ขอเรียนถาม สนามบางกอกแดรกอเวนิว เรื่องความรับผิดชอบ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Cha jz, 6 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    อ่านดู เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ

แต่อ่านดูอีกที เริ่มมีประเด็นอื่นมาเกี่ยวข้อง ตรงที่บอกว่าสนามเป็นจำเลยที่ 3 เนี่ยสิครับ
    ตั้งแต่อ่านมา ยังไม่เห็นมีใครพูดถึงการเรียกร้องกับ จำเลยที่เหลือเลย จริง จริง นะ

ขอโทษครับ หากผมพิมพ์ไม่เข้าหูใคร....

2. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ดูกันต่อไปครับ

3. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    ยังงัยก็ขอให้เคลียกันได้นะครับ จะติดตาม
    ความรับผิดชอบคือสี่งสำคัญ

4. ผมงงตรงที่สนามไม่ได้ทำประกันเอาไว้หรือครับ ผมว่าถ้าเปิดรอบหน้า ขึ้นป้ายใหญ่ไว้เลยว่าทำประกันแล้ว จะได้ไม่มีปัญหาแบบนี้ตามมา...................

5. nutua

nutua New Member Member

2
    0
    0
    ลองหาทางติดต่อกันแล้วเจรจาให้มีคนกลางอยู่ร่วมด้วย เช่น สื่อต่างๆ แล้วควรจะ ตามจำเลย มาให้ครบ ด้วย จะได้มีบทสรุปที่ยอมรับกันได้หมด
    ป.ล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วยตัวของผมครับ

6. 11111122211112

11111122211112 Guest

0
    0
    0
    111

เื่เท่าที่ทราบครับ
    ทางสนามจ่ายศพล่ะ150000บาท
    ค่าปลงศพต่างหากตามสมควร
    ที่ว่าได้รับแค่2-3หมื่นเองนั้น
    เรื่องจริงก็คือ ญาติเขาไม่พอใจในเงินจำนวนที่สนามยินดีจ่ายให้
    พูดง่ายๆคือเรียกร้องเกินกว่าจำนวนนั้น
    ก็เลยตกลงกันไม่ได้ ไม่ใช่เขาไม่จ่ายให้
    แล้วอ่านมาหลายๆหน้า ไม่เห็นพูดกันถึงผู้ที่ต้องรับผิดชอบโดยตรงกันเลย
    จริงๆแล้ว ผมว่าสนามเองออกมาบอกหรือแจ้งให้ทราบไปเลยว่า
    คนที่ต้องรับผิดชอบคือใคร สนามเองจะได้ไม่เสียหาย
    คิดง่ายๆน่ะครับ คุณจ่ายเงินขึ้นทางด่วน40บาท แล้วคุณไปเกิดอุบัติเหตุบนทางด่วน
    มีคนเสียชีวิต ทรัพสินเสียหาย
    ผู้ชดใช้คือใคร การทางพิเศษหรือออออออ
    เขาคือผู้ให้บริการ ให้เช่าใช้ทาง
    มันก็คือแคสเดียวกัน
    ลองศึกษากฎหมาย หรือสอบถามกันดู จะได้ไม่ด่าคนผิดๆถูกๆ
    ถึงสนามจะต้องรับผิดชอบก็ในกรณี ความปลอดภัย แต่ก็อีกแหละ
    ทางราชการจะเอาอะไรมาเป็นเกณท์วัดมาตราฐานความปลอดภัย ไม่มีแน่นอน
    ทางสนามน่าจะเป็นผู้ต้องหาสุดท้ายโน่นแหละ
    ทำไมพวกคุณถึงไม่เรียกร้องกับผู้ที่ต้องรับผิดชอบโดยตรงล่ะ
    คิดกันเอาเองว่าคือใคร

7. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38

เห้นด้วยครับ ควร เชิญ ผู้จัดการแข่งขัน เจ้าของสนาม ผู้ขับขี่ มารวมกันแล้ว
    เคลีย กันให้เกิดความเข้าใจครับเพราะว่าผู้ที่ต้องดูแลคนแรกคือ ผู้ขับ และ ผู้จัดการแข่งขันแต่ที่อ่านมาก็เห็นได้ว่าไม่มีการพูดถึงคนจัดเลย และผู้ขับขี่เลยมีแต่พูดถึงทางสนาม ยังไงก็อยากให้เคลียให้จบไวไวนะครับเห้นใจทุกฝ่าย

8. TUM CYCLEROAD

TUM CYCLEROAD New Member Member

9
    2
    0
    ใครมีส่วนรับผิดชอบออกมาเคลียร์เถอะครับ สงสารน้องเค้าที่มีลูกต้องดูแลอีกด้วย
    หนำซ้ำพ่อของเด็กก็มาเสียชีวิตไปแล้วจากเหตุการณ์นี้ เป็นกำลังใจให้ครับ...

9. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    ++++++++

น่าเห็นใจสนามนะครับ เหมือนโดนฝ่ายเดียวเลย

10. ***ช่วยทำความเข้าใจซะใหม่นะครับ ทางด่วน 40 บาท เค้าเก็บตังค์ให้รถขึ้นไปวิ่งครับ ไม่ใช่เก็บตังค์ให้คนแห่ไปดู
    แต่นี่ ผู้บาดเจ็บและเสียชีวิต คือ ผู้ที่จ่ายตังค์เข้าไปนั่งดู และ ยืนดู ทางสนามก็ไม่ได้จ่ายค่าเสียหายให้กับผู้ที่ขับชนวันนั้นนี่ครับ
    แล้วคุณเอาที่ไหนมาครับ ว่าเปนเคสเดียวกัน.....บ้าไปแล้ว ไปศึกษากฏหมายมาใหม่เถอะครับ...พ่อคุณ

***ถามถึงมาตรฐานการรับผิดชอบเหรอครับ จะมีหรือไม่มี มันอยู่ที่จิตสำนึกของ จำเลยทุกคนที่เปนต้นเหตุทั้งหมดน่ะแหละครับ
    ไม่ว่าจะเป็นทางสนาม ผู้จัด หรือว่า ผู้ขับ ว่ามีจิตสำนึกพอมั้ย

***ถ้าพวกคุณไม่สร้างสนาม ไม่จัดงานขึ้นมา จะมีคนตายมั้ย

***อุบัติเหตุน่ะเข้าใจ ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว ถามว่าใครเป็นต้นเหตุ
    แล้วต้นเหตุอย่างพวกคุณ รับผิดชอบดีพอรึยัง.......

11. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
    เคสเดียวกัน ??? ......... จริงหรอ !!!!!!

มุขใช่ป่ะเนี่ย
    :D:D:D:D:D

12. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ส่วนใหญ่การทำประกันวินาศภัยสามารถทำได้

แต่เมื่อเกี่ยวข้องกับชีวิต หรือการประกันชีวิต ถ้าเป็นการแข่งรถ แข่งเรือ ชกมวย สงครามหลางเมือง ภัยธรรมชาติ บริษัทประกันจะไม่รับทำครับ:)

