จะเอาเทอร์โบอะไรใส่ คอมมอลเรลดีว่ะ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ทำปั้มกับใส่ปั้มติ้กเรกูเรท ทำให้แรงดัน เต็ม 180M เร็วที่สุด เผาไหม้ดีที่สุด จ่ายน้ำมันเยอะกว่าเดิมครับ ถ้าให้ดีต้องทำปั้มด้วย ปล. ทำปั้มต้องมี10000 นึงครับ

ถ้าไปร้านดัง เค้าก็แค่ใส่เพลากลึงกับปาดเต๋าให้แต่ให้ดีมันต้อง ทำมากกว่านั้นครับ

2. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    ขอบยคุณมากครับพี่ แล้วที่ ร้านต้อยดีเซล ทำให้ได้มากกว่าหรอพี่ ถ้าทำทั้งหมดที่พี่ว่ามาประมาณ 15 k ไหมครับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ทำปั้มมีเพลามีเต๋ามีเฟดดูดน้ำมันมีเรกูเรท 10000 บาท ไม่นะเห็นที่อื่นเค้าลงทุนแค่ ไปกลึงเพลามา 1 อัน แล้วเอาเต๋าเดิมเราไปปาด แล้วใช้ของเดิมหมด คิด10000 นึง แม่งกำไรสุดๆอ่ะ

ปล.ถ้าไปที่ร้านพี่ต้อยเอง 15000 ครับ ราคาสปอร์ทรัคถ้วนๆ ไม่เชื่อโทรไปดูก็ได้

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:36:15 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:36:03 ----------

ทำปั้มมีเพลามีเต๋ามีเฟดดูดน้ำมันมีเรกูเรท 10000 บาท ไม่นะเห็นที่อื่นเค้าลงทุนแค่ ไปกลึงเพลามา 1 อัน แล้วเอาเต๋าเดิมเราไปปาด แล้วใช้ของเดิมหมด คิด10000 นึง แม่งกำไรสุดๆอ่ะ

ปล.ถ้าไปที่ร้านพี่ต้อยเอง 15000 ครับ ราคาสปอร์ทรัคถ้วนๆ ไม่เชื่อโทรไปดูก็ได้

4. aj anucha

948
    1
    0
    สรุปแล้วถ้าร้านต้อยได้ทั้ง ติ๊ก เรกูเรทและทุกอย่างเลย ราคาหมื่นเดียวหรอพี่ น่าลองจริงๆครับพี่เจี๊ยบ:eek:

5. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เข้าใจผิดแล้ว
    ทำปั้มน่ะไม่ได้ทำแต่เปลี่ยนช่วงชักนะครับ.....มันมีตัวดูดน้ำมันด้วย ถ้าตัวดูดไม่เปลี่ยน มันดูดน้ำมันไปป้อนลูกปั้มไม่ทันหรอกครับ.......ลองไปศึกษาดูดีๆก่อนล่ะกันครับ

6. aj anucha

948
    1
    0
    อืมมม ครับพี่เจี๊ยบ แล้วทำตามอย่างพี่ว่า เทอร์โบจะบูสเร็วขึ้นไหมครับ เพราะว่าผมหวังให้มันมาไวกว่านี้ โดยที่จะยังใช้เทอร์โบ 20G ครับพี่
    >>แล้วควันจะดำน้อยลง ถูกต้องไหมพี่ เพราะแรงดันมาก มาเร็ว จะทำให้หัวฉีด ฉีดน้ำมันได้เป็นละอองมากที่สุด

7. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ควันน่าจะเยอะขึ้นครับ แต่ไม่ดำปี๋.....

8. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    ใบหน้า TE06-16m กะ TD06 ใบของตัวไหนหนักกว่ากันหรอครับ

9. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    แล้วถ้าของเดิม เป็น VGS หล่ะคับ ของใหม่ ใส่ไรดี ขอบคุณคับ

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมว่า 16M ทำลมดีกว่าดูจากกราฟเทอร์โบแมพแล้ว 16mดึงได้ยาวกว่าครับ

แต่พออยู่ในรถ ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ รถเหมือนกันถ้าเปลี่ยนเทอร์โบอย่างเดียว อะไรวิ่งกว่ากัน มันขึ้นอยู่กับว่า ถ้ากล่องจ่ายน้ำมันต้นๆไว้เยอะ

เทอร์โบลูกไหนที่ใส่เข้าไปแล้วติดบูทส์ได้เร็วทำลมเร็วก็จะวิ่งดีกว่า แต่ถ้าลูกไหนติดบุทส์ช้าก็รอๆท่วมๆ แต่ปลายวิ่งไม่แพ้กัน

จะต่างกันตรงที่ เทอร์โบแต่ละลูกทำลมจากเริ่มติดบูทส์จนถึงบูทส์เต็มตัวไหนดันได้เร็วกว่ากัน ....ซึ่งถ้าไม่จูนแล้ว ผมบอกได้เลยว่า เปลี่ยนเทอร์โบไปก็ให้ผลได้เกิน

10เปอร์เซนต์ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก่อนที่จะเปลียนหรือเปลี่ยนไปแล้ว ควรที่จะจูนให้มันสุดๆตามโหลดตามเทอร์โบที่มันบูทส์ได้ก่อน

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:42:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:42:51 ----------

ผมว่า 16M ทำลมดีกว่าดูจากกราฟเทอร์โบแมพแล้ว 16mดึงได้ยาวกว่าครับ

แต่พออยู่ในรถ ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ รถเหมือนกันถ้าเปลี่ยนเทอร์โบอย่างเดียว อะไรวิ่งกว่ากัน มันขึ้นอยู่กับว่า ถ้ากล่องจ่ายน้ำมันต้นๆไว้เยอะ

