับ

สำหรับอุปกรณ์ที่ใช้ อันนี้แล้วแต่เพื่อนๆ เลยครับ เพราะจะใช้ฟองน้ำลงน้ำยาแบบใช้มือลงก็ได้ หรือถ้าใช้เครื่องก็หาฟองน้ำนิ่มๆ ครับ ผมใช้ฟองน้ำลงน้ำยาของ 3M นี่แหละครับ
    และฟองน้ำเก็บงานแว็กซ์ของ เลค คันทรี่ ตัวสีดำ เนื้อนิ่มมากๆ ครับ เบิกมาใหม่เหมือนกัน
    ส่วนน้ำยาก็แล้วแต่ความศรัทธา รักใคร ชอบใครก็เลือกค่ายนั้นครับ ส่วนผมใช้ ของ เคมีเคิล กาย ตัว เจทซิล 109 เน้นไปที่เนื้อเมททาลิกครับ

ตรงนี้นิดนึง สำหรับสีดำทีด้า มันไม่ใช่ดำปี๋นะครับ มันจะดำแบบมีเม็ด เมททาลิกผสมอยู่หลายเฉดเลยครับ ใช้ตัวนี้ มันจะดึงให้เม็ดขึ้นมาสวยๆ เลย ผมชอบจะลงตัวนี้ก่อนจะไปลงพวกคานูบ้าอ่ะครับ (ยิ่งลงยิ่งบ้า 5 5 5 ) แต่สำหรับบางท่านชอบดำฉ่ำๆ จะใช้ตัวอื่นก็แล้วแต่ครับ

ถ้าเสร็จสเตปนี้ ปล่อยไว้สัก 1-2 ชั่วโมงจะลงพวกแว็กซ์ตัวอื่นอีกก็ได้ ส่วนตัวบางทีชอบลงพวกคานูบ้าแว็กซ์น่ะครับ (แว็กซ์แท้ที่ไม่ใช่แว็กซ์สังเคราะห์) ให้อยู่ผิวบนสุด เพราะมันจะได้ฉ่ำๆ เยิ้มๆ สวยครับ

แต่วันนี้ขี้เกียจรอครับ เลยให้ฉีดแล้วเช็ดซะเลย ก็เลยใช้สเปรย์แว็กซ์ของ พีนาเคิลมาเก็บงานแว็กซ์ครับ ผมมีเทคนิคเล็กน้อย คือหาขวดเล็กๆ ใส่ครับแบบในรูปมันจะประหยัดดีครับ เพราะฉีดออกมาทีละน้อย และจะเป็นละอองๆ ซึ่งเพียงพอสำหรับเก็บงานครับ

สังเกตุรูปสุดท้ายนะครับ พยายามถ่ายให้ชัดที่สุด มันสามารถลบรอยขนแมวออกไปได้พอสมควรครับ แต่ก็ยังมีหลงเหลืออยู่บ้าง เข้าใจว่า ฝีมืออาจจะยังไม่ถึง 5 5 5
    ส่วนรอยลึกๆ ยังคงมีให้เห็นครับ ตัวนี้มันไม่แรงพอที่จะขัดออกได้หมดครับ และผมก็ยังไม่กล้าจะลงน้ำยาขัดรอยหนักๆ ด้วย กลัวทำสีเจ๊ง 555

จบการรายงานครับ

http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=12138.0
    กระทู้อ้างอิงจากเวปหลักครับ:D

พยายามลิงค์ตั้งนานนนนนนนนนนนนน เลย หวังว่ารูปจะขึ้นหมดนะครับ :D

แก้ไขล่าสุด: 20 มกราคม 2009
  3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ทำไมรูปไม่ขึ้นอะ

4. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    รูปหายอ่ะทั่น

5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    มันคืออะไร รูปมะขึ้น

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า อาจจะเป็นที่ ดึงรูปมาจาก Club Tiida แล้วเราไม่ได้เป็นสมาชิกจึงไม่เห็นรูปคับ (เดานะคับ ผิดถูกขออภัยคับ) เพราะว่าผมเคยดึงรูป จาก บางเวปมามันไม่เห็นคับ

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อะไรหว่า

8. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    พี่ท่าน มาแก้กระทู้ เอารูปมาลงด้วยครับ

9. SignifeR

61
    2
    0
    อ้าวซะงั้น..................งั้นเดี๋ยวผมลิงค์ไปที่อื่นแล้วกลับมาแปะให้นะครับ คือผมรีโหลดกระทู้แล้วรูปขึ้น ผมก็นึกว่าเพื่อนๆ เห็นซะอีก..... เอาใหม่ๆ

10. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มะเห็นไรเลย

11. SignifeR

61
    2
    0
    แก้ไขให้แล้วครับ พอดีเอารูปไปฝากโพสในบอร์ดเวปของบริษัทผมอีกทีครับ เล่นเอาเหนื่อยเลย กว่าจะโพสหมด.........