13. ปวดหัวว

กระผมว่าเรื่องนี้ มันชักไปกันใหญ่ เริ่มมีการโยนขี้ให้กันและกัน เริ่มเบี่ยงเบนประเด็น เริ่มเบี่ยงเบนความผิด
    ผมเองพอที่จะสรุปเรื่องนี้ได้แล้ว คือ ถ้าผมเข้าไปชมการแข่งขันในสนามBDAหลังจากที่เปิดขึ้นมาใหม่
    ถ้าหากว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้นกับชีวิตผม ผมก็มีราคาค่าตายแค่ หนึ่งแสนห้าหมื่นบาท ใช่หรือป่าวคับ
    แล้วถ้าหากผมไม่ตายแต่เจ็บหนักๆ ผมต้องไปฟ้องร้องศาลเอาเอง และอนาคตจะเป็นยังไงช่างมัน
    ใช่แบบนี้หรือป่าวคับ หรือผมอ่านแล้วมึนๆ เลยคิดไปเองฝ่ายเดียว แล้วถ้าผมเป็นอะไรไปจะเกี่ยงกัน
    รับผิดชอบแบบเคสของ จขกท หรือป่าวคับเนี่ย ผมจะได้ระวังๆตัวไว้ให้มากที่สุด เวลาไปดูงานใหญ่ๆ
    อย่าเบี่ยงเบนโยนความผิดให้กันและกันเลยครับ ทางBDAก็รู้จักกับผู้จัด ส่วนทางนักแข่ง ก็เสียเงินเข้าแข่ง
    ทำไมไม่พูดคุยกันภายในล่ะครับ ผมเชื่อว่าก็รู้จักกันหมดแหละ โยนกันไป โยนกันมาทำไมกัน
    คนอื่นที่เค้ายังไม่ตาย ยังไม่เจ็บ ที่เค้าต้องเข้าไปดูไปชมอย่างผม ยังมีอีกเป็นหมื่นๆคนครับ
    หากเป็นเเบนี้ ใครจะกล้าไปยืนดูนั่งดูในสนามกันบ้างล่ะเนี่ย ย ย ยใช่มั้ยเพื่อนๆ

ผมก็ตามอ่านมาสักพักนึง ก็เริ่มรู้สึกปวดกาบาล ทางฝ่ายคนเจ็บก็น่าจะคุยกันดีๆครับ
    จะจริงไม่จริงไม่รู้ ที่ทางพรรคพวกของสนามเค้าออกมารุมกัน ว่า คุณไปให้กล้วยเค้า
    ยังไงก็คุยกันดีๆครับ เข้าใจว่าคงต้องมีอารมณ์กันเป็นธรรมดา แต่ ก็ควรระงับยับยั้งไว้บ้าง
    เท่าที่อ่านดูก็น่าเห็นใจเป็นยิ่งนัก ยังไงก็คุยกันให้จบๆไปครับ ยังไงก็มาเล่าให้ฟังกันบ้าง
    เพราะคนที่เค้ามีโอกาสที่จะตกอยู่ในฐานะที่จะเป็นคนเจ็บอย่างญาติคุณ มีอีกเป็นหมื่นๆคน
    อ่านไป ก็ห่วงสวัสดิ์ภาพตัวเองไป ถ้าเป็นผมเอง ก็คงปวดกาบาลมิใช่น้อยเลย

ทางสนามก็เหมือนกัน อย่าไปรุมเค้าเลยครับ เบี่ยงไปเบี่ยงมา คนอื่นเค้าปวดกาบาล
    จ่ายๆเค้าไป ไปเคลียกันภายในวงในกันเอง อย่ามาปัดไปปัดมาหน้าบอร์ดแบบนี้
    ดูแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ และเข้าใจว่าทางBDAก็คงปวดกาบาลมิใช่น้อยเช่นกัน
    ที่ต้องเซอร์ไพรส์เจอเข้ากับเหตุการณ์แบบนี้

ไปและครับ อ่านไป พิมพ์ไป ก็มึนๆไป ปวดกาบาลจิงจิ้งงงงงงง

14. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ถ้ามองในมุมรับผิดชอบ สนามก็มีส่วนต้องรับผิดชอบเต็มๆ แม้ว่าจะเป็นจำเลยที่ 3 เพราะรถเกิดอุบัติเหตุ ถ้ารั้วสนามสูง แข็งแรง มีความปลอดภัย กันคนเข้าไปอยู่บริเวณนั้น คงไม่มีเรื่องเสียใจอย่างนี้ รถคงจะแค่คว่ำในแทค