เทอร์โบลูกไหนที่ใส่เข้าไปแล้วติดบูทส์ได้เร็วทำลมเร็วก็จะวิ่งดีกว่า แต่ถ้าลูกไหนติดบุทส์ช้าก็รอๆท่วมๆ แต่ปลายวิ่งไม่แพ้กัน

จะต่างกันตรงที่ เทอร์โบแต่ละลูกทำลมจากเริ่มติดบูทส์จนถึงบูทส์เต็มตัวไหนดันได้เร็วกว่ากัน ....ซึ่งถ้าไม่จูนแล้ว ผมบอกได้เลยว่า เปลี่ยนเทอร์โบไปก็ให้ผลได้เกิน

10เปอร์เซนต์ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก่อนที่จะเปลียนหรือเปลี่ยนไปแล้ว ควรที่จะจูนให้มันสุดๆตามโหลดตามเทอร์โบที่มันบูทส์ได้ก่อน

11. aj anucha

948
    1
    0
    เอก อยากอัพเทอร์โบเพิ่มหรอครับ แสดงว่าเริ่มชินกับ td05 แล้วซิ

12. aj anucha

948
    1
    0
    พี่เจี๊ยบพอมี mep ของ 16m ไหมพี่ผมขอดูหน่อย อืมมพี่ แล้วสเป็คยอดกับฐานใบเท่าไหร่??

13. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    แม่นแร้วเพ่ !!
    ขอบคุงครับ โค๊ช

14. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    พี่เจี๊ยบ ดีแม๊กซ์ของเดิมเป็น VGS อะคับ ถ้าจูนกล่อง ยกราง ใสโบไรดีคับ วิ่งแรง ใช้งาน ดึงดี คับ ขอบคุณคับ ( พอดีจะออกใหม่เป็นตัว 3000 VGS เทอร์โบ )

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ของเดิมมันก็วิ่งดีอยู่แล้วนะผมว่า...และผมไม่รู้เรื่อง VGS เท่าไหร่ เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนนะครับ

16. aj anucha

948
    1
    0
    te06-16m ยุ่นคงแจ๋วนะครับ ป้ายดำๆหล่อเลย

17. aj anucha

948
    1
    0
  18. pipoglory

pipoglory New Member Member

2
    0
    0
    พอดีตอนนี้สนใจ IHI F55v

รถผม Fortuner 3.0V ครับผม อยากได้โบตัวนี้

ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างหรอครับ แล้วถ้าจะซื้อเทอร์โบตัวนี้ เอาสภาพกริ๊บ ๆ นี้มันดูยังไงหรอครับ แล้วเรื่องโข่งหลัง นี้ ผมอ่านแล้ว งง มาก ๆครับ

เห้นมี หลายบเบอร์เหลือเกิน อยากได้บูส มาไวเหมือนโบเดิมเลยครับ ใช้งานแค่ ขับ 0-200 km/h ก็พอแล้วครับ กะจะจูน บูสซัก 22psi

ขอบคุณครับ

ปล.สุดท้ายนี้ ไม่ทราบว่ารถเดิม ๆ มีกล่องงดันราง ปลดบูส ยกหัวฉีดแล้ว ใส่ดบต้องทำไรเพิ่มมั่งครับ แล้ว ราคาเท่าไหร่ครับ

19. aj anucha

948
    1
    0
    f55v ใส่กับเครื่อง 1kd ได้โดยใช้โข่งแปรผันเดิมๆของมัน แล้วดัดแปลงหน้าแปลนโข่งกับขายืดมอเตอร์ก็ใช้ได้แล้วครับ
    มาไวเหมือนเดิม แต่ดึงกระชากหนักหน่วงขึ้น กล่อง 2 ใบ+ f55v ก็วิ่งดีมากๆแล้วครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:16:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:16:24 ----------

f55v ใส่กับเครื่อง 1kd ได้โดยใช้โข่งแปรผันเดิมๆของมัน แล้วดัดแปลงหน้าแปลนโข่งกับขายืดมอเตอร์ก็ใช้ได้แล้วครับ
    มาไวเหมือนเดิม แต่ดึงกระชากหนักหน่วงขึ้น กล่อง 2 ใบ+ f55v ก็วิ่งดีมากๆแล้วครับ

20. tanusmay

tanusmay New Member Member

394
    1
    0
    TD06 20G จะจับลงในเครื่อง 2KD พี่ๆว่ามันจะเวิร์คไหมคับ แต่ว่าก่อนจะจับลงจะทำหัวฉีด รางหัวฉีดใหม่ก่อน

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    บอกแบบนี้ไม่ได้หรอกคับ

ผมว่า จะทำเสต็บไหน ต้องบอกให้เคลียร์ เพราะว่า ทำไปเรื่อยๆ มันบานปลายครับ ชุดใหญ่น่ะโอเค

บางทีทำชุดเล็ก เติมๆไปเป็นชุดใหญ่ได้ก็ดีครับ

22. Diesel Society

1,261
    2
    0
    พี่เล้ง เอา 20G ฝาหน้า tf มาขายผมต่อดีก่า

จัดมาๆๆๆๆๆ

23. aj anucha

948
    1
    0
    ฮ่าๆๆๆ ทำไมล่ะครับเอก แล้วผมจะไปใส่อะไรดีล่ะ อิอิ
    05h พังแล้วหรอครับ

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เห็นเค้าว่าเอาTF อัพใบหน้า16M ใส่อย่างโหดเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้