เพื่อชาว RCW ต้องเอาให้เสร็จวันนี้แหละ หวังว่าดูรูปได้ครบหมดนะครับ

ไปนอนแระคับ คร๊อกกกกกกกกกกกก

tank ถูกใจสิ่งนี้
  12. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    แหล่มเลยครับคุณอาร์ต

ชอบรูป โอ๊ว ขนแมว กับ เนียน อ่ัะฮาดี คิกคิก

13. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ไอเดียแจ่มเลยครับ

14. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    อื่มม.....ได้ขึ้นรูปแล้วครับ

15. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    เยี่ยมเลยครับ

16. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    อยากขอความรู้เรื่องเครื่องขัดหน่อยจิคับ

พอดีเหนมันมีหลายแบบมากเลยอะ เหนบางคนบอกว่าของ B/D เครื่องละเกือบสองพันก้อใช้ได้ บางคนบอกต้องซื้อแบบชุดใหญ่เหมือนร้านคาร์แคร์อะคับ แต่นั่นครึ่งหมื่น ไม่ทราบว่าแบบ จขกท ใช้มันมีราคาเท่าไหร่คับ รบกวนที

อยากทำเองบ้าง แต่ไม่อยากลงทุนเว่อๆน่ะคับ

17. AoDoA

AoDoA New Member Privilege

446
    4
    0
    แหล่มๆๆๆๆๆๆๆ เท่ๆๆๆ รถสวย คนขับหล่อ

18. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ขอบคุณครับ

19. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    โหวววววววววววววววววว หล่อจริงๆเลย พ่อ คู๊ณณณณณณณณณ..............~

คิคิ

20. Panaejorn

Panaejorn Member Member

150
    5
    18
    แหล่มกันปายยยยยยยยยยย

21. SignifeR

61
    2
    0
    การเลือกเครื่อง D/A

ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันเลย firefox เข้า RCW เร็วโคตรๆ เลย ไอ้เราก็โง่ใช้ IE อยู่ตั้งนาน.....

ตอบแบบนี้นะครับ เครื่อง DA มันมีหลายเกรดนะ ถ้าแบบเคลือบเงาเล่นๆ ขัดลบรอยสนุกๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ของแพงหรอกครับ ของตัวละพันสองพันก็หรูแล้วครับ ข้อดีคือน้ำหนักเบามือ ใช้งานง่ายครับแต่ปรับสปีดไม่ได้

ส่วนตัวที่ผมซื้อมาใช้ก็ครึ่งหมื่น...นั่นแหละ... เหตุผลคือ น้ำหนักมันกำลังดีครับ ไม่เบาเกินไปและไม่หนักขนาดมากิต้า(อันนี้ไม่ชำนาญนี่สีพองได้นะ) และมันสามารถปรับแรงค่อยได้ครับ ตอนที่ตัดสินใจซื้อตัวนี้ก็กัดฟันเหมือนกัน เพราะมันไม่ถูกเลย แต่ข้อดีมันก็มีครับ เพราะเครื่องที่มีน้ำหนักหน่อยจะเหมาะสำหรับงานขัดที่น้ำยาแข็งๆ หรือจำเป็นต้องใช้แรงเยอะๆ กรณีขัดลบรอย แม้แต่รอยขนแมว ถ้าเครื่องน้ำหนักน้อยไปบางทีมันปั่นน้ำยาไม่ไหวน่ะครับ ตรงนี้มีสิทธิ์มอเตอร์ไหม้ได้นะครับ(เพราะมันจะปรับแรงเบาไม่ได้)

มีอีกแบบนะเป็นหัวขัดลมอ่ะคับ ถ้าคุณมีปั๊มลมอยู่แล้ว ตัวหัวขัดลมก็น่าสน เพราะเบามือมากๆ และไม่ต้องกลัวเรื่องเสียหาย (ทนมากๆ)

ขอให้สนุกกับการดูแลรักษารถนะครับ แม้รถเราจะแต่งไม่สวย แต่ถ้าสีสวยเงาแว๊บๆ หญิงเหลียวแน่นอน อิอิอิ

ปล.สาวกเปอโยต์ กับทีด้า กรุณาอย่าแซว ผมเขิลลลลลลลลลลลลลลลลลเป็นนะเฟ๊ย :eek:

22. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    โห สะอาดมากมาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้