แต่สนามก็ควรจะกำหนดการจ่ายเงินให้ชัดเจน เบื้องต้น อย่างรายสามีที่ตายก็ควรจ่ายไปก่อน 150,000 ที่เหลือจะฟ้องร้องก็ให้ศาลพิจารณา ไปให้เค้าแค่ 20000 บาท ส่วนภรรยาก็ควรจะจ่ายหลักๆค่ารักษาพยาบาลที่เค้าต้องหามารักษาชีวิตเค้านะ ส่วนเงินที่เรียกร้องด้านอื่นก็พิจารณากันไปตามข้อเท็จจิง ว่าช่วยได้เท่าไหร่ หรือให้ศาลพิจารณา อย่างน้อยถ้าศาลสั่งให้จ่ายเพิ่ม ก็เพิ่มอีกหน่อย เพราะคุณก็จ่ายไปเต็มที่ก่อนหน้านี้แล้ว ... ส่วนเจ้าของรถ กับผู้จัด คุณก็ฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายซ้อนอีกที เนื่องจากเป้นผู้กระทำผิดร่วม
    ยังไงผมก็เห็นว่า ความปลอดภัย เป็นเรื่องที่สนามต้องออกมารับผิดชอบ บรรเทาทุกข์เบื้องต้น ให้สมเหตุสมผลก่อน ความต้องการที่ขาดเหลือ อาจจะนัดไกล่เกลี่ย หรือให้ศาลพิจารณาค่าเสียหายที่เกิดขึ้นจิงกันอีกที

15. เห็นด้วยครับ ผู้จัดในวันนั้นเขาไม่ยื่นมือเข้ามาช่วยบ้างเหรอครับนี่:rolleyes:

16. ไปอ่าน อีกหลายความเห็น ได้ใน http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7424788/V7424788.html
    เจ้าของกระทู้ ควรไปแก้ต่างบ้างนะครับ
    ส่วนทางสนาม ก็ควรจะออกมาบอกความคืบหน้าบ้าง เห็นในกระทู้ปรังปรุงสนามนี่ อัพเช้า เย็นเลย

17. TobZwa Neko

605
    7
    0
    ++++++++

อ่านแล้วมันโดน เลยก๊อปปี้มาให้อ่านเล่นๆ กันครับ

คนเจ็บ เจียนตาย ผมเห็นผมรู้ ผมก็สงสาร เป็นเรื่องธรรมดา
    ที่คนธรรมดาจะเกิดความรู้สึกเช่นนี้

แต่อ่านจากลักษณะการโพสข้อความนี้
    ผมมีความรู้สึกเหมือน พวกแร้งลงมารุมกันหาประโยชน์จาก
    คนเจ็บ อ้างให้เกิดความสงสาร ที่จริงคนพวกนี้อยากได้เงินเยอะ

ผมโพสที่บอร์ดไม่ได้ ขอฝากถามไปที่นี่ว่า
    ความรู้สึกผิดชอบชั่วดี รู้จักคิดไหม ??
    ตอนไปยืนดู ยืนดูในที่ที่เขาจัดให้ หรือ เขาห้ามไปยืน
    ถามแค่นี้แหละ ไม่ต้องถามมาก

เงินประกันสังคมส่วนหนึ่งนะเงินภาษีของประชาชนคนทั้งชาติมีส่วนจ่าย
    ทำไมเราต้องเจียดมาให้คนทำผิด ไม่มีวินัย

น้ำใจนั้นมีแน่ คนไทยนี่ครับ
    แต่เราต้องแยกแยะ คนเจ็บก็เรื่องหนึ่ง
    ความประมาท ความมักง่าย ที่นำมาสู่ความบาดเจ็บ
    พอเจ็บเจียนตาย จะมาเรียกร้องให้สังคมรับผิดชอบหรือครับ

อ้างอิงจาก http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7424788/V7424788.html

