ฝากด่าคนขับรถถ่อยๆหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนแก่คนนึง, 12 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เจ้าของรถแสดงตัวหน่อยครับ จะได้รู้ว่าเรื่องราวเป็นยังงัย

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ถ้าจี้แล้วปาด แบบว่าไม่โดนรถเราก็แล้วไปครับ ผมว่าบางทีอย่าไปตะหนก กะพฤติกรรมเค้าเลยครับ
    เป็นไปได้ก็ขับช้าหน่อยให้เค้าแซงไปครับ

บางทีเค้าอาจจะเป็นเหตุผลที่ขับแบบนั้น
    1. ปวดขี้
    2. นิสัยที่ติดตัวแต่กำเนิด
    3. รีบทำธุระจริงๆ

บางทีเค้าเดี๋ยวอาจจะแพ้ภัยไปเองครับ เคยเห็นเส้นมอเตอร์เวย์ มุดไปมุดมา สุดท้ายก็มิด

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    จขกท ไม่ต้องตกใจครับ ที่นี่ไม่มีคนมาหาเรื่องหรอก มีแต่หาทางแก้ไข
    ผมเชื่อนะว่า พวกเราที่มีความรักในการแต่งรถ และความรับผิดชอบพอ จะรับผิดชอบต่อการกระทำของตัวเองได้
    ผมเป็นคนนึง ที่ก่อนจะติดสติ๊กเกอร์หลังรถ ผมจะนึกก่อนว่า จะรับผิดชอบไหวหรือเปล่า

เคสนี้ สติ๊กเกอร์ไม่มี ไม่รู้ว่าเพื่อนใคร หรือถ้าเจ้าตัวมาอ่าน
    กรูณามาชี้แจ้งด้วยครับ อย่าให้สังคมของเรา โดนมองว่าไม่ดีเลย
    ถ้าเพื่อนใคร ฝากบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณ จขกท ด้วยครับ ที่กล้าเข้ามาในนี้ และหวังว่า
    มุมมองต่อรถซิ่งของคุณ จะเปลี่ยนไปครับ

Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เด็กๆ เพิ่งหัดขับรถเยอะครับ ต้องทำใจ เหมือนมีแมงวัน มาตอม

ก้อแค่หันหน้า หนี เดี๊ยวมันก้อบินไปแล้วครับ :D:D:D:D

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    แต่ผมว่า อยากให้เข้าใจเพิ่มเติมนิดนึงด้วยนะคับ ว่า

รถแต่งทุกคันไม่ได้หมายความว่าจะต้องเข้าเวปนี้ เพียงแค่คนเล่นเวปนี้ชอบที่จะแต่งรถเกือบทุกคนก็เท่านั้นเอง

บางคนก็แค่เข้ามาหาของมาขายของแล้วก็จากไป ฉนั้นคุณอาจจะไม่เจอคนที่คุณตามหาก็ได้นะคับ

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ไม่รู้นะ ผมอาจผิด

แต่ถ้ามีรถที่สามารถแซงคุณมาอยู่ข้างหน้าได้แปลว่า

1. ทิ้งระยะมากเกินไป
    2. ความเร็วที่ใช้ไม่ต่อเนื่องจนจังหวะเสียไป 2-3 จังหวะ

ส่งผลให้แซงได้

แล้วถ้าทิ้งระยะกันคันละ 10-15 เมตร

บวกกับทิ้งระยะกันคันละ 2-3 จังหวะ

ผลมันก็จะกลายเป็นรถติดแบบท้องถนนทุกวันนี้แหละ

ไม่รู้นะ ผมอาจผิด

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ช่างเปรียบเปรยยยย :D:D:D

8. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้าปวดขี้แล้วรีบนี่ผมเคยเลย เลนซ้ายขับช้า เข้าเลนขวาปาดหน้าเข้าปั้มเลย

9. Palmmy

Palmmy Member VIP

193
    6
    18
    แป๊ด แป๊ด เลขสวยเน๊อะ สงสัยจะ แป๊ด แป๊ด ท้างวัน

10. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ดูกันต่อไป

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ช่ายๆๆๆ ป้ายทะเบียนเค้าก็บอก....เค้ารีบ เค้าปวดขี้...!!

อย่าถือสาเอาเรื่องเลยเนาะ...ผ่านๆไปเฮอะ..

12. >>5W.AUTO CAR<<

>>5W.AUTO CAR<< New Member Member

571
    18
    0
    นี่แหละครับ ผลของการใช้เลขสวย [ จำง่าย 555 ]

13. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ถ้าใครเคยใช้ถนนเส้นนี้น่าจะรู้คับ ว่าไม่ควรจะใช้ความเร็วเพราะ
    1.มีการก่อสร้างถนน(ตั้งแต่วัดแดงประชาราษฏร์ถึงแยกบางสีทองหรือแยกพระราม5)
    2.ถนนแคบ 2เลนสวนกัน อีกทั้งยังมีตลาดนัด หมู่บ้าน โรงเรียนอนุบาล
    ขับแบบตามๆกันไปสัก60-80(เร็วแล้วคับสำหรับถนนตรงนี้)ก้อจะปลอดภัยคับ
    แต่ในทางกลับกันนะคับ ถ้าเค้ามองว่าเค้าไปได้ เค้าก้อคงแซงล่ะคับ เพราะเค้าคิดว่าเค้าไปพ้น
    คนเราคิดไม่เหมือนกันคับ เค้าอาจจะใจถึงกล้าเสี่ยง แต่ถ้าเค้าขับแบบนี้ทุกเส้นทางเค้าก้อคงจะขับ
    แบบนี้ได้ไม่นานหรอกคับ ทำใจเถอะคับ วัยรุ่นกับคนโตขับรถคันเดียวกัน ถนนเส้นเดียวกัน ยังขับ
    ไม่เหมือนกันเลยคับ ยอมรับและทำใจคับ อาจจะด่าหรือสาปแช่งตามไปก้อพอคับ ไม่แน่วันนี้คุณอาจจะ
    ใจเย็นลงแล้วก้อได้คับ

14. ถ้าเป็นจริงตามที่กล่าวมา ขอร่วมประนามครับ

15. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เห็ด้วยอย่างแรง ครับ แต่ก็ขอให้เคลียกันลง ตัวนะ

16. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    งามหน้ามั๊ยหละ

17. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ..... สงใส่เปลี่ยนท่อมาใหม่ เลย แว้นโชร์ สาวเลย...

18. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ไม่ได้อยู่ในเหตุการ พูดไม่ถูก คับบบ

รอรอ

19. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ถ้ารีบจริงๆนะ ผมแนะนำให้เปิดไฟฉุกเฉินดีกว่า เพราะเวลาผมรีบแบบจัดๆเลยผมเปิดไฟฉุกเฉินแล้วรีบแซงไปแต่ไม่ปาดนะ แล้วเปิดกระจกยกมือขออภัยที่เข้าเร็วหรืออะไรเงี้ย

เคยเหมือนกันๆๆๆ 555+ :D:D:D

20. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เสียซิตี้หมด ใครเนี่ย ออกมาขอโทษด่วนๆ

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เหอะๆๆๆ ทำไปได้ งานเข้าเลย เก่งบนถนนไม่ดีแน่ มาเก่งสนามดีกว่าครับ

22. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    โชว์พาวแง๋ม ๆ :D

นิสนึง ตัวผมเองก็ไม่ใช่คนขับรถดีซักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เคยไปปาดหน้าปาดตาใครเค้าแบบเสียมารยาท มีช่องไปได้ถึงไป แต่ขับซิ่ง ขับเร็วมานก็มีบ้างอ่ะครับ มองกลางๆนะ บางทีมาเร็วๆ มาเจอรถช้า เค้าอาจจะหงุดหงิด แซงไม่ได้ซักที พอแซงได้ปาดซะ ไรเงี้ย แต่ดั๊นไปปาดคุณผู้หญิงเข้า งานเข้าซะแร้ว อิอิ
    ถ้าเข้ามาก็ขอโทษขอโพยกันไปดีกว่า สังคมเราย่อมให้อภัยสำหรับคนที่ยอมรับผิดเสมอครับ

23. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ทำแบบนี้ไม่ไหวครับ

24. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เหอๆๆๆ

25. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ใคร เอย เต็ม ๆๆ ทำ ให้ ภาพ พจน์ รถ แต่ง เสีย อีก

26. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ทำใจเหอะครับคุณ จขกท ใช้รถในกรุงเทพฯ
    มีทั้งขับรถดีมีมรยาท(หายาก)คิดมากเสียสุขภาพจิตป่าวๆ
    ส่วนตัวเคยเจอรถตู้โดยสารปาดชนิดแทบชน ยังไม่รู้จะไปโพสที่ไหนเลย
    รถซิ่งที่เห็นวิ่งในบ้านเราบางคนก็ไม่เคยเข้าRcwebด้วยซ้ำครับ

27. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    อย่าคิดมากค่ะ คิดได้หลายแง่ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย

โดนขับรถปาดหน้า โมโหมาก?

(๑) บอกตัวเองว่าโกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ด่าคือมาร ระรานคือบาป
    (๒) เปลี่ยนการด่าเป็นการแผ่เมตตาให้เขาถึงที่หมายโดยปลอดภัย
    (๓) เตือนตนไว้ว่า อย่าขับรถปาดหน้าใคร เพราะอาจมีอันตรายรอบด้าน

จาก ว.วชิรเมธี ค่ะ แบ่งปัน สิ่งดีๆ เหอะๆๆ

คนสมัยนี้ เปลี่ยนไปเยอะ ค่ะ

28. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    เป้นผมโดนปาดหน้าก็คงชนเลย อิอิ ไม่สนใจ

29. Keng_Type_Z

Keng_Type_Z New Member Member

88
    7
    0
    อยู่แถวนนท์ เดี๋ยวช่วยดูให้ครับ

30. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ถ้าปวดท้องขั้น พม่ายกทัพประชิดหน้าเมือง
    ผมว่าน่าทำป้ายไฟแปะไว้หลังรถ พอมีอาการปุ๊บ ก็เปิดป้ายไฟ

"ปวดขี้ขั้นรุนแรง ขับรถแรงโปรดอภัย"

ปล. ขำๆกันไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้