18. อีกสักที

สรุปโดยความจริงคือ
    เท่าที่ทราบไม่ใช่สนามไม่รับผิดชอบนะ
    แต่ทุกท่านที่อ่านกะทู้ควรจะเข้าใจคือ
    เรื่องของเรื่องมันคือ ทางสนามยินดี ยินยอมที่จะชดใช้ดังต่อไปนี้
    1 ผู้เสียชิวิต ศพละ150,000บาท ไม่รวมค่าปลงศพ
    ค่าปลงศพ โดยประมาณ2หมื่นถึง4หมื่นแล้วแต่กรณี
    เกือบทุกศพมีพวงหรีดจากทางสนามและบางศพผู้บริหารหรือพนักงานก็ไปคารวะศพด้วยตนเอง
    2 ผู้บาดเจ็บ ค่ารักษาพยาบาลทุกๆราย ทางสนามจ่ายให้ทั้งหมด
    ไม่ว่าจะเป็นโรงพยาบาลรัฐหรือเอกชน โดยมิได้เอาใบเสร็จ
    ผู้บาดเจ็บทุกๆคน ที่มีประกันชีวิตหรือ ประกันสังคม สามารถนำไปเบิกได้อีกต่อหนึ่ง
    โดยทางสนามเซ็นต์ยินยอมเป็นเจ้าของไข้ทั้งหมด และให้ทำการรักษาอย่างดี
    ในห้องพิเศษ หรือ intensive care ทั้งหมด
    ผู้บาดเจ็บทุกๆคนได้รับกระเช้าเยื่ยม และทุกๆคน ผู้บริหารของสนามไปเยี่ยมทุกๆคน
    3 ค่าทำขวัญ จ่ายให้เป็นกรณีๆไป แล้วแต่ความเป็นจริง และความเหมาะสม
    ในกรณีที่ผู้เสียชีวิต หรือผู้บาดเจ็บไม่ได้รับเงินนั้น
    คงเนี่องมาจาก ตกลงกันไม่ได้ในเงื่อนไขนี้ ไม่ใช่ ทางสนามไม่จ่าย
    ผมคิดว่า มนุษยธรรม มันต้องมี แต่ก็ต้องมีขีดจำกัด มีกฎ มีเกณท์ มีหลัก มีการ
    พวกเราควรใช้วิจารณญาญในการเสนอความเห็น
    จริงอยู่ ความรับผิดชอบ ต้องมี แต่ก็ควรมีเส้นแบ่งบ้าง
    มองเหรียญให้ดีมันมี2ด้าน

19. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ผมว่าคนเขียนกระทู้นี้ได้ เขาคงไม่ได้เป็นผู้เสียหาย ก็เลยคิดอย่างงี้ได้มั้ง
    คับ ลองเป็นญาติเป็นคนที่เขารักจะกล้าเขียนแบบนี้ไหม ลักษณะนี้คงเป็น
    สาวกของสนาม ไม่ญาติ ก็เพื่อนก็พี่ น้อง คงไม่พ้นแนวๆนี้ เข้าใจนะฝ่าย
    เสียหายก็อยากได้มากๆฝ่ายรับผิดชอบก็อยากจ่ายน้อยๆ ลองคุยกันเยอะๆ
    คุยกันมากๆผมว่าน่าจะเข้าใจกันง่ายนะแต่สำหรับ ผมเงินแสนห้ามันน้อยเกิน
    ไปจิงๆอะ

20. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เพื่อไม่ให้มีปัญหาบานปลาย เนื่องจากตอนนี้ข้อมูลเริ่มไม่ตรงกัน และหลายคนมีความเห็นแตกต่างกัน ลองแบบนี้ดีไหมครับ

ให้หนังสือรายใหญ่ของประเทศ เป็นผู้เสนอขาง ทำให้ข้อมูลที่ได้ออกมาถูกต้องออกสู่สาธารณชน ได้ตรงตามความเป็นจริงที่สุด เป็นกรณีศึกษษของประเทศ เพื่อก่อให้เกิดการพัฒนากันต่อไป

มาลองโหวต หนังสือที่ควรแก่การเป็นผู้นไสนอ เป็นกลาง และให้ข้อมูลได้จริง วิเคราะห์ได้ถูกต้องดีไหมครับ

21. "พอดีไปอ่านมา เลยก๊อปปี้มาให้อ่านเล่นๆ เหมือนกันครับ ก็ลองเปรียบเทียบดูละกันครับ สังคมจะตัดสินเอง"

ความคิดเห็นที่ 12

อีกนิดนึง พอดีไปอ่านมาจนครบ

สรุปว่า
    1. ผู้ชายตายคาที่
    2. ภรรยาบาดเจ็บสาหัส
    3. ลูกสาว อายุ 6 ขวบ ไม่มีคนดูแล ต้องให้ป้ามาดูแลแทน (ป้าเปิดร้านขายของชำ ต้องปิดร้านมาดูแล)
    4. ทางญาติผู้เสียหาย เรียกร้องให้บรรเทาทุกข์เบื้องต้น ให้ช่วยเหลือด้านการเงิน เรื่องค่ารักษาพยาบาล และของค่าเดินทางของป้า ที่ต้องไปรับ-ส่งลูกสาวแทนพ่อที่เสียชีวิต และแม่ที่ยังไม่รู้สึกตัว
    5. เรื่องที่ตกลงจ่ายเงินให้คนตาย 150,000 นั้น ได้รับค่าทำศพมาเพียง 21,000 บาท
    6. ทางญาตเค้าเรียกร้องให้ทางจำเลยช่วยเหลือครับ แต่ไม่ได้รับการตอบกลับใด ๆ ก็เลยมาให้สังคมช่วยทวงถามน่ะครับ

เรื่องแค่นี้ ช่วยกันไม่ได้จริง ๆ หรือ ผมเปิดไปเห็นเค้าปรับปรุงสนามใหม่ ซื้อที่ดินเพิ่มเป็นร้อยกว่าไร ผมว่าเงินหลายล้านบาท เจียดมาช่วยคนเจ็บ (ผมอ่านแล้วเป็นคนเดียวที่เหลืออยู่) ไม่ได้เลยหรอครับ

คุณช่างกล หนุ่มครับ ผมมีคำถามแบบนี้นิดนึงนะครับ ว่าหากคุณไปงานที่จัดในสิ่งที่คุณชอบ หรือสิ่งที่คุณรัก แล้วคนเยอะ ที่ ๆ จัดให้ไม่มีที่ให้มันต็มแล้ว มีแต่ตรงที่จอดรถที่ดูได้ คุณจะไปยืนดูไหมครับ

ผมมองว่า มันเป็นความผิดของสนามเต็ม ๆ ที่ทำให้เหตุแบบนี้ เกิดซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ไม่แก้ไขตั้งแต่คราวที่แล้ว เพราะมันมีอยู่สนามเดียว แต่พอมีอีกสนามมาเปิด เลยจำเป็นต้องปรับปรุงแล้วไงครับ

ผิดครั้งแรก คือ ไม่รู้
    ผิดครั้งที่สอง คือ พลาด
    ผิดซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า คือ อะไรครับ

จากคุณ : สงสาร - [ 16 ม.ค. 52 16:18:27 A:124.120.3.124 X: TicketID:201121 ]
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7424788/V7424788.html[/url] [/SIZE][/COLOR][/QUOTE]

....คนที่ไม่เจอกับตัวเอง กับคนที่คุณรัก จะพูดอะไรก็พูดได้ครับ มีปากก็ว่ากันไป

22. TobZwa Neko

605
    7
    0
    +++++

เห็นด้วยกับการให้สื่อออกมาช่วยสร้างความกระจ่างครับ
    มันจะได้จบเร็วๆ ซักที แล้วอีกอย่างคือ พวกเราจะได้ใช้สนาม
    กันซะที ปล่อยไว้แบบนี้เดี๋ยวจะเป็นหนังเรื่องยาวอะครับ

23. JUBika

JUBika New Member Member

8
    0
    0
    หายไวไวครับ

24. Cha jz

Cha jz New Member Member

21
    11
    0
    ยินดี และ พร้อม ที่จะให้ความกระจ่างกับสื่อมวลชน ในเรื่องนี้ครับ

:D:D:D

25. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    มาติดตามข่าวคราวคับ

ยังไงได้ขอให้คนเจ็บ หายไวๆๆ แล้วก้อเคลียกันได้ด้วยดีคับ

26. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    มันพูดยากนะคับ ชีวิตคน
    ที่น่าสงสารคือเด็กน้อยนั่น T_T

27. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ก็จัดงานแข่งการกุศลเพื่อช่วยเหลือผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตไงดูซิว่าสังคมรถแข่งที่เราอยู่ทุกวันนี้จะได้เห็นว่าว่าช่วยกันจริงหรือเปล่าผู้ชมหรือสนามหรือผู้จัดจะได้ไม่ต้องโทษกันไปมาอีก ส่วนคนดูก็มีวินัยให้มากกว่าเดิม ถึงจะดูในที่ปลอดภัยแล้วก็ตาม "จงจำไว้ว่าไม่มีอะไรในโลกที่ปลอดภัย100%" ถ้าอยู่ปลายๆแทรคก็อยู่ห่างๆไว้ก่อนจะดีกว่า เพราะอย่าลืมว่ารถมันเร็วขึ้นทุกวัน งานแข่งระดับโลกปลอดภัยกว่าเราเยอะ มีวินัยกว่าเยอะ ยังมีอุบัติเหตุมากมาย "จงอย่าประมาท" ไม่ยากหรอกที่จะทำ

28. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ข้างบน เป็นข้อแนะนำที่ดีนะครับ จัดแข่งหาเงินช่วย แต่ว่ารายได้จากการเข้าและการสมัครทั้งหมด เงินรางวัล เรามารวมและหารแบ่งให้ ญาติคนเจ็บเสียชีวิตก้อน่าจะดีนะครับ ผมเองไปแน่ ทำบุญ และทางสนามจาเพิ่มไปอีกเท่าไหร่ก้อว่าไปครับ ผมว่าดีนะ หรือมันอาจจะไม่ดีกะใครไม่รู้แต่สำหรับผม ผมว่าดี

29. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    น่าสนใจนะครับ "ซิ่งการกุศล"

เห็นแก่เด็กเหอะ

ไม่โดนเองไม่รู้นะครับ เพื่อนๆ
    พ่อเค้าก็ตาย
    แม่เค้าก็ป่วย
    ญาติต้องปิดร้านมาเผ้าแม่อีก
    เค้าก็ต้องย้าย รร ทุกอย่างเริ่มใหม่อีก

แล้วได้อะไรมา
    พ่อตายได้ สองหมื่น
    แม่ป่วยหนัก ได้ สองหมื่น
    ญาติปิดร้าน ก็ ติดลบ เงินบัญชีสำหรับ อนาคตเค้า นี่คือ พ่อแม่ตายแล้ว เงินอนาคตเค้ายังลดลงไปอีกนะ เห้ย คนไทยควรเริ่มเห็นใจกันได้แล้วครับพี่น้องครับ

ประเด้นที่ว่า ยืนผิดที่ผิดทาง แล้วอยากให้สังคมช่วยเหลือ แล้วไปเบียดเบียนเงินภาษีพวกพี่ๆ โหย เหมือนว่าจะเจ็บนะ แต่คุณพี่ครับ ขอบอกอะไรอย่างนะ ผมว่าพี่ก็ต้องเคยทำผิดอะไรสักอย่างแหละ แล้วทางสนามเองก็มิได้มีการ กั้นขอบเขตุอะไรมากมาย ณ จุดนั้น ตรงนั้นเองก็เป็นที่จอดรถแล้วปีนดูของหลายๆท่านอยุ่แล้ว ทั้งรถ อุ่ รถคนดุ รถสนาม เยอะแยะมากมาย ผมว่าประเด็นนี้ จบดีกว่าครับ เอาแค่ว่า จะให้ แสนห้า แต่ตายไปได้สองหมื่นเนี่ย เป็นพี่ๆจะยกมือ แล้ว ไหว้น้อมรับไหม สั้นๆเลย

ปล สนับสนุน drag for charity ครับ แล้วทุกบาททุกสตางค์ ทั้งค่าดุค่าสมัคร หยอดลงในกล่องคนเจ็บคนตายเลย แล้วก้ไปเจอหน้ากันให้หมดวันนั้นเลย ให้เหล่าคนเจ้บคนตายเป็น ผุ้จัดอีเว้นท์ไปเลย นั่งรับบริจาคก็นั่งกันที่ เต้นท์สมัคร เต้นท์ชั่งรถเลย ให้เห้นกันไปว่า คนไทย ยังมีความเื้ออาทร ต่อกันอยุ่.....บ้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้